PDA

View Full Version : ขอถามโง่ๆเรื่อง photoshop หน่อยค่ะ

ananya1975
27th October 2002, 08:36
คือแบบว่า เป็นมือใหม่แกะกล่องจริงๆ เพิ่งหัดเล่นphotoshop โดยอ่านเอาเองจากหนังสือ มันยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ เลยอยากถามเพื่อนๆน่ะค่ะ ว่าถ้าไปเรียนจะดีกว่ามั้ยคะ แล้วถ้าจะไปเรียนแนะนำให้ไปเรียนที่ไหนดีคะ อยากหัดเอาไว้แต่งภาพถ่ายน่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะสำหรับคำแนะนำ

aareeya
27th October 2002, 14:33
สวัสดีเพื่อนสมาชิกใหม่คะ
ยินดีต้อนรับสู่เวปเกี่ยวกับกล้องดิจิตอล:D
โปรแกรมphotoshopเป็นโปรแกรมช่วยงานในหลายด้าน ถ้าเกี่ยวกับการตกแต่งภาพให้ดูสวยงาม มีโปรแกรมอีกหลายโปรแกรมที่ช่วยเหลือในงานนี้ พอดีไฟล์ที่เก็บชื่อโปรแกรมไม่ได้อยู่ด้วยตอนนี้คะ
หากเราสนใจค่อยๆแกะไปลองไปใช้ไปก็ได้ อ่านหนังสือเอาก็ได้ หรือจะซื้อแผ่นซีดีที่สอนเกี่ยวกับโปรแกรมเหล่านี้ เดี๋ยวนี้ราคาไม่แพง ส่วนการไปเรียนการใช้โปรแกรมเหล่านี้ก็ดีคะ แต่ต้องเลือกโรงเรียนและสถานที่สอนด้วย เลือกให้ดีนะคะ เพราะเพื่อนที่เคยไปเรียนมาตามโรงเรียนที่โฆษณาแบบว่าลดแลกแจกแถม กลับมาบ่นทุกราย เพื่อนๆเขาเลยเรียนด้วยตัวเอง คือ มีเครื่องคอมเองและลงมือกางหนังสือ ฝึกหัดเอา จนเดี๋ยวนี้เพื่อนเขาคล่องกันแล้ว...เอยังงมงมคลำคลำอยู่ เพราะไม่ค่อยรู้เรื่อง สงกะสัยจะไม่ชอบอ่านหนังสือหรือไงนี่แหละ..

อืม หรือจะเรียนกะพี่D1ดี อิอิ พี่D1เปิดคอสสอนดีไหมคะ?? จะไปเรียนด้วยคน แบบว่าเปิดสอนในราคาค่าขนมของเอนะ อิอิ นะพี่นะ อิอิ

ส่วนตอบแบบว่าเป็นวิชาการ คงต้องรอพี่ๆคนอื่นมาตอบกันคะ
เอมายื่นหน้าหน้าม้า ตอบก่อน แบบว่าดีใจได้เพื่อนใหม่ :D :D :D
ไปแล้วคะ จะไปกินผัดก๋วยเตี๋ยวขี้เมา เอ๊ย ไม่ได้เมา แบบว่าเผ็ดแบบน้ำลายหยด สักสองจาน เดี๋ยวมาใหม่คะ
กิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ใครเอ่ย?น้ำลายหยดแย้ววววววว
:p :p :p :p

Igojung
27th October 2002, 15:33
สวัสดีคะ ยินดีต้อนรับพี่คนใหม่:D 1975 นี่ปีเกิดรึเปล่าคะ:rolleyes:

เอ แล้วค่าขนมของพี่เอนี่เท่าไหร่เอ่ย:D อยากรู้จาง:o :cool: :D

D1
27th October 2002, 16:09
เห็นด้วยกะนู๋เอครับ.. คือกลับมาบ่นทุกราย :confused:

ตัวผมเองเริ่มจากอ่านหนังสือเอาครับ (สมัยที่เริ่มหัดใช้ยังไม่มี CD สอนใช้ Photoshop ขาย :() หนังสือที่เป็นอาจารย์ผมเลย มีสองเล่มครับ
Adobe Photoshop Classroom in a book เล่มนี้สอนดีมากครับ
The Photoshop 6 Wow! Book. เล่มนี้สนุกครับ ว่าด้วยเรื่องปฏิบัติอย่างเดียว คือมีตัวอย่างให้ดูสนใจก็ลุยทำตามขั้นตอนในหนังสือเลย ไม่มีการสอน (ตอนที่ผมซื้อตอนนั้นยังเป็น Photoshop 4 Wow! book อยู่เลย)

ผมว่าลองหา CD มาดูก่อนไหมครับ ถ้าไม่เข้าใจค่อยไปนั่งเรียน :)

