PDA

View Full Version : ทุกคนครับ ผมไปเจอblogนี้มาครับ เลยสงสัยว่าเรื่องมันยังไงกันแน่

kunfai
25th June 2007, 22:23
http://smartpoe.multiply.com/journal/item/1

คิดว่าเรื่องที่ว่าใช่เวปนี้รึเปล่าครับ ส่วนตัวไม่รู้ว่าเรื่องเป็นมายังไง
ยังไงก็ช่วยกันคิดช่วยกันแก้ละกันครับ

photo-taker
25th June 2007, 22:41
ผมเข้ามาไทยดีได้ห้าเดือนกว่าๆ เคยได้ถั่วแดงจากคุณ Plub เพราะไปทำผิดกฎ นอกนั้นก็ไม่เคยโดนกลั่นแกล้งจากผู้ดูแลหรือใครเลย

ส่วนถ้ากระทู้ไหนตอบให้ความรู้หน่อยก้จะมีคนกดโหวตเข้ามาให้

แต่เท่าที่ดูจากห้องซื้อขายมีคนทำผิดเยอะมาก จนรู้สึกเหนือยแทนผู้ดูแลเพราะต้องทำหลายอย่างเพื่อไม่ให้สมาชิกที่มีอยู่มากมายโดนเอาเปรียบจากการดันกระทู้ของบุคคลที่จ้องจะมาขายอย่างเดียว

ซึ่งทุกครั้งที่มีการถามว่ากระทู้หายไปไหน เมื่อผมเข้าไปดูก็จะพบการชี้แจงโดนละเอียดถึงสาเหตุการลบ จากผู้ดูแล

ดังนั้นผมรู้ว่าเว็บนี้เป็นอย่างไร ผมจึงไม่ใส่ใจครับ นานาจิตตัง

เอคอม
25th June 2007, 23:04
ผมเดาว่าคงโดน Rep- จากสมาชิกหลาย ๆ คนน่ะครับ
เพราะดูจากประวัติการโพสต์แล้วน่าจะเป็นการผิดกติกามารยาท เรื่องการดันกระทู้ครับ
http://www.thaidphoto.com/forums/search.php?searchid=457456&pp=25

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=51038

จริง ๆ กฎหน้าห้องก็แจ้งไว้ชัดเจนแล้วนะครับว่าห้ามดันกระทู้ภายใน 3 วัน
หากมีของชิ้นใดขายไปให้ใช้การ Edit ไม่ให้ใช้การดัน

soranont
25th June 2007, 23:05
ต่างคนก็ต่างความเห็น อยู่ที่ไหนแล้วสบายใจก็อยู่

kunfai
25th June 2007, 23:09
คงโดน Rep- จากสมาชิกน่ะครับ
ดูจากประวัติการโพสต์แล้วเป็นการผิดกติกามารยาท เรื่องการดันกระทู้ครับ
http://www.thaidphoto.com/forums/search.php?searchid=457456&pp=25

อ่ะ..เข้าlinkไม่ได้ครับ

DOFJerk
25th June 2007, 23:23
หุ หุ... ไปอ่านมาแล้ว โดนด่าฟรีเลย...

น่าจะมาด่าต่อหน้าไปเลยนะ...

ในถานะของ user ธรรมดาคนหนึ่งที่มี Rep power ติดอันดับต้นๆ... ผมอดไม่ได้ที่จะออกมา defense ตัวเอง.. หรือ ใครจะเรียกว่า "เลีย" ก็ตามนะ..
Rep ที่ผมมี เทียบกับ 6,000 posts ที่ทำมาตลอด 2 ปีกว่านี่...
Rep อาจจะมีดีมีเสียตามระบบที่มันสร้าง และ แน่นอนว่าทุกระบบก็เป็นดาบสองคม..
จะว่า "แบ่งพรรคแบ่งพวก" ก็ไม่ผิด เพราะ นั่นเป็นความเข้าใจของคน ซึ่งแน่นอนว่าผมคงจะไปทำให้ใครคิดอะไรตามใจตัวผมเองไม่ได้...

...จะเรียกว่า ได้มาซึ่ง "อำนาจ" ก็ไม่เชิง...

บางกระทู้... ผมใช้เวลาครึ่งค่อนวัน ในการร่าง ในการทดสอบ ในการหาข้อมูล เพื่อเขียนบทความ..
บางความคิดเห็น.. ผมใช้เวลาเป็นชั่วโมงในการนั่งอ่าน web โน่น web นี่ แล้วได้มาซึ่งคำตอบ...
อีกหลายความคิดเห็น.. ที่ผมใช้เวลา และ เงินหลายแสน แลกมาซึ่งความรู้และประสบการณ์เหล่านั้น..
ผมแทบจะบอกได้เลยว่า.. ผมตอบกระทู้ มากกว่า ถามหา หลายสิบเท่า..
นับหลายร้อยวัน หลายพันช่วงโมง ที่ผมนั่งเฝ้าอ่านกระทู้..
ผมไม่เชื่อว่า ถ้าใครทำแบบนี้ แล้วจะไม่ได้ Rep...
ซึ่งหลังๆ ก็อาจจะกวนๆ ประชดประชันไปบ้าง.. ไม่ถูกใจใครก็ขอให้เข้าใจในเหตุผลเบื้องหลัง ด้วยว่า ความเห็นนั้น เจตนา อะไร

แต่สิ่งที่ผมทำไปเหล่านี้ที่ ถูกเรียกว่า "เลีย" ถูกเรียกว่า "หมา"... ผมว่าไม่น่าจะเหมาะสม นะ..

ผมเริ่มจาก "0" เหมือนทุกคน... ได้คะแนนที่ละ 0 - 1 แต้ม... หนักๆ หน่อยก้อ 20 - 40 แต้ม.. ตาม Rep pow ของคนที่ให้... ปัจจุบันมีสะสม ราว 1,500...

ถามว่า... ผมไม่มีสิทธิกำหนดทิศทางของสังคมที่ผมมีส่วนร่วมขนาดนี้บ้างเลยหรือ?

ถามว่า... เราทำอะไรให้สังคมที่เราอาศัยอยู่... ก่อนที่เราจะเรียกร้องหาประโยชน์จากสังคมนั้นบ้างไหม?

ผมถือว่า "ไทยดี" เป็น บ้านหลังนึงของผม...
สมาชิกหลายคนเป็นครูของผม.. ความรู้ส่วนหนึ่งทุกวันนี้ที่มี.. มากจากที่นี่.. และ แน่นอนมาจาก คำถาม ของสมาชิก ที่นำให้ผมไปค้นคว้าหาคำตอบที่ผมอาจจะไม่เคยนึกหา...

NoteBakery
26th June 2007, 00:07
ผมไม่ทราบนะครับว่าเป็นยังไงแต่ผมว่าที่ผมเข้ามาเว็บนเป็นเวลาครึ่งปีี้แล้วอ่านหน้าต่างๆผมก็ได้ความรู้ครับจากที่ไม่ค่อยรู้เรื่องกล้องเลยได้แต่ auto ละถ่าย จนมีความรู้ใช้งานกล้องจนถึงตอนนี้ผมว่ามันคือสิ่งที่ได้มากกว่าถั่วเขียวละคับ
ผมเจอสังคมนี้ผมโอเคและมีความสุขกับสังคมนี้ แต่ละคนแต่ละสังคม นานาจิตตังครับ

เอ้
26th June 2007, 00:19
ไม่ตามไปอ่านหรอกครับ

เห็นตั้งแต่ลงโวยแต่แรกแล้ว พวกคิดว่าจะทำอะไรต้องได้ตามใจต้องการอย่างเดียว ไม่คิดถึงสิทธิเพื่อนในบอร์ดคนอื่น ๆ
จะขายของตัวเองดึงของตัวเองขึ้นก็ดันของคนอื่น ๆ ตกไปอีกหน้า ประมาณว่าข้าจะขายคนอื่นหลบไป เรื่องผู้ดูแลไม่ต้องคิดหรอก แค่นึกถึงภาพคนที่เอาเปรียบดันกระทู้สมาชิกคนอื่นที่ต้องขายของของเขาเหมือนกัน ไม่นึกถึงใจเขาบ้าง ก็ไม่สนใจตามไปอ่านแล้ว

พวกนี้มีมาเรื่อย ๆ แหละคุณ บางวันก็มีโวยมาวันละสองคนเลยก็มี แต่ส่วนมากก็พวกมาเพื่อขายไม่ใช่สมัครเพื่อมาเป็นเพื่อนกันในบอร์ด กฏระเบียบชี้แจงไปชัด ๆ ก็ไม่สน ขนาดว่าช่วงหลังผู้ดูแลเก็บสิ่งที่เป็นปัญหาไว้ให้ดูว่าผิดจริง ๆ ยังไม่สนใจ จะทำตามใจอย่างเดียว ต้องให้ทุกคนยอมให้ยกเว้นให้

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมคนในบอร์ดไม่ค่อยช่วยกันจัดการกับคนที่เข้ามาเพื่อเอาเปรียบคนส่วนมาก โวยมา ผิดก็เห็น ๆ เอาเปรียบคนอื่นเห็น ๆ แต่แทบไม่มีใครออกความเห็น

อยากให้สมาชิกช่วย ๆ กันดูพวกมาแบบว่าต้องมีสิทธิเหนือสมาชิกอื่น ๆ อย่างนี้หน่อย ทุกคนเป็นส่วนหนึ่งที่จะช่วยให้สังคมนี้อยู่ด้วยดี ไม่ใช่ให้เป็นปัญหาของผู้ดูแลอย่างเดียว

smartpoe
26th June 2007, 00:54
ถ้าผมโพสตอบที่กระทู้นี่ ผมจะโดนลบอีกมั้ย? หรือจะโดนกระหน่ำถั่วแดงอีก ถ้าผมมีความคิดเห็นไม่เหมือนคนอื่นที่นี่ (ซึ่งถ้าโดนผมก็ไม่แคร์ จะได้รู้กันไป ดีซะอีก)
ปกติถ้าผมอยู่นอกพื้นที่ของตัวเอง ผมก็มักจะสุภาพและให้เกียรติกับเจ้าของสถานที่นั้นเสมอ เพราะคนที่เข้ามาอ่านไม่ได้มีแต่เพื่อนๆพี่ๆน้องๆของผมเหมือนเวลาอยู่ในที่ของตัวเองจะได้ใช้คำพูดหรือวางตัวได้ตามสบาย

ผมรู้สึกอยู่สองอย่าง ไหนๆมันก็มาถึงนี่แล้ว อย่างแรกสิ่งที่คุณ Plub พูดมาว่าที่ต้องลบความเห็นผมเพราะมันไปดันกระทู้ขึ้นมา...ผมคิดแล้วคิดอีกก่อนจะก๊อปเอาคำพูดที่ผม PM ไปหาคุณมาโพสขึ้นกระทู้ซ้ำอีกในตอนนั้น เพราะกลัวมันดันขึ้นหน้าแรกนี่แหละ แต่...ถ้าผมไม่ทำ คนอื่นที่เข้ามาอ่านเห็นก็เข้าใจผิดในตัวผมอีกว่าผมสะเพร่า ไม่รอบคอบ ทำผิดแล้วยังโวยวาย ซึ่งผมรู้สึกไม่แฟร์เพราะผมเสียหาย ของที่ผมลง ถึงตอนนี้ใครติดต่อมาก็ไม่คิดขายแล้ว เอาไปตัดโมดิฟายเล่นซะดีกว่าต้องมาเสียอารมณ์

ทำไมเลือกลบเฉพาะสิ่งที่ผมมาชี้แจงครับ? สิ่งที่ Mod อีกคนมาหาว่าผมโพสอย่างนี้เดี๋ยวคนอื่นเข้าใจผิดซึ่งเป็นสาเหตุที่ทำให้ผมต้องมาอธิบายซะยืดยาวเนี่ย ทำไมไม่ลบไปด้วย??? เลือกที่จะลบสิ่งที่อาจทำให้ภาพตัวเองดูหมองลงออก แต่เหลือสิ่งที่ทำให้คนอื่นเข้าใจอีกคนผิดๆได้ง่ายเอาไว้???

ถึงแม้ตอนหลัง ถั่วแดงผมหายไป ข้อความที่ทำให้คนเข้าใจผิดผมได้หายไป(หลังจากที่ข้อความผมหายไปก่อนเป็นวันๆ) แต่ความรู้สึกมันเหมือนโดนตบหัวแล้วลูบหลัง ความรู้สึกของทั้งตัวผมและคนที่เข้ามาอ่านมันเลยไปแล้วครับ มันกู้กลับมายากเหลือเกิน ไม่ง่ายเหมือนการกดลบหรือการกด Roll Back กระทู้

ผมเชื่อว่าคุณ Plub ได้รับข้อความที่ผมอธิบายไปทาง pm แล้วก็คงเข้าใจถึงได้จัดการให้ขนาดนี้ แต่ผมเชื่อว่าก็มีอีกหลายๆคนไม่ได้รู้เรื่องและเข้าใจเหมือนคุณ Plub ซึ่งเห็นได้จากเหตุผลของถั่วแดงที่ผมได้มาในตอนนั้น

ความรู้สึกที่สอง ผมอยากบอกว่าผมออกความเห็นตำหนิระบบ Reputation และชี้ให้เห็นอีกด้านหนึ่งของมันที่มันทำร้ายจิตใจของคนดีๆหลายๆคนที่ผมเห็นได้ง่ายๆ จนหลายๆคนห่างหายไปและไม่ได้กลับมาอีก เพราะฉะนั้นคนอื่นกรุณาอย่าพาออกทะเลไปซะไกลหรือเข้าข้างไอ้ระบบ Rep นี่อย่างเดียวซะจนหัวปักหัวปำขนาดนั้น

ผมไม่เคยป่วนมั่วซั่ว....กลับกันจะพยายามช่วยเหลือเต็มที่และให้คำแนะนำกับที่ๆผมรู้สึกว่าเป็นบ้านด้วยซ้ำ ความหมายของบ้านสำหรับผมคือที่ๆทุกคนในบ้านมีความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่กัน มีมิตรภาพจริงใจให้กัน และระบบในบ้านที่เอื้อให้คนช่วยเหลือกันโดยสมัครใจ มีการชี้แจงอธิบายเมื่อมีคนทำผิดหรือไม่เหมาะสมด้วยเหตุผล สามารถเปิดโอกาสให้แสดงความคิดเห็นสำหรับผู้ที่อาจคิดไม่เหมือนตนได้ในแบบที่สร้างสรรค์ไม่ใช่ตามอารมณ์

ไม่ใช่ระบบที่กึ่งบังคับว่าต้องมาพยายามทำโน่นทำนี่เพื่อให้ถูกใจคนอื่นๆ,แก่งแย่งกันเพื่อจะได้สิ่งสมมุติต่างๆที่ตั้งขึ้น,ไม่เปิดโอกาสให้คนที่คิดไม่เหมือนตนพูดหรืออธิบายอะไรเลย

พิมพ์มายาวแล้ว ผมว่ามีคนเริ่มร้อนท้องหลายคนแล้วล่ะ หึๆ สรุปแล้วกัน สตาฟที่นี่มีทั้งคนดีและคน.(คิดเอาเอง).........ผมต้องขอโทษที่อาจพิมพ์เหมือนเหมารวมไปหมด จริงๆไม่ใช่แบบนั้น แต่อยากบอกว่าคนดีๆก็ยังมี แต่มาดูแย่ไปหมดเพราะระบบครับ

ผมขอบอกว่าระบบมันมีจุดอ่อนที่ใหญ่มากจริงๆ ถ้าพวกคุณคิดว่ามันดีเลิศที่สุดแล้วก็ตามสบายครับ ผมเองก็คงไม่เข้ามาพูดหรือแสดงความคิดเห็นอะไรอีกถ้าไม่จำเป็นสุดๆจริงๆ ซึ่งหลายๆคนอาจบอกว่า "ตามใจ ไม่อยากต้อนรับอยู่แล้ว" ด้วยซ้ำ

ผมไม่เคยเรียกร้องสิทธิพิเศษอะไร ไม่ว่าจาก"ใคร"หรือ"ที่ไหน"ก็ตาม ผมชอบเป็นคนธรรมดาๆทั่วไปไม่ต้องเด่น.....แต่ผมจะไม่ยอมและต่อต้านถ้าผมรู้สึกว่าโดนเอาเปรียบหรือโดนรังแกฝ่ายเดียวเท่านั้น

monsterboat
26th June 2007, 00:55
ทุกที่มีกฎที่ต้องทำตาม ไม่ใข่นึกจะทำอะไรก็ทำตามใจ

เป็นกำลังใจให้ staff คับ
:flower::flower::flower:

ผมไม่ทราบนะครับว่าเป็นยังไงแต่ผมว่าที่ผมเข้ามาเว็บนเป็นเวลาครึ่งปีี้แล้วอ่านหน้าต่างๆผมก็ได้ความรู้ครับจากที่ไม่ค่อยรู้เรื่องกล้องเลยได้แต่ auto ละถ่าย จนมีความรู้ใช้งานกล้องจนถึงตอนนี้ผมว่ามันคือสิ่งที่ได้มากกว่าถั่วเขียวละคับ

เห็นด้วยคับ

Boyd_th
26th June 2007, 01:31
ขอมองแบบกลางๆนะครับ การอยู่ใน Board ก็เหมือนอยู่ในหมู่บ้าน ต้องมีกรรมการหมู่บ้าน ผมเชื่อว่าการที่ ThaiD อยู่มายาวนาน ย่อมมีปัญหาต่างๆมามากมาย เหมือนกับหลายๆแห่งแหละครับ แต่กฏข้อบังคับมันมีไว้สำหรับให้ทุกคนอยู่ใน Board ร่วมกันได้ ผมเองลงขายของไปเหมือนกัน และก็โดน Comment เหมือนกัน เพราะตัวเองไม่ได้อ่านกฏระเบียบก่อน ซึ่งผมก็ยอมรับเงื่อนไข และไม่ได้ซีเรียสอะไร และปฏิบัติไปตามกฏเกณฑ์ที่วางกันเอาไว้ ทุกวันนี้ของก็ยังไม่ได้ขาย (ผมก็ไม่ต้องเสียตังไปซื้อของใหม่ เป็นข้อดีไปเลย)

การที่แสดงความคิดแรงๆออกมา ผมว่าแทนที่จะได้ผลดี ซึ่งอาจจะมี แต่มันส่งผลร้ายมากกว่าครับ

แม้แต่ตัวผมเองอ่านแล้ว ก็รู้สึกว่าเป็นความไม่รู้ เข้าใจผิด แต่หนักข้อเข้าการเป็นความไม่เข้าใจกัน ลองใจเย็นไตร่ตรองถึงสาเหตุสักนิดเถอะครับ โดยวิธีพุทธเดินทางสายกลาง ไม่เอาอารมภ์มาเป็นที่ตั้งกันดีกว่านะครับ

จากสมาชิกคนหนึ่งที่ได้ Rep ทุกแบบเหมือนกันครับ แต่ก็อยู่ใน ThaiD อย่างอบอุ่นเสมอ:chat:

JOJO
26th June 2007, 01:33
ถ้าผมโพสตอบที่กระทู้นี่ ผมจะโดนลบอีกมั้ย? หรือจะโดนกระหน่ำถั่วแดงอีก ถ้าผมมีความคิดเห็นไม่เหมือนคนอื่นที่นี่ (ซึ่งถ้าโดนผมก็ไม่แคร์ จะได้รู้กันไป ดีซะอีก)
ปกติถ้าผมอยู่นอกพื้นที่ของตัวเอง ผมก็มักจะสุภาพและให้เกียรติกับเจ้าของสถานที่นั้นเสมอ เพราะคนที่เข้ามาอ่านไม่ได้มีแต่เพื่อนๆพี่ๆน้องๆของผมเหมือนเวลาอยู่ในที่ของตัวเองจะได้ใช้คำพูดหรือวางตัวได้ตามสบาย

ผมรู้สึกอยู่สองอย่าง ไหนๆมันก็มาถึงนี่แล้ว อย่างแรกสิ่งที่คุณ Plub พูดมาว่าที่ต้องลบความเห็นผมเพราะมันไปดันกระทู้ขึ้นมา...ผมคิดแล้วคิดอีกก่อนจะก๊อปเอาคำพูดที่ผม PM ไปหาคุณมาโพสขึ้นกระทู้ซ้ำอีกในตอนนั้น เพราะกลัวมันดันขึ้นหน้าแรกนี่แหละ แต่...ถ้าผมไม่ทำ คนอื่นที่เข้ามาอ่านเห็นก็เข้าใจผิดในตัวผมอีกว่าผมสะเพร่า ไม่รอบคอบ ทำผิดแล้วยังโวยวาย ซึ่งผมรู้สึกไม่แฟร์เพราะผมเสียหาย ของที่ผมลง ถึงตอนนี้ใครติดต่อมาก็ไม่คิดขายแล้ว เอาไปตัดโมดิฟายเล่นซะดีกว่าต้องมาเสียอารมณ์

ทำไมเลือกลบเฉพาะสิ่งที่ผมมาชี้แจงครับ? สิ่งที่ Mod อีกคนมาหาว่าผมโพสอย่างนี้เดี๋ยวคนอื่นเข้าใจผิดซึ่งเป็นสาเหตุที่ทำให้ผมต้องมาอธิบายซะยืดยาวเนี่ย ทำไมไม่ลบไปด้วย??? เลือกที่จะลบสิ่งที่อาจทำให้ภาพตัวเองดูหมองลงออก แต่เหลือสิ่งที่ทำให้คนอื่นเข้าใจอีกคนผิดๆได้ง่ายเอาไว้???

ถึงแม้ตอนหลัง ถั่วแดงผมหายไป ข้อความที่ทำให้คนเข้าใจผิดผมได้หายไป(หลังจากที่ข้อความผมหายไปก่อนเป็นวันๆ) แต่ความรู้สึกมันเหมือนโดนตบหัวแล้วลูบหลัง ความรู้สึกของทั้งตัวผมและคนที่เข้ามาอ่านมันเลยไปแล้วครับ มันกู้กลับมายากเหลือเกิน ไม่ง่ายเหมือนการกดลบหรือการกด Roll Back กระทู้

ผมเชื่อว่าคุณ Plub ได้รับข้อความที่ผมอธิบายไปทาง pm แล้วก็คงเข้าใจถึงได้จัดการให้ขนาดนี้ แต่ผมเชื่อว่าก็มีอีกหลายๆคนไม่ได้รู้เรื่องและเข้าใจเหมือนคุณ Plub ซึ่งเห็นได้จากเหตุผลของถั่วแดงที่ผมได้มาในตอนนั้น

ความรู้สึกที่สอง ผมอยากบอกว่าผมออกความเห็นตำหนิระบบ Reputation และชี้ให้เห็นอีกด้านหนึ่งของมันที่มันทำร้ายจิตใจของคนดีๆหลายๆคนที่ผมเห็นได้ง่ายๆ จนหลายๆคนห่างหายไปและไม่ได้กลับมาอีก เพราะฉะนั้นคนอื่นกรุณาอย่าพาออกทะเลไปซะไกลหรือเข้าข้างไอ้ระบบ Rep นี่อย่างเดียวซะจนหัวปักหัวปำขนาดนั้น

ผมไม่เคยป่วนมั่วซั่ว....กลับกันจะพยายามช่วยเหลือเต็มที่และให้คำแนะนำกับที่ๆผมรู้สึกว่าเป็นบ้านด้วยซ้ำ ความหมายของบ้านสำหรับผมคือที่ๆทุกคนในบ้านมีความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่กัน มีมิตรภาพจริงใจให้กัน และระบบในบ้านที่เอื้อให้คนช่วยเหลือกันโดยสมัครใจ มีการชี้แจงอธิบายเมื่อมีคนทำผิดหรือไม่เหมาะสมด้วยเหตุผล สามารถเปิดโอกาสให้แสดงความคิดเห็นสำหรับผู้ที่อาจคิดไม่เหมือนตนได้ในแบบที่สร้างสรรค์ไม่ใช่ตามอารมณ์

ไม่ใช่ระบบที่กึ่งบังคับว่าต้องมาพยายามทำโน่นทำนี่เพื่อให้ถูกใจคนอื่นๆ,แก่งแย่งกันเพื่อจะได้สิ่งสมมุติต่างๆที่ตั้งขึ้น,ไม่เปิดโอกาสให้คนที่คิดไม่เหมือนตนพูดหรืออธิบายอะไรเลย

พิมพ์มายาวแล้ว ผมว่ามีคนเริ่มร้อนท้องหลายคนแล้วล่ะ หึๆ สรุปแล้วกัน สตาฟที่นี่มีทั้งคนดีและคน.(คิดเอาเอง).........ผมต้องขอโทษที่อาจพิมพ์เหมือนเหมารวมไปหมด จริงๆไม่ใช่แบบนั้น แต่อยากบอกว่าคนดีๆก็ยังมี แต่มาดูแย่ไปหมดเพราะระบบครับ

ผมขอบอกว่าระบบมันมีจุดอ่อนที่ใหญ่มากจริงๆ ถ้าพวกคุณคิดว่ามันดีเลิศที่สุดแล้วก็ตามสบายครับ ผมเองก็คงไม่เข้ามาพูดหรือแสดงความคิดเห็นอะไรอีกถ้าไม่จำเป็นสุดๆจริงๆ ซึ่งหลายๆคนอาจบอกว่า "ตามใจ ไม่อยากต้อนรับอยู่แล้ว" ด้วยซ้ำ

ผมไม่เคยเรียกร้องสิทธิพิเศษอะไร ไม่ว่าจาก"ใคร"หรือ"ที่ไหน"ก็ตาม ผมชอบเป็นคนธรรมดาๆทั่วไปไม่ต้องเด่น.....แต่ผมจะไม่ยอมและต่อต้านถ้าผมรู้สึกว่าโดนเอาเปรียบหรือโดนรังแกฝ่ายเดียวเท่านั้น

ผมเองเล่นอยู่หลายเวบ..สังคมแต่ละเวบ แตกต่างกัน.. มันเป็นที่รวมของคนหลายแบบหลายจำพวกอยู่แล้วหละครับ..อะไรดี ก็ เก็บไว้.. อะไรไม่ดีหรือไม่ถูกใจอะไร....ก็แสดงความคิดเห็นได้แหละครับ..
ถูกใจอันไหนก็ เล่น.. ไม่พอใจอันไหน..ก็ไม่ต้่องไปสนก็แค่ นั้น แหละครับ..
แต่ขออนุญาตแสดงความเห็นนิดนึงนะครับ..
คุณรู้หรือไม่ว่าสตาฟในเวบที่คุณกล่าวถึง..ไม่เคยได้เิงินจากเวบซักบาทเดียว
คุณรู้หรือไม่.. ว่าเจ้าของเวบ..ไม่เคยมีโฆษณา ในเวบเลย ในช่วง 2-3 ปีแรก.. ออกเงินค่าเซิฟเวอร์เอง.. จ่ายเอง ตลอด..เพียงเพื่ออยากให้เวบเป็นแค่ จุดเริ่มต้นให้ใครก็ได้ที่รักการถ่ายภาพ...หลังจากนั้น..อาจมีโฆษณาหรือ อะไรที่คุณเห็นเพียงน้อยนิด.. เพื่อให้มันแค่มีค่าหล่อเลี้ยงตัวเอง เพียงนิดเดียว.. ซื่งจริงๆก็ยังต้องควักเนื่อกันอยู่ดี
คุณรู้หรือไม่ว่า..สตาฟ ในเวบหลายๆท่าน..ร่วมกันออกเงิน ค่าเซิฟเวอร์ และอุปกรณ์ต่างๆเองเพื่อให้เวบสามารถรองรับคนจำนวนมากๆ.. มีเนื่อที่มากมายที่เก็บสิ่งที่หลายๆท่าน ถมลงไป..โดยแทบไม่เคยลบมันออกไป..เพื่อให้มันเป็นข้อมูลแก้นักถ่ายภาพ บ้าง.. อดหลับอดนาน..ทำเวบ แก้ไขเซิฟเวอร์ รวมถึง เวลา ที่วนเวียนดูแลทุกอย่างในเวบเพื่อเวบที่เค้ารัก.. แม้ตัวเค้าจะตอบหรือไม่ตอบกระทู้ก็ตาม ไม่ได้ต้องการตัวตนหรือสร้างสาวกในเวบถ่ายภาพ หรือ เข้ามาซื้้อขายของเพื่อให้เกิดรายได้อย่างที่พ่อค้า หลายๆ คน พยายามหาผลประโยชน์จากตรงนั้น เพื่อที่เค้าแค่อยากแค่จะให้มันคงอยู่..
ห้องซื้อขายเป็นปัญหามานานแหละครับ.เพราะอะไรหละครับ..คงตอบด้วยตัวเองกันไม่ยาก.. .มีสตาฟหลายท่าน หลายคน ทำงานวันนึงเงินเดือนหลายหมื่น.. ทำไมเค้า ต้องมาเสียเวลา แทบทั้งวันดูแลอะไรพวกนี้ให้.. เพียงแค่..เค้า ยังคิดถึงว่า.อย่างน้อยให้มีที่ๆ คนรักการถ่ายภาพ.ได้เอาของมาแลกเปลี่ยนกันบ้าง..หรือได้มีช่ิองทางอะไรกันบ้าง ก็แค่ นั้น..
ก็แค่อยากให้มองมุมกลับกันครับ.. ว่า คนที่เค้าทำสิ่งเหล่านี้อยู่ โดยไม่ได้เคยหวังอะไร จากมันเลย...
มันผิดมากมายอย่างที่คุณพูดถึง เหรอครับ..
สิ่งที่เค้ากำลังทำ หรือ สิ่งที่ท่านได้โพสลงไปในห้องซื้อขายใครกันที่ได้ผลประโยชน์... ?
อีก 1 ความเห็นครับ..

Don't Login
26th June 2007, 01:56
อยู่บ้านไหน ก็ต้องเคารพกฏกติกาบ้านนั้น

อยู่ฟรี ไม่เสียค่าน้ำค่าไฟ อย่าคิดมาก

อยู่ไม่ได้ ก็ไปอยู่ที่อื่น สบายใจ

อยู่ได้ ก็ช่วยกัน เก็บกวาด เช็ดถูบ้าน ล้างถ้วยล้างชาม

จบข่าว...

boss8888
26th June 2007, 02:11
ผมว่านะ ใจเย็นๆกันดีกว่าครับ ไม่ต้อวทะเลาะกันหรอกครับ รักการถ่ายภาพด้วยกันทั้งนั้นครับ :flower:

RUTch
26th June 2007, 02:35
ระบบ Rep เป็นระบบ ที่มากับ บอร์ดนี้ หลายๆคนบอกผมว่าระบบนี้ไม่เหมาะกับคนไทย เพราะคนไทยชอบ บวก ไม่ชอบ ลบ แต่ผมเห็นว่าคนไทย ควรมีส่วนร่วมกับสังคม ออกความคิดเห็นได้ว่า ชอบ หรือ ไม่ชอบ

ความคิดเห็นหนึ่งๆที่ออกไป ย่อมเกิดแรงกระทำ ทั้ง บวก และ ลบ เสมอ สมาชิกหลายๆท่าน แม้แต่ Staff เองก็ได้กันมาทั้งบวกและลบ แล้วแต่ใครจะได้บวกมากลบน้อยลบมากบวกน้อยสุดแต่กรรม แต่ก่อนนี้มีตัวบอร์ดเองไม่ได้บังคับให้ให้เหตุผลไว้ว่า บวก และ ลบ เป็นมาอย่างไร หลายๆคนให้โดยไม่มีเหตุมีผล ผมเลยหาทางจนแก้ให้ต้องให้เหตุผล เพื่อ บวก และ ลบเหล่านั้น จะได้เป็นเหตุและผล แก่บุคคลที่ได้

ตัวผมเอง และเชื่อว่า Staff หลายๆท่านเลิกให้ ลบ ถ้าไม่ใช่เหตุผลเรื่องกฏ ไปนานแล้ว เพราะผมเองได้เลือกใช้ ใบแดง ซึ่งจะเห็นเฉพาะ Staff กับเจ้าของกระทู้มากกว่า เพราะมันบังคับให้ส่ง PM ไปด้วย เพื่อผมได้แจ้งข้อผิดกฏเหล่านั้น จะเข้าใจ หรือไม่เข้าใจ ผมถือเป็นหน้าที่ เดี๋ยวนี้ถ้าไม่เหลือบ่าฝ่าแรง ไม่ให้ลบใคร ให้แต่ใบแดง กับใบเหลือง ส่วน บวก มักให้เป็นกำลังใจแก่คนที่โพสกระทู้ที่มีประโยชน์กับเพื่อสมาชิก เดี๋ยวนี้ไม่ให้บ่อย ให้เฉพาะจุดเริ่มต้น เพราะต่อไปเขาเหล่านั้นสามารถแสวงหาได้เองจากเพื่อนๆ

ภาษาไทย กฏหมาย ก็มาจากกฏของคนหมู่มาก แต่ กฏหมู่หมายถึง กฏที่ตั้งโดยคนกลุ่มน้อยขึ้นมางัดคานกฏของคนหมู่มากในพื้นที่ของคนคนกลุ่มน้อยนั้น

ตลาด เป็นที่ที่เราสร้างขึ้นมาให้สมาชิกมาแบ่งปันสิ่งของกัน ทุกวันนี้ไทยดีค่อนข้างวุ่นวาย เพราะมีผลประโยชน์และพ่อค้าแฝงเข้ามามาก Staff หลายๆท่านที่เข้าไปดูแลห้องนี้โดนกันจนท้อไปแล้วหลายๆราย เพราะเราพยายามเอากฏของคนหมู่มากไปควบคุมไม่ให้คนหมู่น้อยเข้ามาฉกฉวยโอกาส กดขี่ข่มเหงกระทู้ของสมาชิกให้ตกต่ำ หลายเรื่องไม่อยากเข้มงวดมาก แต่คงต้องมีกติกาเพื่อให้อยู่ร่วมกันได้ในสังคม และหวังเสมอว่าสมาชิกส่วนใหญ่คงเข้าใจครับ

ปล.สมาชิกหลายๆท่านอาจยังไม่ทราบ ว่าถ้าเราอยากทราบว่าสมาชิกท่านๆนั้น ตั้งประเด็นในการคุยเรื่องอะไรบ้าง ลองกดที่ชื่อของเขา แล้วสั่ง View ProFile แล้วลองดู Find all threads started by ... ซิครับ ท่านจะได้คำตอบเอง รวมทั้ง ชื่อที่เห็นที่โน่นลองมา Search หาในชื่อสมาชิกที่นี่แล้วทำแบบเดียวกันดูจะได้คำตอบทั้งหมดเองครับ

สุดท้าย ผมเคยคิดเล่น eBAY หลายรอบ แต่คิดแล้ว คิดอีก กลัวตัวเองจะโลภ แล้วเบียดเบียนคนอื่นเลยไม่กล้าเล่น ทั้งๆที่ตั้งใจซื้อของถูกๆมาใช้เอง แต่ก็กลัวใจตัวเองครับ

Plub
26th June 2007, 03:00
ผมเข้ามาไทยดีได้ห้าเดือนกว่าๆ เคยได้ถั่วแดงจากคุณ Plub เพราะไปทำผิดกฎ นอกนั้นก็ไม่เคยโดนกลั่นแกล้งจากผู้ดูแลหรือใครเลยจ ำ ผิ ด แ ล้ ว มั้ ง 5 5 5 ผมไม่ได้ให้ถั่วแดงน้าา ผมให้ใบแดงต่างหาก กระทู้ ถ้าคุณกำลังมองหา GPS PDA PHONE Asus P535, โอกาสอยู่ในมือคุณแล้ว เพราะคุณphoto-takerไปโพสต์ว่า
อิอิ สงสัยต้องคนที่อยากได้จริงถึงโทรถามมั้งครับเลยไปผิดกติกาตรงที่โพสต์ข้อความในห้องซื้อขาย จริงๆ การให้ใบแดง ถั่วแดงถ้ามองกันจริงๆ มันก็แค่ช่องทางการทำความเข้าใจในสิ่งต่างๆ จากการ Feedbackจากภายนอกเท่านั้นเองเน๊อะ

ขี้ควาย
26th June 2007, 10:19
ข้าูเข้ามาดูที่นี้ นานแล้ว แต่พึงสมัคสมาชิก ขอเสนอความคิดเห็นหน่อย

เว็บนี้ใหัความรู้ดีมาก หลายๆอย่างข้าได้เทคนิดจากที่นี่ (ข้าไม่ได้เลียนะี เดียวจะหาว่า ข้าเลีย)...

แต่ ทำไมเอ็งต้องไปแคร

กับไอ้เม็ดถั่วเขียว ถั่วแดง ถั่วดำ นั้นละ

โดนเม็ดถั่วแดงเขัาไป ทำเป็นจะเป็นจะตายเสียให้ได้ ด่าคนนู้นที ด่าคนนี้ที

แขวะไปทั่ว อย่ามาด่าข้า อีกละ

หัดเข้าวัดเข้าวาี้ ฟังธรรมซะบ้าง นั่งสมาธิเจริญภาวนา ทำจิตใจให้เขัมแข็ง

ความคิดจะได้เหมือนคนปกติทั่วๆไป

มองโลกในแง่ดีเสียบ้าง ชีวิตจะดีขึ้นกว่านี้

Electron
26th June 2007, 10:56
อ้าว...ป๋าPlub ย้ายลงมา Feedback แล้วหรอครับ

ผมก็ว่าจะย้ายอยู่เมื่อคืนนี้ แต่กลัวมีคนหาไม่เจอ แล้วมาตั้งกระทู้ใหม่อีก ขี้เกียจ Merge :blink:

Carbon
26th June 2007, 11:37
:flower: :flower: :flower:

เป็นกำลังใจให้ผู้ดูแลครับ

"สำเนียงส่อภาษา กริยาส่อสกุล"

man_45
26th June 2007, 11:47
เป็นกำลังใจ และขอบคุณไทยดีที่ให้ความรู้มาตลอดครับ

Latitude
26th June 2007, 11:56
คุณรู้หรือไม่ว่าสตาฟในเวบที่คุณกล่าวถึง..ไม่เคยได้เิงินจากเวบซักบาทเดียว
คุณรู้หรือไม่.. ว่าเจ้าของเวบ..ไม่เคยมีโฆษณา ในเวบเลย ในช่วง 2-3 ปีแรก.. ออกเงินค่าเซิฟเวอร์เอง.. จ่ายเอง ตลอด..เพียงเพื่ออยากให้เวบเป็นแค่ จุดเริ่มต้นให้ใครก็ได้ที่รักการถ่ายภาพ...หลังจากนั้น..อาจมีโฆษณาหรือ อะไรที่คุณเห็นเพียงน้อยนิด.. เพื่อให้มันแค่มีค่าหล่อเลี้ยงตัวเอง เพียงนิดเดียว.. ซื่งจริงๆก็ยังต้องควักเนื่อกันอยู่ดี
คุณรู้หรือไม่ว่า..สตาฟ ในเวบหลายๆท่าน..ร่วมกันออกเงิน ค่าเซิฟเวอร์ และอุปกรณ์ต่างๆเองเพื่อให้เวบสามารถรองรับคนจำนวนมากๆ.. มีเนื่อที่มากมายที่เก็บสิ่งที่หลายๆท่าน ถมลงไป..โดยแทบไม่เคยลบมันออกไป..เพื่อให้มันเป็นข้อมูลแก้นักถ่ายภาพ บ้าง.. อดหลับอดนาน..ทำเวบ แก้ไขเซิฟเวอร์ รวมถึง เวลา ที่วนเวียนดูแลทุกอย่างในเวบเพื่อเวบที่เค้ารัก.. แม้ตัวเค้าจะตอบหรือไม่ตอบกระทู้ก็ตาม ไม่ได้ต้องการตัวตนหรือสร้างสาวกในเวบถ่ายภาพ หรือ เข้ามาซื้้อขายของเพื่อให้เกิดรายได้อย่างที่พ่อค้า หลายๆ คน พยายามหาผลประโยชน์จากตรงนั้น เพื่อที่เค้าแค่อยากแค่จะให้มันคงอยู่..
ห้องซื้อขายเป็นปัญหามานานแหละครับ.เพราะอะไรหละครับ..คงตอบด้วยตัวเองกันไม่ยาก.. .มีสตาฟหลายท่าน หลายคน ทำงานวันนึงเงินเดือนหลายหมื่น.. ทำไมเค้า ต้องมาเสียเวลา แทบทั้งวันดูแลอะไรพวกนี้ให้.. เพียงแค่..เค้า ยังคิดถึงว่า.อย่างน้อยให้มีที่ๆ คนรักการถ่ายภาพ.ได้เอาของมาแลกเปลี่ยนกันบ้าง..หรือได้มีช่ิองทางอะไรกันบ้าง ก็แค่ นั้น..
ก็แค่อยากให้มองมุมกลับกันครับ.. ว่า คนที่เค้าทำสิ่งเหล่านี้อยู่ โดยไม่ได้เคยหวังอะไร จากมันเลย...
มันผิดมากมายอย่างที่คุณพูดถึง เหรอครับ..
สิ่งที่เค้ากำลังทำ หรือ สิ่งที่ท่านได้โพสลงไปในห้องซื้อขายใครกันที่ได้ผลประโยชน์... ?

ถ้าอ่านข้อความนี้ แล้วยังไม่รู้สึกอะไรเลยก็ไม่รู้จะพูดภาษาดอกไม้อย่างไรแล้ว

ผมเคยได้ฟังประสบการณ์ในส่วนนี้มาจากพี่ D1 แล้ว ยังรู้สึกได้ ว่า มันเป็นการเสียสละ ของ Staff หลายๆ ท่านในที่นี้ แล้วมันได้อะไรกลับมา "คำตอบคือความสุข"
ลองมองดีๆ หลายๆ คนมีความสุขได้รับความรู้มากมาย กับ Web นี้จากการเสียสละในส่วนนี้
ก็ยังมีหลายๆคน ที่บางคน ที่ผมมองว่าเห็นแก่ตัวด้วยซ้ำไป ที่กลับมานั่งด่า นั่งวิจารณ์ ด่า ร้ายๆ เสียๆ ไม่ฟังเหตุผล ทั้งๆที่ตัวเองได้ผลประโยชน์ จาก Web นี้ โดยที่ไม่ต้องมาลงทุนอะไรเลย แม้แต่บาทเดียว

คนอื่นเขาเสียสละกันหมด แต่บางคนกลับไม่รู้จักคำนี้เลย จะเอาฝ่ายเดียวใครขวาง gu ด่า หมด

การที่ต้องมีกฏคุมห้องซื้อขายมันก็เหมาะไม่ใช่หรือ หรือจะปล่อยให้มันเน่า เหมือนบางที่ ที่ต้องปิดไป ปล่อยให้บางคนที่แสวงหาผลประโยชน์ มาหาผลประโยชน์ โดยไม่คำนึงถึงเพื่อนๆ สมาชิกคนอื่นๆ ไม่เกรงใจคนอื่นๆ เลย ผมว่ามันก็ fairness แล้วนะครับ ที่ Staff ต้องทำอะไรบางอย่างเพื่อส่วนรวม เปิดโอกาศให้เพื่อนคนอื่นๆ บ้าง

ห้องทุกห้องมีประโยชน์ ทั้งนั้นแหละ เพียงแต่ว่าใคร จะมองอย่างไร วัตถุประสงค์ของ Web นี้ก็มี ซึ่งใน Logo ก็บอกอยู่ แต่การที่ห้องไหนมันจะได้รับความนิยม หรือโดดเด่นนั้นก็ไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะทุกๆ ห้อง ตั้งไว้เพื่อส่วนรวมทั้งนั้น

จริงๆพูดไปก็เท่านั้น แหละครับ คนที่มองตัวเองเป็นเอก คนอื่นเป็นโท ก็คิดไม่ได้หรอกเรื่องแบบนี้ ทำใจเป็นกลาง เข้าใจคนอื่นยังไม่เป็นเลย แล้วอย่างนี้ จะอยู่ในสังคมใหญ่ๆได้อย่างไร

c2020
26th June 2007, 12:00
ข้าูเข้ามาดูที่นี้ นานแล้ว แต่พึงสมัคสมาชิก ขอเสนอความคิดเห็นหน่อย

เว็บนี้ใหัความรู้ดีมาก หลายๆอย่างข้าได้เทคนิดจากที่นี่ (ข้าไม่ได้เลียนะี เดียวจะหาว่า ข้าเลีย)...

แต่ ทำไมเอ็งต้องไปแคร

กับไอ้เม็ดถั่วเขียว ถั่วแดง ถั่วดำ นั้นละ

โดนเม็ดถั่วแดงเขัาไป ทำเป็นจะเป็นจะตายเสียให้ได้ ด่าคนนู้นที ด่าคนนี้ที

แขวะไปทั่ว อย่ามาด่าข้า อีกละ

หัดเข้าวัดเข้าวาี้ ฟังธรรมซะบ้าง นั่งสมาธิเจริญภาวนา ทำจิตใจให้เขัมแข็ง

ความคิดจะได้เหมือนคนปกติทั่วๆไป

มองโลกในแง่ดีเสียบ้าง ชีวิตจะดีขึ้นกว่านี้
ตรงใจ ตรงความคิด ไอ้ที่ได้ถั่วเขียวเยอะ ชีวิตจริงอาจโดนคนอื่นให้ใบแดงอยู่ก็ได้ มันไม่ได้ชี้อะไรนักหรอกครับ ถ้าได้ถั่วแดงก็คุณอาจไปเหยียบความคิดคนอื่นอยู่ หรือไม่ก็คุณห่วยแตกจริงๆ ถ้าถั่วดำสิของหวานผมชอบ แต่ถ้าถั่วดำอย่างว่ามาให้ผมสิ ผมโกรธตายแน่ เข้ามานี่มาหาความรู้ แลกเปลี่ยนความคิดกับเพื่อน มาหา-มาขายของที่ไม่ได้ใช้บ้าง ผมว่าก็โอเค คนทำเว็ป คนดูแลก็เหนื่อย คนเข้ามาก็เหนื่อยจะแย่ต้องระวังดูแลกฎ เล่นไม่ให้ผิดกฎ ผมก็เข้าใจบางครั้งคนขายก็หงุดหงิด บางครั้งอาจต้องรีบใช้เงิน มาดูแว่บเดียวกระทู้ตก กระทู้หายไปหาไม่เจอ...อันนี้ก็เจอกับตัวเอง ค้นกลับไปห้าหน้าก็ไม่เจอ ทั้งที่แค่วันเดียว แค่จะเข้าไป edit แต่ก็โอเคครับ แต่บางท่านที่ไม่คุ้นเคยก็อาจไม่เข้าใจ ผู้ดูแลก็คงต้องอธิบายไปตามหน้าที่ จะแดงเม็ดถั่วหรือใบ บางครั้งคงต้องดูที่เจตนาด้วย ส่วนผู้ที่เข้ามาค้าขายก็ควรต้องศึกษา กฎ กติกาไว้ด้วย ส่วนผู้อื่นที่มาชี้แนะก็ควรอย่างสุภาพหรือไม่ก็ปล่อยให้ผู้ดูแลจัดการน่าจะดีกว่ามังครับ

photo-taker
26th June 2007, 13:15
จ ำ ผิ ด แ ล้ ว มั้ ง 5 5 5 ผมไม่ได้ให้ถั่วแดงน้าา ผมให้ใบแดงต่างหาก กระทู้ ถ้าคุณกำลังมองหา GPS PDA PHONE Asus P535, โอกาสอยู่ในมือคุณแล้ว เพราะคุณphoto-takerไปโพสต์ว่า เลยไปผิดกติกาตรงที่โพสต์ข้อความในห้องซื้อขาย จริงๆ การให้ใบแดง ถั่วแดงถ้ามองกันจริงๆ มันก็แค่ช่องทางการทำความเข้าใจในสิ่งต่างๆ จากการ Feedbackจากภายนอกเท่านั้นเองเน๊อะ
อ้าวที่แท้ใบแดงเหรอนี่ ฮ่าๆๆๆ
อย่างนี้ผมต้องออกนอกบ้านปล่าวครับ อิอิ (แบบออกนอกสนาม):P :P

Plub
26th June 2007, 13:58
ตรงใจ ตรงความคิด ไอ้ที่ได้ถั่วเขียวเยอะ ชีวิตจริงอาจโดนคนอื่นให้ใบแดงอยู่ก็ได้ มันไม่ได้ชี้อะไรนักหรอกครับก็อาจจะใช่แบบนั้นครับ... ผมขออนุญาตเรียนตรงนี้ ในฐานะที่ตัวผมมี Indicatorเป็นถั่วเขียวมากคนหนึ่ง แต่ถั่วเขียวที่ได้มาพร้อม Commentล้วนแล้วแต่เป็นสิ่งที่ผมทำเพื่อที่นี่มาโดยตลอด โดยไม่ได้หมายหมั่นปั้นมือ ว่าจะทำทุกวิถีทางเพื่อให้ได้มาซึ่งถั่วเขียว แต่การกระทำในสิ่งที่ดีๆ นั้น เพื่อสมาชิกก็ต่างให้ความชื่นชม ผมก็พลอยดีใจไปกับเพื่อนสมาชิกด้วยที่อย่างน้อยผมสามารถบำเพ็ญประโยชน์ต่อสาธารณะ และอีกประการหนึ่งตลอดเวลาที่ผ่าน ผมไม่เคยได้รับถั่วแดงจากเพื่อนสมาชิกเลย อันนี้ไม่ได้จะมาพยายามบอกว่าผมเป็นคนดีหรอกนะครับ เพียงแต่เป็นเพียงความรู้สึกว่าการกระทำของผมคงเป็นไปตามแนวทางของสังคมนี้ดำรงอยู่พอสมควร แม้อาจจะดีไม่ถึง 50แต่อย่างน้อยก็คงไม่ไปทำให้เพื่อนสมาชิกต้องขัดข้องในสิ่งที่เรากระทำจนต้องประเคนถั่วแดงมาให้

ประการสำคัญ ในแนวความคิดส่วนตัว หากแม้นผมอยู่ในสังคมที่มีการกำหนดอะไรสักอย่างหนึ่งขึ้นมา ถึงแม้ว่าจะดี หรือไม่ดี ถูกใจ หรือไม่ถูกใจ กับความคิดตนเอง ผมจะสงวนความเห็นนั้นไว้ ไม่ไปติติง หรือให้ความเห็นในเชิงลบกับระบบที่มีอยู่ในสังคมที่เราดำรงอยู่ เพราะถือว่าเป็นการดูถูก ดูแคลนในสิ่งที่สังคมนั้นๆ เค้าได้กำหนดขึ้น

สุดท้ายขออภัยเพื่อนสมาชิก หากแม้ข้อความใดๆ ข้างบนทำให้ขัดข้องหมองใจ ผมเขียนลักษณะนี้มาหลายครั้ง ตราบที่ผมเห็นว่ามีการพูดถึงในสิ่งนี้ แต่กระนั้นผมก็ได้แค่พิมพ์แล้วก็ลบทิ้งๆๆๆ เพื่อหลีกเลี่ยงการไม่พึ่งพอใจ แต่ครั้งนี้ผมขอระบายมันออกมาบ้างสักเล็กน้อยนะครับ หวังว่าคงไม่ว่ากัน ถึงอย่างไรก็ตามผมก็ยังนับถือเพื่อนสมาชิกทุกท่านเหมือนเดิม แม้ว่าท่านสมาชิกเหล่านั้นจะไม่พึ่งพอใจผมก็ตาม ขอบคุณครับ

cchamora
26th June 2007, 23:11
ท่านที่ยังไม่เข้าถึงจุดประสงค์ของ reputation อ่านกระทู้นี้แล้วคงเข้าใจมากขึ้นนะครับ

ไม่มีสังคมใดที่ปรับเข้าหาบุคคลหรอกครับ มีแต่บุคคลต้องปรับตัวเข้าหาสังคม จึงจำเป็นต้องหาสังคมที่ตัวเองมีปัญญาปรับตัวได้เพื่ออยู่ ไม้งั้นก็ควรอยู่อย่างไม่มีสังคม

เอ ... ชักงงๆ

DOFJerk
26th June 2007, 23:40
ผมว่าแล้วแต่แล้วกันนะ...

ผมไม่ได้คิดว่า Rep.. ดี หรือ ไม่ดี... แล้วยังไง "ไม่ดี" แล้วยังไง...
อยู่มาวันนึง มีคนแวะผ่านมาบอก ว่า ที่ทำๆ กันน่ะ "ไม่ดี" แล้ว จะให้เลิกเดี๋ยวนี้.. ผมว่า แล้วที่ผ่านมาคืออะไร? ถ้ามันไม่ดีจริง สังคมมันก็อยู่ของมันไม่ได้เองล่ะครับ.. วันนึง ทุกคนเห็นตรงกันว่าไม่ดี... มันก็หายไป เป็นเรื่องธรรมชาติ...

ยกตัวอย่าง..
เหมือนเราไปตะโกนด่า กิจกรรมรับน้อง ด่า ว๊ากเกอร์... แล้วยังไง? รุ่นพี่ต้องรีบเลิกไหม? เราเกิดรับไม่ได้เราลาออกไหม?
เหมือนเข้า มหาลัย.. กฎเค้ามาให้อ่าน ต้องแต่งตัวแบบนั้นแบบนี้ ตอนจะเข้า.. เซ็นรับไหม? แต่พอเข้ามาแล้วบอก ไม่เอา แล้วทำไมตอนแรกไม่บอก กฎแบบนี้ไม่เรียน ไปเลย..
สุดท้ายถ้าหลายๆ อย่างมันบอกได้ว่ากิจกรรมมันไม่ดี.. มันก็เปลี่ยนแปลงไปเองตามความเหมาะสม...

ถ้าจะกล่าวถึง เรื่องเล่นพวก
เรื่องเล่นพวกเล่นพ้อง.. สังคมไหนไม่มี?
เรื่องการเมือง.. สังคมไหนไม่มี?
เราปฏิบัติตัวกับคนที่เรารู้จักเคยคุย เคยเที่ยวด้วยกันเหมือน กับคนที่ขับรถปาดหน้าเราเมื่อเช้าหรือเปล่า? รู้สึกเหมือนกันหรือเปล่า? เกิดคนขับรถคันนั้นเป็นเพื่อนแฟนที่เพิ่งคบกันล่ะ?
มาตราฐานตรงนี้มันตั้งไม่ได้...
ผมว่าเป็นสิ่งที่ต้องยอมรับ... และพยายามใช้ในทางที่ถูกต้องเท่านั้นเอง..
เราต้องพลักดันให้คนในสังคมตระหนักถึง ความรับผิดชอบต่อสังคม ต่อผลประโยชน์ต่อสังคม มากกว่า การใช้การเมืองเพื่อผลประโยชน์เฉพาะกลุ่ม หรือ เป็นผลเสียต่อสังคมนั้น..

การที่จะอนุมานว่า... Rep ใน ThaiD นั้นเป็นระบบ เล่นพวก ... แต่ เพียงด้านเดียวนั้น ผมว่ามันไม่น่าจะเป็นสิ่งที่ถูก..
แน่นอน อาจจะเป็นมุมมองหนึง ซึ่งเป็นไปได้.. แต่ มันใช้ไม่ได้ เพราะเหตุผลมันไม่รัดกุมพอ... เสนองานไป self-interest แบบนี้ เอาไปทำจบ ป.ตรี ก็ไม่ผ่าน.. เสนอหัวหน้างานก็โดนโยนทิ้ง...

ผมเองไม่ได้ชื่นชมกับระบบ Rep...
แต่ผมสนุกกับมัน.. สนุกกับการที่จะเห็นมันเพิ่มขึ้น มากกว่า เห็นมัน ลดลง..
ผมยอมรับเลยว่า หลายครั้งที่ผมให้ Rep เป็น ลบ ... เกิดจากเหตุผลทางอารมณ์เพียงอย่างเดียว.. แต่ถ้าผมทำอย่างนั้นอย่างเดียว อารมณ์เป็นที่ตั้งเพียงอย่างเดียว อีกหน่อยก็ไม่มีใครอยากเข้ามาแสดงความคิดเห็น... สังคมมันจะเดินต่อไปไม่ได้...

สุดท้ายก็อย่างที่หลายคนว่าไว้... บทบาท สิทธิ หน้าที่ แตกต่างกันไปแต่ละสังคม.. หากเราเลือกได้ก็เลือก...
เลือกไม่ได้ก็ต้องยอมรับ ก่อน... อยากเปลี่ยน ก็ปฏิวัติ... ผ่านก็ดีไป... ไม่ผ่านก็คือกบฎ.. วิธีมันมีมากมาย...

ton77
27th June 2007, 02:25
ผมว่าระบบ Reputation เป็นระบบที่ดีระบบหนึ่งครับ การเข้ามาใช้เว็บบอร์ดใดๆ มันก็เหมือนกับการที่เราเข้าไปนั่งคุยกันในบ้านใครสักคน ก็ต้องปฏิบัติตามกฏกติกามารยาทของเจ้าบ้านนั้นๆ การทำผิดกติกาแล้วได้รับใบแดงมันก็ไม่แปลก การที่เจ้าบ้านและเพื่อนจะมี Rep เป็น + มากๆ มันก็เป็นเรื่องปกติ ถ้าเพื่อนผมโพสต์อะไรที่เป็นประโยชน์ผมคงไม่ลังเลที่จะให้ Rep + แต่กับสมาชิกใหม่หรืออีกหลายๆ คนที่อาจยังไม่รู้ว่าเจ้า Rep เนี่ยมันคืออะไร ถึงจะมีคนตอบข้อสงสัยหรือให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับเขา คนตอบก็อาจไม่ได้ Rep เพิ่ม ยิ่งคนเคยได้ใบแดง กว่าจะกลับไปเป็นสีเขียวอาจต้องโพสต์กันเลือดตาแทบกระเด็น ถ้าสามารถรณรงค์กับสมาชิกประมาณว่าชอบ/ไม่ชอบกระทู้ไหน อย่าลืมให้ Rep ได้ ระบบนี้น่าจะทำงานได้ดีขึ้นครับ

c2020
28th June 2007, 01:34
คงต้องตอบครับกลัวว่าจะเข้าใจผิด ผมยกตัวอย่างให้ดุไม่ได้กล่าวหาใครนะครับ ก็แค่ส่วนมุมมองของผมเอง อย่างตัวผมอาจมีคนส่วนหนึ่งชอบ ส่วนใหญ่ไม่ชอบชีวิตผมก็คงไม่สามารถทำให้ใครมาชอบผมทั้งหมดได้หรอก ที่ต้องพูดขึ้นมาเพราะเราอยู่ในโลกไซเบอร์มีใครในนี้สักกี่คนที่เจอผม หรือเพื่อนๆในนี้เคยเจอมาคุยกันหรือไม่ อาจมีแค่บางกลุ่ม มันไม่มีทางรู้หรอกว่าคนๆนั้นเป็นอย่างไร ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ แต่แค่ครั้งเดียวถ้าได้ฟังคนๆนั้นผมจะแยกได้ว่าจะคบเป็นเพื่อนหรือแค่คนรู้จัก ดังนั้นอย่างที่บอกของประดับบางอย่างไม่ได้ชี้ตัวตนคนนั้นจริงๆ เพียงแต่คนที่ชื่นชม รู้สึกชอบมามาอบให้
อย่างที่บอกครับ ชื่นชม mod, webmasterที่ต้องทำงานเพื่อดูแลสมาชิกส่วนใหญ่ ต้องชี้แจง ตักเตือนฯลฯ ซึ่งถ้าเป็นผมเองคงไม่อดทนอะไรขนาดนั้น เพราะผมเป็นคนขี้รำคาญ แต่ถ้าเปรียบเทียบมันก็เหมือนการขับรถ ทุกคนมีใบขับขี่ กฎหมายจราจรก็ฉบับเดียวกันทั่วประเทศ แต่คนอยู่ยะลาพอเข้ากทม. ก็อาจจะไม่คุ้นเคยเส้นทาง หรือข้อบังคับบางอย่าง หน้าที่จราจรก็ต้องเตือน ปราม ออกใบสั่ง แต่บางครั้งก็ต้องดูเจตนาผู้ขับด้วยว่าประสงค์จะฝ่าฝืนหรือไม่ ซึ่งจราจรที่นี่ก็ทำหน้าที่ดีเยี่ยมตามความรู้สึกของผม อดทน ใจเย็นพอสมควร แต่บางครั้งจราจรเองก็อาจไม่ทราบว่าสัญญาณไฟก็มีขัดข้องบางจุด แต่จะบอกให้คนขับว่าให้ไปอ่านกฎหรือไปค้นหาทางเพื่อหาสัญญาณไฟที่ขัดข้อง คนขับบางท่านซึ่งไม่เชี่ยวเพิ่งขับมาไม่กี่เดือนก็คงไม่ทราบหรอกครับ( เดี๋ยวต้องมีคนบอกต้องทราบสิสอบใบขับขี่มาได้นี่ ก็ลองคิดง่ายๆว่าสายใต้ไปนานาก็ไปได้หลายเส้นทาง มือใหม่ก็อาจรู้ไม่กี่เส้นทาง ทางลัดต่างๆก็คงไม่รู้มากเหมือนคนที่ขับบ่อยๆเกิดความชำนาญ ก็เลาะลัดเลี้ยวไปได้ ) ก็คงเป็นหน้าที่จราจรชี้แนะ หรือตักเตือนคงไม่ใช่ให้วินมอไซค์ออกมาตักเตือน
ที่พูดนี่ไม่ใช่อะไร งงคนที่ออกมาโวย ( ทั้งที่ผิดและอาจไม่ผิดจริง ....ถ้าไม่ผิดต้องแจ้งให้ทราบ ) กังวลอะไรนักกับเม็ดถั่วเขียว ถั่วแดง เอาเวลาไปหาความสุขที่คุณต้องการเข้ามาในเว็ปน่าจะดีกว่า

Blue Fin
28th June 2007, 09:39
:kiss: :kiss:

โวยกันหนักเหลือเกิน

ปล่อยวางดีกว่าแบกไว้ ทิ้งไปได้ยิ่งดีใหญ่

ถ่ายรูปให้มีความสุขดีกว่า นะๆๆ :banana::banana:

2bb
28th June 2007, 14:40
เมื่อวานผมเดินบนถนนแถวธรรมศาสตร์ เพราะฟุตบาทมีแต่คนขายของ ถ้าเทศกิจไปไล่คนขายก็บอกว่าเทศกิจรังแกประชาชน รังแกคนหาเช้ากินค่ำ หรือไม่ก็บอกว่า ผมขายมาตั้งนานแล้ว แล้วก็ประท้วงจะเป็นจะตาย ปิดถนนบ้าง

สรุป ถ้าผมโดนรถชน เป็นเพราะผมไม่ฉลาด ดันไปเดินบนถนนเอง เออ กฏมีไว้สำหรับทุกคน แต่ทำไมคนชอบแต่จะหาประโยชน์จนไม่มองคนอื่นบ้าง อันนี้ปัญญาที่มากขึ้นของสังคมไทย

GoDZilLa
28th June 2007, 15:56
:spineyes: ผมเข้าาตั้งนานไม่เคย+ หรือ - ใครและก็ไม่รู้ด้วยว่าใคร+หรือ-ให้ผมเลย(ไม่รู้จริงๆเพราะคิดว่าความเห็นผมจะมีความรู้อะไร) 555:yahoo:
ไม่เป็นเป็นไรเลยครับ

RUTch
28th June 2007, 16:24
เรื่องพวกนี้รวมไว้ให้แล้วในห้อง แนะนำการใช้ Web และการอยู่ร่วมกันในสังคมไทยดี (http://www.thaidphoto.com/forums/forumdisplay.php?f=93) ส่วนเรื่อง Rep ก็ดูได้จาก Rep Power จะมีใครเป็นโรคขี้สงสัยเหมือนผมไหม๊อ่ะ - reppower (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=11699)

เอคอม
28th June 2007, 22:34
เนื่องจากผมไม่สามารถตอบใน Multiply ได้
ทราบมาว่า คุณ vootzilla ก็เป็นสมาชิกไทยดีเหมือนกัน

vootzilla wrote on Jun 24
"เข้าไปซื้อขายของอย่างเดียว.. ไม่ค่อยเห็นประโยชน์ในห้องต่างๆเท่าไหร่นะ"

ผมเชื่อว่าสมาชิกส่วนมากไม่คิดแบบนั้น
ประโยชน์มีอยู่มหาศาล แล้วแต่สติปัญญา และความสามารถของตนจะเก็บเกี่ยวเอาไปได้แค่ไหน...

ถ้าทุกคนเอาแต่เข้ามาซื้อขายจริง ที่นี่ก็คงแปรสภาพเป็นตลาดไปแล้ว
ผมยังไม่เคยเจอเว็บไหนที่เก็บกระทู้ไว้ทุกกระทู้
แม้กระทู้ซื้อขาย ก็ยังเก็บไว้ Reference ราคา เพื่อเป็นประโยชน์แก่สมาชิก

c2020
29th June 2007, 01:47
vootzilla wrote on Jun 24
"เข้าไปซื้อขายของอย่างเดียว.. ไม่ค่อยเห็นประโยชน์ในห้องต่างๆเท่าไหร่นะ"
ก็คงแสดงว่าคงเข้ามาเพื่อหวังการค้าอย่างเดียว ก็เหมือนหลายๆท่านที่สมัครสมาชิกเพื่อทำอย่างงั้น ส่วนตัวผมคิดว่าเว็บทุกเว็บถ้าเราเข้าไปเรียนรู้มัน เอาสิ่งที่ดีมาใช้เพื่อเรียนรู้แนวทาง ปรับปรุง พัฒนา ตัวเองและ/ หรือหน่วยงานมันก็จะได้ประโยชน์ และทางตรงกันข้าม เรียนรู้สิ่งที่มันผิดพลาดเพื่อป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นกับงานของเราด้วย ผมเองสิ่งที่ได้จากไทยดีคือเรื่อง PS ดูจากท่านที่เข้ามาถาม มาตอบ จากที่ไม่รู้เลยก็พอใช้งานได้กล้อมแกล้ม ไม่ค่อยพัฒนาเพราะติดงานประจำ กับอีกสิ่งหนึ่งคือความรู้จากการ serch กระทู้ถามตอบ เปรียบเทียบเรื่องอุปกรณ์ เวลาผมจะหาของก็จะเข้ามาหาข้อมูลเพื่อเป็นความรู้ที่จะไปดูของ หรือต่อรองราคา แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือมิตรภาพกับคนขาย คนซื้อที่ผมเจอ ส่วนใหญ่นี่กลายเป็นเพื่อนกันไป บางครั้งเพิ่งลงประกาศก็โทรมาทั้งที่ผมไม่เคยลงเบอร์ให้ แต่เค้าเม็มเก็บไว้ บางครั้งต้องบอกว่ามาดูของก่อน แต่ก็ได้รับคำตอบว่าไม่เป็นไรผมเชื่อใจ ซึ่งทำให้ผมนึกถึงเมื่อซื้อของครั้งแรกในไทยดี ผมไปเอา 550EX กับสมาชิกท่านนึง ผมก็ไม่ได้เช็คของ น้องก็ถามว่าไม่เช็คก่อนเหรอ ผมก็บอกว่าเชื่อใจเพื่อนไทยดี ( เพราะก่อนหน้านั้นก็คุยกันทางโทรศัพท์คุยรายละอียดพอสมควร ) เจอเพื่อนๆน้องๆหลายคน ( ยังไม่เจอพี่ สงสัยผมแก่มากแล้ว 555 ) หลังๆบางครั้งมานั่งคุยเล่นกันมากกว่า ดูของคร่าวๆ เพราะสภาพก็บอกตามที่ลง บางครั้งลงไม่นานก็หมดมักไม่รอด Q แรก
หลังๆที่มีปัญหาผมว่าไทยดีอาจเป็นตลาดที่คนดูว่าซื้อง่าย ขายเร็ว ได้ราคา เลยมีผู้มาใช้มากขึ้น มีส่วนของผู้ค้าของจริงจังมาใช้เพราะฟรีด้วย ขายคล่องเลยทำให้ความรีบร้อนเกิดการละเลยกฎบางอย่างขึ้นมา บางครั้งก็อาจเป็นนิสัยส่วนตัวซึ่งไม่สนใจใคร ไม่สนกฎระเบียบ อันนี้ก็ต้องทำใจ และค่อยๆแก้ไขกันไป สำหรับผมเองก็ยังคงถ่ายรูปบ้าง แวะเวียนเข้ามาเยี่ยมเพื่อนๆนี่ ไปสอนหนังสือ หาเวลาว่างไปดำน้ำ ขับเครื่องตามใจที่เคยฝันว่าถ้ามีโอกาสก็จะทำ ตอนนี้ก็ถึงเวลาสักที

RUTch
29th June 2007, 02:13
จริงๆ แล้วห้อง ซื้อ/ขาย ผมบอกหลายๆครั้งแล้ว ว่า ให้สมาชิกได้มา แลกเปลี่ยน กัน ดังนั้น ทาง Web คงสงวนสิทธิ ท่านที่ทำการค้า เช่น ซื้อมาจากอีกที่ แล้วเอามาขายกำไรที่นี่ ไม่ให้เข้า นอกจากบางรายที่ดูแล้ว น่าเชื่อถือและช่วยอุดหนุนค่าใช้จ่ายของทาง Web ที่มีภาระต่อเดือน ค่อนข้างสูง กำลังพิจารณาอยู่เหมือนกันครับ ประเภทที่ตรงรี่เข้ามาห้องขาย อย่างเดียว ไม่ทำอย่างอื่นเลย นอกนี้ยังมีแถมฝากซื้อของจาก User ที่มีน้ำใจอีกต่างหาก ว่าพวกนี้ทำผิดวัตถุประสงค์จากคำว่า แลกเปลี่ยน กัน หรือเปล่า เพราะผมมีความรู้สึกว่า เขาเหล่านี้ เข้ามา ตักตวงอย่างเดียวหรือเปล่า ?

push
29th June 2007, 03:21
จริงๆ แล้วห้อง ซื้อ/ขาย ผมบอกหลายๆครั้งแล้ว ว่า ให้สมาชิกได้มา แลกเปลี่ยน กัน ดังนั้น ทาง Web คงสงวนสิทธิ ท่านที่ทำการค้า เช่น ซื้อมาจากอีกที่ แล้วเอามาขายกำไรที่นี่ ไม่ให้เข้า นอกจากบางรายที่ดูแล้ว น่าเชื่อถือและช่วยอุดหนุนค่าใช้จ่ายของทาง Web ที่มีภาระต่อเดือน ค่อนข้างสูง กำลังพิจารณาอยู่เหมือนกันครับ ประเภทที่ตรงรี่เข้ามาห้องขาย อย่างเดียว ไม่ทำอย่างอื่นเลย นอกนี้ยังมีแถมฝากซื้อของจาก User ที่มีน้ำใจอีกต่างหาก ว่าพวกนี้ทำผิดวัตถุประสงค์จากคำว่า แลกเปลี่ยน กัน หรือเปล่า เพราะผมมีความรู้สึกว่า เขาเหล่านี้ เข้ามา ตักตวงอย่างเดียวหรือเปล่า ?

อันนี้เห็นด้วยมากเลยครับ เห็นบางอันที่เข้าข่าย มาเพื่อขายอย่างเดียว
แต่มันจะแยกยังไงนี่ซิครับ จะดูเจตนาแล้วแยกนี่คงจะไม่ได้ 100% แถมเดี๋ยวจะเจอพวกโวยไว้ก่อนอีก

คงจะเป็นงานหนักของป๋าๆต่อไปแน่ล่ะครับ:Smiles2:

Unregister
29th June 2007, 06:36
มีเพิ่มมาอีกอันละ

http://smartpoe.multiply.com/journal/item/2

soranont
29th June 2007, 09:08

http://smartpoe.multiply.com/journal/item/2

เข้าไปอ่านแล้วครับ

สะอึกครับ ตกลงthaidไม่มีอะไรดีเลยใช่ไหมครับ อย่างน้อยก็มีผมเนี้ยแหละที่หัดถ่ายรูปมาจากthaid ว่าจะไม่เข้ามายุ่งแล้วเชียว แต่อ่านแล้วอะไรๆในthaidมันก็ผิดไปหมด

ขอก๊อปปี้ที่jojoเขียนไว้ให้อ่านอีกรอบ
Originally Posted by JOJO http://www.thaidphoto.com/forums/images/buttons/viewpost.gif (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?p=446987#post446987)

หลายๆคนยอมเหนือย ทุ่มเท เพราะต้องการแบ่งปั่นให้เพือนๆ

Plub
29th June 2007, 09:09
Processของเรื่องนี้นะครับสำหรับหลายท่านหรือเจ้าตัวที่ยังงงๆ จับต้นชนปลายไม่ถูก

>ขายของห้องซื้อ-ขาย

>กระทำผิดกติกาห้องซื้อ-ขายซ้ำซ้อน (อัพเดทกระทู้ในช่วงห้าม)

>หากระทู้ที่อัพเดทไม่พบ เพราะ Staffได้ Mergedรวมกับโพสต์ก่อนหน้า ทำให้กระทู้ตกไปอยู่ตำแหน่งเดิม

>เมื่อหาไม่พบก็คิดว่า Staffอ่านไม่ถี่ถ้วนแล้วปิดกระทู้ไปทั้งๆ ที่ยังขายไม่หมด (ถ้ากระทู้ถูกปิดก็จะย้ายไปอยู่ห้อง Price ref.ไม่ได้ลบทิ้งไปไหน)

>จึงตั้งกระทู้ขายใหม่ ซึ่งผิดกติกาซ้ำไปอีกระลอก

>Staffแจ้งให้ทราบถึงการกระทำผิดกติกา

>โต้ตอบโดยไม่ทำความเข้าใจกับกติกาก่อน

>ได้รับ Reputation negativeจากสมาชิกจากสาเหตุก่อนหน้า

>ไม่พึ่งพอใจระบบ Reputation หลังจากได้ Rep - (ซึ่งเคยไม่พึ่งพอใจกับระบบนี้มาก่อนเมื่อ 00:27, 29th Mar 2006 โดยระบายออกด้วยข้อความบน Shout boxมีข้อความว่า "เซ็งกะระบบ reputation จริงๆ.....อีกหน่อยคงเป็นคนอ่านอย่างเดียวดีที่สุด ความคิดเห็นไม่ถูกใจใครก็แจกกันมั่วซั่ว.....อะไรที่ผิดก็ยอมรับ แต่อะไรที่มันแจกถั่วแดงแบบงี่เง่านี่....พอทีเหอะ"

>Staffชี้แจงถึงต้นเหตุที่มาจากการได้ Reputation negativeใน Blogส่วนตัว

>ลบข้อความที่ชี้แจงนั้นออก เพราะถ้าอ่านแล้วจะนำไปสู่การได้มาซึ่ง Reputation negativeแบบมีที่มาที่ไปและมีเหตุมีผล

>เบี่ยงเบนไปที่ระบบ Reputationเพื่อสนับสนุนความชอบธรรมของตน และดึงมวลชนเข้าร่วม

>เมื่อผรุสวาทไปแล้วยากที่จะคืนกลับคำ จึงเผาบ้าน ลากไส้ออกให้กากิน ให้สาแกใจ

>..........

DOFJerk
29th June 2007, 09:16
...ตามเข้าไปอ่าน... แล้วตัดสินกันเอาเอง แล้วกันครับ... 5 5 5

Carbon
29th June 2007, 10:14
บอกแล้วไงครับ สำเนียงล่อภาษา กริยาส่อสกุล

พวกนี้หาความสุขในชีวิตไม่ได้หรอกครับ
เขาจะทำอะไรที่ไหนก็ทำไป อย่ามายุ่งกะที่นี่น่ะดีแล้ว

JOJO
29th June 2007, 11:52
คนบางประเภท..ก็ควรอยู่ในสังคมบางประเภท..เพราะสังคมทุกที่ ไม่มีที่ว่างมากเพียงพอที่จะให้ทุกคน ทำอะไรก็ได้ตามใจ..
คนบางคน... อาจไม่เคยได้รับน้ำใจจากผู้อื่น เค้าเลยไม่เคยคิดจะให้ใคร
คนบางจำพวก..อาจไม่เคยทำอะไรเพื่อผู้อื่น...เค้าเลยไม่เข้าใจว่าอย่างไหนเรียกว่าเห็นแก่ตัว อย่างไหนเรียกว่าเพื่อคนอื่น..
คนบางประเภท อาจเป็นนักวิชาชีพ หรือผู้เชี่ยวชาญบางอย่างเกินไป หรือเก่งเกินไปจนมองแต่ประเด็นเล็กๆ โดยลืมไปว่า...ทั้งหมด ย่อมมากกว่าผลรวมของส่วนประกอบ
และคนอีกหลายๆ ชนิด..อาจไม่เคยทำเวบ..ไม่เคยจัดกิจกรรม.. หรือไม่เคย ที่จะคิดจะให้ผู้อื่นอย่างจริงใจ..คิดแค่ เวบเป็นช่องทางตักตวงผลประโยชน์..เลยยิ่งไม่เข้าใจเข้าไปใหญ่ คนในเวบ ทำอะไรอยู่.. หรือคิดว่า.. คนทั้งหลายคงคิดเหมือน ตัวเอง

ไม่มีใครถูกผิด. ต่างคนต่างคิด..โลกไซเบอร์ก็คือที่สาธารณะ..รู้สึกอะไรก็ระบายกันออกมา

ภาษาแม้ไม่มีอารมณ์ .. แต่ก็ บอกอะไรได้มากมายพอสมควร..เท่าที่ผู้มีการศึกษาและมีสติคิดได้

มิตรภาพ..และน้ำใจ..ที่ได้มาจากการกระทำและการแสดงออก...คนรอบๆตัวเป็นผู้ตัดสิน
โลภ โกรธ หลง .. นี้แหละ คน.. :huh:

Starck
29th June 2007, 14:12
ช่างมันเถอะครับ คนประเภทนี้ก็แค่คนที่ไม่รับฟังความคิดคนอื่น ไม่เจริญหรอกครับ ประเภท ข้าถูกอย่างเดียว เข้าบ้านคนอื่น แล้วยังไปว่าบ้านเค้าว่าไม่ดี อย่างผมถ้าไม่ชอบก็ไม่เข้าไปยุ่งเกี่ยว ประเภทนี้มันก็แค่เด็ก ๆ คงอยู่ในที่ที่เรียกว่า อาจมตลอดไป สมองก็มีแต่อาจม ไม่เจริญ

nCode
29th June 2007, 14:55
ผมคิดว่า แม้ระบบ Rep อาจจะไม่สมบูรณ์แบบ ยังมีอะไรให้ปรับปรุงได้อีก แต่คราวนี้ มันก็พิสูจน์ได้เหมือนกันนะว่าระบบ Rep มันก็ทำงานได้ดีทีเดียว จริงป่าว :thumbup:

น้องมีน
29th June 2007, 18:52
:flower: ผมถ่ายภาพ แต่งภาพ เลือกชื้ออุปกรณ์เป็นเพราะบ้านหลังนี้ สังคมแห่งนี้ครับ สังคมของคนมีน้ำใจ
"เป็นผู้ให้ สบายใจกว่าเป็นผู้รับ"

nithi
29th June 2007, 20:51
ผมเป็นอีกคนที่เข้ามาในนี้ด้วยว่าอยากเปิดกะลาน้อยๆของผมออกดูโลกภายนอกบ้าง และดูว่าคนอื่นๆที่เขามีความสนใจเรื่องคล้ายๆเรา จะมีโลกทัศน์อย่างไรกันบ้าง อีกอย่างที่ตั้งแต่ดั้งเดิมที่ผมเข้ามาที่นี่รู้สึกว่ายังไม่ได้มีเลยนะครับไอ้ห้องซื้อห้องขายอะไรเนี่ย ผู้คนก็อยู่กันอย่างสุภาพถ้อยทีถ้อยอาศัยกันดี
ความรู้ที่ดูดไปจากที่นี่ก็เยอะมากนะครับ ได้ความกระจ่างขึ้น หายโง่ไปหลายเรื่องก็มาก
ด้วยเหตอย่างนั้น ผมมองที่นี่เหมือนห้องสมุดนะครับ เหมือนโรงเรียน เหมือนห้องนั่งเล่น
สถานที่เหล่านั้น เราเองให้ความเคารพอย่างไร หรืออยากให้มันน่าอยู่อย่างไร ก็ปฏิบัติกับสังคมนี้ เสมอกัน
จนหลังๆนี่พอคนเริ่มเยอะขึ้น ผมว่าคนที่มองสังคมนี้ด้วยมุมที่แปลกออกไปก็คงมากขึ้นนะครับ
จนมันกลายเป็น ตลาดสด ห้องสุขา สนามมวย หรืออื่นๆ ตามแต่ใจของท่านๆ
ผมว่ากติกาสำคัญนะครับ เราอยู่กันมาก ไม่รักษา ให้สภาพมันกลายไปเรื่อยๆตามแต่กำลังอารมณ์ของใครต่อใคร
ไม่ไหวกระมังครับ
ถ้าใครจะอดทนต่อกรอบหรือกติกาที่วางไว้เพื่อความผาสุขของส่วนรวม ไม่ได้
ผมว่าเชิญท่านๆเหล่านั้น ค้นหาที่ชอบ ที่ชอบ ของท่าน ด้วยตัวเอง ที่อื่น เถอะครับ
สังคมตรงนี้ เปิดกว้าง แต่อาจไม่เหมาะกับท่านๆเหล่านั้น ก็เป็นได้ นะครับ:Smiles2:

kunfai
29th June 2007, 21:15

ท่าจะยังไม่จบง่ายๆแฮะ ยังมีต่อด้วย

ตั้งไข่
30th June 2007, 00:15
ที่นี่เป็นที่ๆมีประโยชน์กับผมมากๆครับ เรียนรู้อะไรหลายๆอย่างจากเวปนี้พอสมควร เปรียบเสมือนเป็นบ้านหลังที่ 3 ของผมเลยครับ บางทีวันๆเอาแต่นั่งอ่านกระทู้ในนี้ จนภรรยางอนไปเลยก็มี รู้สึกขอบคุณ ผู้ก่อตั้ง และ staff ทุกท่านที่ทำให้ที่แห่งนี้เป็นที่ๆน่าอยู่ มีความรู้มากมายไว้ให้คนคอยแสวงหา :thumbup:

RUTch
30th June 2007, 01:26
อิอิ องุ่นเปรี้ยว มะนาวหวานนะครับ ผมว่าเรื่องนี้จบแล้วแหละ

saimdrn
31st July 2007, 15:55
อยากทราบรายละเอียด และเห็นใจเวบมาสเตอร์เหมือนกัน

lkunl
4th August 2007, 10:49
คงไม่ต้องพูดอะไรมากอีก มาให้กำลัีงใจ staff ด้วยคนครับ :flower:

nopadolz
4th August 2007, 16:52
อืมมม.....ผมก็เป็นเด็กบ้านนี้มา 2ปีกว่าแล้ว บางทีก็เข้ามาบ่อยๆ บางทีก็หายไปนานๆ บางทีก็เข้ามาแบบไม่ได้ล๊อคอิน แต่เวลาใดที่ผมมีข้องสงสัยใดๆเกี๋ยวกับการถ่ายรูป ผมมีบ้านนี้เป็นที่พึ่งทุกครั้งครับ ยังไงก็แล้วแต่ ผมรัก ไทยดีครับ...

OBRA
12th August 2007, 09:50
บันทึกความจำ
คิดว่าคงจะนานสำหรับการเป็นสมาชิกที่นี่ (เพราะไม่ค่อยได้เหลียวมองมุมขวาบน ว่าเริ่มเป็นสมาชิกตั้งแต่ปีใด มีถั่วสีอะไร กี่เม็ด)
เนื่องจากสำนึกในตนเองว่า เป็นผู้ด้อยทรัยพ์ และ อับปัญญา
- จึงไม่เคยมีของมาขาย และไม่มีเงินมาซื้อของ
- จึงได้แต่ใช้สถานที่แห่งนี้ส่วนใหญ่เพื่อการเก็บเกี่ยวความรู้ ถ่ายทอดและแบ่งปันกันบ้างตามศักยภาพเท่าที่ตัวเองจะทำได้

ขอบคุณ สต๊าฟและเพื่อนสมาชิกไทยดีทุกท่าน
วันแม่ 12 สิงหาคม 2550
OBRA

ta_tee
16th August 2007, 04:03
ส่วนมาก เข้ามาหาความรู้ครับ

ดูตลาดซื้อขายด้วย

ผมว่าน้าๆ ห้องนี้ ใจดีกว่าห้องอื่นๆ ตั้งหลายห้องอีกนะครับ

คิดดูดีๆ

Tawan
16th August 2007, 04:20
"ถ้าไม่ถูกใจกระทู้นึง ขอให้นึกถึงกระทู้ที่ทำให้เรามีความสุขตั้งหลายสิบกระทู้ แล้วจะรู้ว่าจริงๆ เรื่องไม่ดีมันเป็นเพียงส่วนเดียวของเรื่องดีๆ ที่มีเยอะกว่ามากมาย"

ชอบครับ จะได้เอาประโยคแบบนี้ไปใช้บ้าง

AU.KU.
16th August 2007, 16:35
เข้ามาห้องนี้ทีก็ได้รับรู้ถึงปัญหา :crazy:
ยอมรับครับว่าหลายๆท่านหยากสร้างสังคมให้น่าอยู่ :bucha:

ไม่ออกความเห็นมากครับ การทำให้ถูกใจใครทุกคนเป็นไปไม่ได้ จะทำได้ก็เพียงให้คนหมู่มากอยู่ร่วมกันอย่างปกติสุข ... และอย่าให้คนชั่-ว มีอำนาจครอบงำ ... ดูและรับข้อมูลในสิ่งที่ดีน่าสนใจ อะไรไม่ถูกใจเราบ้างก็ปล่อยวางโลกภายนอกแห่งความเป็นจริงก็ไม่ต่างกันมาก ปรับตัวและเรียนรู้ที่จะอยู่ร่วมกันอย่างปกติสุขดีกว่า ... :bucha: ... ในนี้และข้างนอกเปิดกว้างสำหรับการเรียนรู้ การเป็นผู้รับ ผู้ให้ ความเข้าใจ อภัยซึ่งกันและกัน ชีวิตมีอะไรที่ต้องเจอะอีกเยอะแยะ ... อยู่ที่เราจะเลือกมัน ... :kiss:

teenoy
17th August 2007, 14:27
เป็นกำลังให้ค่ะ... เชื่อว่าไม่มีใครสามารถทำอะไรได้ถูกใจคนทุกคน แต่เชื่ออย่างยิ่งว่าผู้ที่สร้างสรรค์สิ่งที่ดี ๆ อย่างเว็บ ThaiD ย่อมมีคนที่ชื่นชอบมากมายค่ะ (ฟันธง)