PDA

View Full Version : รบกวนสอบถามเรื่องK10Dครับ

tomei
11th December 2007, 17:52
ตัดสินใจแล้วครับว่า จะซื้อK10D
แต่ผมคงไม่เล่นถึงขนาดเป็นมืออาชีพ

ตอนซื้อต้องตรวจสอบอะไรตรงไหนบ้างครับ
พวก dead/bad/hot pixel ตรวจยังไงครับ
ได้ยินมาว่า มีโปรแกรมรันให้เสร็จ
และ มีfirmware เวอร์ชันใหม่
(จริงๆก็ออกมานานแล้ว ผมดูจากเวบ dpreview)
พอดีพนักงานขายที่Big Camera บอกว่า
รุ่นGP จะเป็นfirmware เวอร์ชันใหม่กว่า

ทีนี้เราชื้อK10Dรุ่นปกติมาแล้วเราจะ
สามารถupdate firmware เองได้
หรือว่าต้องส่งศูนย์ฯ หรือร้านที่เราจะซื้อทำให้ครับ
คิดว่าจะซื้อที่ powerbuy เพราะผ่อน0%10เดือน
เขาจะเชคพวก dead/bad/hot pixel กับ
update firmware ให้เราได้ไหมครับ
หรือถ้าตัวเราและpowerbuy ทำไม่ได้
เราเอาไปให้ร้านกล้องใหญ่ๆหรือตัวแทนอย่างBigฯ
ทำให้ได้ไหมครับ หรือร้านเขาก็ส่งศูนย์ฯอยู่ดี

แล้วนอกจากเลนส์คิตที่ได้มากับตัวกล้อง
จำเป็นหรือสมควรที่จะต้องมีเลนส์ระยะอื่นอีกไหมครับ
มีคนแนะนำว่าควรมี 75-300 ไว้อีกซักตัว
ถ้า75-300ระยะมันไกลไปผมคงไม่มีโอกาสได้ใช้
แล้วระหว่าง 50-135 กับ 50-200 ละครับ

75-300ไม่ทราบราคา
แต่2ตัวหลังทำไมราคาต่างกันมาก
50-135f2.8ed 34,500บาท
50-200f4-5.6ed 11,900บาท
(ทั้ง3ตัวเป็นเลนส์ของpentaxเอง)

Flash ผมเห็นในโบรชัวร์
มี2ตัวคือ 360 กับ 540
ตัวไหนพอเพียงกับการใช้งานทั่วไปครับ

หรือว่าทั้งเลนส์และก็flash ใช้ของbrandอิสระไปเลย
คุณภาพต่างกันไหมครับ แล้วก็ประหยัดกว่ามากไหม

รบกวนถามอีกเรื่องคือ grip จำเป็นไหมครับ
หรือซื้อแบตฯเพิ่มอีกก้อนก็พอ
พอดีผมไม่ได้ใส่ใจว่าต้องเป็นรุ่นGP
แต่ถ้าgrip มีความจำเป็นก็คงต้องซื้อ
ถ้าไม่จำเป็นก็ไว้มีเงินเหลือค่อยซื้อ หรืออาจจะไม่ซื้อเลย

ขออภัยที่ถามมากไป เพราะไม่มีความรู้เลย
ลองไล่ดูกระทู้เก่าๆแล้วยังหาไม่เจอครับ
พอดีผมไม่ค่อยมีเวลาเล่นเนตเท่าไหร่ด้วย
และขอบพระคุณมากๆสำหรับทุกๆท่านในทุกๆคำตอบครับ

Rathalos
11th December 2007, 18:27
ก็ตรวจสอบDead Pixel โดยปกติร้านดีๆจะต้องมีโปรแกรมตรวจสอบ ตรวจให้อยู่แล้ว ถ้าไม่มีก็เอาNotebook ไปลองเองที่ร้านก็ได้ครับ
ตัวโปรแกรม ลองหาดูในเวปนี้มีหลายตัวเหมือนกัน

เรื่องfirmware K10D หรือ K10D Grand prix มันก็คือตัวเดียวกัน firmwareใช้ด้วยกันได้ ถ้าซื้อมาแล้วK10D ยังไม่เป็น1.30 ก็สามารถdownloadจากทางเวปpentaxมาอัพเองได้ มีวิธีการอัพให้เรียบร้อย อย่าไปเชื่อร้านนี้มาก พนักงานส่วนมากไม่มีค่อยมีความรู้เรื่องกล้องเลยคิดแต่จะขาย

เลนส์อื่นๆ ก็แล้วแต่ว่าจะใช้ถ่ายรูปประเภทไหน แต่ดูเหมือนอยากได้ช่วงเทเล ถ้าชอบตัวเล็กๆคุณภาพปานกลาง-ดีก็ 50-200 ถ้ามีกระตังค์หน่อยอยากได้ของคุณภาพดี-ดีมากเกรดโปร รูรับแสงกว้างๆถ่ายสบายๆก็ 50-135 2.8 ถ้าเลนส์นอกค่ายยอดฮิตได้ช่วงดีกว่า ได้มาโครเทียม คุณภาพดีเมื่อเทียบกับราคาที่ย่อมเยาก็ Tamron 70-300 หกพันกว่าบาท แต่ไม่แนะนำ 75-300ในค่ายเพราะคุณภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่

flash ขอข้าม ผมไม่ค่อยรู้

Grip จำเป็นหรือไม่ สำหรับผม มีดีกว่าไม่มี มันทำให้ถ่ายรูปแนวตั้งได้ง่ายขึ้น นิ่งขึ้น มีแบตเตอรี่สำรองให้ใช้งานได้ทันทีโดยไม่ต้องถอดเปลี่ยน แล้วกริ๊ปตัวนี้ยังใช้เป็นที่เก็บรีโมท และ SDสำรองได้อีกด้วย แล้วกล้องตัวนี้ถูกใจผมตรงที่สามารถเลือกได้เลยว่าจะให้ใช้ไฟจากแบตก้อนไหนก่อน

ถ้าคิดจะซื้อพร้อมกริ๊ปก็แนะนำให้ดูเป็นตัวกรังปรีเลย แต่ถ้าคิดว่าจะไม่ได้ใช้ซื้อK10Dธรรมดาก็ได้ครับ

solaris
11th December 2007, 22:27
75-300ไม่ทราบราคา
แต่2ตัวหลังทำไมราคาต่างกันมาก
50-135f2.8ed 34,500บาท
50-200f4-5.6ed 11,900บาท
(ทั้ง3ตัวเป็นเลนส์ของpentaxเอง)

สองตัวหลังนี่ เพราะรูรับแสง f 2.8 ครับ คงที่ตลอดช่วง Zoom
การผลิต เลนส์และตัวโครงสร้างเลนส์จะแข็งแรงกว่า
ส่วน 50-200 f4.5-5.6 Ed
ตัวนี้รูรับแสงแปรผันตามช่วง Zoom ยิ่ง Zoom ที่ 200 รูรับแสงมันจะปรับไปที่
f5.6 ครับ ซึ่งโครงสร้างเลนส์ และเลนส์คนละแบบกัน
สรุป ราคาเลยต่างกัน เท่านั้นละครับ
ส่วนเรื่องจะถอย Pentax กล้องยี่ห้อนี้เหมือนผ่านร้อนผ่านหนาวมาหลายทศวรรษ
จะหายไปจากตลาดก็ไม่ใช่ ยังครองอันดับ ใจคนใช้กล้องได้มิรู้ลืมนับถือ
กับความอึด และสายป่านกำลังทรัพย์ของแบรนยี่ห้อนี้ครับ
ผมแนะนำว่าให้ใช้ เลนส์ kit ไปก่อนประมาณ ปีนึง หลังจากนั้น
ค่อยสรรหาเลนส์ Tele Zoom และมุมกว้างมาใช้
ส่วนเลนส์ที่ทำให้ pentax โด่งดังกระฉูดจนเลนส์ค่าย nikon และ canon
เรียกพี่ คือ Macro 100 f2.8 ครับ ของ Pentax มีความคมระดับแนวหน้า ดีกว่า
เลนส์ทุกยี่ห้อที่กล่าวมา ผมเห็นแล้วผมยังอยากได้เลยครับ สุดยอดคมกริบ
และอีกเลนส์ที่อยากให้หา 80-200 f2.8 Pentax เช่นกัน
แต่ด้วย CMG ไม่ค่อยนำเข้าเลนส์มาเท่าไรต้องสั่งเข้ามา
และราคาถ้าพอสู้ได้ก็อยากให้เก็บไว้เพราะมันใสจริงๆครับ แต่หนักมากหุหุ