PDA

View Full Version : ขอบพระคุณ Thaid มากๆครับ.

mongkol90
18th December 2007, 08:13
มาขอบพระคุณ Thaid มากๆครับ เนื่องจากผม
ลงกระทู้ขายขาตั้งกล้องได้แล้ว แต่กระทู้ถูกย้าย
ไปห้อง price reference ก่อนผมจะทราบว่าขาย
ได้ซะอีก(ทีมงานต้องมีเซ้นท์แน่ๆเลย) จึงหาวิธี
ขอบคุณไม่ได้ เลยต้องมาทาง feedback นี้

ขอบพระคุณคร๊าบ

ปล. หากทีมงาน thaid ได้รับทราบข้อความนี้แล้ว
อาจลบได้เลยนะครับ ตามแต่การบริหารเวปครับ.

mongkol90
12th January 2008, 09:21
ขอโทษครับที่ทำให้เข้าใจผิด ส่วนตัวผมไม่มีการประชดประชันนะครับ
ขอยืนยันด้วยความบริสุทธิ์ใจ
ขอบพระคุณครับ
มงคล

สุดท้ายนี้ผมขอเลิกเล่น Web นี้นะครับ และก่อนจะจากกัน
ผมขอให้ทีมงานมีใจหนักแน่นกว่านี้หน่อย ข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้น
ขอให้มองเป็นปัญหาของระบบ Web จะได้นำมาแก้ไขให้เพื่อน
สมาชิกทุกท่านต่อไปในภายภาคหน้า ขอให้นำกรณีของผมเป็น
บทเรียนในการปรับปรุงการบริหาร Web นี้ด้วยครับ
มงคล

Plub
12th January 2008, 12:50
มาขอบพระคุณ Thaid มากๆครับ เนื่องจากผม
ลงกระทู้ขายขาตั้งกล้องได้แล้ว แต่กระทู้ถูกย้าย
ไปห้อง price reference ก่อนผมจะทราบว่าขาย
ได้ซะอีก(ทีมงานต้องมีเซ้นท์แน่ๆเลย) จึงหาวิธี
ขอบคุณไม่ได้ เลยต้องมาทาง feedback นี้

ขอบพระคุณคร๊าบ

ปล. หากทีมงาน thaid ได้รับทราบข้อความนี้แล้ว
อาจลบได้เลยนะครับ ตามแต่การบริหารเวปครับ.ขออภัยคุณมงคลด้วยครับ เรื่องการปิด และย้ายกระทู้ที่ยังขายไม่ได้ไปยังห้อง Price reference ในตอนแรกก็ยังนึกไม่ออกเหมือนกันว่าผมปิด และย้ายกระทู้นี้ทำไม แต่ตอนนี้นึกออกแล้วครับว่า พอดีในวันที่ปิดกระทู้(23:31, 17th Dec 2007)ได้คุยกับพรรคพวกที่รู้จักกันเค้าบอกว่าซื้อขาตั้งตัวนี้มาแล้วจากในตลาดไทยดี เป็นรุ่นเดียวกับที่ประกาศขาย ผมก็เลยปิดกระทู้ของคุณมงคล แล้วย้ายไปเก็บเลยโดยไม่ได้รอให้เจ้าของมาปิดเอง ด้วยเหตุผลที่ว่าจะได้สะดวกแก่เจ้าของกระทู้ และอัพเดทหน้าตลาดให้สดตลอดเวลา จากการที่สอบถามกับพรรคพวกที่ซื้อไปเมื่อสักครู่ก่อนตอบกระทู้ ได้รับคำอธิบายว่า เค้าซื้อรุ่น 190ตัวธรรมดาไม่ใช่ 190B แต่วันนั้นพูดถึงตัวนี้เหมือนกัน แต่ไม่ได้ซื้อ ไปซื้ออีกตัวหนึ่ง ในวันนั้นผมจึงเข้าใจผิดว่า 190Bได้ขายออกไปแล้ว จึงเป็นเหตุของความผิดพลาด

Plub
12th January 2008, 16:52
ตามที่ได้โทรศัพท์ชี้แจงให้คุณมงคลทราบเรื่องแล้ว ต่อคำถามที่ว่าคุณมงคลเคยโพสต์ขาย Printerในตลาด ITเมื่อปิดการขายเสร็จแล้ว กลับมาดูอีกทีไม่เห็นกระทู้ดังกล่าวแล้ว ทางไทยดีขอชี้แจงดังนี้

ประเด็นแรกเมื่อต้นปี 2008 ทางเราได้จำหน่ายกระทู้เก่าๆ ที่ขายได้แล้วออกไป โดยจะเก็บกระทู้ไว้อ้างอิงราคาเพียงแค่ 1ปีย้อนหลังสำหรับกระทู้ในห้องขายอุปกรณ์กล้องภาพนิ่ง เพื่อไม่ให้ Serverรับงานหนักในการที่จะต้อง Searchหาข้อมูลลึกมาก โดยที่ข้อมูลเหล่านี้เก่าเกินไปที่จะนำมาอ้างอิงในเรื่องราคา

