PDA

View Full Version : Night Shot mode ของ Sony ไม่มีสีเหรอครับ

Mario Bros.
9th March 2004, 15:46
เคยเจอแวบๆ ในข้อความที่พี่ D1 ตอบ มันจะไม่มีสีหรือว่าเป็นสีเขียวๆ ครับ แสงไม่มีเลยก็ถ่ายได้เหรอครับ

fOrtune
9th March 2004, 16:03
มันมีสีออกเขียวครับ

RUTch
9th March 2004, 17:33
จริงๆนะ Night Mode ของ Sony มี 2 แบบ ครับ ผมจำชื่อมันไม่ค่อยได้ คือ Night Shot จะเป็นสีเขียวทั้งตอนเล็งและผลที่ถ่ายออกมา แต่ถ้าเป็น Night SCENE ตอนเล็งจะเป็นสีเขียว แต่พอบันทึกภาพ กล้องจะยิง Flash ออกมาให้ แล้วจะได้เป็นสีครับ

HotDuckZ
9th March 2004, 22:20
Nightshot คือ โหมดที่ใช้แสงอินฟราเรดเข้ามาช่วยในการมองเห็นครับ โดยตัวกล้องจะยิงแสงอินฟราเรดออกไป และ CCD ในตัวกล้องจะรับแสงสะท้อนที่เป็นแสงอินฟราเรดครับ โดยในกล้องของโซนี่นั้นภาพอินฟราเรดจะถูกปรับเปลี่ยนเป็นสีในโทนเขียวครับ ทำให้ดูภาพถ่ายในบางครั้งแล้วจะดูน่ากลัวมากกว่าน่าดู

โหมด Nightshot นี้เราจะสามารถถ่ายได้ในความมืดถึง 0 LUX โดย 1 LUX = 1 แรงเทียน ดังนั้นจึงหมายถึงการถ่ายภาพได้แม้แต่ในที่มืดสนิทครับ แต่ก็จะมีข้อจำกัดอยู่บ้างเท่าที่ผมนึกออก คือ

1. เราไม่สามารถปรับค่า f-stop และ speed shutter ด้วยตนเองได้
2. ในสภาพแสง 0 LUX เราสามารถถ่ายในระยะที่จำกัด เท่าที่แสงอินฟราเรดจากกล้องจะส่องไปถึงเท่านั้น (เราสามารถซื้อไฟฉายอินฟราเรดมาเพิ่มระยะทำการได้)
3. แสงอินฟราเรดจะสะท้อนกับฟิลเตอร์ที่เรานำมาสวมทับ เพราะว่าตัวยิงลำแสงอินฟราเรดนี้จะอยู่บริเวณใกล้เคียงกับชิ้นเลนส์ (ในกรณีของกล้อง Sony Cybershot DSC-Fxxx ไม่เกี่ยวข้องกับกล้อง VDO ที่จะมีตัวยิงลำแสงอินฟราเรดอยู่บริเวณหน้าตัวกล้อง)

ดูภาพตัวอย่างเลยนะครับ นี่เป็นภาพจากการใช้ Night shot ในกล้อง Sony Cybershot DSC-F707 ครับ :D

HotDuckZ
9th March 2004, 22:31
เป็นอีกโหมดหนึ่งของกล้อง Sony ในตระกูล Cybershot DSC-Fxxx ซึ่งจะใช้แสงอินฟราเรดเช่นเดียวกับ Nightshot แต่จะใช้ในคนละวัตถุประสงค์กัน โดยไม่ใช่เพื่อใช้ถ่ายภาพ แต่เป็นการใช้ในการช่วยจัดองค์ประกอบภาพในที่มืดมากๆ จนมองไม่เห็นอะไรเลย

โดยจะเป็นการยิงแสงอินฟราเรดและเข้าโหมด Nightshot ก่อน เมื่อเรากดชัตเตอร์ลงครึ่งหนึ่งเพื่อปรับระยะโฟกัส ก็จะมีการยิงลำแสง Hologram AF (Laser class 1) ออกไปเพื่อคำนวณความเปรียบต่างในการหาจุดโฟกัส เมื่อโฟกัสล็อคแล้ว กล้องก็จะกลับเข้าสู่โหมด Nightshot เพื่อให้เรามองเห็นสิ่งที่เราจะถ่าย เมื่อเรากดชัตเตอร์จนสุดเพื่อถ่ายภาพ แสงแฟลชก็จะถูกยิงออกไป

พูดแล้วจะทำให้งงเข้าไปใหญ่นะครับ เอาเป็นว่า ภาพที่ได้จากโหมดนี้เป็นอย่างนี้ครับ ทั้งสองภาพที่นำมาเป็นตัวอย่างนั้นผมถ่ายในห้องที่ปิดไฟสนิท ในเวลาราวๆ ห้าทุ่มได้ครับ

Eak-10
29th March 2004, 23:28
ตอนนี้ มีออกมาใหม่เป็น Function NightShot Plus แล้วนะครับ มันจะใช้แสงอินฟาเรดเหมือนเดิม แต่จะมีสีแล้วนะครับ ไม่เขียว หรือ ขาวดำไปอย่างเดียว แต่สีสันจะลดลงไป ไม่สดใสเหมือนภาพจริง เริ่มมีเข้ามาในกล้องวีดีโอ บางตัวแล้ว ลองไปหาเล่นดูครับ

tum
1st May 2004, 21:23
ถ้าใน Handycam...
Night shot mode ภาพจะเป็นสีเขียว
Night shot plus ภาพจะมีสีขึ้นมากกว่าเดิมนิดหน่อย ถ้าที่มืดสนิทจะมีคราบเขียวปนด้วย
Super night shot plus เหมือนบรรทัดบน แต่บันทึกที่ความไวสูงกว่า 16 เท่าครับ

D1
2nd May 2004, 00:28
Originally posted by tum
ถ้าใน Handycam...
Night shot mode ภาพจะเป็นสีเขียว
Night shot plus ภาพจะมีสีขึ้นมากกว่าเดิมนิดหน่อย ถ้าที่มืดสนิทจะมีคราบเขียวปนด้วย
Super night shot plus เหมือนบรรทัดบน แต่บันทึกที่ความไวสูงกว่า 16 เท่าครับ ถ้าพอจะมีภาพตัวอย่างให้ดูจะดีมากเลยครับ ยังไม่เคยเห็น Night shot ที่เป็นสีเลย :)

yworr
19th May 2004, 00:03
Just some Night Shot Mode picts from my Sony DSC-F828 for comparison. No color adjustment in PS, only crop to size. :)