PDA

View Full Version : ช่วยดูหน่อยครับ ว่าไอ้จุดๆๆ เนี่ยมันอะไรครับ

trendyman
10th January 2008, 00:55
กล้อง Pentax K10D ซื้อปลายตุลาคม 2549
ยังไม่มีเลนส์ตัวอื่น ใช้แต่ Kit ติดกล้องตลอดไม่เคยถอดเข้าถอดออก
ไม่ใส่ filter มีแต่ Hood มาพร้อมเลนส์
กระเป๋าใส่ ซิลิกา กันชื้น อย่างดี ไม่มีปัญหา
ไม่เคยพาไปทะเล หรือสถานที่ที่มีน้ำและความชื้นมากๆ เช่น น้ำตก หรือแหล่งน้ำขนาดใหญ่

รบกวน ผู้รู้ Kuru ทั้งหลาย ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ ว่ามันเกิดจากอะไร และจะแก้ไขอย่างไรดีครับ

trendyman
10th January 2008, 00:57
ไม่อยากส่งกล้องเข้า ศูนย์เลยครับ เพราะมันต้องไปนานมากแน่ๆ
และผมก็ไม่มี กล้อง DSLR เหลือสำรองให้ใช้ด้วย ...

Plub
10th January 2008, 01:56
มันก็ฝุ่นธรรมดานี่แหล่ะครับ ไม่ใช่จุดอะไรที่ไหน ไม่ถอดเลนส์ก็มีฝุ่นได้ ด้านในคอมพาทเม้นท์ยังไงๆ ก็มีฝุ่น กระจกโปกไปมาวันละหลายๆ รอบมันก็โปกเอาฝุ่นในนั้นขึ้นมาติดเซ็นเซอร์ได้ เท่าที่ดูในภาพ เปิดเขย่าฝุ่น(เคยเปิดเล่นมั่งหรือเปล่าหล่ะนั่น)หรือเอาลูกยางเป่าก็น่าจะออก โดยเฉพาะที่เห็นเป็นเส้นๆ หรือจุดใหญ่ๆ ส่วนจุดที่ไม่น่าจะออกจะมีสองลักษณะ คือแบบจุดเล็กๆ ลักษณะคล้ายแข็งตัวติดกับเซ็นเซอร์ หรือจุดแบบแผ่กว้างเหมือนคราบน้ำ แบบนี้ต้องลงน้ำยาเช็ดกันหลายรอบถึงจะออก หรือไม่ลองหาซื้อชุดทำความสะอาดเซ็นเซอร์ของ Pentax เค้าเอามาจิ้มๆ ถูๆ ไถๆ น่าจะไม่ยาก.....

zangkasi
10th January 2008, 09:47
ฝุ่นคับ ส่งเข้าล้าง 1 วันครับ

trendyman
10th January 2008, 11:05
เปิด SR แล้วครับ ไม่หลุดครับ
เดี๋ยวเย็นนี้จะลองเป่าดู
ถ้าไม่หลุด ส่งล้าง อย่างว่าจริงๆ ครับ เซง

trendyman
10th January 2008, 21:26
ผมเอาไปโพสต์ที่พันทิพ มา ได้น้าหมี ห้องแป้น มาแนะนำว่า

เป่าออกก้หาย ลูกยางเป่าลมมีมั๊ยครับ ถ้าไม่มีก็ไปหาซื้อซะ เลือกที่ดีๆ หน่อย ลมแรงๆ
หลังจากนั้นก้ถอดเลนส์ออก ไปเปิดฟังค์ชั่นเซนเซอร์คลีนนิ่งในเมนูเพื่อยกกระจกขึ้น
คว่ำหน้ากล้องลง แล้วก็เป่าครับ เขาแนะนำกันว่าให้เป่าในห้องน้ำ เพราะมันมีฝุ่นน้อยกว่าที่อื่นๆ

จากคุณ : Bugbear - [ 10 ม.ค. 51 09:05:48 ]

ผมเลยไปทำตามดู
ไปทดลองทำดูแล้ว ครับ ได้ผลครับ เดี๋ยวคืนนี้จะมา post รูปเปรียบเทียบให้ดู นะครับ
ส่วนเรื่องในห้องน้พมีฝุ่นน้อยนั้น ก็ไม่ทราบนะครับ
แต่ที่สำคัญ ยุงครับ ยุงเยอะจริงๆ ผับผ่า
อย่างไร ก็ต้องขอขอบคุณน้าๆ นะครับ ที่กรุณาแนะนำ เด็กน้อย อย่างผม
เดี๋ยวนี้กระทู้เยอะ คนโพสต์มาก แต่คนตอบน้อย มากๆ เลยครับ
(อย่าว่าผม ..เชียวนะ ว่า ทำไมเอ็งไม่ไปขุดกระทู้เก่าๆ ดูก่อนถามล่ะเฟ้ย ก็ผมอยากถามเผื่ออีกหลายๆ คนที่ไม่เคยสังเกตรูปตัวเองเลยว่ามัน มีจุดผิดปกติหรือเปล่า อย่างกรณีผมนี่ ถ้าไม่ถ่ายท้องฟ้า จะไม่เห็นความผิดปกติเลยนะครับ )
....ขอบคุณคร้าบ

จากคุณ : #จอมโจรจอมใจ# - [ 10 ม.ค. 51 15:21:26 ]

มีรูปมาให้ดูด้วย ตามที่บอกไว้
รูปแรก อันนี้ เปิด Shake reduction 3 รอบ สั่นกันมันส์หยด
ผลไม่หลุดครับ ดูได้จากภาพ:x:

trendyman
10th January 2008, 21:27
หลังจากเข้าห้องน้ำไปเป่า 2-3 ปู้ด ตามที่หน้าหมีบอก ...
ได้ผลดังภาพครับ ฝุ่นหายไปหมดแล้ว ไชโย้ :o: :good:

Rathalos
11th January 2008, 17:41
ยินดีด้วยครับที่เป่าเองออกสำเร็จ ถ้าไปส่ง0กลับมากลัวจะมีเพิ่ม