PDA

View Full Version : โปรดใช้ความระมัดระวังในการซื้อ-ขายใน Market place

Plub
13th November 2007, 10:42
ประกาศเฉพาะกิจ : เพื่อประโยชน์ของสมาชิกไทยดีขนานแท้ โปรดใช้ความระมัดระวังเป็นพิเศษในการจับจ่ายซื้อของในห้อง Market placeในกรณีที่ทำการซื้อ-ขายกับผู้ที่มี http://www.thaidphoto.com/forums/images/buttons/reputation.gif Reputationเป็นลบ (ถั่วแดง) เพราะสมาชิกท่านนั้นๆ มีความระมัดระวังในการละเมิดสิทธิ์ผู้อื่นอยู่น้อย ละเว้นข้ออันพึงทราบ และขาดปฏิบัติตามกติกาของห้องซื้อ-ขาย ฉะนั้นเพื่อความปลอดภัยในทรัพย์สิน และผลประโยชน์ของท่าน โปรดใช้ความระมัดระวังในการซื้อ-ขายกับบุคคลเหล่านั้น ด้วยความปราถนาดีจาก สตซ. ขอบคุณครับ :bucha:

200445

เอ้
12th December 2007, 13:50
แถมให้อีกหน่อยนะ

แต่ถ้าคนมาลงสมัครมาใหม่แล้วมาลงขายอย่างเดียว ยังไม่มีใครตรวจสอบหรือพบเห็น ให้รอดูสักพัก หรือถ้ามีติดต่อก็ให้ระมัดระวังเป็นพิเศษ ปลอดภัยไว้ก่อน

บางทีมีของร้อน ของไม่ผ่าน QC มาขายก็ให้คิดดี ๆ อย่าเห็นแก่ว่าถูกกว่าเล็กน้อย อาจจะเสียเงินและเสียใจทีหลัง

ให้รู้ไว้ว่า ไม่มีอะไรที่ถูกเกินควรขนาดนั้น และ ถ้าถูกมันคุ้มเสี่ยงหรือเปล่า

.................................................................

ง่าย ๆ อีกอย่างที่น่าพิจารณาคือ ช่องจำนวนคนคลิ๊กเข้าชมตรงท้ายที่มีคำว่า Views ถ้ามีคนเข้าดูมากมาย แล้วยังไม่ได้ขาย ให้คิดได้เลยว่า ข้อแรก ราคาแพงกว่าหรือเท่ากันกับราคาตลาด ข้อสอง รายนั้นมีปัญหาในการนัดหรือการขาย และบางรายนัดไปดูของจริงแล้วไม่ใช่อย่างที่คิดหรือที่บอกไว้

ก่อนซื้อควรเชคราคาปัจจุบันก่อนเสมอ

เรื่องราคานี่เจอมาไม่น้อยที่ ตั้งราคาเท่า ๆ กับของใหม่ ประมาณว่าไปซื้อที่ร้านใของหม่ ๆ แน่นอน แล้วต่อสักหน่อยก็ยังได้ถูกกว่าก็มี

เอ้
11th June 2008, 12:06
ฝากกระทู้ข้างล่างนี้อ่านเล่นสักกระทู้ บางอย่างอาจจะช่วยประกอบในการตัดสินใจได้บ้าง

สิ่งที่ผมคิดเมื่อจะซื้อกล้อง และ อุปกรณ์ (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=91450)

Electron
23rd June 2008, 12:45
แถมให้อีกนิดครับ เตือนภัย!! สั่งของทางเน็ต เงินไป ของไม่มา และ เมื่อโดนโกงในการซื้อขายทางอินเตอร์เน็ต ทำอย่างไร? (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=88891)

:chat:

arm
24th November 2008, 08:31
หลังจากก้มหน้า ก้มตาห้องตลาดมานานสองนาน

เพื่อน ๆ พี่น้อง หลายคนคงสงสััยกันว่าทำไม พักนี้ใบเหลืองบินกันให้ว่อน หรือบางทีกระทู้มันหายไปเฉย ๆ

คำตอบก็คือ ถ้าใน 1 วัน (คิดแค่วันเดียวก็พอ เคยไป ตจว กลับมาไม่กล้าเปิด) ถ้าผมไม่ได้เข้าเวปไทยดีเลย แล้วผมเข้ามา ผมจะเจอหน้าที่ต้องจัดการครั้งละ 7-8 หน้า หรือ ถ้าผมเข้าเช้ารอบ เย็นรอบ ก็จะเจอกระทู้ครั้งละ 3-4 หน้า (แม่เจ้า ตลาดไทยดีทำไมพลุกพล่านกันขนาดนี้!!!)และต้องเปิดดูเกือบทุกกระทู้ ที่โพส ๆ กัน และก็จะพบผุ้ทำผิดกติกา มารยาท จำนวนมากทุกวัน ถ้าไม่เตือน ท่าน ๆ ก็ไม่รู้ต่อไป ถ้าเตือนพวกท่าน อันนี้บอกตามตรงว่าขี้เกียจ +เบื่อ มาก เพราะกว่าผมจะแจกใบเหลืองให้ได้แต่ละใบ ต้องมีการใส่เหตุผล สารพัด ไม่ใช่กดจึ้กเดียวเสร็จ ทั้ง cut/paste อัพเดท กระทู้ เพื่อจะได้ไม่เป็นการเสียผลประโยชน์ของท่าน ๆ จนบางทีผมก็จะใช้ความมักง่าย ตอบ ความมักง่ายของท่านเหล่านั้น เพราะเวลาลบกระทู้ (soft deleted) นั้นสะดวกง่ายดายกว่าการแจกใบเหลืองยิ่งนัก แฮ่ :crazy: ผมไม่ได้เปิดไปหน้าโพสรูปหรืออื่น ๆ มานานแล้วครับ :spineyes:

ทั้งนี้ทั้งนั้น กระทู้ที่ถูกลบไป ไม่ได้ถูกลบออกไปจากระบบนะครับ ไทยดีเราจะเก็บไว้ประกอบการพิจารณาท่าน ๆ ในโอากาสต่อไป

ส่วนสาเหตุการทำผิดกติกาที่มักจะพบเสมอ ๆ ก็คือ

1.แอบดัน (หวังว่า ม้อดไม่เห็น)
2.ไม่ได้เจตนาจะดัน แต่ไม่ได้อ่านกติกาก่อนโพส
3.อ่านกติกาแล้ว แต่ลืมตัวนับเลขผิด เอาเวลานับ 1 2 กดชัตเตอร์ มาคิด เช่น ตั้งกระทู้วันที่ 1 กติกาเค้าว่าสามวัน ก็เลยมา ซั้ม เอาวันที่ 3 (เข้าใจครับ เข้าใจ) ซึ่งอันนี้ ทีแรกที่คณะ สตช เค้าตั้งกติกากันกลัวเลข 3 วันนี่จะไม่ชัดเจน จึงได้เปลี่ยนเป็น 72 ชั่วโมงแทน แต่ก็หลบไม่พ้น
4.แอบค้า อันนี้ สตช มีรายชื่อของพวกท่านอยู่ วันใดเตือนกันจนเบื่อแล้ว ท่านก็จะพบว่า a/c ตัวเองโดนแบน นะครับ
5.ผิดห้อง อันนี้ประจำ โดยเฉพาะต้องการซื้อ ลบกันทุกวัน แบ่งเป็นสองกรณี อันแรก ลืมตัว ลืมว่าตัวเองอยู่ห้องขาย ไม่ใช่ห้องซื้อ (พี่รุจ เค้าอุตส่าห์เอา prefix ไปดักไว้หน้าหัวกระทู้ว่า "ต้องการขาย" ก็ยังลืมตัว "ต้องการซื้อ") ส่วนอีกกรณีก็แบบเดิม ๆ คือ ไม่ได้อ่านว่าเค้าแยก ห้องซื้อกับห้องขายออกจากกัน

ลดความมักง่ายของตัวเองลง สักนิด สังคมเล็ก ๆ ที่เราพยายามสร้างจะได้น่าอยู่ต่อไปนาน ๆ ครับ

ปล.บอกตรง ๆ ผมเชื่อว่า คนที่ผมแจกใบเหลืองไปทั้งหลาย แวะเข้ามาอ่านกระทู้แบบนี้สัก 20 เปอร์เซนต์ก็เยอะแล้ว นอกนั้นก็เปิดหน้าเวปได้ ก็โพส เหมือน ๆ กับที่ซื้อของต่าง ๆ มาแล้วก็แกะเลย ไม่ต้องอ่านคู่มือ หรือคำแนะนำใด ๆ หึหึ :P

ปล2. อ้อ สำหรับท่าน ๆ ที่เสร็จกิจสมประสงค์แล้ว การที่ท่านมาปิดกระทู้ นั่นจะเป็นการช่วยผมในการจัดการกระทู้ได้รวดเร็วมากขึ้นครับ:flower:
ปล3. โดยส่วนตัวผมไม่นิยมการแจกถั่ว เพราะว่าฐานคะแนน rep ของmod, supermod แต่ละท่าน (เยอะมั่ก ๆ) แจกที rep ท่านอาจติดลบไปอีกนานนะครับ หวังว่าจะไม่มีคนโดนในเร็ว ๆ นี้นะครับ :bunny: