PDA

View Full Version : E-TTL กับ TTL ใช้งานต่างกันยังไงครับ

pt_oath
28th January 2004, 23:04
E-TTL กับ TTL ใช้งานต่างกันยังไงครับ แล้วควรใช้งานอย่างไร ในสภาพแสงอย่างไร เช่น กลางวัน กลางคืน หรือสถานการณ์อื่นๆ ใช้กับ 10D + EOS 33

RUTch
29th January 2004, 00:11
E-TTL เป็นระบบทีใช้กับ Digital ครับ ถ้าเอา TTL มาใช้กับ Digital ไม่ได้ต้องใช้เป็น Manual หรือ Auto แต่ตัว E-TTL ใช้กับ Film ได้ครับ เหมือน i-TTL และ D-TTL ของ Nikon ครับ

D1
30th January 2004, 06:04
ทั้งสองอันเป็นการวัดปริมาณแสงแฟลชผ่านเลนส์ทั้งคู่ แต่ E-TTL ใช้วิธีวัดแสงแบบ pre-flash จึงสามารถทำให้ใช้กับกล้อง DSLR ได้ และยังสามารถช่วยในการ fill-flash แบบ balance subject และ background ให้ได้ระดับเดียวกันอีกด้วยครับ (ไม่แน่ใจใน canon เรียกว่าอะไร แต่เหมือน balance fill flash ใน Nikon อ่ะครับ)

โดยทั่วไปถ้าอุปกรณ์รองรับแนะนำให้ใช้ E-TTL ครับ

pt_oath
1st February 2004, 19:57
ถ้าผมจะใช้ถ่ายงานกลางแจ้ง เช่น แต่งงาน รับปริญญา ผมใช้โหมด AV แล้วตั้งแฟลช ที่ E-TTL โดยลดกำลังลง 1-2 สตอป
แล้วงานกลางคืน(งานแต่ง)ในห้องประชุม หรือโรงแรม ผมควรตั้งยังไงดีครับ เคยใช้โหมด M s=60 , f=5.6 แล้วเปิดแฟลช TTL แล้วบวกที่แฟลช 1/2 สตอป ภาพออกมาพอดี แต่ฉากหลังมืด อยากได้รายละเอียดฉากหลัง ควรตั้งยังไงดีครับ

Kurtumm
1st February 2004, 21:55
หลักการชดเชยแสงแฟรช...

ก็เหมือนการชดเชยแสงต่อเนื่องครับ...

จะชดเชย + หรือ - เท่าไหร่ ก็ขึ้นอยู่กับว่า...

คุณ "ล๊อค" แสงแฟรชที่ไหน...

วัตถุสีขาว ก็ +...

วัตถุสีดำ ก็ -...

วัตถุสีเทากลาง ก็ 0...

D1
2nd February 2004, 03:16
ผมควรตั้งยังไงดีครับ เคยใช้โหมด M s=60 , f=5.6 แล้วเปิดแฟลช TTL แล้วบวกที่แฟลช 1/2 สตอป ภาพออกมาพอดี แต่ฉากหลังมืด อยากได้รายละเอียดฉากหลัง ควรตั้งยังไงดีครับ ต้องถามว่าใช้ film หรือตั้งกล้องไว้ที่ iso เท่าไหร่ครับ?

ที่ iso 400 ผมใช้ 1/30, f4 ครับ (สูตรพี่ Dang_EOS) จะเก็บรายละเอียดด้านหลังได้ตามที่เห็นในภาพครับ ;)

D1
2nd February 2004, 03:20
อันนี้ก็ 1/30 ครับ แต่ผมใช้ iso 800 กะ F8

D1
2nd February 2004, 03:25
ส่วนแฟลชถ้าใช้ +1/2 stop แล้วได้ภาพสว่างพอก็ดีใช้ตรงนั้นแหละครับ เพราะการถ่ายภาพในโรงแรม ไม่ว่า F stop หรือ shutter speed จะตั้งไว้เท่าไหร่จะไม่ส่งผลกับความสว่างของ subject (เพราะกล้องจะส่งแสงออกไปจากแฟลชจนกว่าจะพอ) แต่จะมีผลต่อฉากหลังที่แฟลชไปไม่ถึง แต่การถ่ายในโรงแรมควรระวังเรื่องโต๊ะอาหารบ้าง ถ้าเป็นโต๊ะจีนซึ่งปูผ้าสีขาวแล้ว บางทีต้องชดเชยขึ้นอีกหน่อย ไม่งั้นภาพอาจจะอันเดอร์ได้ อันเป็นผลกระทบมาจากสีของผ้าปูโต๊ะครับ ;) (ขอบคุณพี่ DANG_EOS ผู้เป็นเจ้าของความรู้นี้อีกครั้ง)

pt_oath
4th February 2004, 21:26
พี่ D1 ครับ ที่ iso 400 ใช้ 1/30, f4 และ iso 800 ใช้ 1/30 , F8 พี่ D1 เปิดแฟลชไว้ที่เท่าไหร่ครับ ถ้าผมใช้ฟล์ม iso 200 ควรใช้ speed , f เท่าไหร่ครับ เปิดแฟลชที่เท่าไหร่ :p

