PDA

View Full Version : สวัสดีครับ เข้าเป็น สมาชิคใหม่ครับ แนะนำด้วย

CK9
23rd April 2004, 01:53
มีภาพมาฝาก และอยากขอความเห็นเกี่ยวกับกล้องทั้งสองแบบ
คือกล้องวิดิโอที่ถ่ายภาพนิ่งได้ และกล้องดิจิตัลที่ถ่ายภาพนิ่งโดยตรง
ว่า อะไรจะให้ความคุ้มและการใช้ที่ง่ายและได้ภาพที่ทันในการจับภาพ
เคลื่อนไหวได้ดีกว่า เพราะเจอปัญหา ตอนกดชัตเตอร์ในกล้องดิจิตัล
โพกัส จะโพกัสใหม่ทำให้ไม่ได้ภาพ ทันเหตุการณ์ แต่จะได้บางครั้งก็ได้ดี
แต่ไม่แน่นอน ขอคำแนะนำด้วย

CK9
23rd April 2004, 02:02
ภาพแรกถ่ายจากกล้องดิจิตัล ภาพที่สองถ่ายจากกล้องวิดิโอ

RUTch
23rd April 2004, 03:04
ใจถึงจริงๆครับ

D1
23rd April 2004, 05:46
เห็นด้วยกับพี่ Rutch ครับ ใจถึงจริงๆ ช่วงสงกรานต์นี่ผมเอากล้องเก็บไว้ในบ้านอย่างเดียวเลย (จริงๆ ปีนี้ตัวก็อยู่ในบ้านอย่างเดียว ไม่ได้ไปเที่ยวไหนเลยเหมือนกัน :D)

ผมว่าสองตัวนี้ก็ยังนำมาใช้แทนกันไม่ได้อยู่ดีครับ ในกรณีของการถ่ายภาพ video ถ้าจะให้ถ่ายได้นานๆ แล้วได้คุณภาพออกมาดีหน่อย อย่างไรก็ต้อง cam corder กล้องพวกนี้เอามาถ่ายภาพนิ่ง ยังไงก็ยังไม่ได้คุณภาพที่ดีเท่าไหร่ ล่าสุดก็ไปเล่นกล้อง Panasonic 3CCD ที่มีแฟลชช่วยในการถ่ายภาพได้ ตัวหนึ่งราคาร่วม 4x,xxx มา ก็ยังถ่ายภาพออกมาคุณภาพเทียบกับ Canon A60 ตัวละ 8,500 บาท แล้วก็ยังถือว่าห่างไกล (ลองดูภาพตัวอย่างใน กระทู้นี้ (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?postid=66688#post66688) ดูครับ)

ส่วนการนำกล้องถ่ายนิ่งมาถ่ายภาพ video ปัจจุบันทำได้ดีกว่าแต่ก่อนแล้วครับ เดี๋ยวนี้มีกล้องหลายตัวที่ถ่ายได้ระดับ 30 fps (frames per second) ถ้าเทียบกับสมัยก่อนที่ได้แค่ 7 fps บ้าง 15fps บ้าง แถมเดี๋ยวนี้ถ่ายได้จนเต็ม memory ได้ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่ได้เป็น clip เล็กๆ clip ละ 15 วินาทีบ้าง 30 วินาทีบ้าง

แต่ด้วยข้อจำกัดของเนื้อที่ในการจัดเก็บ ซึ่งมีราคาแพง อย่างเช่น CF 512MB ราคาหกพันกว่าบาท ถ่ายได้อย่างมากประมาณ 30 นาที เทียบกับเทป mini DV ม้วนนึงไม่กี่ร้อย ถ่ายได้ตั้ง ชม.

ผมว่าใช้อันไหนเป็นหลักก็ดูที่ตัวนั้นดีกว่าครับ.. ล่าสุดเพิ่งไปเล่นมา d-snap รุ่น SV-AV100 เป็น Digital Cam Corder เป็นกล้องถ่าย video digital ที่เก็บข้อมูลลง sd card โดยตรงเลย สามารถถ่ายเป็น MPEG2 หรือ MPEG4 ก็ได้ และสามารถถ่ายภาพนิ่ง + อัดเสียงได้ด้วย (ลองดูหน้าตาได้ที่ ลิงค์นี้ (http://www2.panasonic.com/webapp/wcs/stores/servlet/vModelDetail?displayTab=O&storeId=11251&catalogId=11005&itemId=65016&catGroupId=12873&modelNo=SV-AV100&surfModel=SV-AV100) ครับ) sd-card 512MB ว่างๆ อัดด้วย MPEG2 ได้เต็มที่ ก็ 20 นาที ถ้าอัดเป็น MPEG 4 ก็จะได้ หนึ่ง ชม. ครับ คุณภาพของภาพ video ออกมานี่ถือว่าดีมาก แต่คุณภาพของภาพถ่ายก็ยังทำได้ไม่ดีเท่าไหร่อยู่ดีครับ เจ้าของกล้องที่ไปเล่นมาเอามาเป็นตัวเสริม Mini-DV อีกตัวที่ใช้อยู่ เอาไว้พกติดตัวถ่ายอะไรเล็กๆ น้อยๆ แต่ถ้าเยอะหน่อยก็ยังใช้ Mini-DV ตัวเดิม เพราะราคา media ห่างกันเยอะครับ :)

ปล.. ชอบภาพแรกครับ ดูแล้วสดใส จริงใจดี เสียดายติดแฮนด์มอเตอร์ไซค์ที่มุมขวาล่าง :)

CK9
24th April 2004, 00:46
ขอบคุณครับ คุณD1สำหรับคำแนะนำที่ลงให้อ่าน ก็ได้อะไรๆหลายๆอย่าง
ไว้จะเอาภาพมาลงและขอคำแนะนำเพิ่มอีกนะครับ เว็ปนีรู้สึกดี
มีความอบอุ่น ทำให้กล้าที่จะ ลงภาพและขอคำแนะนำได้ อย่างสบายใจ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

D1
24th April 2004, 04:42
ด้วยความยินดีครับ ;)