PDA

View Full Version : K10D เทียบกับ D80 และ 40D

jerryth
23rd January 2008, 21:11
กำลังตัดสินใจจะซื้อกล้องใหม่สักตัว พอดีอ่านไปอ่านมา หลายคนบอกว่าน้องแป้น K10D เนี๊ยะก็น่าเล่นเหมือนกัน เลยอยากถามว่า ถ้าเปรียบเทียบกันแล้ว น้องแป้นสู้ Nikon D80 กะ Canon 40D ได้มั๊ย และเด่นกว่าตรงไหน รบกวนโปรช่วยแนะนำด้วยครับ

Bugbear
23rd January 2008, 21:59
เด่นกว่าจริงๆ และใช้งานได้ก็ที่บอดี้ เทียบเท่า D200
มีกันสั่นในตัว ใช้งานได้จริง
โทนภาพอยู่ระหว่าง 2 ค่ายด้านบน คือสีสดแต่คอนทราสไม่จัดเท่า
สนับสนุนการใช้งานกับเลนส์เก่าๆ ที่สำคัญคือราคาถูกกว่าเยอะ

อื่นๆ มันก็คือๆ กัน

luke_s
23rd January 2008, 23:31
ทุกตัวที่คุณว่าดีทุกตัวครับ ไม่ว่าเลือกตัวไหนก็ไม่ผิดครับ แต่ตัวไหนคือตัวที่ถูก คุณเท่านั้นที่จะเลือกได้ครับ น่าจะดูตัวอย่างรูปจาก dpreview ดูนะครับ น่าชอบโทนแบบไหน ทุกค่ายค่อนข้างต่างกันหมด สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ผมเคยใช้ตั้งแต่ 300D มา D40 สุดท้ายก็มาอยู่ K10D และคิดว่าโทนค่ายนี้แหละที่ใช่เลย แต่ยอมรับว่าเลนส์ค่ายนี้ในเมืองไทยหาร้านยากมากๆ ต้องยอมเสียแพงๆให้ big camera บ่อยๆ ถ้าซื้อจากต่างประเทศได้ จะรู้ว่าเลนส์ค่ายนี้ถูกกว่ามากๆ

jerryth
24th January 2008, 06:59
งั้นขอสอบถามเพิ่มเติมละกัน ถ้าจะตัดสินใจซื้อ K10D แล้ว ควรจะใช้เลนส์ในค่ายหรืออิสระดีครับ เพราะเพื่อน ๆ ใน office หลายคนเค้าบอกว่าให้ใช้เลนส์ในค่ายดีกว่า สบายใจไม่จุกจิก (เค้าใช้หนอนกันอ่ะ)

Starck
24th January 2008, 07:13
ทุกค่าย กล้อง ใช้กับเลนส์ค่ายก็ต้องดีกว่าอยู่แล้ว เพียงแต่ Lens ค่ายของ Pentax อาจจะแพงสักนิดและหายากสักหน่อย แต่เท่าที่ผมเห็นคนใช้ K10D มา ถ้าสามารถรีดพลังมันออกมาได้เต็มที่ล่ะก็ ภาพสวยงามมากเลยครับ

luke_s
24th January 2008, 09:25
ต้องเล่นเลนส์ค่ายครับ เพราะหาของจากค่ายอิสระไม่ได้ครับ

MOONOI
24th January 2008, 20:29
แนะนำเลนส์จากค่ายครับ..
ถ้านอกค่ายผมเล่นแบบแมนนวลโฟกัสครับ มีให้เลือกเยอะ แถมให้ภาพถูกใจและถูกตังค์

MADA
25th January 2008, 19:35
แป้น เป็นกล้องที่มี normal ซูม และ เทเล ที่ F 2.8 แล้วมีกันสั่น ราคาถูกที่สุด เพราะกล้องมีกันสั่นในตัว ในขณะที่ 2 ค่ายอื่น เลนส์ซูม 2.8 มีกันสั่นราคาสูง
รวมทั้งเราสามารถใช้กันสั่นกับเลนส์ฟิกได้.

แต่เลนส์เกรดธรรมดา nikon กับ canon ทำกันสั่นออกมา ได้ราคาถูกเร้าใจมาก เทียบราคา 50-200 ของแป้น กับ 55-250 IS ของหนอนดู

แป้นบอกว่า กล้องมีกันสั่นในตัว ใช้กับเลนส์อะไรก็จะมีระบบกันสั่น ..
หนอนกับนิคบอกว่า เลนส์มีกันสั่น ใช้กับกล้องอะไรก็จะมีระบบกันสั่น ...

Sympho
27th January 2008, 21:21
เลนส์มีพอสมควรครับ หาไม่ยาก เดินเข้า big carama เลย แต่ราคานี่สิ

ไม่แพงเวอร์ แต่ก็ไม่มีตัวถูกให้เล่น

ไม่ซีเรียส เอาจบ ก็ 55-200 หมื่นนิดๆ

55-300 กำลังจะออก น่าสนใจมาก

18-250 ก็มีแล้ว

DA* 55-135 อยากได้มากๆ แต่ราคา เอาเรื่องเลย

ตัวกล้อง ใช้ดีครับ ใช้งานได้สะดวกมาก ไฟล์ RAW ยอดเลย

เทียบกับราคา มันคุ้มมากๆ

แต่ที่ผมเลือกตัวนี้ เพราะที่บ้านใช้SLR Pantax มาตลอด

ตัวต่อไป คงเอา 40D แล้วเอาตัวนี้ให้พ่อ เพราะว่า ผมใช้ Canon สะดวกกว่า เลนส์ แฟรช มีให้ยืม 555

sirind
28th January 2008, 07:00
เลนส์เหรอ มีให้เลือกทั้งซิกม่าแทมรอน

ถ้าอยากได้จริงๆ ลองถามร้านบิ๊ก , ยูคาเมร่า หรือเดินดูแถวๆภิรมย์พลาซ่า

metropolis
28th January 2008, 17:07
กะลังจะมาแนะนำพอดีว่า นอกจากบิ๊กคาเมร่าแล้ว ยังมียูคาเมร่าที่มีเลนส์แป้นขายอยู่มาก...