PDA

View Full Version : ถามคุณD1เรือง Sensor Swap

Unregistered
18th October 2002, 03:30
คือผมพึ่งเอา D1 ไปล้างCCD เพราะมันเกินความสามารถที่จะเป่าได้
เจอทีละ2000 บาท ไม่ไหวแล้วครับ เลยมีเรื่องจะรบกวนซักนิด คือ

พอดีเพื่อนจะไปสิงค์โปร์จะฝากซื้อ Sensor Swap แต่ไม่รู้ต้องใช้อุปกรณ์
ใดที่ช่วยทำความสะอาดอีก จะได้ฝากเพื่อนซื้อมาทั้งหมด
(ช่วยบอกรายละเอียดเช่น ชื่อเรียกของอุปกรณ์ที่ต้องใช้ ราคารวมและสถานที่ซื้อด้วยครับ)

ขอบคุณครับ

D1
18th October 2002, 03:49
ชื่อบริษัท : Cathay Photo Store Pte Ltd
ที่อยู่ : 315 Outram Road #05-06, Tan Boon Liat Building, 169074. Singapore
เบอร์โทร : (65 ) 225-3788
Web site : http://www.cathayphoto.com.sg/

ของที่ต้องซื้อมี Sensor Swab ของ D1 (ใช้ได้กะ D1, D100, D30, D60) ระวังอย่าซื้อผิดรุ่นนะครับ เพราะจะมีของ Kodak ด้วย วัสดุมันจะเหมือนกัน แต่ขนาดมันจะไม่เท่ากัน

กะน้ำยาชื่อ Eclipse ครับ.. (ห้ามใช้น้ำยาตัวอื่นเด็ดขาด - ครั้งแรกที่ผมจะซื้อ น้ำยาตัวนี้หมด พนักงานของ Cathay แนะนำน้ำยาอีกตัวหนึ่งให้ เกือบซื้อมาแล้ว โชคดี e-mail ไปถามทาง Photosol ซึ่งเป็นผู้ผลิต เค้าบอกว่าจะเช็ด Sensor ของ DSLR จะต้องเป็น Eclipse เท่านั้น - เฮ้อ.. พนักงานของบริษัทใหญ่ๆ ของประเทศอื่นก็มั่วเหมือนกัน :( )

ราคาสองตัวรวมกันผมหมดไปราว 4,200 บาทครับ

Sensor swab หนึ่งกล่องมี 12 ก้าน ตอนแรกนึกว่าใครครั้งละก้าน ปรากฏใช้จริงบางทีต้องใช้ 2-3 ก้านต่อครั้ง

เท่าที่ทราบมา บริษัทนี้ขายของแพงครับ ไปซื้อกับ Dealer หรือสั่งผ่าน Dealer จะได้ราคาถูกกว่า แต่ตอนนั้นผมรีบ เพราะคนที่จะเอาของมาให้จะบินมาเมืองไทยแล้ว ก็เลยต้องซื้อที่บริษัท Cathay เลย

ซื้อมาแล้วบอกกันบ้างนะครับ เผื่อของผมหมดจะได้ไปขอแบ่ง :D

RUTch
14th April 2004, 12:39
Update ครับ ตอนนี้เขามี Dealer เมืองไทยแล้วนะครับ ...
THAILAND Billion Photography
49/98 Krittikorn Village Soi Osa
Chokchai 4 Rd. Ladprow
Bangkok, 10230 THAILAND

Plub
16th April 2004, 15:42
Originally posted by rutch
Update ครับ ตอนนี้เขามี Dealer เมืองไทยแล้วนะครับ ...
THAILAND Billion Photography
49/98 Krittikorn Village Soi Osa
Chokchai 4 Rd. Ladprow
Bangkok, 10230 THAILAND ป๋ารุจ เบอร์โทรหรือราคาด้วยจิครับ จะได้เสียตังค์กันถ้วนหน้า