อ้อ.. แนะนำอีกเว็บไซต์นึงด้วยครับ Get the big Picture (http://www.microsoft.com/windowsxp/digitalphotography/) เป็น Section หนึ่งของเว็บ Microsoft แต่ดูแลเนื้อหาโดยคุณ Rob Galbraith ซึ่งเป็นช่างภาพที่มีชื่อเสียงมากคนหนึ่ง เนื้อหาครอบคลุมเกี่ยวกับการถ่ายภาพดิจิตอลทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของการถ่ายภาพให้สวย, การแต่งภาพ และการจัดเก็บภาพ ครอบคลุมรายละเอียดตั้งแต่มือใหม่ไปจนถึงมืออาชีพครับ :)

aareeya
29th October 2002, 00:19
ตอบIgojung
ค่าขนมไม่มากอ่ะคะ ตอนนี้มากกว่าค่าข้าวอ่ะหน่อย เพราะกะลังลดความสมบูรณ์แบบนายคุณJackที่นำหน้าไปแล้ว เขาลดไปประมาณ20โล กะจะลดสักสองโลฝากเลขศูนย์ไว้ก่อน อิอิ อะแหม๋กว่าจะได้ขนาดนี้หมดไปหลายเด้อ..กิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:D :D :p :p ตอนนี้อยากกินบะหมี่เป็ดย่างไก่ตุ๋นน้ำแดงแกงสับปะรดขนมบัวลอยไข่หวานซ่าหริ่มปูผัดผงกะหรี่เส้นหมี่มาม่าหมูสับน้ำข้น...สุดท้ายขอข้าวเหนียวมะม่วงสะกิโล......:rolleyes: :rolleyes: :D :D :D :D
.. ไปนอนฝันต่อดีก่า...น้ำลายไหลยืดดดดดดดดด:D :D ;) :o :eek: :cool: :rolleyes: :D :p :) :p

hsuchi
29th October 2002, 11:00
พี่ D1 ครับ ไอ้หนังสือที่พี่แนะนำเนี่ย หาซื้อได้ที่ไหนดีครับ...น่าสนใจครับ ที่เอเซียบุ๊คมีไหมครับ
ผมเคยไปหาหนังสือพรรค์นี้ที่เอเซียบุ๊ค แถวๆหมวด Photography
ก็กะว่าจะได้ตรงแนวไม่ต้องมาแอพพลายอ่ะครับ...:p แต่อ่านๆดูก็เห็นว่าฝาหรั่งมานสอนบนเครื่อง Mac อ่ะครับ ไอ้ผมก็งูๆปลาๆ กลัวใช้มะได้
เลยไม่ได้ซื้อครับ....แต่ยังอยากได้อยู่อ่ะครับ แบบชอบอ่านครับสงสัยคราวหน้าผมต้องไปดูแถวๆหมวดคอมมั่งหล่ะ..

คุณเอครับประมาณว่าค่าขนมคุณเอเท่าๆค่าผ่อนรถผมเลยอ่ะครับ...:D

aareeya
29th October 2002, 14:24
เรื่องPhotoshop Version 7 พี่NaimNatNod กะ พี่D1เคยเขียนไว้ในเวปนี้ พอดีหาไม่เจอเพราะกะลังอินกับรูปอยู่ อิอิ รูปตาหลก อ่ะคะ :D :D หิวขนม อืม อืม ต้องอดขนมอีกแย้ว เพราะมีคนมาบอกว่า(คุณhsuchi)ผ่อนรถได้ อยากได้รถคันใหม่ เอิ๊กๆๆๆ เห็น Nissan ออกซี่รี่ใหม่ หรือจะใช้CRVที่สุดคลั่ง ไงไงก็รักรถญี่ปุ่นคะ เพราะทนทนทน เห็นรัฐบาลเซนต์สัญญาประกอบรถรุ่นใหม่ประหยัดรัดเข็มราคาคันละสี่แสน น่าสนเหมือนกันเนอะ....อะเจ๊ย!!แค่ขับแล้วไม่จมน้ำตอนฝนตกก็พอ กิ๊กๆๆๆๆๆ:D :D :D

ไปหาหนม อีตติ้ง ดีก่า :p :p แหง๋มๆๆๆๆๆ:p :D 2 โล ถูกก่า ยี่สิบโล ;) :cool: :rolleyes: :eek: :D :D

D1
30th October 2002, 02:37
ทั้งสองเล่มที่ผมพูดถึงข้างบน ผมซื้อมาจากร้านเดอะบุ๊คเชสต์ครับ ผมว่าหนังสือเกี่ยวกับการใช้ซอฟต์แวร์ไปซื้อที่ Asia Book ไม่ค่อยมีนะครับ ที่ Asia Book นี่ส่วนใหญ่ผมจะซื้อหนังสือพวกรวบรวมภาพถ่าย หรือผลงานสวยๆ งามๆ อันนี้แหละเยอะนักแล ;)

คุณเอครับประมาณว่าค่าขนมคุณเอเท่าๆค่าผ่อนรถผมเลยอ่ะครับ...
เอ.. ตกลงนี่ขนมแพงหรือรถถูกกันเนี๊ยะ.. :D

HotDuckZ
30th October 2002, 20:35
คุณ D1 นี่ความรู้เยอะจริงๆ สมกับที่เป็นเวบมาสเตอร์ ThaiDPhoto อิอิ ไว้ฝากเนื้อฝากตัวเป็นเด็กฝึกงานดีกว่า

สำหรับ Photoshop บนแมคผมว่ามันก็เหมือนกับบนวินโดวส์นะครับ :)

ananya1975
2nd November 2002, 13:19
ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ แล้วจะเขียนมาถามเรื่อยๆนะคะ