PDA

View Full Version : ห้องนี้ใครใช้ K10D บ้างอ่ะคับ

วรพัฒน์
11th October 2007, 22:58
ใช้แล้วเป็นไงบ้างอ่ะคับ มีไรดี มีไรไม่ดี เอามาเล่าให้กันฟังบ้างนะครับ กำลังดูอยู่ว่าจะเอา D80 หรือ K10D ดี ดูจากภายนอก K10D มันหล่อกว่านิดๆแต่ไม่รู้ว่าถ่ายออกมาแล้วเป็งไง

twerawat
11th October 2007, 23:09
ใช้เวอร์ชั่นเกาหลี GX-10 ทั้งขนาดที่พอเหมาะมือและ File ภาพที่ลองครั้งแรกติดใจมาก เหมือนเกิดมาคู่กัน ซื้อทันทีเลยครับ และมันก็ไม่ทำให้ผิดหวัง ถูกใจทั้งสีจัดจ้าน ฟังชั่นการใช้งาน ความคมภาพด้วยเลนส์คิต ETC. ลองไปจับตัวจริงครับแล้วจะรู้ :thumbup: :thumbup:

Carbon
12th October 2007, 08:04
ดูที่ภาพที่ได้ ดูที่ช่วงเลนส์ที่อยากจะใช้ ถ้าชอบ ลุยเลยครับ

PHOTO_LIFE
12th October 2007, 14:26
K10D อย่าลังเล...หล่อกว่า คุณภาพกว่า ประสิทธิภาพเกินราคา..หาจากค่ายอื่นไม่ได้ ในราคานี้ ยกเว้น โอลิมปัส 555

Carbon
12th October 2007, 20:08
อ้อ ... ลืมยุยง

ถ้าจะเลือก K10D ขอยุยงให้เพิ่มเงินอีกนิดเป็น K10D grand prix
Limited edition เลยครับ บางร้านแถวเยาวราช เสือป่า ราคาถูกใจดีมาก
:thumbup:

KhanX
12th October 2007, 21:39
ป๋มใช้ K10D Grand Prix อยู่คร๊าบ ยิ่งเสริมความหล่อทั้งๆ ที่หล่ออยู่แล้ว อิอิ

sirind
12th October 2007, 21:55
ยุแยงต่อด้วยคน อย่าลืมเลนส์ DA* นะ

คมจ๊าบแจ่มเชียว

Rathalos
12th October 2007, 22:58
ใช้กังปีอยู่ครับพอใจกับกล้องมาก ให้เทียบD80ก็ไม่รู้ ไม่เคยใช้
ถ้าตัดสินใจk10d และมีงบเหลือหน่อย แนะนำให้ซื้อกังปีเลยครับ เพราะรวมของที่เขาให้ในpackageแล้ว จะราคาถูกกว่าซื้อแยก และหล่อกว่ามากมาย
แต่ทำใจเรื่อง0หน่อยนะคร๊าบ

วรพัฒน์
12th October 2007, 23:56
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
ว่าแต่ว่า... เลนส์ DA* นี่มันคืออะไรครับ? ใช่อันที่ติดมากับกล้องใช่ DA* รึเปล่าครับ? แล้วดูจากรีวิวเค้าบอกว่า dynamic range สู้ตัวอื่นๆที่มาเปรียบเทียบไม่ได้ อันนี้มีผลอะไรมากกับการถ่ายจริงมั๊ยครับ? แล้วไอ้เจ้า 22bits A/D ของ K10D เนี่ย เทียบกับ 12 หรือ 14 bits ของยี่ห้ออื่นๆ เห็นความแตกต่างมากมั๊ยครับ? ถ้าบอกว่าศูนย์แย่ก็แสดงว่าซื้อ0หรือหิ้วจากนอกก็พอๆกันใช่มั๊ยครับ? รู้สึกถลำลึกกับ K10Dเลยต้องหาข้อมูลเยอะๆครับ แล้ว GP package ตอนนี้ราคาเท่าไหร่อ่ะครับ? เห็นที่ powerb buy ไว้ 39K กว่าๆ พร้อม 18-55 ซื้อที่ร้านขายกล้องจะถูกกว่ามั๊ยครับ?

Carbon
13th October 2007, 09:00
ใช้กังปีอยู่ครับพอใจกับกล้องมาก ให้เทียบD80ก็ไม่รู้ ไม่เคยใช้
ถ้าตัดสินใจk10d และมีงบเหลือหน่อย แนะนำให้ซื้อกังปีเลยครับ เพราะรวมของที่เขาให้ในpackageแล้ว จะราคาถูกกว่าซื้อแยก และหล่อกว่ามากมาย
แต่ทำใจเรื่อง0หน่อยนะคร๊าบ

สงสัยจะไม่หน่อยละ่ ต้องทำใจมากๆเลย อิอิอิ

K10D grand prix ลองโทรไปถามหลายๆที่ดูก่อนครับ เช่น AV, World camera ...

Rathalos
13th October 2007, 12:47
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
ว่าแต่ว่า... เลนส์ DA* นี่มันคืออะไรครับ? ใช่อันที่ติดมากับกล้องใช่ DA* รึเปล่าครับ? แล้วดูจากรีวิวเค้าบอกว่า dynamic range สู้ตัวอื่นๆที่มาเปรียบเทียบไม่ได้ อันนี้มีผลอะไรมากกับการถ่ายจริงมั๊ยครับ? แล้วไอ้เจ้า 22bits A/D ของ K10D เนี่ย เทียบกับ 12 หรือ 14 bits ของยี่ห้ออื่นๆ เห็นความแตกต่างมากมั๊ยครับ? ถ้าบอกว่าศูนย์แย่ก็แสดงว่าซื้อ0หรือหิ้วจากนอกก็พอๆกันใช่มั๊ยครับ? รู้สึกถลำลึกกับ K10Dเลยต้องหาข้อมูลเยอะๆครับ แล้ว GP package ตอนนี้ราคาเท่าไหร่อ่ะครับ? เห็นที่ powerb buy ไว้ 39K กว่าๆ พร้อม 18-55 ซื้อที่ร้านขายกล้องจะถูกกว่ามั๊ยครับ?

DA* เป็นเลนส์เกรดโปรสำหรับกล้องมีตัวคูณของแป้นครับ เลนส์คิทเป็นเลนส์DA(ไม่มี*)ครับ ข้อแตกต่างคือมีweather seal และDA*ที่ออกสู่ตลาดมาตอนนี้จะมีระบบมอเตอร์ในตัวเลนส์ทำให้เวลาใช้AFเงียบลง แต่ถ้างบจำกัด เลนส์คิทของแป้นก็ดีมากๆแล้วในช่วงนี้ เอาตังค์ไปซื้อช่วงอื่นที่ดีๆก็ได้ครับ
Dynamic Rangeเทียบกับตัวอื่นไม่ทราบครับ รู้แต่ว่ามีคนทดลองมันแบบบ้านๆว่ามีrangeของมันอยู่+-2stops (ถ้าถ่ายมาแบบRAWแล้วมาจัดการconvertด้วยโปรแกรมประเภทraw converterต่างๆ)
22bits A/D converter เป็นคนละเรื่องเดียวกันกับการจัดเก็บข้อมูลภาพแบบ 12หรือ14bits ซึ่งk10dยังคงใช้การจัดเก็บข้อมูลภาพ12bitsอยู่ ขออนุญาตlinkไปกระทู้ในพานติ๊บที่อธิบายเรื่อง22bitsไว้นะครับ http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O5902131/O5902131.html
0แย่ในเรื่องช่าง,การซ่อมแซมและความรับผิดชอบต่อของๆลูกค้า ที่เทียบกับค่ายอื่นๆแล้ว0แป้นเขาทำได้แค่เป่าๆเช็ดๆกล้องDSLRให้ นอกนั้นแทบจะทำอะไรไม่ได้เลย ซ่อมง่ายๆก็ทำไม่ได้ ร้านดังๆบางร้านยังทำอะไรได้มากกว่าเลย เครื่องไม้เครื่องมือก็ไม่ค่อยมี ที่มีก็ใช้ผิดประเภท(N)จนก่อปัญหาให้กับกล้องของลูกค้า แต่ฝ่ายsaleยังพอมีข้อดีอยู่บ้าง คือถ้ากล้องอยู่ในประกันเกิดมีdefectจากโรงงานส่วนมากจะได้เปลี่ยนตัวใหม่เลยแม้ระยะเวลาจะผ่านไปแล้วหลายเดือน
ผมซื้อร้านแถวๆวัดเล่งเน่ยี่ ราคาลดไปจากที่คุณรู้อยู่หลายพัน แต่ต้องเป็นเงินสด ถ้าจะซื้อผ่อนก็power buyเลยครับ อาจจะลองต่อรองขอประกันอุบัติเหตุหรือเพิ่มระยะเวลาประกันขึ้นและขอของแถมเพิ่ม ก็เคยเห็นคนต่อรองได้

sirind
13th October 2007, 15:53
พาวเวอร์บายมีซื้อรปะกันเพิ่มสามปีได้นะฮับ

สำหรับกล้องแป้นแนะนำให้ซื้อของ 0 บริการดีกว่า

เพราะของหิ้ว เจ็บตัวหนักแน่ๆ เวลามีปัญหา

เห็นมาหลายเคสแล้ว

มีอะไรสงสัยแนะนำให้ถามพี่ๆน้องๆชาวแป้นทั้งในนี้และพันทิปก่อนดีกว่า

ส่วนกล้องหากซื้อแนะนำว่าเซลร้านบิ๊กค่อนข้างดูแลดีมาก

ชื่อสัน

Plub
13th October 2007, 18:56
ตอบมั่งจิ...
DA* นี่มันคืออะไรครับ? ใช่อันที่ติดมากับกล้องใช่ DA* รึเปล่าครับ?เพิ่มเติมจากข้างบน... เป็นเลนส์สำหรับเทพใช้ครับ DA* *คือ Star อยู่บนท้องฟ้า เทวดาใช้ แฮ่ะๆ
แล้วดูจากรีวิวเค้าบอกว่า dynamic range สู้ตัวอื่นๆที่มาเปรียบเทียบไม่ได้ อันนี้มีผลอะไรมากกับการถ่ายจริงมั๊ยครับ?ไม่มีผลกับการถ่ายจริงครับ เพราะถ่ายแล้วไม่ได้เอาไปเทียบกับรีวิวเจ้าอื่นๆ...อิอิ
แล้วไอ้เจ้า 22bits A/D ของ K10D เนี่ย เทียบกับ 12 หรือ 14 bits ของยี่ห้ออื่นๆ เห็นความแตกต่างมากมั๊ยครับ?อันนี้แตกต่างแน่นอนครับ หมอลักฟันธง ไม่เชื่อลองเอา 22ตั้งลบด้วย14 หรือ12ซิครับ เห็นผลต่างกันแน่นอน K10มีเกินกว่าหลายบิดเห็นๆ อุ อุ...
ถ้าบอกว่าศูนย์แย่ก็แสดงว่าซื้อ0หรือหิ้วจากนอกก็พอๆกันใช่มั๊ยครับ? ศูนย์แย่แก้ไม่ยากครับ มีร้านรับตั้งศูนย์เยอะแยะ จะแก้มุมโท หรือมุมเคสเตอร์ก็ว่าไป สบายครับเดี่ยวนี้มันเป็นดิจิตอล ถึงจะหิ้วนอกศูนย์ไม่ดี ก็เสียศูนย์อยู่ดีแหล่ะครับ...แป่ววว
รู้สึกถลำลึกกับ K10Dเลยต้องหาข้อมูลเยอะๆครับ แล้ว GP package ตอนนี้ราคาเท่าไหร่อ่ะครับ? เห็นที่ powerb buy ไว้ 39K กว่าๆ พร้อม 18-55 ซื้อที่ร้านขายกล้องจะถูกกว่ามั๊ยครับ?รอของหลุดจำนำถูกกว่าครับ ไม่ก็รอเทศกาลบอลถ้ารอได้ บางทีจ่ายแค่ 50%ของราคาตั้งก็มี...โอ้ววว

ปล.ท่าทางจะไม่ได้อะไรจากคำตอบหน่ะเนี่ยะ 5 5 5

วรพัฒน์
13th October 2007, 22:21
ถ้ามีคนจะเอาตั๋วจำนำ K10D มาขายผมก็ยินดีซื้อนะครับ ยิ่งมีเลนส์เทวดาติดมาด้วยนี่ชอบเลยครับ คุณพลับคงเป็นป๋าประจำห้องแป้นนี้แน่ๆเลย โพสต์เยอะเชียว

thong
15th October 2007, 16:36
ใช้มาเกือบ 6 เดือนแล้ว ยังไม่มีปัญหา แต่ยังไม่มีเลนส์ DA* มีแต่เลนส์ Kit 28 - 55 กับ 75 - 300 ของ pentax ภาพนุ่มเนียนอิ่มเอิบดี เป็นห่วงเรื่องศุนย์อยู่เหมือนกัน
:clap: :clap: :clap:

UPKO
17th October 2007, 16:54
ใช้K10Dมาจะครบปีแล้วครับ ซื้อจากนอกตอนนั้นบ้านเราของยังไม่มี มีเลนส์Pentaxเก่าตอนใช้กล้องฟิล์มเอามาลอง สบายมากทั้งauto focus autozoom autoวัดแสง ตอนนี้หาเลนส์และอุปกรน์มาเสริมเพียบ ก่อนซื้อK10Dจะเล่นยี่ห้อดังเพราะมีกล้องฟิลม์พร้อมเล็นซ์และอุปกรณ์เพรียบซื้อจากประเทศญี่ปุ่นประมาณ 20 กว่าปีที่แล้ว แต่คนขายเขาบอกว่าเลนซ์เก่าใช้ไม่ได้ พอดีอ่านสเป็คK10D มันเจ๋ง ราคาก็น่าเล่น พอใจกับคุณภาพโดยเฉพาะเลนซ์ใหม่ๆของPentax ภาพออกมามันสวยจริง ๆ คม ชัด นุ่มนวล โบเก้สวยมากครับ แนบภาพจาก เค 10 ดีเลนซ์ DA*50-135mm F2.8 ภาพนี้ไม่ได้แต่งอะไรทั้งสิ้น ใช้โปรแกรมACDC resize เท่านั้นครับ ดูexifของภาพได้จะมีรายละเอียดของกล้อง การใช้หน้ากล้อง ครับ

trendyman
5th November 2007, 10:40
เพิ่งใช้เมื่อ 31 ต.ค. 2550 เหมือนกันคร้าบ ตัดสินใจด้วยความรู้สึก ไม่ให้ความสำคัญกับเทคโนโลยีมากมายนัก สัมผัส และทดลอง จนพึงพอใจ ได้คุรภาพ ความละเอียดเอาใจใส่ ราคาไม่รุนแรง ... ที่สำคัญใช้ดี จึงรักแป้น
(ถ่ายสวยไม่สวย กล้องช่วยได้แค่1 ใน4 อีก3 ส่วนขึ้นอยู่กับฝีมือ 1 ความคิด 2 องค์ประกอบศิลป์ 3 และ 4 สุดท้ายแสงและเงาที่เป็นใจ ... จบ)

trendyman
5th November 2007, 10:46
อ้อ ลืมบอกไปนิดครับ เลนส์ KIT ที่ผมใช้อยู่เนี่ย SMC DA 1:3.5-5.6 18-55 mm. AL 52mm รูรับแสงมันได้แค่ 3.5 เองครับ มันละลายฉากหลังได้ไม่สาใจเลย ....อยากได้ซัก 2.8 นะ .... แต่ตอนนี้ตังค์หมดแล้ว ไม่มีปัญญาหาเลนส์เทพมาใช้ ก็จะใช้เลนส์ KIT สู้รบปรบมือในสนามรบต่อไป ... สู้ได้อยู่แล้ว ถ้ามีดีพอ

mroil
9th November 2007, 11:26
อ้อ ลืมบอกไปนิดครับ เลนส์ KIT ที่ผมใช้อยู่เนี่ย SMC DA 1:3.5-5.6 18-55 mm. AL 52mm รูรับแสงมันได้แค่ 3.5 เองครับ มันละลายฉากหลังได้ไม่สาใจเลย ....อยากได้ซัก 2.8 นะ .... แต่ตอนนี้ตังค์หมดแล้ว ไม่มีปัญญาหาเลนส์เทพมาใช้ ก็จะใช้เลนส์ KIT สู้รบปรบมือในสนามรบต่อไป ... สู้ได้อยู่แล้ว ถ้ามีดีพอ

2.8 มันก็ละลายอะไรไม่ได้มากหรอกน้า ใช้เลนส์เทเล เปิด F5.6 ละลายดีกว่าเห็นๆ

c2020
9th November 2007, 22:22
ได้มือสองมาราคาไม่จัดพร้อมคิท พอดีมีเลนส์แป้นเก่าๆพอสมควรเพราะน้องมาขายทิ้งไว้ตั้งนานจนลืม ถ้าเทียบกับราคาก็ต้องยอมรับว่าพอใจครับ แต่พวก DA นี่ยังไม่คิดหามาใช้ เพราะดูแล้วเลนส์เก่าให้คุณภาพที่เยี่ยมพอสมควรแล้ว ตัวนี้กะใช้จนพัง ไม่ก็จนคุ้มแล้วขายทิ้ง แต่มีอีกตัวที่คุ้มค่าพอกันคือ istD ได้ไฟล์ Tiff มาบอดี้ดูดีกว่า K100 ( ในความรู้สึกผม) ใช้ CF card แถมเอาแฟลชเก่ามาใช้ TTL ได้ แต่เสียที่จอเล็ก แต่ถ้าใครใช้กล้องรุ่นเก่าเช่น S2Pro, E300 คงเฉยๆ ราคาตอนนี้น่าใช้มากหลายวันก่อนไปเจอมาพร้อมกริปหมื่นนิดๆ ตั้งใจว่าจะเอาเดินไปเดินมาลืมเฉยเลย วันพุธหน้าว่าจะแว่บไปเอามาเสียหน่อย ส่วนศูนย์เห็นก็ยังมีบ่นๆให้ได้ยิน แต่ช่างมัน ถ้ามันเจ๊ง ราคาที่ได้มากับการใช้ที่คุ้ม โยนทิ้งก็ไม่เสียดายแล้วละครับ

MOONOI
17th November 2007, 19:55
ผมก็เป็นอีกคนนึงที่ใช้K10D:bunny: ตอนแรกไม่เคยมองเลย จนกระทั่งได้เห็นภาพ
ที่ได้ และสเป็ค และแรงบัลดาลใจจากที่ป๋าพลับเขียนไว้

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=59142

ที่สำคัญตรงภาพที่ได้ถูกใจดีครับ(Y) (ถูกเงินดีด้วยเมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้:redface:)

ลาก่อน...น้องหนอน และน้องนิค ตอนนี้พี่มากิ๊กกับน้องแป้นแล้ว นี่แหละคู่ของพี่:yahoo:

ozero
22nd November 2007, 12:46
:good: กำลังจะซื้อเหมือนกันค่ะ ไปลองK100Dแล้วติดใจ เลยขายตัวเก่าและฝากพี่ซื้อK10Dซะเลยค่ะ:Smiles2:
คาดว่าจะได้ของภายในต้นเดือนหน้า...เย้ๆ:thumbup:

PANDARANGERZ
29th November 2007, 07:01
สนใจตัวนี้มากเลยคับ วานถามพี่ๆ ว่าตอนนี้หาได้ที่ไหนบ้างราคาประมาณเท่าไหร่แล้วคับผม รุ่น grand prix ยังพอจะหาได้อยู่ไหม๊คับ
หรือว่าถ้าสั่งตัวแทนจำหน่ายยังพอจะหาได้ไหม๊
อยากได้มากคับผม ขอบคุณคับผม

Plub
29th November 2007, 07:31
โทรสอบถามที่ Big camera หรือ Digitaltime