PDA

View Full Version : มีปัญหามาให้ทายกันแก้เลี่ยน ข้อมูล D70 ก่อนสำลักข้อมูล จ้า (Hood & Lens)

RUTch
2nd March 2004, 23:19
ผมดูตารางการใช้ Hood ของ Nikon แล้วตอนแรกก็สงสัย แต่ตอนนี้ Clear แล้ว ก็เลยมาถามว่า จาก ตารางนี้ (http://www.geocities.com/rick_housh/camera/nikon/lenshoods.html#HS) เลนส์ 50mm เหมือนกัน ซึ่งมี องศาการรับภาพเท่ากัน ขนาด Filter (ขอบเลนส์) เท่ากัน คือ 52mm แต่ทำไม ทาง Nikon ถึง ได้ให้ใช้ Hood เบอร์ต่างกัน คือ

50/1.4 ใช้ HS-9
50/1.8 ใช้ HS-11
50/1.2 ใช้ HS-12

ติ๊กต๊อก ติ๊กต๊อก ... ใครจะรู้เอ๋ย ...

D1
3rd March 2004, 02:13
ไม่ทราบครับ แต่คำถามน่าสนใจดีครับ จะรอคำเฉลยครับ ;)

pat2545
3rd March 2004, 08:52
ไม่ทราบแต่ขอเดาครับ ว่าคงเกี่ยวกับค่า F-Stop ของเลนซ์ครับ
ยิ่ง F กว้างมากทำให้องศาของแสงที่จะเข้าสู่เลนซ์กว้างมากขึ้น
Hood เลยต้องใหญ่ขึ้นไม่ให้บังครับ

หนก บางหลวง
3rd March 2004, 09:58
องศาของมุมรับแสงมันเท่ากันเพราะเป็น 50 mm ด้วยกันทั้ง 3 ตัวก็จริงอยู่

Hoodทั้ง 3 ตัว ก็มีหน้าตาลักษณะคล้ายกับกรวยที่มีมุมหรือองศาในการบานที่เท่ากันก็จริง แต่จะมีความสูงของกรวย (ความยาวของHood ) ที่ไม่เท่ากัน

f1.2 มีdiameterโดยรวมของชิ้นเลนส์ที่กว้างที่สุด หากใช้Hoodที่สั้นเกินไป ก็จะมีแสงในมุมที่ผ่านขอบHoodมาตกตรงขอบชิ้นแก้วและทำให้เกิดFlareได้โดยง่าย จึงจำเป็นต้องออกแบบHoodให้มีขอบที่สูงขึ้นไปอีก เพื่อที่จะป้องกันแสงที่วิ่งเข้าด้านข้าง และข้ามขอบHoodเข้ามาได้

เรื่องของเรื่องก็คล้ายๆกับว่ามันเป็นสูตรตามตัวว่า เลนส์ยิ่งกว้าง Hoodก็ต้องยาวพอ ส่วนมุมหรือองศามันก็ตามๆกันไปตามสูตร

ที่แน่ๆก็คือ เอาHoodของ 50 f1.2 มาใช้กับ 50 f1.8 ได้ โดยไม่มีvignett แต่เอาHood ของ 50 f1.8 มาใช้กับ 50 f1.2 จะป้องกันการเกิดflareได้ไม่ดีเท่ากับใช้Hoodของ 50 f1.2 เอง

:LB:

หนก บางหลวง
3rd March 2004, 10:20
Hoodทั้ง 3 ตัว ก็มีหน้าตาลักษณะคล้ายกับกรวยที่มีมุมหรือองศาในการบานที่เท่ากันก็จริง แต่จะมีความสูงของกรวย (ความยาวของHood ) ที่ไม่เท่ากัน

อ้อ เสริมอีกนิด เพราะมันเป็นรูปกรวย เมื่อมันมีความสูงของกรวยเพิ่มขึ้น ฐานมันก็ต้องกว้างขึ้นตาม ประมาณว่าHoodยิ่งยาว ปลายก็ย่อมกว้างขึ้น แต่มุมในการบานออกก็ยังคงเหมือนเดิม

ดูรูปดีก่า Nikonในโบร่ำ โบราณ จะยึดสรณะกับfilter 52 mm ไว้มาตลอด แม้ว่าชิ้นเลนส์ภายในจะอวบอึ๋มอย่างไรก็ตาม

ถ้าHoodสั้นลง แสงในระดับสีเขียวก็จะผ่านเข้าไปถึงขอบเลนส์ได้ แน่ถ้าหากว่าชิ้นเลนส์นั้นเล็ก เพราะมีf แค่ 1.8 ก็พอ แสงก็จะไม่ถึงขอบเลนส์ แต่ถ้าหากเป็นพวกf1.2 ขอบเลนส์ก็จะไม่พ้นแนวแสง จึงต้องต่อHoodให้ยาวขึ้นไปอีกไงครับ

RUTch
3rd March 2004, 10:46
Originally posted by หนก บางหลวง
องศาของมุมรับแสงมันเท่ากันเพราะเป็น 50 mm ด้วยกันทั้ง 3 ตัวก็จริงอยู่

f1.2 มีdiameterโดยรวมของชิ้นเลนส์ที่กว้างที่สุด หากใช้Hoodที่สั้นเกินไป ก็จะมีแสงในมุมที่ผ่านขอบHoodมาตกตรงขอบชิ้นแก้วและทำให้เกิดFlareได้โดยง่าย จึงจำเป็นต้องออกแบบHoodให้มีขอบที่สูงขึ้นไปอีก เพื่อที่จะป้องกันแสงที่วิ่งเข้าด้านข้าง และข้ามขอบHoodเข้ามาได้

เรื่องของเรื่องก็คล้ายๆกับว่ามันเป็นสูตรตามตัวว่า เลนส์ยิ่งกว้าง Hoodก็ต้องยาวพอ ส่วนมุมหรือองศามันก็ตามๆกันไปตามสูตร

ที่แน่ๆก็คือ เอาHoodของ 50 f1.2 มาใช้กับ 50 f1.8 ได้ โดยไม่มีvignett แต่เอาHood ของ 50 f1.8 มาใช้กับ 50 f1.2 จะป้องกันการเกิดflareได้ไม่ดีเท่ากับใช้Hoodของ 50 f1.2 เอง

:LB:

ผมว่า อ่านแล้วเข้าใจยากไปนิดนะครับ เอาง่ายดูรูปแล้วกันครับ

RUTch
3rd March 2004, 10:55
พูดง่ายๆ ถ้าเราเอา 1.8 กับ 1.4 มาเทียบกัน และดูที่โครงสร้าง 1.8 จะมีชิ้นแก้วที่เล็กกว่าและน้อยชิ้นกว่า เมื่อใช้ Case ที่เกือบจะเท่ากัน และมีขนาด Filter เท่ากัน ทำให้ตัว เลนส์เอง ลงไปอยู่ลึก ภายใต้กระบอกเลนส์ นั่น ก็เท่ากับ 1.8 มี Hood ในตัว อยู่ส่วนหนึ่งแล้วหากต้องการใส่ Hood เพิ่มจึงน่าที่จะใส่ Hood ที่สั้นกว่า 1.4 ซึ่งมีเลนส์ อยู่ตื้นกว่าครับ

HotDuckZ
3rd March 2004, 11:20
พี่ๆ ผมมีเรื่องมาถามอีกแระอ่ะ เห็นเคยมีคนบอกว่า AF 50 f/1.4 กะ AF 50 f/1.8 เนี่ย ตัว AF 50 f/1.8 เวลากลับเลนส์แล้วมันจะให้กำลังขยายมากกว่า เพราะเลนส์ชิ้นหน้าอยู่ลึกกว่าตัว AF 50 f/1.4 แต่ในนี้ (http://www.nikonlinks.com/unklbil/macro_adapter.htm#reversing) เค้าบอกว่า ตัว 1.4 อ่ะ มีกำลังขยายมากกว่า? เหอๆ งงคับ เอิ๊กกก

:D

แต่เท่าที่เช็คเสปคดูกับเลนส์หลายๆ ตัว ว่าทางยาวโฟกัสเท่ากัน ทำไมกลับเลนส์มันถึงมีกำลังขยายไม่เท่ากัน ผมก็ว่ามันน่าจะเกี่ยวกับความยาวของกระบอกเลนส์มากกว่าอ่ะครับ :p

เพิ่มเติมเรื่องเลนส์ฮู๊ดครับ (http://www.vanwalree.com/optics/lenshood.html)

RUTch
3rd March 2004, 12:13
เอาไว้ลองให้ ผมมีทั้งสองตัว แหวนกลับเลนส์ ของคุณ Capture ก็ยังอยู่

RUTch
3rd March 2004, 20:06
อันนี้ 1.4 ใส่แหวนกลับเลนส์ ตั้ง 1.4 อินฟินิตี้ใกล้สุด เอทำไมข้างมันเบลอไม่รู้

RUTch
3rd March 2004, 20:09
อันนี้ 1.8 ตั้ง 1.8 อินฟินิตี้ เหมือนกัน ใกล้สุด ใส่ BR2A นี่ บื่อจริงๆ โฟกัสไม่ได้ หมุนขาขึ้นลงอย่างเดียว วัยรุ่นเซ็ง

RUTch
4th March 2004, 09:23
เอาใหม่ที่ f-4 เลนส์ 50mm 1.8

RUTch
4th March 2004, 09:28
ทีนี้ 50mm 1.4 ที่ f-4 บ้าง รูปตะกี้ผมรู้แล้ว พอกลับเลนส์ ชิ้นแก้วมันขึ้นมาเต็มๆ เผลอไปโดนเข้า นิ้วมือเต็มๆเลย เช็ดแล้ว เอขอบมันก็ยังเบลอนิดๆ งง

RUTch
4th March 2004, 09:30
เทียบกับ Tamron 90mm 1:1 ถ่ายที่ f-6 ดูหน่อย อิอิ ดูเอาแล้วกัน เลนส์ 2.8 พอถ่าย 1:1 เหลือ f-6 หายไปเยอะมาก

RUTch
4th March 2004, 09:36
ถ้าเราใส่ CloseUp +1+2+3 = +6 เข้าไปที่ 90mm จะได้ขนาดนี้

D1
14th March 2004, 02:15
โห.. ดูจากภาพสุดท้ายแล้วกำลังขยายล้นเหลือ.. ไม่ทราบว่าเมื่อเข้าใกล้กับวัตถุที่เราต้องการถ่ายภาพอย่างใกล้ๆ แล้ว มีปัญหาว่ากล้องไปบังแสงทำให้แสงไม่พอบ้างไหมครับ?

HotDuckZ
14th March 2004, 19:08
ตอนแรกก็รู้สึกเหมือนว่าเวลากลับเลนส์แล้วขอบภาพจะเบลอ แต่ไม่แน่ใจ เพราะส่วนมากเวลาผมถ่ายจริงๆ จะใช้ F แคบมาก (8-16) เลยไม่เห็นอาการขอบเบลออ่ะครับ นี่ได้เห็นภาพจริงๆ เลยมั่นใจแน่ว่าขอบเบลออ่ะครับ ขนาดว่า CCD เล็กกว่าฟิล์มนะครับเนี่ย

เท่าที่ลองฟิลเตอร์โคลสอัพ เลนส์มันจะบอกระยะทางไม่ตรงกับความเป็นจริงนะครับ ถ้าใช้กับแฟลชน่าจะมีปัญหา (หรือเปล่าครับพี่?)

เอ่อ แล้วระยะหน้าเลนส์ของ Tamron 90 ติดฟิลเตอร์นี่ห่างเยอะไหม๊ครับ
เท่าที่ผมลองกลับเลนส์นะครับ ระยะห่างจากหน้าเลนส์ถึงวัตถุจะอยู่ที่เท่าที่ผมระบุไว้ :-
- 20 (AF 20) ระยะห่างประมาณ 4.5 ซม. ถ่ายแนวได้ประมาณ 1.5 ซม.
- 24 (AF 24-50) ระยะห่างประมาณ 5 ซม. ถ่ายแนวนอนได้ประมาณ 1.7 ซม
- 28 (Ai-S 28 f/3.5) ระยะห่างประมาณ 5.5 ซม. ถ่ายแนวนอนได้ประมาณ 2 ซม.
- 35 (AF 24-50) ระยะห่างประมาณ 6 ซม. ถ่ายแนวนอนได้ประมาณ 2.4 ซม.
- 50 (AF 50 f/1.4) ระยะห่างประมาณ 10 ซม. ถ่ายแนวนอนได้ประมาณ 4 ซม.
- 50 (AF 24-50) ระยะห่างประมาณ 8.5 ซม. ถ่ายแนวนอนได้ประมาณ 4.5 ซม.
* ทั้งหมดนี้เอาไปเทียบกับ D-SLR ไม่ได้นะคับ ผมใช้กล้องฟิล์มอ่ะครับ ถ้าใส่ tube คงได้มากกว่านี้อีก แต่ผมถือถ่ายไม่ไหวแล้วยังไม่ได้แหวนกลับเลนส์เลยครับ

ลองกับ tube เห็นว่า tube ของ Nikon เองไม่มีคอนแทคไฟฟ้า ก็น่าจะมีปัญหากับเรื่องการใช้แฟลชเหมือนกัน (หรือเปล่าครับพี่?)

แต่ที่แน่ๆ ใช้ tube + กลับเลนส์ได้กำลังขยายมากขึ้นอีกนิดหน่อยครับ แต่ช่องมองมืดตึ๊ดตื๋อเลย

ใช้ tube ถ้ากล้องไม่มีระบบแฟลช TTL นี่คงยากน่าดูเลยอ่ะคับ งงงงคับ

RUTch
15th March 2004, 00:06
(Y) (Y) (Y)

RUTch
16th March 2004, 01:03
อีกวิธีหนึ่งในการเพิ่มกำลังขยาย คือ TelePlus หรือ Tele Converter ครับ อย่างอันนี้คือ 60mm Micro + TelePlus 2x ครับ