PDA

View Full Version : ipod vdo vs ipod classic อันไหนดีคะ

peanut17
9th September 2007, 18:41
รบกวนถามหน่อยนะคะ
พอดีว่ากำลังจะซื้อ ipod
แต่กำลังลังเลว่า จะซื้อตัวไหนดีกว่ากัน
ระหว่าง ipod vdo กับ ipod classic

ไม่รู้ว่าตัวไหน ดีกว่า น่าเล่นมากกว่า
ที่พอเห็นความแตกต่าง ก็คือ
ipod classic จุมากกว่า แล้วก็เล่น vdo ได้เหมือน
ipod vdo

ใครพอจะรู้ ช่วยบอกด้วยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

หยก
10th September 2007, 10:43
คลาสิก น่าสนกว่าครับ
มีขายแล้วหรอ เห็นแต่วีดีโอรุ่นเดิม 30กิ๊ก

เล็ก
10th September 2007, 11:05
มันคือวิดิโอที่บางลง ความจุเพิ่มขึ้น น่าสนใจกว่ารุ่นเดิมครับ :)

peanut17
10th September 2007, 13:09
ขอบคุณมากๆค่ะ

อ้อ...ipod classic มีวางขายแล้วค่ะ
ราคาก็หมื่นต้นๆ
แต่พอดีจะฝากพี่หิ้วจากญี่ปุ่นน่ะค่ะ

หยก
10th September 2007, 19:37
ในไทย ราึคายังไม่ออกเลยครับ
เขาบอกของเข้าอาทิตย์นี้ กะวางขายอาทิตย์หน้าครับ

เล็ก
10th September 2007, 23:03
ขายแว้วน้าหยก iStudio มีให้เสียตังค์ละครับ

หยก
11th September 2007, 09:22
จริงดิ ผมแวะไปทั้งเยาฮันกับเอสพลานาด ยังไม่มาทั้งคู่เลย
แต่จองได้นะ ผมรอจับก่อนดีก่า

narate
11th September 2007, 09:25
ขายแว้วน้าหยก iStudio มีให้เสียตังค์ละครับ
ออกมาจัง ไอพอด เนี่ย ทีแรกก็กะว่าจะซื้อ iPod 60 Gb รอไปรอมา ออกมาอีกแระ ไม่รู้จะล่อหลอกกินเงินถึงเมื่อไหร่

รู้แล้วว่าออกแบบสวย น่าใช้ เซ็ง เข้ามาระบายความในใจ ไม่มีปัญญาซื้อ ซื้อมาก็ไม่ค่อยได้ใช้

NaimNatNod
12th September 2007, 02:43
สำหรับเมืองไทยที่ iPhone ยังไม่เข้า ตอนนี้ Apple ได้ออก iPod touch (http://www.apple.com/ipodtouch/) รุ่นใหม่ออกมา ซึ่งจริงๆแล้วก็เป็นตัว iPhone ดีๆนี่เอง เพียงแต่ไม่มีฟังชั่นของโทรศัพท์มาให้

บอกได้คำเดียวครับว่า ตัวนี้ (หรือ iPhone ) ถ้าใช้แล้วจะติดใจ(Y) (Y) (Y) (Y) (Y)

narate
12th September 2007, 09:33
สำหรับเมืองไทยที่ iPhone ยังไม่เข้า ตอนนี้ Apple ได้ออก iPod touch (http://www.apple.com/ipodtouch/) รุ่นใหม่ออกมา ซึ่งจริงๆแล้วก็เป็นตัว iPhone ดีๆนี่เอง เพียงแต่ไม่มีฟังชั่นของโทรศัพท์มาให้

บอกได้คำเดียวครับว่า ตัวนี้ (หรือ iPhone ) ถ้าใช้แล้วจะติดใจ(Y) (Y) (Y) (Y) (Y)
มันน่าใช้ตรงไหน ยังไงเหรอครับ

ผมเองก็รอเหมือนกัน เลยห้ามใจไม่ซื้อ iPod หนะ แต่กลัวราคามันจะสูงเกินความจำเป็น

SoranontNewUser
12th September 2007, 10:05
:P :P :P

Delpi
12th September 2007, 12:54
Itouch มี wifi ด้วยอ่ะ

แต่ไม่มีตังค์ ซบอกน้อง นาโน 1G ต่อปายยยยยย
T_T

conanjung
12th September 2007, 13:18
ผมแนะ creative zen vision m60 ครับ ส่วนตัวนะ รองรับ วีดีโอหลายฟอร์แมท เพลง เอาลงเครื่อง ก็ยังเอาออกจากเครื่องได้ ไอพอต ถ้าจะเอาออกจากเครื่อง ต้องแฮกซอฟแวร์ หนัง กับรูป เอาออกไม่ได้ จอ ผมดูแล้ว ผม ว่า zen สวยกว่า ฟัง fm และ อัดเสียง ได้เลย ไม่ต้องซื้ออุปกรณ์ ต่อพ่วง อิอิ ลองหาข้อมูลดู นะครับ ส่วนตัว ผมใช้ รุ่น M30 อยู่ ออ M60 เป็นโฮสสเตชั่นได้ด้วย สามารถต่อเข้ากับกล้อง ดึงรูปจากกล้อง มาเก็บที่เครื่องได้เลย แต่ไม่รู้ว่าใช้ได้กะกล้องรุ่นไหนได้บ้างนะ
อิอิ

narate
13th September 2007, 09:33
ผมแนะ creative zen vision m60 ครับ ส่วนตัวนะ รองรับ วีดีโอหลายฟอร์แมท เพลง เอาลงเครื่อง ก็ยังเอาออกจากเครื่องได้ ไอพอต ถ้าจะเอาออกจากเครื่อง ต้องแฮกซอฟแวร์ หนัง กับรูป เอาออกไม่ได้ จอ ผมดูแล้ว ผม ว่า zen สวยกว่า ฟัง fm และ อัดเสียง ได้เลย ไม่ต้องซื้ออุปกรณ์ ต่อพ่วง อิอิ ลองหาข้อมูลดู นะครับ ส่วนตัว ผมใช้ รุ่น M30 อยู่ ออ M60 เป็นโฮสสเตชั่นได้ด้วย สามารถต่อเข้ากับกล้อง ดึงรูปจากกล้อง มาเก็บที่เครื่องได้เลย แต่ไม่รู้ว่าใช้ได้กะกล้องรุ่นไหนได้บ้างนะ
อิอิ
หลายๆยี่ห้อ หลายๆรุ่น คุณภาพเสียงและการใช้งานง่ายกว่าไอพอทเยอะครับ ราคาก็ถูกกว่า แต่ทำไมหลายๆคนถึงอยากได้ทั้งๆที่มันแพงกว่า และใช้ยากกว่ายี่ห้ออื่นด้วยซ้ำไป

ผมเองก็มีความรู้สึกอยากได้เหมือนคนทั่วไป เพราะมันเท่ห์ มันดูไฮโซ เวลาหยิบขึ้นมาฟังไงครับ ดูมีชาติตระกูล ฟังแล้วรู้สึกเพลงเพราะจัง(ทั้งๆที่เสียงมันอาจจะธรรมดาๆ) ใครๆถามว่าใช้ mp3 ยี่ห้อไร ตอบเขาบอกว่าผมใช้ iPod touch แหะๆมันเท่ห์ง่ะครับ:drool:

Richey
18th September 2007, 11:51
โดนไปเรียบร้อยครับ
istudio 14,500
เสียงดีกว่า VDO เล็กน้อย (ไม่รู้ว่าอุปทานหรือป่าว :P )
แบตอึดกว่าเดิมมาก :banana:
ฟังคู่กับ Westone UM2 :kiss: ครับ

narate
18th September 2007, 18:52
รอ iPhone ดีก่า ซื้อตัวเดียวได้ทั้งมือถือ กล้อง และmp3 ในตัว เพราะตอนนี้ไม่มีอะไรดีๆในตัวเลย ห่วยหมด

NaimNatNod
20th September 2007, 13:43
วันนี้ไปซื้อ iphone มาอีกตัว เพราะตัวเก่าหายไปเมื่อวานนี้เอง ก็เลยเคลมกับบริษัทเครดิดคาร์ดเอาตัวใหม่ออกมา

และได้จับตัวเป็นๆของ ipod touch ซึ่งมีวางขายแล้ว รูปลักษณ์คล้ายกับ iphone มาก เพียงแต่ว่าบางกว่า ไม่มีโทรศัพท์ และรู้สึกว่าจะไม่มี ลำโพงในตัว น่าใช้มากครับ ถ้าคุณคิดว่า 8GB หรือ 16GB เพียงพอสำหรับเอาไว้ฟังเพลง ดูวีดีโอแล้ว ตัวนี้น่าเล่นกว่า ipod classic 80GB หรือ 160GB เสียอีก ไม่แน่ใจว่าจะเข้าเมืองไทยเมื่อไหร่ตัวนี้ รุ่น ipod touch 8gb ขายอยู่ที่ $299 ส่วน 16gb ขายอยู่ที่ $399 เท่ากับ iphone 8gb ของผมเลย:dry:

narate
20th September 2007, 15:48
วันนี้ไปซื้อ iphone มาอีกตัว เพราะตัวเก่าหายไปเมื่อวานนี้เอง ก็เลยเคลมกับบริษัทเครดิดคาร์ดเอาตัวใหม่ออกมา
iPhone เมื่อวานเห็นพวกไฮโซคุยๆกัน น่าจะเกี่ยวกับเจ้าตัวนี้ คือเวลาจะเพิ่มลดcontact list จะต้องผ่านคอมเท่านั้น โดยผ่านโปรแกรม iTunes ใช่ไหมครับ มันยุ่งยากขนาดนั้นจริงไหมครับ
โดยรวมๆแล้วน่าใช้ไหมครับ ผมก็อยากจะซื้อเหมือนกัน

ตัวเก่าที่หายไป เคลมกับบริษัทเครดิตคาร์ด แบงค์ไรครับ เคลมยากไหม เขาตรวจสอบอย่างไรว่าหายจริงๆ แล้วนานไหมกว่าจะได้ตัวใหม่ง่ะครับ
(เอาไว้เป็นกรณีศึกษา เผื่อทำหายง่ะ)

NaimNatNod
21st September 2007, 01:10
ใช่ครับ ทั้ง iphone และ ipod touch ทั้งสองตัว sync ผ่าน Outlook ซึ่งสดวกมากเวลาเพิ่มหรือลด contact list แต่เราสามารถที่จะใส่ได้ในตัว iphone/ipod touch ได้โดยตรง แล้วเวลาเรา sync เข้ากับคอม มันก็จะไปอัพเดท outlook ให้ด้วยเลยครับ

ตอนนี้ iphone ยังใช้ที่เมืองไทยไม่ได้ครับ และอีกอย่างคือ ยังไม่รองรับภาษาไทยทั้งสองตัว แต่ ipod touch เอาไปใช้ที่เมืองไทยได้ครับ ถ้าสนใจ ปลายปีนี้ผมจะเอาตัวเป็นๆไปให้ลองเล่นดู แต่ขอเตือนก่อนนะครับว่า อาจจะไปเพิ่มความอยากได้เข้าไปอีก เพราะว่ามันดีจริงๆ(Y) (Y) (Y) :Smiles2: :yahoo:

ส่วนเรื่องการเคลมกับบริษัทเครดิตคาร์ดนั้น ที่นี่ไม่ยากครับ เริ่มแรกก็ต้องแจ้งหายกับตำรวจก่อนเพื่อที่จะมี police report แล้วก็โทรเข้าไปที่ customer service ของบริษัทเครดิตคาร์ด ก็ให้ข้อมูลเขาไปตามจริง คิดว่าอีกประมาณไม่เกินสามอาทิตย์คงจะได้เงินคืนจากบริษทเครดิดคาร์ด ที่นี่เขาค่อนข้างที่จะเชื่อใจกันครับ แต่อย่าโกหกเป็นอันขาดนะครับ เขามีวิธีที่จะจับโกหกเราได้ ถ้าหากว่าโกหกครั้งหนึ่งแล้ว คราวนี้ทุกอย่างก็จะไม่ง่ายอีกต่อไป

iPhone เมื่อวานเห็นพวกไฮโซคุยๆกัน น่าจะเกี่ยวกับเจ้าตัวนี้ คือเวลาจะเพิ่มลดcontact list จะต้องผ่านคอมเท่านั้น โดยผ่านโปรแกรม iTunes ใช่ไหมครับ มันยุ่งยากขนาดนั้นจริงไหมครับ
โดยรวมๆแล้วน่าใช้ไหมครับ ผมก็อยากจะซื้อเหมือนกัน

ตัวเก่าที่หายไป เคลมกับบริษัทเครดิตคาร์ด แบงค์ไรครับ เคลมยากไหม เขาตรวจสอบอย่างไรว่าหายจริงๆ แล้วนานไหมกว่าจะได้ตัวใหม่ง่ะครับ
(เอาไว้เป็นกรณีศึกษา เผื่อทำหายง่ะ)

นีออน
21st September 2007, 14:01
iphone ใช้ในเมืองไทยได้แล้วครับ... มี software ปลดล๊อคแล้วครับ ตอนนี้หลายคนก็กำลังทยอยจัดหามาใช้งาน...

ส่วนตัวผมเองยังลังเลครับ ใช้ N95 ไปพลางๆ สบายใจดีเหมือนกัน

พอดีกำลังจะซื้อ Power Book Pro ใช้งาน...อนาคตก็คงไม่พ้น iphone หรอกครับ...แต่รอให้มันเป็นของใช้งานทั่วๆไปได้ไปก่อน ไม่เร่งรีบ...แต่เอาแน่

boomkung
21st September 2007, 20:22
หลายๆยี่ห้อ หลายๆรุ่น คุณภาพเสียงและการใช้งานง่ายกว่าไอพอทเยอะครับ ราคาก็ถูกกว่า แต่ทำไมหลายๆคนถึงอยากได้ทั้งๆที่มันแพงกว่า และใช้ยากกว่ายี่ห้ออื่นด้วยซ้ำไป

ผมเองก็มีความรู้สึกอยากได้เหมือนคนทั่วไป เพราะมันเท่ห์ มันดูไฮโซ เวลาหยิบขึ้นมาฟังไงครับ ดูมีชาติตระกูล ฟังแล้วรู้สึกเพลงเพราะจัง(ทั้งๆที่เสียงมันอาจจะธรรมดาๆ) ใครๆถามว่าใช้ mp3 ยี่ห้อไร ตอบเขาบอกว่าผมใช้ iPod touch แหะๆมันเท่ห์ง่ะครับ:drool:
อ่า จริงครับ 555+ ผมเองก็ 1 ในนั้น เท่ห์มากมาย เอิ๊ก บอกว่าใช้ยี่ห้ออื่นนอกจาก ipod ละ ดูคนละระดับกันจริงๆ

prayunsak
14th October 2007, 20:24
โดนไปเรียบร้อยครับ
istudio 14,500
เสียงดีกว่า VDO เล็กน้อย (ไม่รู้ว่าอุปทานหรือป่าว :P )
แบตอึดกว่าเดิมมาก :banana:
ฟังคู่กับ Westone UM2 :kiss: ครับ

ขอดูรูปหน่อยได้ไหมครับ พอดีเจ้าลูกชายบังคับให้ไปซื้อ Ipod ให้ ว่าวันอาทิตย์นี้จะเข้า กทม และพักที่ฟอร์จูน ช่วยแนะนำร้านด้วยยิ่งดีครับ จะได้ไม่เสียเวลามาก จะได้ไปเยี่ยม FF ซะหน่อย

NiKong
14th October 2007, 20:31
ได้ข่าวว่ากล้อง iPhone ห่วยไปหน่อย
แต่ก็ยังรอของแท้เข้าไทยอยู่ครับ
ส่วนใหญ่ mac user นิยมของลิขสิทธิ์ ^^!