PDA

View Full Version : +•+ [ เดินเท้าจากหงสาถึงอยุธยา.....ในกองถ่ายพร้อมมิตร ฟิล์ม สตูดิโอ ] +•+

กำปงพิราเทวี
11th June 2007, 02:15
สวัสดีค่ะ

ได้มีโอกาสไปเที่ยวที่โรงถ่าย พร้อมมิตร ฟิล์ม สตูดิโอ ในค่ายสุรสีห์ กาญจนบุรี เพื่อมาชมฉากที่ใช้ถ่ายทำ
ภาพยนตร์เรื่อง ตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราช ค่ะ วันนี้เลยนำภาพมาฝากเพื่อนๆ ที่ ThaiD กัน

แดดร้อนได้ใจดีจริงๆ แต่ก็ดีกว่าฝนตกเนอะ เพราะครึ้มมาหลายวันแล้ว

:P

11th June 2007, 02:16
มาเที่ยวชมที่นี่ เค๊าจะจัดจุดให้เราเที่ยวชม 11 จุดนะคะ เดินวนรอบเป็นวงกลมรอบพื้นที่ ก็ครบหมดสบายๆ
(ถ้าแดดไม่ร้อนมากนะ อิอิ) ค่าเข้าชมท่านละ 100.- ค่ะ

จุดแรกก็คือ วัดของมหาเถรคันฉ่อง ของบางอย่างที่ทำฉากยังแอบเห็นเป็นวัสดุดั้งเดิมเช่นโฟมอยู่ เช่นตรา
ที่เสาประตูหมู่บ้านโยเดียเป็นรูปอ๊อกโตปุส หรือปลาหมึกยักษ์ คิกๆๆ (ล้อเล่นค่ะ อันที่จริงตรานี้ ไปเป็นตรา
ประจำตัวของลักไวทำมูด้วย)

แต่หลายอย่างก็ทำซะเหมือนจนเผลอจะยกมือไหว้ไปด้วยเลยนะคะ

11th June 2007, 02:17
ตรงนี้คือลานวัดที่องค์ดำตอนบวชเณรมากวาดลานค่ะ ทำเหมือนวัดดีเนอะ ไปยืนตรงฉากวัดนี่ ความรู้สึก
เหมือนไปยืนอยู่ในวัดจริงๆ ที่สุดแล้วค่ะ

เห็นฉากนี้ในหนัง เขาเอาน้ำราดพื้นตอนถ่าย สงสัยนอกจากจะเพื่อความสวยและความเข้มข้นของสีพื้นหิน
แล้ว คงจะช่วยดับร้อนให้นักแสดงที่เดินเท้าเปล่าบนพื้นนี้ตอนถ่ายทำด้วยเนอะ เพราะร้อนเปรี้ยงจริงๆ ฮี่ฮี่

11th June 2007, 02:19
เห็นเจดีย์นี่ไกลๆ ตอนแรกนึกว่า “พระธาตุมุเตา” หรือ “ชเวหม่อดอเจดีย์” ที่พระเจ้าตะเบ็งชเวตี้ในภาค
สุริโยไทมาทำพิธีเจาะพระกรรณที่นี่ แต่เอาเข้าจริงอันนี้คงไม่ใช่ เพราะพระธาตุมุเตาที่เห็นในภาพยนตร์
พระนเรศวร เป็นคอมฯ กราฟฟิก องค์สูงใหญ่บึ้ม และอยู่ฝั่งวังหลวง ใกล้ๆ กับตำหนักของพระเจ้าบาเยง-
นองอ่ะค่ะ

แต่เจดีย์อันนี้ทำได้สวยดีนะคะ ง๊ามงาม ชอบ

11th June 2007, 02:21
อีกฉากในวัดนี้ก็คือภายในโบสถ์ที่มีพระประธานแบบมอญสีขาวห่มทององค์นี้อยู่นะคะ ทำได้สวยและเหมือนดี
ชอบจังค่ะ

..................

ขอบคุณ ต๋อ กนกกร นาครัตน์ หนึ่งในทีมเครื่องแต่งกายของภาพยนตร์เรื่องนี้ สำหรับข้อมูลและหนังสือต่างๆ
ที่เกี่ยวข้องนะคะ (น้องสาวข้าพเจ้าเอง ฮี่ฮี่)

11th June 2007, 02:22
เห็นฉากภายในกุฏิของพระมหาเถรคันฉ่องนี้แล้ว นึกถึงฉากที่ติดตามากที่สุดฉากหนึ่งของกุฏินี้ ก็คือฉากที่
พระนางจันทราเทวี น้องครีม เปรมสินี เอาลูกน้อยมณีจันทร์ที่เกิดจากพระเจ้าบุเรงนองมาวางทิ้งไว้

น้องครีมออกมาฉากเดียว ตอนจะกลับออกไป ฟ้าแล่บแปร๊บๆ แสงสาดเข้ามาที่หน้าน้องครีมด้านข้าง พลาง
ยกเอาผ้าโพกขึ้นมาปิดหน้าไปครึ่งหนึ่ง โอ๊ย...งามตรึงใจเลยค่ะคุณน้องขา

11th June 2007, 02:23
มาถึงห้องเล็กๆ ข้างๆ กุฏิมั่งค่ะ แต่ไม่ต้องแอบปีนเข้าทางหน้าต่างเหมือนเณรตองเจ กับเจ้าบุญทิ้งในหนัง
นะคะ เพื่อเข้ามาดู “พระแสงปืนต้นข้ามแม่น้ำสะโตง” พระแสงปืนนกสับมหัศจรรย์ยาว 9 คืบ หรือ 2 เมตร
ที่อย่าว่าแต่ยิงเลยค่ะ เอามาถือเพื่อเล็งเฉยๆ ยังยกให้ตรงศูนย์แทบไม่ได้เลย

อันนี้ดูขลังดีนะคะ ทำรายละเอียดในลายปืนสวยจริงๆ

11th June 2007, 02:24
อ้าว นี่มันถังใส่ดินปืนของนายยาโน่ คาสุกี้ ออกญาเสนาภิมุข ทหารชาวญี่ปุ่นที่จุดระเบิดสะพานไม้ข้าม
แม่น้ำสะโตงนี่ กลายมาเป็นถังขยะซะแล่ว ฮ่าๆๆ

11th June 2007, 02:25
เสียดายที่ตรงฉากของหมู่บ้านโยเดีย เขาปิดซ่อมบำรุงน่ะค่ะ เลยไม่ได้ถ่ายรูปมา ถ้าซ่อมซะให้ดีก็จะเริ่ดนะ
คะ เพราะดูร่มรื่นดี งั๊นตอนนี้ก็ข้ามเข้ามาที่ในกำแพงเมืองหงสาเลยนะคะ

ตอนมาหยุดพักที่หน้าห้องนิทรรศการภาพถ่าย ก็มีนักแสดงขี่ม้ามา 3 คน เป็นชาวอโยธยา 1 คน เป็นชาว
หงสาอีก 2 คน ควบม้าปุเลงๆ มาแอ็กชั่นเท่ๆ ให้พวกเราถ่ายภาพกันค่ะ

11th June 2007, 02:26
คนที่เป็นทหารอโยธยานี่เท่สุด หล่อสุดเนอะ อิอิ มีคนคุมม้ากลุ่มนี้มาด้วย 1 คน ตอนไปยืนถ่ายม้าใกล้ๆ
คนคุมนี้ก็บอกเราว่า

“ระวังหน่อยนะครับพระนางมหาเทวี ไปยืนใกล้ๆ ม้าทางด้านหลังน่ะ...”

เราก็ อุ้ย ตกใจ ! รีบก้มลงไปดูด้านหลังม้า ตรงหว่างขาหลัง นึกว่ามันจะมีอวัยวะอะไรพิเศษยื่นออกมาให้
น่าดู เอ๊ย...น่ากลัวเล่น คิกๆๆ แต่คนคุมม้ามองตาเราก็เข้าใจ รีบบอกต่อว่า

“ป่าวๆ ไม่ใช่ไอ้นั่นคร๊าฟ ไปยืนหลังม้า ม้ามันจะตกใจ แล้วจะถวายผางใส่พระนางน่ะ ที่ภาษาชาวบ้านเขา
ว่า “ม้าถีบ” ใส่ท่านน่ะคร๊าฟ”

กร๊ากๆๆๆ

11th June 2007, 02:27
ยืนเก๊กให้ถ่ายเฉยๆ มันไม่สะใจ เลยขอให้พี่เขาไปตั้งต้นวิ่งมาจากประตูเมืองหงสาโน่น แล้วค่อยมาหยุดตรง
จุดที่กำหนด ช่างภาพจะได้เก็บมุมม้าวิ่งแบบฝุ่นตลบบ้าง

ปรากฏว่าพอม้าห้อมาถึงจุดที่กำหนด ม้าของคุณพี่สุดหล่อชาวอโยธยาซึ่งวิ่งนำม้าหงสาอีก 2 ตัวมาเข้า
วินก่อน พร้อมๆ กับเบรกตูดโก่ง เหมือนรถปิ๊กอัพเบรกหัวทิ่มตอนรถสิบล้อยูเทิร์นผิด ควันกระจาย ฝุ่นตลบ
เป็นการเบรกชนิดล้อตาย ที่ม้ายังไถลลื่นไปข้างหน้าอีกหน่อยนึง ช่างภาพแตกฮือกันไปคนละทิศละทางเลย
ล่ะค่ะ ฮ่าๆๆ

11th June 2007, 02:28
หมดภารกิจเรื่องม้าๆ เราก็เข้ามาที่สิ่งก่อสร้างที่นับว่าเด่นและอลังการมากๆ ของกองถ่ายแห่งนี้กันนะคะ นั่นก็
คือ “ท้องพระโรงที่ตั้งสีหาสนบัลลังก์” หรือ Lion Throne Hall แห่งอาณาจักรหงสาวดีกันค่ะ

11th June 2007, 02:28
เคยเห็นรุปถ่ายเก่าๆ ของพม่า สมัยพระเจ้ามินดุง และพระเจ้าสีป่อ กษัตริย์องค์สุดท้ายของพม่า นั่งถ่ายรูป
กับฉากหลังคล้ายๆ แบบนี้ มาคราวนี้มาเห็นในฉากนี้กับตา มันเหมือนและอลังการสมความยิ่งใหญ่มากๆ ค่ะ

ในทุกๆ ห้อง ทุกๆ จุดที่สำคัญในโรงถ่ายนี้ เขาจะตั้งทีวีเครื่องใหญ่ไว้ทุกจุด แล้วเอาดาราที่เกี่ยวข้องกับ
ฉากนั้นๆ มาบรรยายถึงสถานที่ ว่าเป็นอะไร เอาไว้ทำอะไร และสร้างอย่างไร มาอัดเทปไว้ แล้วเปิดวนในทีวี
นั่นตลอดเวลา ก็เป็นการให้ข้อมูลที่ดีจังค่ะ

และส่วนใหญ่สต๊าฟทีมงานตัวเป็นๆ ที่ยืนๆ ตามจุดในนั้นก็ใจดีด้วย ให้ข้อมูลดี๊ดีค่ะ หลายคนแอบหล่ออีก
ต่างหาก

11th June 2007, 02:29
ตรงจุดนี้ จะมีให้บริการแต่งกายในชุดทหาร หรือเจ้านางต่างๆ เพื่อให้ถ่ายรูปนะคะ สนนราคาก็ท่านละ 150.-
ได้เก็บรูปไว้เป็นที่ระลึก แต่แต่งออกมาจะหน้าเหมือนผู้กองเบิร์ด หรือหน้าเหมือนน้องแอฟ ทักษอร แม่หญิง
มณีจันทร์หรือเปล่าเป็นอีกเรื่องนะคะ คิกๆๆ

และด้านหลังก็มีมุมของ “คุกใต้ดินเมืองหงสา” ด้วย เป็นการโชว์งานแกะโฟมและไม้ สร้างให้ดูเหมือนเป็น
เหล็กกล้าขึ้นสนิม เริ่ดเชียว

มีคำแนะนำนิดหน่อยสำหรับท่านที่จะไปเที่ยว ท่านต้องทานอาหารเข้ามาก่อนนะคะ เพราะที่ในโรงถ่ายนี่ไม่
มีอาหารขาย มีแต่เครื่องดื่มตามจุดต่างๆ และมีแต่อาหารช้างจำพวกกล้วยหรืออ้อยจำหน่าย ซึ่งก็ไม่ควรไป
ซื้อแล้วแย่งมันกินเด็ดขาด อาหารนี้ท่านจะพกมาเอง หรือจะทานให้เสร็จก่อนเข้ามาก็จะดีมากค่ะ

11th June 2007, 02:30
ออกจากท้องพระโรงมา คราวนี้เราก็จะเดินไปยังอาณาจักรอยุธยากันล่ะ จริงๆ ถ้าท่านไม่ต้องการเดิน
เพราะเกรงจะเหนื่อยมากเกินไป ทางสถานที่เขามีรถกอล์ฟวิ่งวนรอบๆ ให้นะคะ อาจต้องรอนิดนึง แต่ก็
สะดวกดีค่ะ

ทางผ่านไปอยุธยา ผ่านตำหนักของหงสาเล็กๆ ตำหนักหนึ่งสวยดี แต่พอดีตรงนี้ไม่ได้ใช้กล้องตัวใหญ่
ถ่ายค่ะ เลยมีแต่ภาพจากโทรศัพท์มือถือ

*เฉพาะภาพนี้ ถ่ายจากโทรศัพท์มือถือ NOKIA N95 นะคะ

11th June 2007, 02:31
พอเข้ามาเขตอาณาจักรอยุธยา ก็พบกับจุดนี้จุดแรกก่อนเลยนะคะ ก็คือ พระที่นั่งสรรเพชญปราสาท พระที่นั่ง
ที่สำคัญมากๆ ของพระราชวังกรุงอยุธยา ในการสร้างฉากพระที่นั่งนี้ ไม่ได้สร้างเต็มทั้งองค์ค่ะ สร้างเท่าที่จะถ่าย
หลังคายอดปราสาทและด้านข้างไม่ได้สร้าง เพราะถ่ายไม่ถึงข้างบนตรงนั้น

11th June 2007, 02:32
ข้างในของ พระที่นั่งสรรเพชญปราสาท เขาทำไว้อย่างอลังการมาก ทั้งองค์พระที่นั่ง ผนังท้องพระโรง ลาย
บนดาวเพดาน สวยมากนะคะ

ส่วนสีที่เป็นสีทองด้านๆ นั้น เขาเผื่อไว้สำหรับเวลาถ่ายทำจริง ต้องมีการเซ็ตแสงกัน แสงไฟที่เซ็ต จะทำให้
สีทองออกมาแวววาวพอดีค่ะ

11th June 2007, 02:33
ออกจากพระที่นั่งก็มาถึงโกดังที่เขาสร้างไว้สำหรับเก็บอุปกรณ์ประกอบฉากต่างๆ ของเขาเรียงกันไว้แยก
ประเภทเป็นชั้นๆ ดีทีเดียว เขาว่าบางอย่างเขาก็สั่งทำของจริงๆ แต่ที่ผลิตเองทำเองขึ้นมาใหม่ในกองถ่าย
ก็มีจำนวนมากเลยล่ะ

แต่เห็นเขาเล่าว่า การถ่ายทำครั้งนี้ เป็นการเริ่มสิ่งใหม่ๆ ในวงการภาพยนตร์ นั่นคือการนำเอาวัสดุที่เรียกว่า
“ยางอีร่า” เอามาหล่อเป็นของต่างๆ ได้เหมือนดีและทนทาน จะหล่อออกมาให้แข็งหรือให้นิ่มก็ได้ เช่นเสื้อ
เกราะหรืออาวุธต่างๆ ข้อเสียก็คือต้นทุนมันแพงเหลือใจ แต่ทำแล้วคุ้ม ทำครั้งเดียวจบ ไม่แตกหักมาให้ซ่อม
กันวุ่นวายใหม่เหมือนระบบหล่อเรซินแบบเดิมนะคะ

11th June 2007, 02:34
มาถึงอีกฉากหนึ่งที่เซ็ตกันในโกดังใหญ่ ไม่ได้สร้างภายนอกสถานที่เหมือนอันอื่นๆ นั่นก็คือ ท้องพระโรงใน
พระตำหนักของบาเยงนอง แหม๋ มีลายละเอียดไปทุกอนูนิ้วเลยทีเดียว แถมเพิ่มความงามและความอ่อน
ช้อยเข้าไปอีกด้วย “ค้างคาว” ระหว่างเสา อลังการจริงๆ ของในห้องนี้เขาว่ามีทั้งของจริงที่นำมาจากพม่ามา
ใช้ปนลงไปด้วย

เสียงใครแซวแว่วๆ มาข้างหลังว่า มันมีลายยุบยับไปหมด เหมือนรังเอเลี่ยน ว๊าย ไปว่าเขา คิกๆๆ

แต่นับถือเลยค่ะ ทีมงานตั้งใจทำงานกันจริงๆ บางสิ่งบางอย่างก็ใส่ใจในรายละเอียด แม้กระทั่งสิ่งนั้นอาจเห็น
แค่แว๊บเดียว หรืออาจไม่ปรากฏเลยในภาพยนตร์ก็ได้

11th June 2007, 02:35
เสียดายว่าตรงส่วนหมู่บ้านอยุธยา เขาก็ปิดปรับปรุงเหมือนกัน ถ้าทำเสร็จก็น่าเดินถ่ายรูปเล่นนะคะ เพราะดู
ร่มรื่นดี

อันที่จริง มาถ่ายรูปฉากเหล่านี้เล่นก็เพลินดี ถ่ายไปก็ต้องนึกจินตนาการตามไป ว่าจริงๆ แล้วมันจะดูสมบูรณ์
ที่สุดก็ด้วยสัญลักษณ์ของ “การมีชีวิต” ที่จะต้องเติมเข้าไปอีกในขณะถ่ายทำภาพยนตร์ เช่นควันไฟจากการ
หุงต้ม เสื้อผ้าที่แขวนตาก วัวควายหมูหมากาไก่

และที่สำคัญที่สุดก็น่าจะเป็นตัวละครทั้งสำคัญและไม่สำคัญ ที่จะออกมาโลดแล่นเติมให้เต็มบนแผ่นฟิล์ม
ให้เรามาดูและอินไปตามเนื้อเรื่องในภาค “องค์ประกันหงสา” และร่วมลุ้นไปกับภาค “ประกาศอิสรภาพ”
พร้อมๆ กับรอคอยภาคสุดท้ายในเอกราชของแผ่นดินสยาม “ยากยิ่งกว่าจะรักษาไว้” ที่จะมาถึงอย่างใจจด
ใจจ่อด้วยค่ะ

11th June 2007, 02:36
วันว่างๆ ของคุณ หากไม่มีโปรแกรมจะไปเที่ยวไหน ก็ลองมาเยือนที่กองถ่าย พร้อมมิตร ฟิล์ม สตูดิโอ ใน
กองพลทหารราบที่ 9 ค่ายสุรสีห์ จ.กาญจนบุรี กับฉากสวยๆ ของภาพยนตร์เรื่อง ตำนานสมเด็จพระนเรศวร
มหาราช นี่ดูนะคะ

ก่อนกลับเราแวะซื้อร่มลายโลโก้สมเด็จพระนเรศวรจากร้านซูวิเนียร์มาเป็นที่ระลึกคันหนึ่งสวยดี จะไปเดินกาง
ทำโก้เล่นในซอยแถวบ้าน แต่ใจจริงอยากอุ้มช้างกลับบ้านด้วยสักตัว น่าร๊าก แต่ม้าไม่เอานะ กลัวมันถีบ
คิกๆๆ

