PDA

View Full Version : มันมากับ D70 (Picture Project)

RUTch
30th March 2004, 12:03
ครับ กระทู้นี้จะ Review ตัว Picture Project ที่มากับ D70 แทนที่จะเป็น Nikon Viewer ว่า มันเป็นอย่างไรบ้าง ด้วยความเอื้อเฟื้อ CD จาก หัวหน้าแก๊งค์ D70 คุณ Nithi และสมุนมือขวา คุณ JOJO ครับ

RUTch
30th March 2004, 12:15
ข้อเลวร้ายประการแรก ของ Picture Project คือ ถ้าเรา มี Nikon View อยู่มันจะไม่ยอมลงให้ต้อง UnInstall NikonView ออกจากเครื่องเราก่อน ถึงจะติดตั้ง Picture Project ได้ ที่เป็นอย่างนี้ เพราะ Picture Project จะทำการแทนที่ตัวสำหรับ Auto Import Picture ของมันเข้าไปแทน เมื่อเวลาที่กล้องเสียบเข้ากับเครื่องคอมพ์มันจะได้เป็นตัวดึงข้อมูลภาพเข้ามา แต่ไม่เป็นไรครับ เราซ่อมได้ เอ้ย แก้ได้ หากใคร เป็นพวก รักพี่เสียดายน้อง สามารถลงได้ทั้ง NikonView และ Picture Project โดยการ ถอน NikonView ออกก่อน แล้วลง Picture Project แล้วค่อยลง NikonView ใหม่ครับ

RUTch
30th March 2004, 12:21
ข้อดี และเสียที่อยู่ร่วมกันของ PictureProject คือ เราไม่สามารถไปเปิดภาพที่ Folder ของเราตรงๆได้ต้อง Import เข้ามาเก็บไว้ในโปรแกรม ก่อน แล้วถึงจะเปิดได้ครับ

RUTch
30th March 2004, 14:26
คือพอดีอ่าน นิตยสาร ที่เอามา Review บางเล่ม แล้วทนไม่ได้ครับ อย่างที่เขาว่าเป็นข้อดีหลายๆข้อแล้ว มันขัดๆเพราะเดิมใน NikonView มันก็มีอยู่แล้วครับ เช่นเรื่องการ Transfer เนี่ย มันมีแล้วครับ

อันหนึ่งที่ เห็นๆคือ สวยขึ้นใช้ง่ายขึ้นในบางอย่างครับ แต่บางอย่างเราก็ขัดๆนะครับ อย่างรูปบน Infomation ของกล้องและการถ่ายจะไม่มีต้องไปกดปุ่ม Informations อีกครั้งหนึ่ง

RUTch
30th March 2004, 14:29
การเข้าสู่ Mode Edit ง่ายๆครับ Click นิดเดียวเอง เร็วและสดวกกว่าเดิมเยอะครับ หมุนรูปก็ง่ายขึ้น

มาย
31st March 2004, 01:31
พี่เอารูปนี้ มาลงจะดีเหรอ ...ยังไม่ออกเลยนะ

AnPanMan
31st March 2004, 07:17
Originally posted by rutch
ข้อดี และเสียที่อยู่ร่วมกันของ PictureProject คือ เราไม่สามารถไปเปิดภาพที่ Folder ของเราตรงๆได้ต้อง Import เข้ามาเก็บไว้ในโปรแกรม ก่อน แล้วถึงจะเปิดได้ครับ

วันก่อนลองเล่นดู ก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน ไม่ลังเลเอาออกแล้วกลับไปหา Nikon View ดังเดิมแล้วครับ

RUTch
31st March 2004, 21:40
Originally posted by มาย
พี่เอารูปนี้ มาลงจะดีเหรอ ...ยังไม่ออกเลยนะ

จุ จุ รูปเล็กๆ เป็นรูปที่ไม่ได้ใช้ อย่ากระโต๊กกระต๊ากไป ไม่ได้ใช้ โพส ขี้เกียจทำใหม่แล้ว

Kenny P
21st April 2004, 04:35
จุ จุ รูปเล็กๆ เป็นรูปที่ไม่ได้ใช้ อย่ากระโต๊กกระต๊ากไป ไม่ได้ใช้ โพส ขี้เกียจทำใหม่แล้ว

อุ้ย แอบเห็นซะแล้ว :D

RUTch
21st April 2004, 11:49
Originally posted by Kenny P
อุ้ย แอบเห็นซะแล้ว :D

จมูกไวจริงๆ แล้วได้ การ์ด เขาหรือยังละ :confused:

Kenny P
21st April 2004, 13:00
จมูกไวจริงๆ แล้วได้ การ์ด เขาหรือยังละ :confused:

ไม่ได้ครับ สงสัยว่าพี่หมีน้อยคงไม่ให้ เดี๋ยวกลัวผมไปป่วนงานของแกเข้า :D

charles
21st April 2004, 19:15
คิดถึงจัง ผมไม่ได้เล่นบอร์ดนั้นมาหลายปีแล้ว อิอิ (นามเก่ากระผม palmbook)

Kenny P
21st April 2004, 19:31
Originally posted by charles
คิดถึงจัง ผมไม่ได้เล่นบอร์ดนั้นมาหลายปีแล้ว อิอิ (นามเก่ากระผม palmbook)

ใช่แล้วครับ มาจากบอร์ด Mr.Palm แต่ตอนนี้หนีมาใช้ Pocket PC แล้วครับ

แต่ที่มาเยี่ยมบอร์ดนี้ เพราะว่าตอนนี้กำลังศึกษาวิทยายุทธ์ของคุณ Rutch กับกล้อง Nikon D100 ตัวเก่งของพี่แกอยู่นะครับ คือไม่มีความรู้เรื่องกล้อง แต่ว่าอยากได้กล้องรุ่นใหญ่มาศึกษา เลยขอหาข้อมูลก่อนนิดหนึ่งก่อนนะครับ :)

charles
21st April 2004, 21:15
ใช่แล้วครับ มาจากบอร์ด Mr.Palm แต่ตอนนี้หนีมาใช้ Pocket PC แล้วครับ

แต่ที่มาเยี่ยมบอร์ดนี้ เพราะว่าตอนนี้กำลังศึกษาวิทยายุทธ์ของคุณ Rutch กับกล้อง Nikon D100 ตัวเก่งของพี่แกอยู่นะครับ คือไม่มีความรู้เรื่องกล้อง แต่ว่าอยากได้กล้องรุ่นใหญ่มาศึกษา เลยขอหาข้อมูลก่อนนิดหนึ่งก่อนนะครับ :)

ขอให้สำเร็จวิทยายุทธ์ไวๆ นะครับ คุณ Rutch ก็อย่าลืมถ่ายทอดลมปราณให้ล่ะ อิอิ ส่วนผมขอใช้้กล้อง compact ต่อไป ชอบๆ

Kenny P
21st April 2004, 21:23
ขอให้สำเร็จวิทยายุทธ์ไวๆ นะครับ คุณ Rutch ก็อย่าลืมถ่ายทอดลมปราณให้ล่ะ อิอิ ส่วนผมขอใช้้กล้อง compact ต่อไป ชอบๆ

หนทางข้างหน้าท่าจะมีอุปสรรคมากมาย ข้าน้อยยังไม่รู้ว่า ด้วยปัญญาของข้าน้อยแล้วจะสามารถเป็นศิษย์ของท่านอาจารย์ Rutch ได้หรือไม่ แต่อย่างไรข้าน้อยก็ขอขอบคุณสำหรับกำลังใจที่ท่าน charles ให้มาด้วย :)

RUTch
21st April 2004, 23:27
ที่นี่มีหลายๆท่านครับ อย่างคุณ Kenny เหมาะฝากตัวกับ คุณ Frank ครับ จอมยุทธแห่ง Portrait ครับ

charles
21st April 2004, 23:47
ที่นี่มีหลายๆท่านครับ อย่างคุณ Kenny เหมาะฝากตัวกับ คุณ Frank ครับ จอมยุทธแห่ง Portrait ครับ

งั้นผมฝากตัวกับใครดีเนี่ย อิอิ

Kenny P
22nd April 2004, 02:47

รู้ใจกันเกินไปหรือเปล่าพี่ Rutch ว่าแต่ผมไม่ต้องเรียนพื้นฐานก่อนเหรอครับ เริ่มต้นที่ Portrait เลยเหรอ :p

charles
22nd April 2004, 17:58
รู้ใจกันเกินไปหรือเปล่าพี่ Rutch ว่าแต่ผมไม่ต้องเรียนพื้นฐานก่อนเหรอครับ เริ่มต้นที่ Portrait เลยเหรอ :p

ไม่เป็นไรครับ พื้นฐานเริ่มตรงไหนก็ได้ครับ อิอิ แล้วแต่ความชอบมากกว่า

แต่อย่างไร คนสวย ภาพไม่สวย ย่อมดีกว่าภาพสวย คนไม่สวยครับ อิอิ

Kenny P
22nd April 2004, 18:52

แต่อย่างไร คนสวย ภาพไม่สวย ย่อมดีกว่าภาพสวย คนไม่สวยครับ อิอิ

ถ..ถ...ถ...ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบบบบบ คุณ charles :D