ปล.ว่าแต่ไปหามาจากไหนเนี่ย :confused:

RUTch
16th April 2004, 17:07
โผล่มาแล้ว เหรอ ... เอิกๆ ไปเที่ยวไหนมาละ เดี๋ยวหาให้

RUTch
16th April 2004, 17:14
อะค้นเบอร์ กับที่อยู่ที่ถูกต้องมาแล้ว ว่าชื่อหมู่บ้านมันแหม่งๆ จริงๆด้วย แต่โทรไปแล้วสายไม่ว่าง อะ

BILLION PHOTOGRAPHY
บริษัท บิลเลี่ยน โฟโต้กราฟฟี่ จำกัด
49/98 Krittikorn Village Soi Osathid 3 Chokchai 4 Ladprao BKK 10230
Tel 02-5398925

นายไข่เจียว
16th April 2004, 22:16
คุณ D1ฝากผมซื้อไป 2200 จากร้าน คาที่ เอ้ยย เคเธย์
ราคาเมืองไทยกี่บาทครับ :p

RUTch
19th April 2004, 11:13
วันนี้โทรไปถามแล้ว คนที่ทราบเรื่องจริงๆไม่อยู่ แต่ได้ความว่าปรกติสั่งมาขายสตูด้วยกัน และสั่งมาเฉพาะ PhaseOne ผมเลยบอกคนสนใจเยอะ เขาเลยบอกว่าถ้าอย่างนั้นคนรับผิดชอบมาแล้วจะให้โทรกลับ

RUTch
19th April 2004, 13:06
ได้เรื่องแล้วครับ ผมได้รับคำแนะนำจะคุณ ประสิทธิ์ โทรมาแล้ว เห็นว่า น่าจะใช้ ตัว eswap เป็นกระดาษที่มีน้ำยาอยู่ในซอง สามารถเช็ดได้ เป็นกล่อง กล่องละ 25 แผ่น จริงๆที่สตูไม่ได้ขาย แต่สั่งมาเยอะ มา Share ๆ กันใน สตูเมืองไทย ยินดีแย่งขายให้ ราคาตกกล่องละ 2000 กว่าบาท ใครสนใจ บ้าง จะได้แจ้งยอดไป

นาย Nik
19th April 2004, 16:04
คุณรุจครับ eswap เป็นตัวเดียวกับที่ผมใช้อยู่ที่คุณรุจเห็นเมื่อคราวทริปสวนสยาม แต่เท่าที่ทราบมา eswap เหมาะสำหรับ PhaseOne และ Sena เพราะ CCD เซ็นเซอร์ใหญ่มาก สามารถใช้กระดาษ eswap เข้าไปเช็ดได้ แต่ช่างภาพที่เขาเป็นคนให้ eswap ผมไม่แนะนำให้เช็ดบ่อย เพราะCCD อาจเป็นรอยได้ เพราะด้านบนของ CCD มี AA fillter ซึ่งเป็นกระจกอยู่ด้วยเขาแนะนำให้เป่าดีกว่า แต่นานๆ ทีก็ใช้เช็ดเหมือนกันครับ เพราะคราบความมันอาจติดที่ CCD ทำให้เป่าไม่ออก

RUTch
19th April 2004, 16:19
คือ ในหลักการผมคุยกับเขา ก็ OK พอสมควรนะครับ คุยกันหลายนาทีมากเลย เพราะเขาเองก็ศึกษาข้อมูลทางเทคนิคมาพอสมควร ซึ่งเขาก็บอกว่ามันใช้ได้ แต่อย่างว่าแลหะครับ ไม่ควรทำบ่อย อาทิตย์ละครั้งก็มากเกิน แล้ว