D1
9th February 2004, 05:56
ผมว่าเวลาถ่ายงาน event นี่ iso 200 น้อยไปนะครับ อีกอย่างครับ ถ้า iso 200 ถ้าจะให้เห็นรายละเอียดทางด้านหลังเท่า 1/30 ของ iso 400 ก็ต้องลดเหลือ 1/15 ซึ่งผมว่าโหดเอาเรื่องอยู่นะ ค่า F ส่วนใหญ่ผมก็ใช้อยู่แถว 4 แหละครับ ยกเว้นบางกรณีที่อาจจะต้องลดลง หรือถ้าเพิ่มขึ้นได้ผมก็เพิ่มครับ เพราะงาน event เน้นเก็บบรรยากาศของงานให้ได้ชัดลึกเท่าที่จะทำได้อ่ะครับ

pt_oath
2nd March 2004, 19:28
ถ้าตอนกลางวันในร่มนี่ ( ในบ้าน ในเต็นส์...) ผมตั้งถ่ายเหมือนกลางคืน อย่างนี้ถูกมั้ยครับ ส่วนใหญ่ผมจะใช้ฟิล์ม 100 กะ 200 (100 กลางวัน - 200 ในห้อง)ครับ กลางวันในร่มนี่ผมจะใช้ 1/60 f = 5.6 เปิดแฟลช บางภาพมันสว่างเกินไป แสดงว่าผมอยู่ใกล้กับตัวแบบเกินไปรึเปล่าครับ บางครั้งสถานที่คับแคบจำเป็นต้องถ่ายใกล้แบบ ควรทำยังไงครับ แล้วระยะที่ใกล้แบบไม่ควรใกล้เกินเท่าไหร่ครับ

ข้าน้อยอ่อนหัดยิ่งนัก หวังว่าท่านจอมยุทธจะเมตตา

"...ในโลกความจริง มีเรื่องอับจนปัญญาอยู่มากหลาย มิว่าผู้ใดต่างมิอาจเหนี่ยวรั้งขัดขืนได้...เยี่ยงนี้แม้เจ็บปวดรันทด แต่หากยังมีชีวิตอยู่ก็ต้องคิดหาวิธีมาสลัดความความเจ็บปวดรันทดของตัวเองออกไปให้ได้..."
: โกวเล้ง :

แล้วจะมาคารวะน้ำชา(เขียว) 1 จอก!!!

เอคอม
2nd March 2004, 22:51
กลางวันในร่มนี่ผมจะใช้ 1/60 f = 5.6 เปิดแฟลช บางภาพมันสว่างเกินไป
วัดแสงสิครับคุณ Oat.... อย่า ฝังใจว่า ต้อง 5.6 1/60
การถ่ายรูปด้วยการจดจำเป็นวิธีที่ไม่ถูกต้องเหมือนที่ผมได้บอกไว้ก่อนหน้านี้แล้ว.....

อ่านจากคำถามแล้ว คุณกำลังสับสน....
คุณโอ้ตกำลังคิดว่าจะหาสูตรสำเร็จอย่างไร
ให้ไปถ่ายงานวันที่ 5 มีนาคมนี้ ได้สวยแบบคนอื่นเขาถ่ายกัน...
ต้องเข้าใจพื้นฐาน และความเข้าใจในอุปกรณ์ครับ....
คืนนี้คุณมีการบ้านหนึ่งอย่างแล้ว....

งานกลางคืน(งานแต่ง)ในห้องประชุม หรือโรงแรม เคยใช้โหมด M s=60 , f=5.6 แล้วเปิดแฟลช TTL แล้วบวกที่แฟลช 1/2 สตอป ภาพออกมาพอดี แต่ฉากหลังมืด อยากได้รายละเอียดฉากหลัง ควรตั้งยังไงดีครับ
สรุปว่าใช้ TTL หรือ E-TTL แน่ครับ
และหมายถึงถ่ายคนหรือเปล่า?? สปีดชัตเตอร์ลดให้ต่ำลงอีกได้ครับ
1/45 ก็ได้ 1/30 ก็ได้ถ้ามือนิ่ง และรู้ตัวเสมอว่าเราถืออยู่ที่ความเร็วเท่านี้นะ
ถ้าอยากได้หลังมาก ISO สำหรับงานกลางคืนนั้น ต้อง 400 แน่นอน...
เพราะอะไรนั้นผมไม่ตอบให้คิดเป็นการบ้านอีกข้อ

การบวกลบแฟลช ชอบตรงไหน ถ่ายที่ตรงนั้นครับ เหมือนที่พี่ D1 แนะนำไว้...
การชดเชยแสงแฟลชก็เหมือนที่คุณ kurtumm บอกแหละครับ
บวกลบตาม Subject เช่นผ้าปูโต๊ะสีขาว ... เป็นต้น
ปกติตามโต๊ะ หรือยิงเบาท์ ผมบวกไว้เสมอ เพราะไอ้ที่คิดว่าน่าจะพอมันกลับไม่พอก็มีบ่อยไป...

จงเรียนรู้ แต่อย่าเลียนรู้ครับ.....

-- ความรู้ทั้งหมดของผม ได้มาคุณ Zase ครับ -- ขอบคุณมากครับ --

ปล.550EX มันอะไรได้มากกว่าการยิงเข้าไปตรง ๆ นะ...:rolleyes:

เอคอม
2nd March 2004, 23:06
ยังไงก็อย่าลืมอ่านกระทู้นี้และจำให้ขึ้นใจนะครับ (http://www.photo-foryou.com/Webboard/view.php?87)
อย่าอ่านเพียงผ่าน ๆ ไป เพราะกระทู้นี้แหละครับ... เป็นที่สุดของคำตอบทั้งหมดแล้ว...
ถ้าคุณโอ้ตเข้าใจในคำตอบนั้น...

จากกระทู้ข้างต้น : แต่มันก็ไม่ใช่ว่ามันจะสิ้นหนทางเสียทีเดียว ทั้งนี้มันก็ต้องลงทุนและลงแรง คือเมื่อแสงน้อยก็ต้องเพิ่มแสง วิธีที่จะเพิ่มแสงทำอย่างไร
พอเข้าใจไหมครับ ... มันเกี่ยวพันไปถึงการทำงานให้เหนือมาตรฐานนั่นแหละครับ... เก็บไปคิดอีกข้อแล้วกันครับ...

เปรียบเทียบง่าย ๆ นะครับ...
ภาพที่ 1 : สภาพแสงในห้องวัดได้ F5.6 1/4 ที่ ISO400 (http://www.fotoforever.net/gallery/Mayuree_Vithit/image_Mayuree_Vihit_005.jpg.html)
ภาพที่ 2 : สภาพแสงในห้องเท่าเดิม แต่ผมถ่ายที่ F5.6 1/60 - ISO400 (http://www.fotoforever.net/gallery/Mayuree_Vithit/image_Mayuree_Vihit_041.jpg.html)

คิดดูเล่น ๆ เป็นการบ้านอีกข้อ...นะครับคุณโอ้ต ว่าผมใช้ได้ใช้แฟลชในภาพที่สองไหม??
ถ้าใช้ผมใช้กี่ตัว??? ใช้จริงหรือแล้วทำไมไม่มีเงา??

ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพและการค้นคว้าครับ...

D1
3rd March 2004, 02:11
ถ้าตอนกลางวันในร่มนี่ ( ในบ้าน ในเต็นส์...) ผมตั้งถ่ายเหมือนกลางคืน อย่างนี้ถูกมั้ยครับ ส่วนใหญ่ผมจะใช้ฟิล์ม 100 กะ 200 (100 กลางวัน - 200 ในห้อง)ครับ กลางวันในร่มนี่ผมจะใช้ 1/60 f = 5.6 เปิดแฟลช บางภาพมันสว่างเกินไป แสดงว่าผมอยู่ใกล้กับตัวแบบเกินไปรึเปล่าครับ บางครั้งสถานที่คับแคบจำเป็นต้องถ่ายใกล้แบบ ควรทำยังไงครับ แล้วระยะที่ใกล้แบบไม่ควรใกล้เกินเท่าไหร่ครับ สำหรับผมถ้าถ่ายภาพตอนกลางวันและมีแสงอื่นเข้ามาผสมด้วย ผมจะใช้โหมด AV ครับ ทั้งนี้เพราะแสงแฟลชไม่ใช่เพียงแหล่งแสงเดียวเหมือนกับการถ่ายในห้องจัดเลี้ยง ตั้ง M ตายตัวเลยผมว่าเสี่ยงครับ ไม่อยู่กับการอยู่ใกล้กับตัวแบบเกินไปครับ แต่ที่สว่างเกินไปเพราะมีแหล่งแสงอื่น (เช่นแสงอาทิตย์) เข้ามาร่วมแจมด้วยในภาพครับ ;)

