PDA

View Full Version : ใครใช้ Palm ใช้ D70 หรือ Nikon ที่ใช้ Remote ได้ยกมือขึ้น

RUTch
27th March 2004, 17:50
อะอะ มีของดีมาแจกครับ ประการแรกต้อง ใช้ Palm และต้องมี Omniremote (http://www.pacificneotek.com/) และสุดท้าย มีกล้อง Nikon ที่ใช้ Remote ได้ สามารถไป Download Database มาใช้ แทน ML-L3 กันได้เลย ที่นี่ (http://www.natemc.com/nikontrigger.php)

charles
28th March 2004, 12:27
ขอบคุณมากครับ แต่น่าเสียดาย ปาล์มผมกลับบ้านเก่าไปเรียบร้อย

AnPanMan
29th March 2004, 12:24
มีของ PocketPC ไหมครับ
สงสัยต้องเอา Palm ตัวเก่ามาชาร์จ ลองเล่น
แล้วก็เอามา Train PocketPC อีกที

ว่าแต่บน PocketPC
เขาใช้โปรแกรมอะไรกันครับ ?

RUTch
29th March 2004, 13:26
Originally posted by AnPanMan
มีของ PocketPC ไหมครับ
สงสัยต้องเอา Palm ตัวเก่ามาชาร์จ ลองเล่น
แล้วก็เอามา Train PocketPC อีกที

ว่าแต่บน PocketPC
เขาใช้โปรแกรมอะไรกันครับ ?

บน PocketPC ใช้ตัว Nevo ครับ Web เขาอยู่ที่ mynevo.com ถ้าเป็น พวก 2210 3950 หรือรุ่น 5 จะมีให้ แต่ถ้าพวก iPAQ ประหลาดๆรุ่นหลังๆที่ Ir ไม่ได้อยู่ด้านบน รู้สึกจะไม่มีมาให้ครับ

ผมว่าจะลองทำแบบ คุณ AnPanMan ว่าดูเหมือนกัน แต่ก็ไม่รู้จะส่งให้ยังไง เพราะเจ้าตัว Nevo นี่มัน เก็บข้อมูลลงบน IPaqStorage จริงๆก็พอรู้ว่า File ไหน แต่ไม่กล้าแบบว่ายัดลงไปดื้อๆเพราะไม่รู้มันจัดโครงสร้างการเก็บยังไง

Monsterling
29th March 2004, 14:34
รีโมทนี่เราต้องซื้อแยกต่างหากใช่มั้ยครับ..
ราคาอยู่ประมาณเท่าไร..:D

RUTch
29th March 2004, 14:47
ต้องซื้อเพิ่มครับ เป็น Option ราคานี่เห็น โพสกันอยู่ในห้อง Nikon นี่แหละครับ ที่เกี่ยวกับ D-70 นี่แหละลองคุ้ยๆดูครับ

RUTch
31st March 2004, 22:54
จัดการเอาลง เจ้า Vx แล้ว ให้ Nevo มัน Learn ไว้เรียบร้อยแล้ว เอาไว้กลั่นแกล้งพวก D70 ดีกว่า vbvb เที่ยวหน้า คุณ AnPanMan ถ้ายังไม่ซื้อ มา Learn ต่อไปได้เลย

AnPanMan
1st April 2004, 13:35
Originally posted by rutch
จัดการเอาลง เจ้า Vx แล้ว ให้ Nevo มัน Learn ไว้เรียบร้อยแล้ว เอาไว้กลั่นแกล้งพวก D70 ดีกว่า vbvb เที่ยวหน้า คุณ AnPanMan ถ้ายังไม่ซื้อ มา Learn ต่อไปได้เลย

มีแบบ "Download" ไม่ต้อง "Learn" ไหมครับ

หาทางเอามาใส่ มือถือ ดีกว่า
น่าจะเวิร์คสุดเพราะพกไปทุกที่แน่ๆ

RUTch
1st April 2004, 17:43
อิอิ แล้วมันจะเข้าไปอยู่ในมือถือยังไงได้ละเนี่ย

RUTch
4th April 2004, 00:15
วันก่อนผมไปหาหมอที่ข้างๆร้านเจริญกรุง ก็เลยไปนั่งรอในร้านเจริญกรุงอย่างเคยครับ หมอมา ยามที่ร้านหมอจะเดินมาเรียกเอง ลองเอา เจ้า PocketPC ที่ใช้ Nevo Learn Remote มาแล้ว มาทดลองใช้กับ F65 ได้ผลดีครับ กดครั้งแรกมันจะ Focus กดหนสองมั่นถึงจะถ่ายครับ

