PDA

View Full Version : k10Dเสือซ้อนเล็บ

950
1st September 2007, 11:20
พอดีเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาเราตัดสินใจจะซื้อกล้องไว้ใช้งานหน่ะ เลยต้องหาที่ตรงใจกับตรงงานหน่อยหน่ะ เลยต้องเลือกกันหน่อย ในใจหน่ะ มีอยู่ 3 รุ่นหน่ะในใจ
- D 80
- E 500
- E 300
เลยตัดสินใจจะทดสอบเราเลยเดินไปที่ร้าน Big cent..
ขอลองเลยครับเขาน่ารักมากเลย ให้ลองเราเลยเอา memory
ไปลองถ่ายทีละตัวกันเลยทีเดียว ก็ลองดู เปิด ISO 1600แล้วปิด
ตัว Noise Reduction ทั้งหมด ดู Noise หน่ะครับ ก็เริ่มทดสอบดูครับ
พอเสร็จแล้ว ก็เดินดูในร้านไปเจอ K10D เข้าเลยขอลองอีกตัวเขาก็ให้นะดีจัง
เลยกลายเป็น 4 ตัวเลยทีเดียวแต่ราคาก็สูงอยู่หน่ะ เลยตัดใจ เฮ้อ.....
อยากได้จังเลย แล้วยังมีรุ่น Limited ด้วยสวยจังแต่ก็แพงตามระเบียบ
เลยกลับบ้านมาดู File D 80 มี Noise บ้างไม่น่าเกลียดเลย E 500 คุณพระช่วย
Noise น้อยกว่า D 80 นิดนึ่ง เลยรีบเปิด File ของ E 330 คือพอจริงแล้ว E 300
ของที่ร้านเขาหมดหน่ะเลยต้องลอง E 330แทนหน่ะ โอ้....Noise น้อยกว่าลงไปอีก
เลยว่าจะเลือก E 330 มาครองซะเลย แต่ก็ให้โอกาสตัวเองที่จะมีสิทธิ์ ได้ดูรูปจาก
K 10 กล้องในฝันหน่อย ปรากฏว่า เชื่อไหมพี่น้อง... ไม่มีเลยงงจัง เลยเช็คว่า ISO
ผิดหรือเปล่าใน Properties ไม่ผิดนะ 1600 เลยอยากได้มากขึ้นไปอีก แต่ไม่มีตังค์
ตัดใจซะ แล้ววันต่อมากำลังจะไปซื้อ เลยตัดสินใจลองดูใน www ดูว่ามีมือสอง
ออกมาบ้างหรือยัง ปรากฏว่ามีมาตัวหนึ่ง 2หมื่นแก่ๆเชียว แต่พอโทรไปก็ขายไป
แล้ว เขาก็น่ารักนะบอกว่ายังมีอีกตัวขายถูกกว่าหน่อยผมเลยรีบโทรดีจังยังอยู่ เลย
ติดต่อไปรับมาเลี้ยงดู โดยทันที มาลองเล่นสุดยอดเลยประทับใจมากเขาไม่กัก
อะไรเลยใช่เลนท์เก่าได้ด้วยทุก ระบบของกล้องยกเว้น auto focus เท่านั้น (อ้าว
เลนท์ Manual นี้)เลยชอบจัง รักจัง เลยกลายเป็นสาวก แป้นแตก อีกคนฝากตัว
ด้วยนะท่านๆ

DOFJerk
1st September 2007, 12:18
ยินดีด้วย กับการได้กล้องใหม่ ที่ถูกใจครับ...

ปล. แต่วัด noise จริงๆ เนี่ย turn NR off ไม่ได้หมายความว่ามัน off ทั้งหมดจริงๆ นะ.. ถ้าให้ดี เอา noise ใน RAW file มาเทียบกันได้จะดีที่สุดครับ...

dek
1st September 2007, 13:16
กำลังชั่งใจอยู่ k10 D กับ D80 เหมือนกัน...

Carbon
1st September 2007, 13:38
ถ้า K10 .... เชียร์รุ่น Grand Prix ครับเพิ่มงบอีกหน่อยนึง

ดีใจด้วยครับที่ได้กล้องถูกใจ

photonet
1st September 2007, 13:53
อยากเป็นสาวก อยู่เหมือนกันครับ แต่ผมสงสัยว่า ทำไมน๊อย มันน้อยมากเลยหรอครับ เมื่อกลางเดือน ส.ค. ผมก็ว่าจะซื้อ แต่ศึกษาไปๆมาๆ ตกลงใจว่าไม่เอาดีกว่า เรื่องน๊อย ที่ จขกท บอกว่า ไม่มีเลย ทำไมมันตรงข้ามกับที่ผมทดสอบและศึกษา แบบจริงๆ จังมากเลยครับ ผมว่า ที่ISO800 ของ K10D มากกว่า Canon ซะอีกนะครับ งง ตรงที่บอกว่า ISO1600 ไม่มีน๊อย แปลกใจมากๆ
---------------------------------------
ส่วนตัวแล้วชอบ K10D ชนิดบ้าไปพักใหญ่เลย แทบจะย้ายค่าย แต่พอศึกษา เรื่องบริการ0ไทยแล้วทำให้ผมขาดความเชื่อถือไปเลยครับ และเรื่องน๊อยนี่แหละปัญหาด้วยครับ ทีแรกจะซื้อไว้เป็นกล้องประจำตัวของภรรยา เพราะมันให้ไฟล์ภาพได้เนียนสวยมากๆ เกือบจะสั่งซื้ออาวุธแป้นครบมือ ร่วม 150,000 บาท มาติดตรง เรื่อง0 เรื่องน๊อย เรื่องการจัดการภาพร่วมกันCanon มันค่อนข้างจะลำบากมากๆ เลยรู้ตัวว่า เราคงไม่เหมาะกับมัน เพราะถ่ายงานนึงก็เป็นพันๆภาพ ไฟล์Raw ของCanon จัดการได้ง่าย(DPP)และเร็วกว่ามากๆ แต่ของแป้นน้อย เสียเวลาไปพอสมควร เพราะมันคนละระบบกันเลย สุดท้ายผมเลยกลับไปตายรังเก่ากับหนอนน้อย เช่นเดิม
---------------------------------------------
สิ่งที่ผมชอบแจ้แป้นK10D ก็เพราะ
- ไฟล์ภาพเนียนสวย คล้าย Canon D30 (DSLRตัวแรกของCanon) มันจะให้ไฟล์ภาพแระมาณนี้
- บอดี้ออกแบบได้สวยโฉบเฉี่ยวโดนใจมาก ยิ่งสวมกริปแล้วลงตัวมากที่สุด (ชอบตั้งแต่กล้องต้นแบบเมื่อ5ปีก่อนแล้ว)
- เป็นกล้องที่ไม่โหลซ้ำซาก แบบคนอื่นๆ นานๆจะเจอคนใช้สักครั้ง เท่ร์ดี ไม่อยากเหมือนใคร
- เลนส์บางรุ่นไม่ใหญ่โตเว่อร์เกินไป และประสิทธิภาพสูง ตรงนี้ดีมากๆ
---------------------------------------------------
สุดท้าย ขอแสดงความยินดีกับ จขกท ด้วยนะครับ ได้กล้องที่ดีมากๆ ในราคาถูกใจ สำหรับผม เดี๋ยวรอมือ2 ราคาร่วงลงมาไม่ถึง 2หมื่น+เลนส์คิด อาจจะซื้อไว้ใช้งานเล่นๆ สักตัว เพราะติดใจไฟล์ภาพเรื่องการให้สีผิวคนได้เนียนสวย :chat: :flower: :flower: :thumbup:

c2020
1st September 2007, 16:17
กล้องเยี่ยม แต่ตอนปล่อยนี่ทำใจสุดๆหน่อย เจ้าที่ประกาศขายสองปลายแก่ลงเกือบสองอาทิตย์ สุดท้ายปล่อยที่.....ค่ายนี้ทำใจตอนมีปัญหา กับตอนขาย...ขนาด CMG บอกส่งช่างไปเทรนมาแล้วก็เครือเดิมส่งศูนย์ยุ่น ไม่อยากรอก็เพิ่มเงินไปเอาตัวที่เกรดสูงกว่า แล้วเงินมันหาได้ง่ายที่ไหนส่วนต่างเคห๊อยดีกะเคฉิบดีนี่มันพอสมควรเลยนะนี่ ถ้าซื้อค่ายนี้ต้องป๋า

Rathalos
1st September 2007, 16:31
ยินดีด้วยคร๊าบกลับกล้องใหม่:thumbup:

ผมก็สงสัยเหมือนกันเรื่องnoiseเนี่ยผมว่ามันมากกว่าตัวที่ผมเคยใช้นะ แต่ผมก็ทำใจเพราะว่ามันมีอะไรดีมากกว่าเยอะ

เรื่องบริการมาใช้ค่ายนี้ต้องทำใจครับ แต่หลังๆได้ยินว่าบริการเริ่มดีสำหรับกล้องในประกัน มีอยู่เคสนึงในเวปบอร์ดใหญ่ห้องแป้นk100dธรรมดายังอยู่ในประกันใช้ไปสักพักเจอbad pixel เอาไปซ่อมที่0 0บอกไม่มีอะไหล่ต้องส่งไปญี่ปุ่น แต่เจ้าของเจรจาว่าจำเป็นต้องใช้กล้อง ทาง0เลยให้ทางเลือกโดยสามารถเปลี่ยนเป็นk100d super(ของใหม่)ให้โดยขอเพิ่มค่าส่วนต่าง ซึ่งเจ้าของก็happy
แต่ผมไม่ได้บอกนะว่าจะเป็นอย่างนี้ทุกเคส ก็ยังมีกระทู้มาบ่นอยู่เรื่อยๆ ยิ่งถ้าของหิ้วจะโดนค่าซ่อมหนักมากๆ แต่ก็อยากรู้จริงๆ ไม่ได้ซื้อของเขายังจะไปบ่นทำไม ยังไงก็ให้คิดทำเหมือนเดิมจะได้ไม่เสียความรู้สึก:P

DOFJerk
1st September 2007, 23:54
K10D เป็นกล้องสุดคุ้มในสายตาผมนะ.. เสียตรงเรื่องความไม่ค่อยแพร่หลายเท่านั้นเอง..

Plub
2nd September 2007, 00:01
ปล. แต่วัด noise จริงๆ เนี่ย turn NR off ไม่ได้หมายความว่ามัน off ทั้งหมดจริงๆ นะ.. ถ้าให้ดี เอา noise ใน RAW file มาเทียบกันได้จะดีที่สุดครับ...อย่าไปซีเรียสซิเพ่ เห็นว่าน้อยๆ ก็น้อย ตามนั้น :Smiles2:

อ่อ...ต่ออีกนิดเห็นกังวลเรื่องศูนย์ตัวแทนจำหน่าย ผมเคยใช้กล้องยี่ห้อมีชื่อดัง(แพร่หลายๆ) ตัวแทนใหญ่ในประเทศ แต่พอเสียส่งซ่อมศูนย์ไม่ไหว เพราะราคาค่าซ่อมมันโหด จำใจต้องไปซ่อมข้างนอก เลยคิดๆ อยู่ว่า ฉันจะซื้อของมีตัวแทนที่บริการดีไปทำไม ในเมื่อซื้อก็แพง ซ่อมก็แพง เลยคิดใหม่ ซื้อของถูกคุ้มราคา คุณภาพดี ถึงจะเสียไม่ส่งซ่อมก็ไม่เสียดายมาก เพราะไม่ได้ซื้อแพง และไม่ต้องไปจ่ายค่าซ่อมแพงๆ เพื่อเป็นค่าน้ำมันรถเบนซ์เฮียแกด้วย

ปล.เฮียๆ ใช้ NGVเถอะ ราคากล้อง กะค่าซ่อมจะได้ลดลงมาบ้าง เบนซ์เฮียหน่ะมันกินน้ำมันจุ และกล้องเฮียแพงคุณภาพมันก็ไม่ได้เด็ดดวงตามราคาเท่าไหร่:kiss:

bukbui
2nd September 2007, 01:36
K10d นี่ผมดูมาระยะหนึ่งและอยากได้เพราะดี และถูก
แต่ที่ยังไม่ซื้อก็เพราะ เลนส์มันหายากจัง แพงด้วยอ่ะ
ซัก 3 ปีข้างหน้ามันจะดีขึ้นมั้ยนี่ ผมเรียนจบ จะได้ซื้อเลย

Carbon
2nd September 2007, 07:51
อย่าไปซีเรียสซิเพ่ เห็นว่าน้อยๆ ก็น้อย ตามนั้น :Smiles2:

อิอิอิ ....... :clap:

photonet
2nd September 2007, 16:23
เอาภาพมาให้ดูครับ มีภาพขยาย ด้วยเว็ปนี้ ต้องกดออริจินอล แล้วจะได้ดุภาพ 10ล้านพิกเซล
http://www.pbase.com/leytham/

แค่ Iso400 ที่ช่วงชาโดว์ น๊อย กระจายแล้วครับ ตรงนี้แหละที่ผมยังรับไม่ค่อยจะได้ ห่างไกล Canon เหลือเกิน แต่ผมชอบเรื่องสีผิวคนจากกล้องตัวนี้ ทำได้ดีมากๆ แต่ข้อเสียอีกจุด DR ไม่กว่างเลย เจอแสงแรงๆ ดีเทลล์ หายหมด
-----------------------------------------------
หวังว่านะครับ....รุ่นโปรจากค่ายนี้คง สุดยอดกว่านี้มาก สัก3ปีข้างหน้า แต่เวลานั้น ค่ายอื่นๆก็คงพัฒนาไกล พอๆกัน เฮ้อ....แป้นน้อย เสียดายเธอมากๆ ถ้าบุญมีจริง เราคงได้ครองคู่กัน....เอ้า ว่าไปนั่น หุหุหุ(ก็ยังชอบอยู่นะ K10D ถ้ามีมือ2+เลนส์คิด ราคาสัก 19K ราวๆปลายๆปี อาจได้มาครองจริงๆก็ได้):drool:

โบยบิน
2nd September 2007, 23:11
เอาภาพมาให้ดูครับ มีภาพขยาย ด้วยเว็ปนี้ ต้องกดออริจินอล แล้วจะได้ดุภาพ 10ล้านพิกเซล
http://www.pbase.com/leytham/

แค่ Iso400 ที่ช่วงชาโดว์ น๊อย กระจายแล้วครับ ตรงนี้แหละที่ผมยังรับไม่ค่อยจะได้

ผมอยากให้ได้ลองกล้องตัวนี้แล้วไปใช้งานจริง แล้วเอามานั่งโพรเซสเองจริงๆนะครับ ก่อนที่จะออกความเห็นที่อิงผลทดสอบคนอื่นแบบนี้ ผมเองอายตัวเองมาหลายครั้งแล้วที่เอาแต่นั่งอ่านผลวิจารณ์หรือบททดสอบของคนอื่น แล้วความเป็นจริงต่างไปอย่างที่ตนเองยังไม่อยากเชื่อ

มันจะตอบคำถามได้จริงๆ ก็ตอนเรานั่งโพรเซสภาพจากกล้องตัวนั้นจริงๆ"ด้วยตัวเอง" แล้วคุณจะตอบตัวเองได้ว่า น๊อยส์มากน้อย ความเนียนไม่เนียน รายละเอียดต่างๆของไฟล์แต่ละอันคุณชอบอย่างไหน

น๊อยส์มากหรือน้อย
ไฟล์เนียนหรือไม่เนียน
รายละเอียดยังอยู่หรือรายละเอียดหายไปไหนหว่า.... คุณต้องเลือกบางอย่างและเสียบางอย่างแน่นอนครับ

เรื่อง DR ก็เช่นกัน (อ่านครับบทรีวิวตามเวบน่ะครับ) ไม่ออกความเห็นอะไรนะครับ แต่ก็เหมือนด้านบนครับ ต้องลองเอง ... และถ้าไม่มีโอกาสได้ลองและเปรียบเทียบแล้วเทียบอีก ยี่ห้อโน้นแล้วก็ยี่ห้อนี้อีก ผมขอว่าอย่าเอาแค่ข้อมูล"คนอื่น"มาพูดคล้ายว่าจะสรุปเลยนะครับ นะ นะ นะ

c2020
3rd September 2007, 00:24
ปล.เฮียๆ ใช้ NGVเถอะ ราคากล้อง กะค่าซ่อมจะได้ลดลงมาบ้าง เบนซ์เฮียหน่ะมันกินน้ำมันจุ และกล้องเฮียแพงคุณภาพมันก็ไม่ได้เด็ดดวงตามราคาเท่าไหร่
รถเฮียไม่ผิดนะ แก๊สโซฮอล์ตะหากที่ผิด
อ่านแล้วเศร้า ผมเองถ้าไม่เน้นมากก็หามือสองครับ เสียก็โยนทิ้ง...... จบ

DOFJerk
3rd September 2007, 01:30
เห็นด้วยกับ คุณโบยบิน ครับ..

แต่...

และถ้าไม่มีโอกาสได้ลองและเปรียบเทียบแล้วเทียบอีก ยี่ห้อโน้นแล้วก็ยี่ห้อนี้อีก ผมขอว่าอย่าเอาแค่ข้อมูล"คนอื่น"มาพูดคล้ายว่าจะสรุปเลยนะครับ นะ นะ นะ อันนี้ คงต้องเตือนสมาชิกในการบริโภคข้อมูล มากกว่า ที่จะตำหนิคนให้ข้อมูลนะ.. เพียงแต่คนให้ข้อมูลเองก็ควรมีจิตสำนึกที่ดีด้วยเช่นกัน...

950
3rd September 2007, 09:29
ใจเย็นนะเถียงกันใหญ่เลย รู้สึกผิดจังที่เข้ามาแล้วทำให้เกิดความขัดแย้งขออภัยจริงนะ

DOFJerk
3rd September 2007, 09:57
ใจเย็นนะเถียงกันใหญ่เลย รู้สึกผิดจังที่เข้ามาแล้วทำให้เกิดความขัดแย้งขออภัยจริงนะ สีสันของ webboard ครับ.. ไม่มีใครถือเป็นอารมณ์มากนักหรอกครับ... สบายใจได้

green tea
3rd September 2007, 10:46
แป้น น่าสน แต่เลนส์แพงจัง

โบยบิน
3rd September 2007, 12:40
ใจเย็นนะเถียงกันใหญ่เลย รู้สึกผิดจังที่เข้ามาแล้วทำให้เกิดความขัดแย้งขออภัยจริงนะ

ไม่ขัดไม่แย้งหรอกครับ คุณ 950 .. ผมก็ทักท้วงไปตามเรื่อง ผมเองยังโดนทักท้วงบ้างเลย ก็รับฟังครับ โน่นนิดนี่หน่อย ก็ต้องปรับต้องรับฟังกันนะครับ

ว่าแต่ดูแลกล้องดีๆนะครับ ผมเองกำลังรอตัว Grand Prix แล้วครับ

photonet
3rd September 2007, 12:58
ไม่ได้เข้ามา1วัน อู้ว่าไปนั่น คุณ โบยบิน
------------------------------------------------
เรื่องการให้สีผิว ผมว่าK10D เป็นกล้องที่โดนใจผมมากเลยละ จนยากที่จะเปลี่ยนใจผมได้ รอมือ2 เช่นกันครับ จะซื้อมาใช้เล่นอีกตัว สีผิวคนสวยจริงๆ
-------------------------------------------------
ใครจะมีความเห็นอะไรก็ไม่เป็นไรครับ นานาจิตตัง ครับ ผมเฉยๆ แล้ว มันเป็นสีสันของเว็ปบอร์ดจริงๆครับ เรื่องน๊อยเท่าที่ลอง ISO400 ผมรับได้ แต่ที่ 800 ชักหวั่นไหวครับ เพราะงานที่ผมถ่ายมันต้องเน้นแสงธรรมชาติหลักๆเลย ขนาดตัวที่ใช้อยู่ยังต้องดันไปISO1600 -3200 เลย เพราะจำเป็นครับ
ขอบคุณ คุณโบยบินนะครับ ท่าทางจะแฟนพันธุ์แท้แป้นน้อยจริงๆ (ดูคำพูด.....ดุไปนิดนะครับ อิอิ):banana:

SP700
3rd September 2007, 13:18
ผมคิดว่าการเข้ามาช่วยกันนำเสนอข้อมูลต่างๆ เป็นประโยชน์กับทุกฝ่ายครับ
โดยเฉพาะคนที่ใช้อยู่แล้วหรือกำลังตัดสินใจซื้อ
กล้องทุกค่ายก็มีข้อดีข้อเสียแหละครับ อยู่ที่เราจะใช้มันให้เกิดประโยชน์สูงสุดได้อย่างไร
ผมเองก็มี K10D ซื้อมาได้สักพักนึงแล้ว ไม่รู้สึกเสียใจหรือเสียดายเงินเลยที่เลือกซื้อรุ่นนี้
แม้ว่าเลนส์จะหาเล่นยากสักหน่อย ก็ทำให้ซื้อจบง่าย ประหยัดเงินไปในตัว
แถมรุ่นนี้มีดีกรี Grandprix 2007 ติดมาด้วยน่าจะรับประกันความผิดหวังไปได้ไม่มากก็น้อยนักครับ

เอารูปจาก K10D มาฝากคลายเครียดสักรูปนะครับ
ถ่ายจากในรถตอนรถติดหน้ามาบุญครอง .. ลอง 14มม. 2.8 สักหน่อย

SP700
3rd September 2007, 13:37
เรื่อง Noise ของ K10D นั้นผมไปอ่านพบบทความในนี้ครับ
http://www.photozone.de/8Reviews/dslr/pentax_k10d/index.html

ไม่ทราบว่าเคยมีใครนำมาโพสหรือยัง
จากที่อ่านรู้เรื่องไม่รู้เรื่องบ้าง พอจับความได้ว่า
การ Convert Raw File ของ K10D โดย Adobe Camera Raw และ Raw Therapee ไฟล์ที่ได้จะมี Noise มากกว่า JPEG จากกล้อง เสียอีก และ Software ตัวที่ noise ต่ำสุดคือ Pentax Lab ของ Pentax เอง

โดยมีการปรับค่าสำหรับเปรียบเทียบดังนี้
For a better comparison the noise reduction was disabled in the Pentax PhotoLab v3. In RawTherapee v2.1 the unsharp masking was reduced to a less aggressive setting (and no NR) and ACR (Adobe Camera RAW) was used with default settings.

SP700
3rd September 2007, 13:45
แต่ในด้าน Resolution กลับกันครับ
Adobe Camera Raw ดีที่สุด ตามมาด้วย Raw Therapee
ดีกว่า Pentax Lab ราว 30 % เลย
คงต้องเลือกเอาละครับว่างานไหนจะใช้ตัวไหน มีได้มีเสีย

มีเรื่องอื่นๆอีกที่อ่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจ รบกวนท่านอื่นช่วยหน่อยนะครับ
http://www.photozone.de/8Reviews/dslr/pentax_k10d/index.html

photonet
3rd September 2007, 14:22
โอ้ว...ขอบคุณเสี่ยSP700 มากครับ(รักกันจริงต้องมาแบบนี้ซิครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ) ผมว่านะ ใช้ในชีวิตประจำวัน(เอาไปถ่ายWedding Outdoorสบายเลยละ สวยด้วย) K10D คุ้มมากๆ ถ่ายกลางแจ้ง เอาภาพไปชน 1DMKIII ยังได้เลย สวยมากๆ นี่ก็หามือ2 อยู่เหมือนกันครับ อ่อ...รุ่นแกรนพิก2007 หรูจริงๆ แต่ผมชอบเจ้าK10Dรุ่นที่กระโหลกเหลี่ยมๆเงินๆ ย้อนยุค ไม่รู้จะมีขายไหม เห็นนิตยสารกล้อง ลงPRไว้
--------------------------------------------------
ใช้2ค่ายควบ นี่ต้องคิดหนักๆ หน่อย เดี๋ยวรอดู Nikon ก่อนว่าตอบโจทย์ได้ขนาดไหน (ชอบบอดี้ +ฟังก์ชั่น D3(Iso6400 เนียนจริงๆ)+14-24F2.8มาก)
แต่ตอนนี้ K10D (ประหยุดคุ้มค่าที่สุด)ตอบโจทย์ผมได้ แทบจะชัดเจนหมดแล้ว เป็นหนึ่งในกล้องที่น่ามีไว้ครอบครองอย่างยิ่ง ถ้าไม่ติดขัดเรื่อง0บริการ (อาจดีแล้วก็ได้):chat:

photo-taker
3rd September 2007, 15:52
K10D เป็นกล้องสุดคุ้มในสายตาผมนะ.. เสียตรงเรื่องความไม่ค่อยแพร่หลายเท่านั้นเอง..ผมก็คิดแบบนี้เลยครับ :flower:

c2020
3rd September 2007, 18:40
[QUOTE][Quote:
Originally Posted by DOFJerk
K10D เป็นกล้องสุดคุ้มในสายตาผมนะ.. เสียตรงเรื่องความไม่ค่อยแพร่หลายเท่านั้นเอง..

ผมก็คิดแบบนี้เลยครับ
/QUOTE] ต้องถามศูนย์แป้นละครับทำไมตีโจทย์ไม่แตก

950
3rd September 2007, 22:24
ดีจังมีคนรักk10เต็มเลย ใช่แล้วที่ชอบมันอีกอย่างคือใช่เลนท์เก่าทุกตัวเลย
เรากำลังหา ตัวแปลงจากเมาท์เกลียว M24 มาเป็น K เหมือนกันเลนท์เกลียวสวยดี
มีแล้วตัว 1 50mm1:1.4 Super takumar สวยเชียวตอนนี้มีแต่ตัวแปลงเป็น นิกค์
เพราะฟิมล์ F2 อยู่หน่ะเลยกะหาเพิ่มใครมีวานบอกนะจ๊ะ

sirind
3rd September 2007, 22:27
//เข้ามานั่งอมยิ้มดูน้าๆคุยกัน

c2020
3rd September 2007, 23:06
เห็นมีอันนะ m42>>>K-mount ที่ร้านชั้นสามภิรมย์พลาซ่า

950
4th September 2007, 12:38
เอารูปมาฝากด้วย แบบว่าเราเห่อหน่ะเลยเอากล้องติดตัวเลยไปไหนก็ถ่ายมาหน่ะ

950
4th September 2007, 12:50
โรงอาหารใครไหมหนอ...

950
4th September 2007, 12:53
พัดลมจ๊ะ

950
4th September 2007, 13:00
mixer ในละครคู่กรรมไปดูมาหน่ะ

950
4th September 2007, 13:05
ทางเดินก่อนการแสดงเริ่ม

950
4th September 2007, 13:17
ห้องทำงานเราเอง รกเชียวช่วงนี้มีงานหน่ะ

950
4th September 2007, 13:20
อุปกรณ์ชิ้นเล็กๆในห้องทำงานจ๊ะ

950
4th September 2007, 13:24
เชื่อไหมเราชอบเลนท์ตัวนี้มากเลย ขอบอก พอติดกับ K10D แล้วมันสวยจังชอบ

950
4th September 2007, 13:29
อันนี้สงสัยจ๊ะ แบบว่าทำไม hood ต้องเปิดได้ด้วยหง่ะ ผู้รู้วานบอก จะได้หาประโยชน์จากมันได้ ในการใช่งานหน่ะ ไม่รู้จริงๆ

โบยบิน
4th September 2007, 13:33
ไว้หมุนฟิลเตอร์ CPL ครับ

SP700
4th September 2007, 15:44
อันนี้สงสัยจ๊ะ แบบว่าทำไม hood ต้องเปิดได้ด้วยหง่ะ ผู้รู้วานบอก จะได้หาประโยชน์จากมันได้ ในการใช่งานหน่ะ ไม่รู้จริงๆ

ผมไม่แน่ใจเหมือนกันนะ แต่เท่าที่ลองดูน่าจะเอาไว้เปิดให้แสงแฟลชหัวกล้องทะลุไปได้ ม่ายงั้นมันจะบังแสงแฟลชครับ

MADA
4th September 2007, 22:39
ไม่เคยเห็นเหมือนกัน..

น่าจะเปิดช่อง เอาไว้ให้นิ้วหมุน CPL ได้สะดวกๆ

ตังกุย
4th September 2007, 22:59
ใช่ละคร๊าบบบบบบ ไว้หมุนPL

DOFJerk
4th September 2007, 23:37
เฮ.... ห้องแป้น ไทยดี ค่อยคึกคักขึ้นมาหน่อย...

Aoun
5th September 2007, 11:32
PENTAX 50th Anniversary DSLR
เห็นรูปร่างหน้าตาของกล้องรุ่นนี้ อย่างงว่ามันคือกล้องอะไรกัน เห็นหัวกระโหลกนักถ่ายภาพรุ่นเก๋าๆ คงทราบดีว่ามันคือ Pentax Spotmatic ที่ผลิตออกมารุ่นแรกตั้งแต่ปี 1957 แต่เพ็นแท็กซ์นำมามิกซ์รวมกับบอดี้ K10D ได้อย่างแปลกประหลาดสักหน่อย ดูจากภาพจะเห็นความแปลกของกล้องรุ่นนี้ แต่เมื่อติด SMC Takumar-DA 40 mm. f/2.8 ก็ดูเข้ากันไม่น้อย สำหรับผู้ที่ชอบความแปลก ชอบเพ็นแท็กซ์ ชอบสะสม กล้องรุ่นนี้ก็นับว่าน่าสนใจครับ เพราะบอดี้ K10D น่ะคู่ควรกับความพิเศษอยู่แล้ว

ข้อมูลจาก Fotoinfo ครับ

anunp
5th September 2007, 12:28
ดูเท่ห์จัง

950
6th September 2007, 15:55
อยากได้ด้วย มันไม่มีแฟ็ท pop-up นี้ ดี

anunp
6th September 2007, 20:10
เห็นในภาพคุณตังกุยใช้ DA * อยู่ คุณภาพเป็นยังไงบ้างครับ ดูน่าสนใจดี

ตังกุย
6th September 2007, 22:47
เท่าที่ยังไม่ได้ไปลองกลางแดด

ลองในห้อง นีออน 1 หลอด ชันเข่านั่งถ่าย ไม่ได้ใช้ขาตั้ง

ตังกุย
6th September 2007, 22:51
ดูจากข้อมูลรูปตัวอย่าง ผมพอใจแล้วละครับ แต่ราคาแรงไปนิด ถ้าซัก 28-29 ก็น่าสนใจขึ้นเยอะ

อันนี้ชอบส่วนตัวนะครับ ใช้อ้างอิงคงไม่ได้ เทสก็เล่นๆในห้อง

ปล. รูปครอป 100 ด้านบนนะครับ

tlere
22nd September 2007, 20:59
โรงอาหารใครไหมหนอ...

ง่าเคยได้ใช้อยู่ปีเดียวเอง กว่าจะสร้างเสร็จ ซิกซิก