นาย Nik
19th April 2004, 17:56
อูย..... คุณรุจ เล่นล้างทุกอาทิตย์หรือครับ แค่เดือนละครั้งก็เกินพอนะนี่ ที่สำคัญ ให้ใช้ AC Adaper ด้วย เพราะการยกกระจกไว้นนานๆ จะทำให้ CCD ร้อน และจะทำให้ม่านชัตเตอร์ค้างนะ จะบอกให้ ว่าแต่จะมีใครสั่งบ้างครับ จะขอปันสัก 10 แผ่น อิอิอิอิอิอิ

RUTch
19th April 2004, 19:29
Originally posted by นาย Nik
อูย..... คุณรุจ เล่นล้างทุกอาทิตย์หรือครับ แค่เดือนละครั้งก็เกินพอนะนี่ ที่สำคัญ ให้ใช้ AC Adaper ด้วย เพราะการยกกระจกไว้นนานๆ จะทำให้ CCD ร้อน และจะทำให้ม่านชัตเตอร์ค้างนะ จะบอกให้ ว่าแต่จะมีใครสั่งบ้างครับ จะขอปันสัก 10 แผ่น อิอิอิอิอิอิ

ไม่ใช่ผมล้าง ผมคุยกับเขา ซึ่งหมายถึง ใช้งานแบบสตูนะ แค่นั้นก็ถี่มากที่สุดแล้วครับ:rolleyes:

หนก บางหลวง
19th April 2004, 19:59
Originally posted by นาย Nik
CCD ไม่ร้อนหรอกครับถ้าหากใช้Functionเฉพาะ เพราะว่าในFunctionเฉพาะนั้น จะยกกระจก และเปิดม่านชัตเตอร์ให้ แต่ไม่จ่ายไฟให้CCDครับ ไม่งั้นถ้าหากใช้วิธีเป่าฝ่นกันธรรมดา มันจะเป่าไม่ออก เนื่องจากElectrostaticที่CCD จะช่วยดูดฝุ่นให้เข้ามาเกาะได้อีก ยกเว้นว่า เปิดShutter B แล้วกดชัตเตอร์ แล้วเป่า อันนี้ แหะ แหะ แหะ :banana: :banana: :banana: ตัวใครตัวมันครับ

MaNikon
16th November 2004, 16:21
ผมว่าให้พี่รุจติดต่อเป็นตัวแทนจำหน่ายเลยดีไหมครับ อิอิ

jojosung
24th November 2004, 23:20
โอโฮ้ไม่รู้นะเนียว่า PecPad กะ Eclipse แพงขนาดนี
ที่ USA ถูกกว่ามาก

Eclipse 2 oz. = $7.95 มี PecPad ฟรี ให้ 10 แผ่น
PecPad 100 แผ่น 4"x4"= $6.50

ผมใช่มาปีแล้วยังไม่หมดเลย

วิธีทำความสะอาดครับ

http://www.pbase.com/copperhill/image/15473243

anardjai
24th November 2004, 23:33
นึกว่า Pec Pad จะแพงซะอีก อยากได้มั่งจัง

jojosung
24th November 2004, 23:47
Pec-pad
http://www.bhphotovideo.com/bnh/controller/home?O=productlist&A=details&Q=&sku=71154&is=REG

Eclipse
http://www.bhphotovideo.com/bnh/controller/home?O=productlist&A=details&Q=&sku=127525&is=REG

ถ้ามี ThaiD ใน USA ใจดี ที่จะหิ้วไปให้ก็แจ๋ว

กว่าผมจะกลับก็ปีหน้า ถ้ามีใครสนก็บอกแล้วกันครับ

RUTch
24th November 2004, 23:51
เที่ยวนี้รู้สึกท่านเจ้าสำนักสั่ง Import จาก Sg ของถึงกรุงเทพแล้วแต่ยังไม่ถึงมือท่านเจ้าสำนัก

ฟักทอง
27th June 2005, 10:53
ป๊าครับ ที่ลาดพร้าวที่เขาขาย เป็นแบบไหนครับ เป็นแบบ SENSOR SWAP , Pec Pad หรือว่าเป็นกระดาษเช็ดครับผม