เสร็จแล้ว ก็มีไอ้หนุ่มคนหนึ่งถือของมาเยี่ยมๆมองๆผมในร้าน ซักพักก็ถามผม ก้อเลยรู้ว่าเป็น คุณ Jirawut นั่นเอง

AnPanMan
4th April 2004, 20:46
Originally posted by rutch
อิอิ แล้วมันจะเข้าไปอยู่ในมือถือยังไงได้ละเนี่ย

อ้อ มือถือญี่ปุ่นหลายรุ่นมันมี Java program ที่ใช้เป็นรีโมททีวี ฯลฯ
ได้ครับ แต่ส่วนมากจะเอาข้อมูลที่ Learn บน PC หรือจากภายนอกใส่เข้าไป

กำลังอ่านๆ API อยู่ ว่าต้องทำไง

eneron
4th May 2004, 20:02
ผมลงแล้วแต่มันนิ่งอ่ะ...ไม่ทราบว่าต้องตั้งอารายก่อนที่กล้องรึป่าวคับ

RUTch
4th May 2004, 20:45
Originally posted by eneron
ผมลงแล้วแต่มันนิ่งอ่ะ...ไม่ทราบว่าต้องตั้งอารายก่อนที่กล้องรึป่าวคับ

ต้องตั้งที่กล้องให้รับ Remote ก่อนครับ

eneron
4th May 2004, 21:05
ผมใช้กับเวอร์ชั้น
OmniRemotePro2.01

ว่าแต่ว่าตั้งให้กล้องรับรีโมทยังไงอ่ะ...หาไม่เจอ

Unregistered
10th May 2004, 00:13
คือเข้าเว็ปเขาเเล้วไม่เห็นมีให้โหลดเลย

ZeaBiscuit
10th May 2004, 11:57
คือเข้าเว็ปเขาเเล้วไม่เห็นมีให้โหลดเลย
โปรแกรม Nevo ยังไม่เห็นที่ไหนให้โหลดเหมือนกันครับ มัน Bandle มากับเครื่อง iPaq หลายๆรุ่นครับ :)

RUTch
10th May 2004, 13:09
โปรแกรม Nevo ยังไม่เห็นที่ไหนให้โหลดเหมือนกันครับ มัน Bandle มากับเครื่อง iPaq หลายๆรุ่นครับ :)
ครับส่วนมากเป็นรุ่นที่ มี Ir อยู่ด้านบน และสามารถใช้เป็น Remote ได้อยู่แล้ว ถ้าไม่มีคงต้องใช้ของ Resco แทน แต่รู้สึกรุ่นที่ไม่มีมาให้จะยิงไม่ค่อยได้ไกลเท่าไหร่นะครับ

taton
10th May 2004, 19:52
อ่านมาตั้งนานแล้วยังไม่ get ครับ เอาไว้ใช้ทำอะไรครับ ช่วยอธิบายด้วยครับ ผมใช้ D70 อยู่พอดี

RUTch
10th May 2004, 21:36
ใช้ ลั่น Shutter แทน Remote ML-L3 ของ Nikon ครับ

taton
13th May 2004, 20:21
รับทราบครับจะลองไปเล่นดู ขอบคุณครับ....

Man UTD
16th May 2004, 11:05
ขอบคุณครับ คุณ Rutch ที่บอกประโยชน์การใช้ Palm with D70 แต่ ผมดาวน์โหลดแล้ว และ งง งง กับการต้องตั้งค่า หรือเรียนรู้ปุ่มการใช้งาน ผมกดจน Palm Sony มัน Hang ไปหลายต่อหลายรอบแล้ว

รบกวนคุณ Rutch และเพื่อนๆ D70 ช่วยแนะนำด้วยครับ

รออยู่อย่างกระวนกระวายครับ

ขอบคุณมากครับ

eneron
16th May 2004, 11:40
ลงไปแล้วผมไม่ต้องตั้งอารายเลยอ่ะ ตั้งที่กล้องให้รับ รีโมท ด้วยน่ะ

RUTch
16th May 2004, 14:58
ขอบคุณครับ คุณ Rutch ที่บอกประโยชน์การใช้ Palm with D70 แต่ ผมดาวน์โหลดแล้ว และ งง งง กับการต้องตั้งค่า หรือเรียนรู้ปุ่มการใช้งาน ผมกดจน Palm Sony มัน Hang ไปหลายต่อหลายรอบแล้ว