ประเด็นที่สอง ตลาด ITนั้นทางเราให้เป็นไพออริตี้รองจากห้องขายอุปกรณ์กล้อง ฉะนั้นของที่ขายได้แล้วในตลาด ITทางเราจะไม่โอนย้าย หรือเก็บกระทู้ไว้เป็น Reference เมื่อปิดกระทู้ไปแล้ว และเวลาที่เหมาะสมทางเราจะลบกระทู้นั้นออกไป

ผมขอให้ทีมงานมีใจหนักแน่นกว่านี้หน่อย ข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้น
ขอให้มองเป็นปัญหาของระบบ Web จะได้นำมาแก้ไขให้เพื่อน
สมาชิกทุกท่านต่อไปในภายภาคหน้า ขอให้นำกรณีของผมเป็น
บทเรียนในการปรับปรุงการบริหาร Web นี้ด้วยครับขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ทางเราตระหนักดี และพยายามระมัดระวังมากที่สุดในการดำเนินการใดๆ เพื่อให้เกิดความพึงพอใจสำหรับสมาชิกทุกๆ ท่าน แม้ว่าจะไม่มีผละประโยชน์ใดๆ ต่อเจ้าหน้าที่ก็ตาม ต้องขอยอมรับแต่โดยดีว่า การดำเนินการกับข้อมูลที่มีมากมายบนบอร์ด บางครั้งอาจผิดผลาดไปบ้าง ด้วยเหตุใดๆ ก็ตาม โดยเฉพาะเจ้าหน้าที่ๆ ดูแลห้องขาย ต้องเจียดเวลาเข้ามาดูเป็นช่วง ระหว่างการทำงานประจำ หรือแม้ต้องทนง่วงนอนจัดการกระทู้ให้เสร็จสิ้น เคลียร์หน้าตลาดให้เรียบร้อยก่อน คุณมงคลคงประจักษ์แก่สายตาว่า กระทู้ที่ขายอยู่ในตลาดมีมากมาย และเกิดกระทู้ขึ้นนาทีต่อนาที ฉะนั้นเวลาที่ใช้ในการจัดการนั้นกินเวลาเป็นชั่วโมง หรือหลายชั่วโมง หากปล่อยตลาดทิ้งไว้เพียงข้ามวัน ถ้ายิ่งข้ามวัน ข้ามคืนยิ่งสาหัสมากกว่าจะจัดการได้เสร็จ

สุดท้าย ทางเราไม่อยากจะให้ข้อความข้างบนเป็นการแก้ตัว ในสิ่งที่ทำให้สมาชิกเกิดความไม่พึ่งพอใจ หรือหากเป็นเช่นนั้นทางเราก็ขออภัยมาณ.ที่นี้ แต่อยากจะเรียนว่าการกระทำหรือการดำเินินการใดๆ นั้นมีเหตุผลทั้งสิ้นครับ ไม่ว่าจะ ลบกระทู้ ชี้แจงข้อกำหนดให้แก่สมาชิก หรือแม้แต่ห้ามยูสเซอร์ใช้งานบอร์ดชั่วคราว หรือถาวร ถึงอย่างไรการตามๆ ที่เรียนไปแล้วข้างบน การดำเนินการใดๆ ล้วนแล้วแต่ย่อมเกิดความผิดพลาด หากจักเป็นพระคุณอย่างยิ่ง ในการทักท้วง หรือสอบถามถึงข้อผิดพลาดนั้นมายังทางเรา

ท้ายนี้ขอขอบคุณ คุณมงคลที่ทิ้งบทเรียนเอาไว้ให้ผมดำเนินการแก้ไขกับสมาชิกที่เหลืออยู่ในภายภาคหน้า ขอบคุณครับ

wiratsun
12th January 2008, 20:50
แค่ปิดกระทู้ขาย ถึงกับเลิกเล่นกันเลยหรือครับนี่ สงสัยจะมีนอกรอบกันแรง คุณมงคลใจเย็นๆ ผมว่าเพื่อนในเวปนี้เป็นคนดีนะครับ ถ้าเลิกเล่นจะเสียดาย ผมได้ความรู้จากเวปนี้ก็เยอะครับ เพื่อนก็มีน้ำใจกันดีครับ ความผิดพลาดมันก็เกิดได้ครับ อย่าคิดมาก คิดถึงเพื่อนในเวปดีกว่านะครับ

นกสองหัว
12th January 2008, 21:01
ใช่แล้วครับตามน้า wiratsun ว่าเลย
น้ามงคลเริ่มถ่ายภาพเก่งขึ้นก็เพราะที่นี่ ฉนั้น อย่าเพิ่งหนีไปไหนเลย

Witti
13th January 2008, 01:04
ขอเป็นกำลังใจให้ผู้ดูแลครับ :)

สี่เท้ายังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง นะครับคุณมงคล อยู่ต่อเป็นเพื่อน เป็นพี่น้องกันดีกว่านะครับ :)

mongkol90
14th January 2008, 10:54
เข้ามาขอบพระคุณคุณ Plub มากๆครับ ไม่นึกว่าจะเอาใจใส่สมาชิกมากขนาดนี้ ตอนโทรมาผมยังงงๆ อยู่เลย ก็ขอให้กำลังใจคุณ Plub และทีมงานทุกคนด้วยครับ Web นี้มีประโยชน์สำหรับมือใหม่มากๆครับ
มงคล