PDA

View Full Version : กำลังจะซื้อ Minolta Dimage7Hi ขอคำแนะนำด้วยครับ

hobby
26th October 2002, 03:28
ผม ดูข้อมูล ต่างๆ ในเว้ปฝรั่ง พยายามเปรียบเทียบพวก รีวิว ต่างๆ ...
ก็คิดว่าอยากได้ กล้องที่ ซื้อทีเดียวแล้วใช้งานได้ กว้างๆ .. ไม่ต้องมาคอยตามซื้อ อุปกรณ์เสริมมากนักหนะครับ..เลยดูไว้ คือ Minolta DiMAGE 7Hi
แต่ไม่เห็น ใครพูดถึงตัวนี้เลยอะครับ รบกวนขอคำแนะนนำด้วยครับ พี่ๆ ทุกท่าน(จะเก็บ Kodak DC290 ) ซ้ะที

aareeya
26th October 2002, 14:55
ตอบแบบวิชาการ ต้องรอพี่D1อ่ะคะ วันนี้ไม่รู้แว่บไปไหนอีก แถวท่าน้ำหรือเป่าไม่รู้ อิอิ (ขอแง๊บๆๆๆ...)

ตอบแบบนักจ้องรูป นักแซว ก็ มาซิบบอกว่า
เท่าที่ดู+จ้องมา เคยเห็นการถ่ายภาพด้วยกล้องรุ่นนี้ ภาพยังมีน้อยอ่ะคะในระบบนักเล่นกล้อง ภาพที่เขาถ่ายกันออกมาแจ๋วววแหววมากเลย เขาบอกรายละเอียดไว้บ้างเล็กน้อย ใช้อุปกรณ์เสริมเพิ่มเติมเหมือนกัน พอดีไม่รูปมาให้ดูซะด้วย
การถ่ายภาพจะใช้อุปกรณ์เสริมเพิ่มเติมมากน้อย ขึ้นกับ ความต้องการการถ่ายภาพ styleหรือรูปแบบที่ถนัดหรือชอบ การรองรับงานsupport หากจะเล่นกล้องกันจริงๆ ให้นึกถึงสามอย่างอันเป็นความต้องการพื้นฐาน ส่วนงบประมาณหรือส่วนประกอบอื่นค่อยตามมา

หากใจยังใฝ่ฝันและฝันใฝ่
ไม่มีสิ่งใดมาขวางกั้นเราได้
รักซะอย่าง
อย่าจำกัดขอบเขตชีวิต และความฝัน
โอ๋ รัก นี่ กล้อง อ่ะคะ
โอ๋ ฝัน นี่ ถ่ายภาพ อ่ะคะ

อะเช๊ย!!! พูดแบบวิชาการทีไร มีอันเป็นไปทุกที เอ๊ย หิวววววววววววแย้ววววววววว ไปล่ะคะ
อย่าไปซีเรียส นักอ่ะคะ :eek: :mad: :mad: :eek: :D :D หิวแย้วแซวไม่ออกเยยยยยยยย:mad: เตงๆๆตุเลงงงเตงๆๆ

D1
26th October 2002, 17:00
เท่าที่ดูสเปคกล้องรุ่นนี้น่าสนใจดีครับ สามารถเอามาใช้งานจริงจัง หรืองานในสตูดิโอได้ด้วย หลายอย่างพูดพัฒนาขึ้นจากรุ่น Minolta 7i มีสาย Sync กับแฟลชสตูดิโอ, มีเรื่องเกี่ยวกับการจัดการสี ทำให้สามารถควบคุมคุณภาพสีได้ดีขึ้น ฯลฯ

สรุปว่าโดยสเปคและภาพที่เห็น เป็นกล้องที่น่าใช้มากตัวนึงครับ แต่คงต้องดูตอนออกมาอีกทีเพราะอย่างรุ่น Dimage7 เนี่ย พอเอาไปใช้งานจริงแล้วเจอปัญหาเรื่องกินแบตเตอร์รี่มาก อะไรแบบเนี้ยะครับ.

hobby
26th October 2002, 19:20
1. ก็คือเรื่อง ของ กล้อง D7Hi ที่พี่ D1 บอกว่ามีความสามารถในการจัดการสี นี่ผมก็ลองไป หาดู มันมี การจัดการสีเวลาไปเปิดใน PC ที่เรียกว่า Adobe and standard (sRGB) color scale นี่ มันต่างกับ ตัวกล้อง ที่ไม่มีระบบจัดการสีแบบนี้ ตรงไหนครับ .. . .
2. โดยราคา D7Hi ตอนนี้ ผมโทรไป เช้คที่ ร้านใน กทม. ก็ ประมาณ 50000.- แต่ ถ้าซื้อ E-10 + Flash ก็ราคาพอๆ กัน ... (คือมีงบ ราวๆ 5 หมื่น ) เกินกว่านี้คงไม่ได้แล้วครับ . .รบกวน พี่ D1 หรือ พี่ๆ ท่านอื่นช่วย เปรียบเทียบ ความแตกต่างปละ ข้อดี ข้อเสีย ให้ทราบหน่อยสิครับ
ผมมีความต้องการ ถ่ายรูปไปใช้ในงานสิ่งพิม หลายๆ ประเภทเช่น
ถ่ายโปรดัก , อาหาร , ถ่าย ภาพ สถานที่ ครับ . . .( เอาใไว้ใช้ส่วนตัว เวลาไปไป พักผ่อน ตามชายทะเลด้วยครับ ** ที่ชอบสุดคือมันเล็กดี **)

D1
27th October 2002, 04:06
เรื่องการจัดการสีเป็นเรื่องยาวพอที่จะทำเว็บเฉพาะได้เลย ขอสรุปย่อๆ ว่า การที่กล้องมีระบบที่เอื้ออำนวยต่อการจัดการสีจะทำให้เราสามารถแสดงรายละเอียดของภาพที่ถ่ายมาจากกล้องดิจิตอลได้ครบถ้วนครับ ลองอ่านกระทู้นี้ดูเพิ่มเติมครับ รู้จักกับระบบการจัดการสี (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?s=&threadid=116)

ถ้วนความแตกต่างของ Mode Adobe 1998 กะ sRGB ขอสรุปโดยง่ายๆ ไว้ดังนี้ครับว่า ถ้าถ่ายด้วย sRGB ภาพที่ได้จะมีสีสันอยู่ในขอบเขตที่จอภาพจะแสดงรายละเอียดบนจอได้ครบถ้วน โดยไม่ต้องยุ่งยากกับระบบจัดการสีมากนัก ในขณะที่ Adobe 1998 จะทำให้กล้องสามารถถ่ายทอดรายละเอียดของสีได้ละเอียดที่สุด แต่หากไม่มีการใช้ระบบการจัดการสี รายละเอียดหลายส่วนจะหายไป เพราะจอภาพไม่สามารถแสดงผลรายละเอียดของสีได้ครบถ้วน

ส่วนเรื่อง D7Hi กับ E10 เมื่อดูภาพตัวอย่างทีเว็บ Dpreview ตัวเต็มๆ แล้ว ผมก็ยังเห็นว่าภาพที่ได้จากกล้อง E10 มี Dynamic Range ที่ดีกว่า (ในสภาพแสงที่เพียงพอ) ครับ แต่ D7Hi จะทำงานในที่แสงน้อยได้ดีกว่าครับ ถ้าใช้ถ่ายภาพใน Studio ที่มีแสงไฟเพียงพอ และเอามาถ่ายงานอย่างที่ยกตัวอย่างมา ผมว่า E10 น่าใช้กว่าครับ และจะได้ภาพที่ดีกว่าด้วย

Nut
27th October 2002, 04:20
โดยทั่วไป ถ้าจุดประสงค์คือการนำไปโชว์บนเว็บ sRGB จะเหมาะกว่าเพราะมันเป็น color space ที่ใช้กับ web browser ทั่วไป

แต่ถ้าจุดประสงค์คือการพิมพ์ภาพ Adobe RGB จะเหมาะกว่าเพราะมันให้ color gamut มากกว่า sRGB ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น software ที่ใช้ในการพิมพ์ก็ต้องสนับสนุนระบบจัดการสีด้วย ไม่งั้นก็ไม่มีประโยชน์หรอกครับ