รบกวนคุณ Rutch และเพื่อนๆ D70 ช่วยแนะนำด้วยครับ

รออยู่อย่างกระวนกระวายครับ

ขอบคุณมากครับ
คือตั้งกล้องให้รับ Remote นะครับถ้าจำไม่ผิดจะอยู่หน้า 6 นะครับ เสร็จแล้ว ตัวโปรแกรมนี่ก็เลือก Remote ที่เป็น Nikon แล้วไม่ต้องตั้งอะไรเลยครับ จะเป็นปุ่มกดอยู่เต็มๆจอเลยสำหรับ Palm เล็งไปที่กล้องด้านหน้านะครับ ไม่ใช่ด้านหลัง เพราะ Remote นี่เอาไว้ถ่ายตัวเองครับ กดครั้งแรก กล้องจะโฟกัส กดครั้งสองกล้องจะถ่ายครับ :bunny:

Man UTD
17th May 2004, 18:40
ผมดาวน์โหลดมาแล้ว และเข้าใจที่คุณบอกว่าให้ เปลี่ยนเป็น Nikon , Program ที่ผม Download มาไม่มีให้เป็น Nikon มีแต่ TV, Cable VDO คงจะคนละเวอร์ชั่น

RUTch
17th May 2004, 20:49
อะอะ มีของดีมาแจกครับ ประการแรกต้อง ใช้ Palm และต้องมี Omniremote (http://www.pacificneotek.com/) และสุดท้าย มีกล้อง Nikon ที่ใช้ Remote ได้ สามารถไป Download Database มาใช้ แทน ML-L3 กันได้เลย ที่นี่ (http://www.natemc.com/nikontrigger.php)
ที่ผม โพสไว้ มี 2 ส่วนครับ ส่วนแรกคือ โปรแกรม Omniremote ครับ ตัวนี้ต้อง ติดตั้งก่อน และส่วนที่สองที่ต้องติดตั้งตามคือ ส่วนที่เป็น Data ครับ ที่อยู่ที่ คำว่า ที่นี่ Click ตรงนั้นจะมี Link ไป Download ครับ ที่ไม่มีเพราะไม่ได้ติดตั้งตัวนี้ :nospam:

AnPanMan
18th May 2004, 11:02
ผมลองเอา CLIE NX70V มาปัดฝุ่น (เก็บไว้นาน หลังจากย้ายค่ายเป็น PocketPC)

แล้วติดตั้งโปรแกรม OmniRemote (Remote.prc)
กับฐานข้อมูล N65Remote (OmniRemote.pdb)
จากลิงค์ของคุณ Rutch

ปรากฏว่าใช้ได้ดีครับ (กับ D70) ทดลองที่ระยะ 4-5m ก็ยังใช้ได้
(เป็นระยะทางไกลสุดแล้วที่หาได้ในบ้าน)

กะลังคิดอยู่ว่า Omniremote $25 เนี่ยมันแพงกว่า
รีโมทของจริง (~2000 yen = น้อยกว่า $20) อีกนะ

Man UTD
18th May 2004, 11:31
ใช้ได้แล้วครับ หลังจากลง Data ที่คุณ rutch มาให้อีกครั้ง

D1
18th May 2004, 12:15
กะลังคิดอยู่ว่า Omniremote $25 เนี่ยมันแพงกว่า
รีโมทของจริง (~2000 yen = น้อยกว่า $20) อีกนะ แต่ใช้ PDA ยิงนี่ได้ไกลกว่า และแรงกว่านะครับ :D

RUTch
18th May 2004, 13:23
จริงๆตอนนี้ใน PPC ผมมีทั้งของ นิกร และหนอนแหละครับ ตัวนิกรนี่ยิงไกลและง่ายมาก แต่วันนั้นที่ลองกับ หนอน บางทีไม่ติดไม่รู้ทำไม แต่ตอนนี้ยังไม่รู้จะถอด Data ของหนอนออกมาเผื่อแผ่กันยังไงครับ ต้องใช้ Beam เอาครับ

BlueZambia
20th May 2004, 20:56
แล้วใครมี แคร๊ก หรือ เลขล็อค ของโปรแกรม Omni..... บ้างรึเปล่าครับ ฮิฮิ

sportrider
11th January 2005, 13:46
มีเพื่อนใจดีที่จะให้ learn IR ไหมครับสำหรับ Pocket Pc
ขอบคุณครับ

CocoSang
15th January 2006, 13:36
มีเพื่อนใจดีที่จะให้ learn IR ไหมครับสำหรับ Pocket Pc
ขอบคุณครับ

อยากได้เหมือนกันครับ ผมใช้ PPC ไม่มีเวปให้ดาวน์โหลดเลยครับ

Electron
15th January 2006, 14:08
ขอบคุณครับ

อยากได้เหมือนกันครับ ผมใช้ PPC ไม่มีเวปให้ดาวน์โหลดเลยครับ
คงต้องรอมิตติ้ง แล้วมา Learn กับป๋า Rutch ล่ะครับ แกมีแทบทุกค่ายเลย :chat: