PDA

View Full Version : สุดยอด

D1
9th February 2004, 06:36
เพิ่งไปเจอน่ะครับ เห็นเป็นข้อความที่ #28.. เลยยกมาไว้ตรงนี้อีกทีเผื่อใครพลาดไม่ได้ชมน่ะครับ :)

มาจาก กระทู้นี้ (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?s=&threadid=5625) ข้อความนี้ (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?postid=50654#post50654) อ่ะครับ ภาพต้นฉบับ ถ่ายโดยคุณ มนุษย์ไฟฟ้า post process โดยคุณ Plub

http://www.thaidphoto.com/forums/attachment.php?attachmentid=20568&stc=1

อารักษ์
9th February 2004, 09:36
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับว่า "สุดยอด"ครับคุณPlub
(Y) (Y) (Y)

ทำให้ผมยิ่งเชื่อว่า ภาพดิจิตอลนั้น ขั้นตอน "Post process" เป็นขั้นตอนที่สำคัญมากจริงๆ ไม่น้อยกว่าตอนกดชัตเตอร์(สักเท่าไหร่)เลย

เห็นภาพเปรียบเทียบนี้แล้ว..เหมือนมีแรงให้ศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมอีกมากๆๆ(ตอนนี้ยังใช้ Profileไม่เป็นเลยครับ)

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ:)

aareeya
9th February 2004, 10:14
อ้าคุณดีหนึ่ง อ่ะฮ้า :o
อิชั้นว่า ม่ายฉ่ายสุดยอดนะฮ้า :mad:

สุดสวย จริงๆอ่ะฮ้า :eek:

คนถ่ายภาพสุดหล่อ

คนแต่งภาพโค-ตะ-ระ-หล่อ :D

คนเขียนเรื่องโค-ตะ-ระ-??

เอิ๊กๆ แบบว่าอารมณ์อยากแซววววววววว:p :D :D

Mario Bros.
9th February 2004, 12:23
:eek: :p (Y)

Plub
9th February 2004, 14:36
โอ้โห!?!?!? คุณD1เอามาจ่าหัวกระทู้ใหม่เลยเหรอ? ไม่ถึงกะสุดยอดดอกครับ แค่ปรับให้คุณมนุษย์ไฟฟ้าดูพอเป็นสังเขปเท่านั้นเอง...:(

Yoyo
9th February 2004, 15:33
สวยมากคับ
พี่ มนุษย์ไฟฟ้า ถ่าย composition ดีมากๆ เลยคับ
พี่ plub นี่ก็แต่งภาพ ระดับมืออาชีพด้วยคับ

Yoyo
9th February 2004, 15:36
ลืมบอกไปอีกอย่างคับ
นางแบบสวยมากคับ
หน้าคมกริบเลย

kaitom
9th February 2004, 16:05
ประกายตา...skin tone.....compost....การโฟสท่าทาง....หน้าตานางแบ....ทุกอย่าง...สุดยอดดดดดดดด

Mr-kai
9th February 2004, 19:28
น฿กว่าอะไร ที่แท้เรื่องสุดยอดนี่เอง คุณพลับปรับแต่งได้สวยมากเลยอ่ะ

Unregistered
9th February 2004, 20:17
แต่ผมว่าแต่งมากไปนะครับ สีผิวอมฟ้าเล็กน้อย สีสดเกินไปบ้าง และคอนทราสต์สูงจนดูแสบตา

joshhh
9th February 2004, 21:30
สีผิวนี่ไม่ทราบว่าแบบตัวจริงผิวสีอะไรนะครับ
แต่อันใหม่ดีกว่าอันเก่านะผมว่าในเรื่องสีผิว
แต่แอบขาวไปติ๊ดนะครับในความคิดส่วนตัว
:)
ผมว่า unmask sharpen แอบเยอะไปอะครับ
จมูกขึ้นขอบเลยอะครับ

:)

Plub
9th February 2004, 22:15
Originally posted by Unregistered
แต่ผมว่าแต่งมากไปนะครับ สีผิวอมฟ้าเล็กน้อย สีสดเกินไปบ้าง และคอนทราสต์สูงจนดูแสบตา ใช่แล้วครับ...ของจริงไม่ใช่อย่างนี้ครับ ภาพต้นฉบับดูธรรมชาติกว่า แบบว่าแต่งเอามันนะครับ...มันไม่ใช่ของจริง เน้นว่ามันไม่ใช่ของจริง:D

Originally posted by joshhh
สีผิวนี่ไม่ทราบว่าแบบตัวจริงผิวสีอะไรนะครับแต่อันใหม่ดีกว่าอันเก่านะผมว่าในเรื่องสีผิวแต่แอบขาวไปติ๊ดนะครับในความคิดส่วนตัวผมว่า unmask sharpen แอบเยอะไปอะครับจมูกขึ้นขอบเลยอะครับ สีผิวของแบบเหมือนกับภาพทางซ้ายมือที่ออกมาจากกล้องแหล่ะครับ ผมมาแต่งให้ขาวเกินจริงไปจริงๆ ความคมก็เกินเหตุอยากที่คุณว่านั่นแหละ แบบว่าแต่งเอามัน...มันไม่ใช่ของจริง เน้นว่ามันไม่ใช่ของจริง:D

Mr.Smile
9th February 2004, 22:47
เอา..น่า..บางครั้งถึงจะไม่ถูกต้องแต่ก็ถูกจายย...และบางครั้งไอ้ที่ถูกใจมันก็ไม่ถูกต้อง แล้วแต่อรรถรสในการชมของแต่ละท่าน ถ้าชอบของจริงก็เป็นพลับตัวปลอม ถ้าชอบของปลอมล่ะก็เป็นพลับตัวจริง เอ๊..ยังไง ชักงงงง อิ..อิ..
:) :D :D :)

เอคอม
9th February 2004, 22:48
ยิ่งดูยิ่งห่างไกล....
ไม่ทราบว่า 22 นี้จะมีการเปิดเผยเคล็ดวิชาไหมครับนี่...???
และไม่ทราบว่าจะร่ำเรียนกันจนถึงขั้นเป็นเซียนนี่ต้องใช้เวลาสักกี่ชั่วยามกันครับ.... :D

RUTch
9th February 2004, 22:58
เข้ากันเป็นปี่เป็นขลุ่ยเลยนะคุณ Plub คุณ Smile อะ คอเดียวกันละซิ ไม่ชอบของจริง อะแบบว่าชอบดอกไม้พลาสติกอะเป่า หรือ ปล้นนะยะ หรือ นักมวย :rolleyes:

Plub
9th February 2004, 23:03
Originally posted by rutch
เข้ากันเป็นปี่เป็นขลุ่ยเลยนะคุณ Plub คุณ Smile อะ คอเดียวกันละซิ ไม่ชอบของจริง อะแบบว่าชอบดอกไม้พลาสติกอะเป่า หรือ ปล้นนะยะ หรือ นักมวย :rolleyes: ผมขอน้องส้มนะผมชอบ ควงไปไหนก็ไม่อายใคร ตอนเนี่ยเบื่อผู้หญิงแล้วเหมือนกัน:D

ปล.หรือหัวหน้าไม่เบื่อบ้างหรือไง? ผู้หญิงที่บ้านหน่ะ....:rolleyes:

Mr.Smile
9th February 2004, 23:13
เข้ากันเป็นปี่เป็นขลุ่ยเลยนะคุณ Plub คุณ Smile อะ คอเดียวกันละซิ ไม่ชอบของจริง อะแบบว่าชอบดอกไม้พลาสติกอะเป่า หรือ ปล้นนะยะ หรือ นักมวย :rolleyes:
เอ่อ...จริงๆผมชอบทั้งสองอย่างเลยอะ แบบว่าแล้วแต่ดินฟ้าอากาศ หุ..หุ..

ปล. หมายถึงของจริงและแบบโปะเมกอัพแต่พองาม ไก่งามเพราะขน คนงามเพราะโปะ..
:) :p :p :)

นีออน
10th February 2004, 01:26
สวยขึ้นมาก ดูมีชีวิตชีวาขึ้นมากครับ

ความเห็นผมก็เพียงการแต่งสี ต้องดูให้สีอย่าเพี้ยนเท่านั้นเองนะครับ อย่างภาพที่คุณดีหนึ่งแนะนำ มันเพี้ยนตรงเสื้อที่สีดำมันเพี้ยนไปเท่านั้น หากปรับไม่ให้สีที่เสื้อดำมันเพี้ยน ความเห็นผมผมว่ามันสุดยอด

แต่ภาพนี้มันเป็นการแนะนำการปรับแต่งภาพ จากภาพที่สีสันมันไม่อิ่มแน่น ให้มันอิ่มแน่น และ ดึงความสดใสของภาพขึ้นมาอีกมากมาย ให้ผมเลือกผมก็เลือกให้มันสีสันสดใสแบบนี้นะครับ แต่ต้องปรับเบาลงอีกนิดดดด

ANAKE
10th February 2004, 11:33
คุณนีออนครับ เป็นผมผมก็เลือกที่ปรับแต่งแล้วครับ มันมีชีวิตชีวาขึ้นอีกมากเลยครับ ส่วนที่มีบางส่วนสีเพี้ยนนี่ผมว่าเป็นเรื่องยากนะครับ การปรับอะไรทั้งภาพย่อมมีผลกระทบหรือข้างเคียงเป็นธรรมดาเพียงแต่เรารับได้หรือไม่และชอบอันใหนมากกว่ากัน เว้นแต่จะใช้ Selection เอาถ้าใครเคยลองจะรู้ครับ ภาพสองภาพพอไหว แต่หลาย ๆ ภาพนี่จะพาลหน้ามืดเอาน่ะครับ :D

WaterMan
10th February 2004, 12:02
(Y) ขอชมคุณพลับ ว่าสุดยอดจริง ๆ ครับ
ใครจะว่ายังไงไม่สน ผมชอบแบบนี้ละกัน เอิ๊กกกกกกก :banana:

ปล. คุณพลับจะถ่ายทอดวิชาเมื่อไรบอกด้วยครับ ขอเป็นลูกศิษย์ด้วยคน:D

Plub
10th February 2004, 15:06
ก่อนอื่นขอเล่าถึง Conceptที่ใช้ในการปรับแต่งภาพเพื่อ Postหน่อยนะครับ:)

Conceptเรื่องความคมชัด
เมื่อเรานำภาพมา Postเราจำเป็นต้องลดขนาดภาพเพื่อให้เหมาะสมกับพื้นที่ของWeb การที่ลดขนาดภาพจากต้นฉบับลงมา จะทำให้เราสูญเสียรายละเอียดลงไปบางส่วน เช่นความความชัด, ความอิ่มตัวของสี หรืออื่นๆ เมื่อเทียบกับภาพต้นฉบับ ทำให้เราต้องปรับแต่งในเรื่องของ Sharpen, Contrast, etc.

ในเรื่องดังกล่าวมีข้อจำกัดในเรื่องของ Subjectที่อยู่ในภาพหากมีขนาดเล็กเกินไปเมื่อเรา Resizeแล้วอาจทำให้สูญเสียรายละเอียดเมื่อเราทำ Sharpenมากๆ ซึ่งต่างกับภาพ Close-upที่มีขนาดใหญ่และมีความคมชัดดีอยู่แล้ว จะไม่เกิดปัญหานี้ ยกตัวอย่างเช่น เมื่อเราปรับ Sharpenให้ดูคมชัดโดยรวมดีแล้ว จะสังเกตุเห็นจุดบกพร่องในส่วนที่เป็นขอบเล็กๆ เช่น จมูก อาจมีรอยขยัก ข้อจำกัดอีกอย่างก็คือ คุณภาพในการบีบอัดในรูปแบบของ .jpg รวมถึงคุณภาพของจอแสดงผลที่มี ดอทพิชขนาดใหญ่ ทำให้สังเกตุเห็นง่ายยิ่งขึ้น...

Conceptเรื่องสีผิว
โดยปรกติส่วนใหญ่เรามักนิยมที่ชอบสีผิวของนางแบบออกไปในโทนขาวอมชมพู ดังนั้นเราจึงพยายามปรับภาพนางแบบสาวๆ ให้ผิวออกไปในโทนนั้น ซึ่งแล้วแต่ความชอบของแต่ละท่าน และในบางครั้งสีที่แสดงออกมาจากกล้องอาจจะผิดเพี้ยน อันเนื่องมาจากWB ดั้งนั้นการปรับสีให้ได้ตามความต้องการก็เป็นเรื่องที่ปฏิบัติได้ ส่วนเรื่องผลกระทบข้างเคียงอย่างที่ คุณANAKEกล่าวถึงนั้นเป็นเรื่องที่เราหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ แต่เราก็ต้องมีขอบเขตที่ยอมรับได้ รวมทั้งจอแสดงผลของแต่ละท่านก็แตกต่างกันในเรื่องของสี ความสว่าง คอนทราสท์ จึงทำให้เห็นภาพไม่เหมือนกัน...

จากConceptดังกล่าว ผมจึงนำภาพของคุณมนุษย์ไฟฟ้ามาปรับแต่งเพื่อพอเป็นแนวทางพอสังเขปให้แก่คุณมนุษย์ไฟฟ้า หากแม้นว่าตรงกับความต้องการของแต่ละท่านอื่นๆ แล้ว อาจนำแนวทางไปปรับปรุงใช้ในโอกาสต่อไป ในรูปแบบของตนเอง หรือหากแต่ท่านใดมี Conceptที่สามารถถ่ายทอดแบ่งปันให้ท่าน อื่นๆ ก็จะเป็นการดี เพื่อพัฒนาเพิ่มศักยภาพสมาชิกในกลุ่มให้ดียิ่งขึ้นๆ ไป อีกอย่างนึงคือไม่อยากให้ Seriousกันเกินไปที่จะทำ Post process เพราะจะทำให้เสียเวลา และหมดความสนุกในการถ่ายภาพและการโพสต์ เอาเป็นว่า พอดูได้สวยไม่ขี้เหร่จนเกินไปนักก็เอาเถอะครับ นึกเสียว่าเอามัน:D

ภาพเดิมข้างล่างนี้ ได้ลด Sharpenลงเพื่อไม่ให้ขึ้นขอบขยัก รวมทั้งลดคอนทราสทเพื่อไม่ให้แสบตา รวมทั้งได้แก้สีเสื้อนางแบบให้เป็นสีดำ ตามที่คุณNeonติงไว้ ก็อยากจะบอกว่าทุกอย่างมันสามารถกระทำได้หมด เพียงแต่เราจะบรรจงหรือขยันได้มากแค่ไหน? ผมอยากเห็นภาพทุกภาพที่นี่มีแต่ภาพสวยๆ ชวนมองแก่ทุกๆ ท่านที่ผ่านเข้ามาชม แม้ว่าจะไม่สมบรูณ์แบบก็ตาม ก็อยากให้ทุกท่านลองปฏิบัติดู ขอบคุณครับ:)

ปล.คุณNeon เสื้อน้องเค้าดำเกินไปปล่าว? เรียกน้องเค้ามาให้ผมShootหน่อยซิ น้องแนนเนี่ยผมยังไม่มีในCFเลย:D

นีออน
11th February 2004, 00:04
อันนี้ยกนิ้วให้เลยครับ สวยมากๆ สวยมากๆ
สีดำไม่เพี้ยนแล้วดูคอนทราสแน่นขึ้นเลยครับ

เรื่องน้องแนน... ผมจะหาโอกาสมาทำกิจกรรมอีกครับ แล้วอย่าลืมไปล่ะครับ

option3
11th February 2004, 07:20
สวัสดีครับ

มาใหม่ครับขอร่วมแจมด้วยคน
อันนี้ผมใช้ photoshop filter 3 ตัว
+ กับเทคนิคการ retouch นิดหน่อย
ใช้เวลาประมาณ 5-10 นาที
ได้ภาพออกมาตามที่เห็น รบกวนช่วยออกความเห็นด้วยครับ
ถ้าดูแล้ว ok เพื่อใครสนใจจะได้แนะนำเทคนิคครับ

นีออน
11th February 2004, 18:58
ภาพของคุณ option3 เหมาะกัยงาน fashion studio มากครับ

ใคร่ขอความรู้ และ plug-in (ส่งให้ทาง PM ก็ได้ครับ)

นีออน
12th February 2004, 01:21
ผมได้รับขั้นตอนการ process images จากคุณ option3 แล้วนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

โปรแกรมตัวแรก เป็นโปรแกรมตัวเดียวกันกับผมที่ใช้อยู่ปัจจุบันเลยครับ แต่ขั้นตอนที่ 2 และ 3 เป็นแนวใหม่ ทำดูแล้วปรากฎว่างานมันละเอียดกว่าแบบเดิมครับ

ยังใช้ ben V.4 เป็น master profile ครับ แต่ขั้นตอนการ process เพิ่มเข้ามาโดยเอาของคุณ option3 และ คุณแฟรง เข้ามาผสมกัน ตอนนี้ยังหาความลงตัวไม่ได้ คิดว่าค่อยๆหาน่าจะลงตัวครับจากสูตรทั้งสามคน

ปล. รอสูตร profile ของคุณ plub มาทดสอบด้วยเหมือนกัน :banana:

นีออน
12th February 2004, 01:25
Originally posted by นีออน
ผมได้รับขั้นตอนการ process images จากคุณ option3 แล้วนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

โปรแกรมตัวแรก เป็นโปรแกรมตัวเดียวกันกับผมที่ใช้อยู่ปัจจุบันเลยครับ แต่ขั้นตอนที่ 2 และ 3 เป็นแนวใหม่ ทำดูแล้วปรากฎว่างานมันละเอียดกว่าแบบเดิมครับ

ยังใช้ ben V.4 เป็น master profile ครับ แต่ขั้นตอนการ process เพิ่มเข้ามาโดยเอาของคุณ option3 และ คุณแฟรง เข้ามาผสมกัน ตอนนี้ยังหาความลงตัวไม่ได้ คิดว่าค่อยๆหาน่าจะลงตัวครับจากสูตรทั้งสามคน

ปล. รอสูตร profile ของคุณ plub มาทดสอบด้วยเหมือนกัน :banana:

สุดท้ายนี้... ผมไม่มีอะไรตอบแทนคุณ plub และ คุณ option3 เลย
เอาเป็นว่า PM มาหาผมหากอยากได้น่องนางแบบคนไหนนำมาเป็นต้นแบบสร้างโปร์ไฟล์นะครับ :banana:

นีออน
12th February 2004, 01:26
ข้างบนผมกด icon ผิดครับ ขอโทษด้วยครับผม :confused:

RUTch
12th February 2004, 01:37
อ้าว คุณ Option3 จะไม่เผยสูตร เป็นการ Public ให้กับ สมาชิกบ้างหรือครับ จะได้ทดลองทำกันดู

มนุษย์ไฟฟ้า
12th February 2004, 02:35
สงสัยต้องขอคำแนะนำจากพี่ Plub เยอะๆแล้วครับ เบียร์สักแพ็คไหวมั๊ยพี่เดี๋ยวนัดแนะกันแล้วเปิดห้องเรียนกันเลยครับ

:D :D :D :D :D

option3
12th February 2004, 07:45
ไม่ปิดบังเทคนิคหรอกครับ
แต่มันต้องโหลด software 2 ตัวที่ไม่มีลิขสิทธิ
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า นโยบายของบอร์ดนี้เป็นยังไง ก็เลยส่งแค่ PM
เทคนิคนี้ผมไม่ได้คิดเองหรอกครับ ไปอ่านมาจากเวปเมืองนอก
แล้วก็ปรับใช้แบบลองผิดลองถูกเอา ถ้าโพสเรื่อง software ได้
เดี๋ยวผมเอามาลงเป็น public ได้ครับ

ส่วนตัวถ้ารูปถ่ายออกมาดี ผมชอบแค่ปรับ สี + ความคม
เพราะปรับตามวิธีข้างต้นผิวนางแบบมันจะไม่เป็นธรรมชาติ
แต่หลายๆครั้งรูปที่ถ่ายมันออกมาไม่ดีเท่าที่ควร
ก็ต้องใช้เทคนิคข้างต้นเข้ามาช่วยหละครับ
ส่วนใหญ่ผมจะพิมพ์รูปสูงสุดแค่ A4
ไม่รู้เหมือนกันว่าถ้าพิมพ์ขยายใหญ่มากๆจะเป็นไงเหมือนกัน

Plub
12th February 2004, 09:25
Originally posted by option3
ส่วนตัวถ้ารูปถ่ายออกมาดี ผมชอบแค่ปรับ สี + ความคม
เพราะปรับตามวิธีข้างต้นผิวนางแบบมันจะไม่เป็นธรรมชาติ
แต่หลายๆครั้งรูปที่ถ่ายมันออกมาไม่ดีเท่าที่ควร
ก็ต้องใช้เทคนิคข้างต้นเข้ามาช่วยหละครับ ใช่ครับ คุณOption3 เรื่องปรับเนี่ยก็เอามาแก้ภาพที่มันไม่ดีมาตั้งแต่ถ่าย แต่ถ้าถ่ายมาได้ดีแล้วไม่ค่อยมีความจำเป็นต้องปรับแต่งอีก เพราะของเดิมสวยอยู่แล้ว จะปรับยังไงก็สู้ต้นฉบับไม่ได้

RUTch
12th February 2004, 11:33
ไม่ปิดบังเทคนิคหรอกครับ
แต่มันต้องโหลด software 2 ตัวที่ไม่มีลิขสิทธิ
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า นโยบายของบอร์ดนี้เป็นยังไง ก็เลยส่งแค่ PM
เทคนิคนี้ผมไม่ได้คิดเองหรอกครับ ไปอ่านมาจากเวปเมืองนอก
แล้วก็ปรับใช้แบบลองผิดลองถูกเอา ถ้าโพสเรื่อง software ได้
เดี๋ยวผมเอามาลงเป็น public ได้ครับ

ก็ต้องใช้เทคนิคข้างต้นเข้ามาช่วยหละครับ
ส่วนใหญ่ผมจะพิมพ์รูปสูงสุดแค่ A4
ไม่รู้เหมือนกันว่าถ้าพิมพ์ขยายใหญ่มากๆจะเป็นไงเหมือนกัน

พอได้ครับ ครับหรือตะขิดตะขวงที่จะบอกที่ Load ตัวOutLaw ก็บอกชื่อตัวจริง กับ Web ตัวจริงนะครับ เดี๋ยวเขาก็ไปหากันเองแหละ

option3
12th February 2004, 11:40
ขั้นตอนใน photoshop เป็นดังนี้ครับ

1. ใช้ DEC tools ปรับ color cast โดยปรับแบบ auto โดยรวมๆปรับ white balance ได้ดีมากครับ โปรแกรมอยู่ที่นี่ครับ (http://www.mediachance.com/plugins/index.html) หา serial ได้ที่นี่ครับ (http://anycracks.com/?p=M2)

2. duplicate layer ขึ้นมา 1 layer

3. ที่ layer background ทำการ sharpen ตามที่ต้องการครับ อาจจะใช้ unsharp mask หรือโปรแกรม sharpen ตัวไหนก็ได้ครับ

4. ที่ layer บน ใช้โปรแกรม Neat Image เพื่อ remove noise และทำให้ผิวของนางแบบออกมาเนียนๆ จริงๆใช้ Neat Image อย่างเดียวก็ได้ แต่รูปมันจะออกมาดู plastic หน่อยครับ โปรแกรมหาได้ ที่นี่ (http://www.swcool.com/swcool/showsoft.asp?soft_id=221) จะเป็น archive นะครับใช้โปรแกรม WinRAR เปิดได้ โดย password = "www.swcool.com" ที่ swcool มี plug-in photoshop เยอะครับ แต่บางที link ก็โหลดไม่ได้ ตัว WinRAR ถ้าไม่มีลอง search จาก google ดูครับมันเป็น shareware

5. ที่ layer บน (ที่ใช้ Neat Image) ให้ add layer mask แบบ Hide All

6. ที่ layer บน ใช้ Paint Brush (เลือกสีขาว) เลือกระบายเฉพาะผิวเนื้อของนางแบบ ลงบน layer background ที่ทำ sharpen เอาใว้แล้ว

เมื่อทำตามขั้นตอน 6 ผิวเนื้อของนางแบบที่เห็น noise เยอะๆ จากการ sharpen จะหายไปเพราะถูกแทนที่ด้วยเนื้อเนียนๆ ที่ทำจาก neat image เหลือใว้แต่ edge คมๆ ที่ปรับ sharpen เอาใว้ครับ

ลองดูนะครับติดอะไรก็ถามได้ครับ

RUTch
12th February 2004, 12:03
ขออนุญาตแก้ Link ให้มันหลบอยู่ข้างใน หน่อยนะครับ

12th February 2004, 17:43
คุณ Option3 ครับ ผมทำตามข้อ 1-5 ได้แล้ว แต่สับสับกับข้อที่ 6 ครับ มีปัญหาตรงเวลาใช้ paint brush แล้ว ไม่สามารถเห็นรูปข้างหลัง (รูปที่กำจัด noise แล้ว) ไม่ทราบว่ามีเทคนิคเพิ่มเติมอะไรหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับผม

option3
12th February 2004, 21:34
ก็ไม่มีอะไรเพิ่มเติมมากนะครับ
ใน photoshop ให้เลือก Layer ---> Add Layer mask ----> Hide all
เมื่อทำตามนี้ ภาพที่เราเห็นในจอจะเป็นภาพจาก Layer ด้านล่าง
ที่เราทำ sharpen เอาใว้ครับ คือ Layer mask
มันจะบังภาพจาก layer ที่เราทำ neat image ใว้หมด
จากนั้น ให้เราเลือก Paint brush โดยสี foreground
ต้องเป็นสีขาว และ backgroundเป็นสีดำนะครับ
แล้วก็ระบายทับลงไปบน layer neat image
ตรงส่วนที่เป็นผิวหน้าของนางแบบ ไม่นับพวกขอบตา สันจมูก
ทำตามนี้ จะเป็นการวาด layer เนียนๆ
ลงเป็น layer ด้านล่าง เลือกวาดได้ตามที่เราต้องการครับ
ลองทำดูนะครับ ถ้ายัง งงๆ อาจจะต้องหาหนังสือ
หรือบทความ photoshop เรื่องการทำ layer mask มาอ่านดูครับ

Jack602
12th February 2004, 22:01
ชอบแบบ Option 3 มาก ฮ่ะ
จริงๆแล้วรูปที่ถ่ายต้องปรับด้วยเหรอ เกี่ยวกับฝีมือในการถ่ายไหมคับ
แล้วปรับทำไมมันยากจัง ยังไม่เคยปรับได้สักรูปเลย สงสัยต้อง
Buy a photoshop book แล้ว

SM1
12th February 2004, 22:10
เย้ ทำได้แล้ว ขอบคุณ option3 มากครับ :D

นีออน
13th February 2004, 00:48
ของคุณ option3 เรียกว่าเป็นการใช้ photoshop ขั้นสูงแล้ว
ภาพไหนไม่เนี้ยนก็ทำให้เนียนได้หมด หากเราต้องการถึงขั้นนั้นอ่ะเนอะ

เลือกใช้งานตามความต้องการอ่านะ สำหรับผม งานสำคัญๆของลูกค้าเท่านั้นที่จะใช้ process ระดับนี้

รู้ไว้ ฝึกไว้ มีแต่ได้ อ่านะ

ขอบคุณ คุณ option3 อีกครั้งครับกับวิชานี้ครับ

นีออน
13th February 2004, 00:52
Originally posted by Jack602
จริงๆแล้วรูปที่ถ่ายต้องปรับด้วยเหรอ Buy a photoshop book แล้ว

หากทำงานให้กับลูกค้าจริงๆ ก็ต้องปรับนะครับ เดี๋ยวอดได้ค่าจ้างอ่ะ :banana:

นีออน
13th February 2004, 00:57
ส่วนใครที่อยากนำภาพไปขยายปริ้นให้มันใหญ่ๆ (ระดับโปสเตอร์) ได้นั้น ต้องถามคุณแฟรงนะครับ คนนั้น ปริ้นรูปนางแบบ เท่ากับตัวจริงนางแบบมาแล้ว หึหึ แบบ size 1:1 เลย อิอิ

option3
13th February 2004, 07:58
ไม่เป็นไรครับ มีความรู้ก็แบ่งปันกันได้ จริงๆแล้วเทคนิคพวกนี้นำไปปรับใช้ได้อีกเยอะครับ และมีลูกเล่นพลิกแพลงได้อีกมากมาย ก็ต้องค่อยๆศึกษากันไปครับ อีกอย่างภาพนี่คงแล้วแต่เราชอบด้วย บางคนบอกปรับออกมาสวย อีกคนมองอาจจะบอกว่าไม่ชอบ ก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนหละครับ

frank602z
13th February 2004, 08:39
สุดยอดกันทั้งน้าน...
เห็นแล้วขี้เกียจไปเลยคับ
:D (Y)

JOJO
13th February 2004, 10:04
ไม่เป็นไรครับ มีความรู้ก็แบ่งปันกันได้ จริงๆแล้วเทคนิคพวกนี้นำไปปรับใช้ได้อีกเยอะครับ และมีลูกเล่นพลิกแพลงได้อีกมากมาย ก็ต้องค่อยๆศึกษากันไปครับ อีกอย่างภาพนี่คงแล้วแต่เราชอบด้วย บางคนบอกปรับออกมาสวย อีกคนมองอาจจะบอกว่าไม่ชอบ ก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนหละครับ
สุดยอดทุกคนเลยครับ
ผมว่าเรามาขอร้องให้ทั้งคุณFRANK, OPTION3,แล้วก็คุณPLUBทำเอกสารแจกอีก คนละ SERIES เลยดีไหมครับจะได้ฝึกฝนเพิ่มอีกหลายเคล็ดวิชา
แล้วจะได้เอาไปเลือกฝึกว่าจะเป็นง้อไบ้ บู้ตึ้ง หรือเส้าหลิน หรือฝึกหมดดีหนอออออ ถ้าไม่กลัวธาตุไฟเข้าแทรก.... อิอิ :D :D :D :D :D

RUTch
13th February 2004, 10:32
ตอนนี้ จริงๆแล้ว ผมได้ Check การเช่าห้องเรียนคอมพิวเตอร์ ที่มีเครื่องคอมพ์พร้อมโปรแกรม 20 เครื่อง 1 วัน 6 ชม.เพื่ออบรมสมาชิกไว้ในเรื่องพวกนี้ ซึ่งค่าใช้จ่ายจะตกประมาณ 400-600 บาท ถ้าอาหาร เอาถูกๆเช่นข้าวกล่อง ไม่มีอาหารว่างตอน Break จะถูกหน่อย วิทยากร ที่ทาบทามไว้แล้ว มี คุณ Meeh คุณ Plub คุณ Frank (ทาบทามแบบยังไม่เป็นทางการ ทำนองว่าถ้าจัดจะเป็นให้ไหม?) ไม่ทราบมีข้อคิดเห็นกันอย่างไรครับ

JOJO
13th February 2004, 13:56
ดีครับคุณ RUTCH สนับสนุน ๆแต่ผมเกรงว่าค่าใช้จ่ายอาจมากไปนิด
สำหรับสมาชิกอีกหลายๆท่านอะครับ
ความเห็นนะครับ:o
สงสัยอาจต้องเปิด LACTURE กันไปก่อนแล้วก็ทำการบ้านมาส่งกัน
:D :D :D :D แล้วถ้าในหนึ่งวันมีเรื่องนี้เรื่องเดียวก็เกรงว่าอาจหนักไปอีก สำหรับอีกหลายๆ ท่านด้วยครับ
แต่ถ้าเป็น CLASS ส่วนโดยตัวก็ยินดีครับ(Y)(Y)(Y)

Jack602
13th February 2004, 14:17
ถ้าจัดยังไงก็แจ้งผมด้วย ผมขอลงทุกคาบวิชาครับ

มนุษย์ไฟฟ้า
13th February 2004, 20:17
ตอนนี้ จริงๆแล้ว ผมได้ Check การเช่าห้องเรียนคอมพิวเตอร์ ที่มีเครื่องคอมพ์พร้อมโปรแกรม 20 เครื่อง 1 วัน 6 ชม.เพื่ออบรมสมาชิกไว้ในเรื่องพวกนี้ ซึ่งค่าใช้จ่ายจะตกประมาณ 400-600 บาท ถ้าอาหาร เอาถูกๆเช่นข้าวกล่อง ไม่มีอาหารว่างตอน Break จะถูกหน่อย วิทยากร ที่ทาบทามไว้แล้ว มี คุณ Meeh คุณ Plub คุณ Frank (ทาบทามแบบยังไม่เป็นทางการ ทำนองว่าถ้าจัดจะเป็นให้ไหม?) ไม่ทราบมีข้อคิดเห็นกันอย่างไรครับ

สมัครครับอยากเก่ง PS มากๆ จ่ายค่าเรียนพร้อมเบียร์อีก 2 แพ๊คเป็นค่ายกครู กะว่าให้อาจารย์มาวกล้บบ้านเลย

:D :D :D :D

pacgirl
14th February 2004, 15:29
ไปโหลดมาลองเล่น ดูแล้วค่ะ
ดีมากเลยอ้ะ ใช้ไม่ยากด้วย เวิคๆๆๆ
(Y) (Y) (Y)

โลมาน้อย
8th November 2004, 23:04
BUMP กระทู้ค่ะ
เมื่อไหร่ อาจารย์ทั้งหลาย จะเปิด course บอกด้วยนะค่ะ จะไปนั่งเรียนด้วยค่ะ :good: :chat: :good:

Kim
9th November 2004, 07:28
ปกติก็มะค่อยได้โพสต์หรอกนะคับ แวะมาอ่านมาดูอย่างเดียว แต่แบบนี้มันทนไม่ไหวแล้ววววว :yahoo: :yahoo:

อยากเรียนด้วยคนคับผม :chat: เปิดสอนเมื่อไหร่บอกด้วยนะขอรับ :bucha: :bucha: จะทำตัวให้ว่างแล้วไปเรียนให้ได้เลย :yahoo: :yahoo:

Kim
9th November 2004, 08:03
ผมหา serial ของ DCE Tools มะเจออ่ะคับ ช่วยด้วยคับ :huh:

PunkiE
9th November 2004, 08:58
ลองดูนะครับ
ซีเรียล>742232517992728
อันล๊อค>306147158921134
ลองไฮไลท์ดูครับ แล้วจะเห็น 555 :Smiles2:

:spineyes: :spineyes: :spineyes:

Kim
9th November 2004, 09:22
:yahoo: :yahoo: :yahoo: Yeah! เย้ เย้ เย้ ได้แล้วคับผม ขอบคุณหลายๆ :kiss:

SUURAA
9th November 2004, 11:46
ช่วยมืออ่อนหัดด้วยครับ ปลักอินติดตั้งแล้ว ซีเรียล ได้แล้วแต่ใช้ซีเรียลไม่เป็นครับ

SUURAA
9th November 2004, 13:21
เปิดใช้ทุกครั้งต้องใส่ ซีเรียลทุกครั้งเลยครับ ทำอย่างไรดีครับ

SUURAA
9th November 2004, 13:48
ตรงช่อง อันล็อค ใส่อะไรครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ตังกุย
10th November 2004, 10:22
ขุดขึ้นมา ก็ตามมาอ่าน ได้ประโยชน์ดี

ว่าแต่จะมีคอร์สอบรมPS ปะครับเนี่ย หรือมีไปแล้ว

สนใจจจจ อย่างแรง ^_^

Mario Bros.
10th November 2004, 15:22
ขอบอกว่าใช้มานานแล้ว DCE เนี่ย ตั้งแต่กระทู้นี้เริ่ม เคล็ดลับความงาม อิอิ
แบบว่าขี้เกียจปรับทีละอย่าง ทีเดียวอยู่

YokSod
11th November 2004, 13:07
เมื่อไหร่เปิดสอนบอกด้วยนะคร๊าบบบ จะไปนั่งเรียนไม่มีหลับคร๊าบบบ

SUURAA
11th November 2004, 14:15
ใช้ได้แล้วครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกมากเลยครับ

sayyes
12th November 2004, 15:18
ขั้นตอนใน photoshop เป็นดังนี้ครับ

1. ใช้ DEC tools ปรับ color cast โดยปรับแบบ auto โดยรวมๆปรับ white balance ได้ดีมากครับ โปรแกรมอยู่ที่นี่ครับ (http://www.mediachance.com/plugins/index.html) หา serial ได้ที่นี่ครับ (http://anycracks.com/?p=M2)

2. duplicate layer ขึ้นมา 1 layer

3. ที่ layer background ทำการ sharpen ตามที่ต้องการครับ อาจจะใช้ unsharp mask หรือโปรแกรม sharpen ตัวไหนก็ได้ครับ

4. ที่ layer บน ใช้โปรแกรม Neat Image เพื่อ remove noise และทำให้ผิวของนางแบบออกมาเนียนๆ จริงๆใช้ Neat Image อย่างเดียวก็ได้ แต่รูปมันจะออกมาดู plastic หน่อยครับ โปรแกรมหาได้ ที่นี่ (http://www.swcool.com/swcool/showsoft.asp?soft_id=221) จะเป็น archive นะครับใช้โปรแกรม WinRAR เปิดได้ โดย password = "www.swcool.com" ที่ swcool มี plug-in photoshop เยอะครับ แต่บางที link ก็โหลดไม่ได้ ตัว WinRAR ถ้าไม่มีลอง search จาก google ดูครับมันเป็น shareware

5. ที่ layer บน (ที่ใช้ Neat Image) ให้ add layer mask แบบ Hide All

6. ที่ layer บน ใช้ Paint Brush (เลือกสีขาว) เลือกระบายเฉพาะผิวเนื้อของนางแบบ ลงบน layer background ที่ทำ sharpen เอาใว้แล้ว

เมื่อทำตามขั้นตอน 6 ผิวเนื้อของนางแบบที่เห็น noise เยอะๆ จากการ sharpen จะหายไปเพราะถูกแทนที่ด้วยเนื้อเนียนๆ ที่ทำจาก neat image เหลือใว้แต่ edge คมๆ ที่ปรับ sharpen เอาใว้ครับ

ลองดูนะครับติดอะไรก็ถามได้ครับ

ตอนลงโปรแกรม Neat Image ทำยังไงให้มันลงไปเป็น plug-in ใน photoshop ครับ???
ผม install ไปลงในโฟเดอร์ plug-in ของ photoshop แต่พอเปิด PS กลับมองไม่เห็นในเมนู filter (หรือผมทำอะไรผิดครับ)

ใช้ Neat Image 4.1 อยู่ครับ

nake
18th November 2004, 02:05
ขอ เนม ใส่อะไร

ซีเรียล เลขอะไร

อันล๊อค อะไร

18th November 2004, 02:45
ตอนลงโปรแกรม Neat Image ทำยังไงให้มันลงไปเป็น plug-in ใน photoshop ครับ???
ผม install ไปลงในโฟเดอร์ plug-in ของ photoshop แต่พอเปิด PS กลับมองไม่เห็นในเมนู filter (หรือผมทำอะไรผิดครับ)

ใช้ Neat Image 4.1 อยู่ครับไม่ใช่ install ลงใน plug-in folder ครับ

install ที่ไหนก็ได้แล้วก๊อปปี้ไฟล์ *.8BF ลงใน plug-in folder ครับ

Rensman
18th November 2004, 12:01
แล้วตอนนี้พอจะโหลดตัว Neat Image ได้ที่ไหนบ้างครับเพราะในเวบเขาเองไม่ให้ดาวน์โหลดแล้วถ้าไม่ใช่ Registration User ให้โหลดแต่ตัว Demo มันไม่มี Plugin อ่ะครับ
หรือใครพอจะ PM ให้ได้บ้างไหมครับ ถ้านี่ก็นี่เลยครับ ratth_m@yahoo.com

RUTch
18th November 2004, 13:13
แล้วตอนนี้พอจะโหลดตัว Neat Image ได้ที่ไหนบ้างครับเพราะในเวบเขาเองไม่ให้ดาวน์โหลดแล้วถ้าไม่ใช่ Registration User ให้โหลดแต่ตัว Demo มันไม่มี Plugin อ่ะครับ
หรือใครพอจะ PM ให้ได้บ้างไหมครับ ถ้านี่ก็นี่เลยครับ ratth_m@yahoo.com

อย่างนี้ต้องให้ตรบมือให้ คุณPlub ก่อนนะครับถึงจะรับไปได้ :chat: :clap: (http://www.thaidphoto.com/download/index.php?action=downloadfile&filename=Neat Image 4.zip&directory=Program&) :huh:

sayyes
18th November 2004, 16:38
ถึงว่า ของผมทำไมถึงไม่มีไฟล์ .8BF

ขอบคุณน้ารุจคร๊าบบบ... :clap:

JEE
18th November 2004, 16:42
- ขอ Neat Image อีกทีครับ ผมหาโหลดไม่ได้

JOJO
18th November 2004, 16:45
- ขอ Neat Image อีกทีครับ ผมหาโหลดไม่ได้
คุณ JEE จิ้ม...ปรบมือ.. ตรง ลุงรุจ ยัง... :D :D :D

MeePooh
19th November 2004, 13:58
น่าจะเปิดสอนเน้อะ....... อยากไปเรียนรู้ด้วย อย่าว่าแต่ Dec Tool หรือ Neat Image เลยค่ะ แค่ Profile ก็ยังใช้ไม่เป็นเลย ........

ว้า... แย่จัง... :huh:

Rensman
20th November 2004, 01:30
:clap: :good: :flower: ต้องขอขอบคุณทั้งคุณ รุจและ คุณ พลับ มากๆครับ

louis
22nd November 2004, 02:21
ได้ลองแล้ว......เยี่ยมไปเลยครับ........โลกเรานี่ยังกว้างใหญ่นัก....ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

D1
22nd November 2004, 07:16
ขอ เนม ใส่อะไร อะไรก็ได้ครับ
ซีเรียล เลขอะไร หนึ่งสองสามสี่ห้าหกเจ็ดแปดเก้าศูนย์หนึ่งสองสามสี่ห้า
อันล๊อค อะไร เจ็ดหกเจ็ดเก้าเจ็ดสี่หนึ่งแปดหนึ่งสี่แปดศูนย์สามหกเก้า

:Smiles2:

PunkiE
22nd November 2004, 10:08
พี่ D1 หายไปไหนมานานเลย........ย

2nd March 2005, 23:38
เปลี่ยนสีผิวให้ขาวขึ้นอย่างไรครับ พอดีผมไม่มีพื้นฐานเลย แต่ทำตามกระทู้แล้วมันเนียนขึ้นอย่างเดียวครับ แต่อยากให้ขาวขึ้นด้วยครับทำอย่างไร ขอบคุณล่วงหน้าครับ

oberon
3rd March 2005, 10:53
(Y) เยี่ยมๆ น่าสนใจมากๆ อ่ะครับ สนใจลงชื่อล่วงหน้าได้ไหมครับเนี่ย ถ้ามี class อ่ะ 555 แบบว่า อยากจะไปเอาเทคนิคจากทั่นอาจารย์ทั้งหลายหน่อย เผื่อไอ้ที่เคยทำๆ อยู่มันจะดีขึ้นมาบ้าง :Smiles2:

Oatto
16th March 2005, 17:34
เรียนด้วยคนคร้าบ
จองล่วงหน้าๆๆๆๆ 1ที่ครับผ้ม

ใบเฟิร์น
17th March 2005, 03:05
ขอที่นั่งให้เด็กระยองฮิสักที่หนึ่งได้เปล่า

admin
17th March 2005, 04:24
ทางเว็บได้ติดต่อกับคุณ Plub เพื่อเชิญมาเป็นวิทยากร ในการจัดการอบรมการแต่งภาพถ่าย (post-process) และคุณ Plub ได้ตอบตกลงที่จะมาเป็นวิทยากรให้สำหรับการอบรมนี้ (ขอบคุณ คุณ Plub มากครับ) ส่วนเรื่องจะเปิดอบรมเมื่อไหร่ คงต้องขอเวลาเตรียมการซักระยะครับ ทั้งในเรื่องสถานที่และรายละเอียดของเนื้อหา

สมาชิกท่านใดสนใจ PM หาคุณ Momo (http://www.thaidphoto.com/forums/private.php?do=newpm&u=3) แจ้งเบอร์โทรไว้ก่อนก็ได้ครับ ถ้าได้กำหนดเวลาที่แน่นอนแล้วจะให้คุณ Momo โทรแจ้งให้ทราบอีกที :)

ตากล้องหนุ่ม
17th March 2005, 08:50
ผมไม่ค่อยมีคาวมรู้เรื่องคอมน่ะครับ สงสัยว่าพอเราโหลดโปรแกรมพวกโฟโต้ชอบมาแล้วแล้วเราจะเก็บไว้ตรงไหนครับ แล้วเราจะเรียกมันมาใช้งานได้อย่างไร ช่วยบอกแบบเป็นสเต็ปๆบายสเต็ปห่อยนะครับ เพราะไม่ค่อยมีหัวทางด้านนี้เลยจริงๆ อ้อผมใช้โฟโต้ชอป7อยู่ครับ วานผู้รู้ช่วยสงเคาะห์ทีครับ ขอบคุณครับ

poonoi
29th March 2005, 10:16
คุณตากล้องหนุ่ม...

Photoshop เป็นโปรแกรมขนาดใหญ่ค่ะ .. ต้องหาแผ่นมาลง ขั้นตอนการลงโปรแกรมก็ next อย่างเดียว จนไปเจอตรงที่เค้าให้ใส่ serial number ก็ไปก๊อป serial number ที่เค้าให้มากับชุดโปรแกรมน่ะค่ะ จากนั้นก็ next ต่อจนกระทั่ง finish

โปรแกรมเก็บอยู่ที่ไหน .. อยู่ใน Program File ค่ะ เรียกใช้โดยการคลิก start ที่ toolbars ด้านล่าง ถ้าเป็น xp ก็หาใน All Program มันจะอยู่ภายใต้ Adobe น่ะค่ะ

ขั้นตอนการลง/เรียกใช้งานก็มีเท่านี้ค่ะ ..

ส่วนการใช้งานนี่สิ...เรียนกันไม่รู้จบค่ะ.. พอเราติดกับเวอร์ชั่นนี้ Adobe มันก็จะออกเวอร์ชั่นใหม่มาอีก... เฮ้อ...

poonoi
29th March 2005, 10:19
อ้าว...ไม่ทันอ่านละเอียดค่ะ นึกว่ายังไม่ได้ลงโปรแกรม ..

อันนี้ถ้าลง Plug in อย่างที่ในกระทู้นี้แนะนำกัน .. มันจะมีขั้นตอนก่อนใช้งานคือการใส่ serial number และ unlock คุณก็ copy เบอร์ที่ คุณ Punkie บอกไปใส่ แล้วก็จะใช้งานได้เลย

ส่วนมันอยู่ตรงไหน Plug in สำหรับตกแต่งภาพส่วนใหญ่จะอยู่ที่ เมนู Filter ค่ะ อยู่ล่างสุดเลย ก็เปิดขึ้นมาใช้งานได้เลยค่ะ

31st March 2005, 10:19
ต้องขอขอคุณๆpoonoiมากนะครับที่อุตส่าห์ช่วยอธิบายให้คนโง่ๆอย่างผมได้เข้าใจ บอกคุณจรงๆครับ

cameraraw
30th August 2007, 22:11
ขอบคุณครับ อยากเรียนรู้ตอนนี้ไม่รู้จะช้าไปหรือเปล่า

matika
31st August 2007, 23:37
ขอขอบคุณทุกคนที่ให้ความรู้และsoftwareดี
ขอบคุณคราบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

EOS
3rd September 2007, 23:20
ขอบคุณครับสำหรับวิชาดีๆมากๆ สนใจมาก ขอให้มีอบรมทีครับ สนใจสุดๆ