เอคอม
3rd March 2004, 07:49
แสดงว่าผมอยู่ใกล้กับตัวแบบเกินไปรึเปล่าครับ บางครั้งสถานที่คับแคบจำเป็นต้องถ่ายใกล้แบบ ควรทำยังไงครับ
ไม่รู้ว่าทำการบ้านหมดหรือยัง...
ถ้าพูดกันถึงเรื่องของแฟลชโอเวอร์.... อย่าลืมครับว่าแฟลช550EXมันซูมตามเลนส์... ยิ่งซูมก็ยิ่งแรงขึ้น...
มันก็มีวิธีแก้ไขไม่ให้แฟลชมันซูมตามเลนส์... ลองกด ๆ ฟังก์ชั่นของแฟลชเล่นดู....
คุณก็มี 10D อยู่ด้วยไม่ใช่หรือครับ... เอามาลองดูสิครับ แล้วจะเห็นภาพ.. ;)

เอคอม
3rd March 2004, 14:17
ตัวอย่างภาพตามโต๊ะบ้างนะครับ (http://www.fotoforever.net/gallery/Mayuree_Vithit/image_Mayuree_Vihit_092.jpg.html)
สภาพแสงในห้องวัดได้ ที่ F1.8 1/20 ISO400
ผมถ่ายใช้แฟลช +1 ถ่ายที่ F5.6 1/45 เพราะผมไม่ชัวร์ที่ 1/30

pt_oath
3rd March 2004, 21:22
ยอดเยี่ยมเลยครับ ขอบคุณทุกคนมากนะครับ ต้องขอโทษด้วยที่ถามมากไปหน่อย พอดีไม่ค่อยมีเวลาทำการบ้านน่ะครับ ตอนกลางวันงานยุ่ง พอดึกก็สลบเลยครับ อิ..อิอิ
คุณเอใช้มิเตอร์วัดแสงรึเปล่าครับ ถ้าไม่มีจะใช้กล้องวัดแทนได้มั้ยครับ

ป.ล รูปสวยดีครับคุณเอ (ที่ใช้ iso 200 เพราะตอนนี้ MAX400 ที่ร้านของหมดและขาดตลาดครับ เซลล์ส่งมาไม่ทัน แถว กท.คงไม่มีปัญหาครับ แถวนี้ไม่มีเลย) :D :D :D

เอคอม
3rd March 2004, 22:59
อุอุ... งานพิธีกับฟิลม์ 400 นี่ขาดกันไม่ได้นะครับ...ของขาดแบบนี้ไม่ดีแน่นอน...

คุณเอใช้มิเตอร์วัดแสงรึเปล่าครับ ถ้าไม่มีจะใช้กล้องวัดแทนได้มั้ยครับ
ผมใช้มิเตอร์เวลาใช้หัวไฟ และ วัดไว้บางจุดน่ะครับ...
โดยปกติใช้กล้องวัดอยู่แล้วครับ บวกลบตามหลัก ของ zone system ครับ... ;)

D1
4th March 2004, 04:12
บวกลบตามหลัก ของ zone system ครับ Zone System ไหนอ่ะเอคอม ใช่ของ Ansel Adams อ่ะเปล่า? :)

เอคอม
4th March 2004, 18:20
Ansel Adams ปรมาจารย์ภาพขาวดำ
ได้แบ่งโทนสีเทาออกเป็น 11 โซน ตั้งแต่โซน 0 ถึง โซน 10
โดยโซน 5 ก็คือค่าสีเทากลางที่ใช้เป็นมาตรฐานในเครื่องวัดแสงทั่วไปดังกล่าวข้างต้นนั่นเอง ...

ใช่แล้วครับพี่ D1...

pt_oath
4th March 2004, 18:38
บวกลบตามหลักของ zone system นี้ คืออะไรครับ ไม่รู้เรื่องเลยอ่ะ :D
มีอธิบายไหมครับ หรือลิงค์ไปก็ได้ อยากรู้ๆ :D :D

D1
14th March 2004, 02:34
Originally posted by เอคอม
Ansel Adams ปรมาจารย์ภาพขาวดำ
ได้แบ่งโทนสีเทาออกเป็น 11 โซน ตั้งแต่โซน 0 ถึง โซน 10
โดยโซน 5 ก็คือค่าสีเทากลางที่ใช้เป็นมาตรฐานในเครื่องวัดแสงทั่วไปดังกล่าวข้างต้นนั่นเอง ...

ใช่แล้วครับพี่ D1... เอคอมไปไกลแล้ว :)