จับมือเช็คแฮนด์กับพี่ช้างแล้วก็ลากันไปก่อน แล้วพบกันใหม่ในทริปหน้าค่ะ สวัสดี~

OatZ
11th June 2007, 02:40
สวยครับ contrast จัดมากๆเลย

push
11th June 2007, 02:51
:clap: :clap: :clap: (Y)

Blue Fin
11th June 2007, 09:01
ยอดเยี่ยม ทั้งภาพและข้อมูล ขอชมจากใจเลยครับ

krisd
11th June 2007, 09:17
ยอดเยี่ยม ... . สวยงามอีกเช่นเคย ~ ยิ่งท้องฟ้าสวยงามถูกใจเลยครับ :good: :good: ... . มีโอกาสต้องไปบ้างซ่ะแล้ว :blink:

Bound
11th June 2007, 09:43
สวยงามครับ ...............................:clap: :thumbup: :thumbup:

Electron
11th June 2007, 10:41
มุมอลังมั่กๆ :clap: :thumbup:

ktc
11th June 2007, 10:48
ขอบคุณครับ ที่พาเที่ยวอีกแล้ว:clap:

momo
11th June 2007, 12:35
ภาพสวยข้อมูลเยี่ยมเลยค่ะ เห็นแล้วน่าไปเที่ยวมั่ก ๆ :clap: :clap:

เอ้
11th June 2007, 13:34
แจ่มมาก ๆ เข้ากระทู้คุณไม่เคยผิดหวัง :thumbup:

ดูสิ คนอะไร เอาโทรศัพท์ถ่ายยังสวยเลย :spineyes:

lagorut
11th June 2007, 14:40
สวยงามครับ ได้ความรู้อีกด้วย

aareeya
11th June 2007, 14:52
:flower: ขอบคุณที่พาเที่ยวคะ รูปชัดเจนได้จังหวะ เหมือนอยู่อยุธยาคะ :flower:

shiro
11th June 2007, 22:45
สวยงามมากครับ คงต้องหาโอกาสไปเยี่ยมชมให้ได้

ตั้งไข่
11th June 2007, 23:55
สุดยอดเหมือนเดิมครับ :thumbup:

Linkจ้า
12th June 2007, 00:28
รูปที่ถ่ายน่ะสวยครับ แต่รูปในavanta เอาออกได้ไหมดูแล้วเอ่อ(_ _ill)

airry
12th June 2007, 01:40
:thumbup: โอ้ว ๆๆ น่าไปเก็บ พม่า มา สัก 2-3 คนแหะ

เห็นแล้วอยากไปถ่ายม่างจัง ไม่มีโอกาสได้ถ่ายรูปเที่ยวเลย แหะๆ :P

Latitude
12th June 2007, 08:16
อยากไปเที่ยวมั่งอ่ะครับ ไม่รู้เขาเปิดให้ชมอย่างเป็นทางการหรือยัง

ปล. ภาพและข้อมูล สุดยอดมาก เลยครับ (Y) (Y)

BigRyu
12th June 2007, 14:25
สวยงามมากกกกกครับ

ชื่อนี้...รับประกันคุณภาพจริง ๆ ครับ

nidnoy36
12th June 2007, 17:44
เหมือนได้ไ ปเที่ยวด้วยเลย....อิอิ

wunchana
12th June 2007, 17:51
รูปที่ถ่ายน่ะสวยครับ แต่รูปในavanta เอาออกได้ไหมดูแล้วเอ่อ(_ _ill)

คิดเหมือนกันเลย เห็นเเล้ว ตกกะจัย

rocc
12th June 2007, 22:43
:bucha: :bucha: :bucha: :bucha: :flower:

Electron
12th June 2007, 23:25
อยากไปเที่ยวมั่งอ่ะครับ ไม่รู้เขาเปิดให้ชมอย่างเป็นทางการหรือยัง

เปิดเป็นทางการแล้วครับ

แนะนำการเดินทาง โดยกระทู้นี้ครับ
http://www.rpst-digital.org/forum/showthread.php?t=14988:thumbup:

Latitude
13th June 2007, 00:11
เปิดเป็นทางการแล้วครับ

แนะนำการเดินทาง โดยกระทู้นี้ครับ
http://www.rpst-digital.org/forum/showthread.php?t=14988:thumbup:

ไปป่าวๆ :banana: :banana: :banana:

Electron
13th June 2007, 00:14
ไปป่าวๆ :banana: :banana: :banana:

:good: ได้เรยยยย แต่เดือนนี้คิวเต็มถึงสิ้นเดือนแล้ว อิอิ

เอคอม
13th June 2007, 06:47
ชื่อนี้ไม่มีผิดหวัง

หลวงลายไทย
13th June 2007, 08:55
ภาพเยี่ยมข้อมูลยอด(Y) (Y) (Y)
โควต้าถั่วเขียวผมหมดแล้ว เดี๋ยวได้โควต้าเพิ่มเมื่อไหร่จะกลับมาแจกให้กระทู้นี้ครับ

ขอบคุณสำหรับภาพและข้อมูลดีๆที่นำมาฝากกันอย่างสม่ำเสมอครับ:bucha:

13th June 2007, 21:20
ขอบคุณทุกท่านมากๆ นะคะ ที่แวะเวียนมาทักทายกัน :flower:
อ่านทุกความเห็นหมดแล้ว อบอุ่นและน่ารักที่สุด

...................

bluedolphin
13th June 2007, 22:21
เห็นชื่อนี้แล้วต้องคลิกเข้ามาดูทุกทีสิน่า รูปสวยมากๆ + ความรู้มากมายครับ:flower:

พอดีได้มีโอกาสไปมาเหมือนกันเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว
ชอบที่เวลาเที่ยวกองถ่ายเนี่ยไม่เหมือนพวกโบราณสถาน เพราะที่นี่เจ้าหน้าที่จะตั้งใจให้ความรู้ ชวนคุยอย่างเต็มที่ ถามหลายๆคนก็เป็นฝ่ายศิลป์ที่ทำงานจริงๆ แถมสามารถหยิบจับได้เกือบทุกอย่าง
เอามาแอ็คท่าถ่ายรูปสบายเลย แล้วก็เลยรู้ว่าหนังภาคสามยังสร้างไปได้ไม่ถึง 10 เปอร์เซ็นเลย เจ้าหน้าที่เลยบอกว่าปลายปีนี้คงไม่ได้ดูแน่ๆ เพราะจะเริ่มถ่ายกันต่อช่วงเดือนสิงหา-กันยา โน่นแนะ พอถึงตอนนั้นก็จะปิดไม่ให้เข้าชม และจะเปิดใหม่หลังถ่ายทำภาคสามจบโน่นแนะ
ฉะนั้นคงต้องรีบๆไปกันหน่อยนะครับ:chat:

นอกจากนี้ถ้าจะไปกองถ่ายช่วงบ่ายๆเย็นๆแสงน่าจะสวยและก็ไม่ร้อนด้วย เดินซัก 3-4 ชั่วโมงน่าจะพอ
ก่อนนั้นก็อาจไปเที่ยวสวนสัตว์ซาฟารีปาร์คที่อยุ่ใกล้ๆกันก็ได้
ช่วงเย็นก็อาจไปดูพระอาทิตย์ตกที่สะพานข้ามแม่น้ำแคว ทานอาหารในเรือนแพข้างๆสะพาน ก็ไม่เลวครับ

xit
13th June 2007, 22:25
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ทางสมาคมถ่ายภาพกำลังจัดทริปไปเร็วๆนี้ครับ
จะได้แอบก๊อปมุมก่อน ฮ่าๆๆๆ

Tanin
14th June 2007, 04:29
ภาพสวยมากๆ ไร้ที่ติ.. แถมได้ความรู้อีกมากมาย ขอบคุณมากๆครับ

Shutter J
17th June 2007, 06:53
งามอย่างมีสาระเช่นเคยนะครับ หม่อม :D

Plub
25th June 2007, 01:15
คลำทางพาเพื่อนต่างชาติไปเที่ยวมา....หลังจากผิดหวังอย่างแรงจากลิ้งค์ของ พี่ท่านอีเล็คตะลอน http://www.rpst-digital.org/forum/showthread.php?t=14988 ที่ลิ้งค์พาไปให้ขึ้นรถตู้หน้าโรงแรมรัตนฯ :knock: :knock: :knock:

เลยมาสารยายรายละเอียดหนทางไป เผื่อพ่อ-แม่ พี่-น้อง ท่านใดสนใจเดินตามรอย หม่อมป้ากำปงฯ ไปเที่ยวถ่ายภาพ ณ.กองถ่ายพร้อมมิตร ค่ายสุรสีห์ ลาดหญ้า กาญจนบุรี

ถ้าออกจากกทม. จะไปทางพระราม2, เพชรเกษม หรือบรมราชชนนีก็แล้วแต่ถนัด ใครบ้านใกล้บ้านไกลตรงไหน แต่ขอให้ไปถึงเมืองกาญจฯ ก็แล้วกันครับ

ถึงตัวเมืองกาญจฯ จะตรงผ่านเมืองไป หรือจะไปบายพาสก็แล้วแต่ชอบครับ ถ้าตรงผ่านเมืองก็ตรงไปเรื่อยๆ จนออกนอกตัวเมืองแล้วตัดกับเส้นบายพาสก็ให้ขับตรงไปอีกหน่อย ส่วนใครมาบายพาสพอถึงจุดที่ตัดกับทางในเมืองก็ให้เลี้ยวขวา

ผ่านแยกข้างบนนั่นมากี่กิโลจำไม่ได้ ประมาณเคี้ยวหมากแหลกนั่นแหล่ะ ก็จะเห็นป้ายบ้านลาดหญ้า ตรงไปอีกนิดทางขวามือก็จะเป็นทางเข้าค่ายสุรสีห์ใหญ่เบ่อเริ่ม ถ้าใครไม่เห็นหลงเลยไปแสดงว่าหลับตาขับ หรือสัปหงก

เลี้ยวเข้าไปผ่านป้อมตรวจ ให้ขับช้าๆ ยิ้มหวานๆ แล้วผ่านเข้าไปได้ ขับตรงเข้าไปก็จะมีค่ายฝึกทหารมากมายหลายค่าย มีเสียงปืนจากการฝึก พอสร้างบรรยากาศการเข้าชมกองถ่ายให้ได้อรรถรสยิ่งขึ้น ขับไปเรื่อยๆ ไม่ต้องหยุด แต่ควรรักษาความเร็ว 70กม.ต่อชั่วโมง เพราะป้ายบังคับไว้ ถ้าฝ่าฝืนท่านอาจโดนสอยฝังอยู่ในค่ายก็ได้

ขับมาประมาณ 7-8กิโลเมตรก็จะผ่านป้อมตรวจขาออก ก็ให้ขับช้าๆ ยิ้มหวานๆ เช่นเดิม แล้วผ่านออกไปได้ เมื่อผ่านป้อมตรวจออกไปแล้วก็จะเจอสามแยกไฟแดง ขวามือจะเห็นรันเวย์สนามบิน ให้รอสัญญาณไฟเขียว แล้วเลี้ยวขวาไป พอเลี้ยวไปนิดเดียวก็จะเห็นป้ายทางเข้ากองถ่ายทำตำนานสมเด็จพระนเรศวรฯ ให้เลี้ยวซ้ายข้างหน้า ด้านขวามือเป็นสวนสัตว์เล็กๆ ของค่ายสุรสีห์

เมื่อเลี้ยวซ้ายก็ให้ขับตรงไปเรื่อยๆ จนสังเกตุเห็นป้อมตรวจ แต่ไม่ต้องไปถึงป้อมตรวจ ก่อนป้อมตรวจจะมีทางเลี้ยวขวา จะสังเกตุเห็นนรสิห์คู่ใหญ่ ตั้งอยู่ทั้งสองข้างเลยปากทางเข้าไปหน่อย พร้อมป้ายโฆษณาผู้สนับสนุนการถ่ายทำ เมื่อเลี้ยวเข้ามาแล้ววิ่งไปอีกนิดก็จะถึงป้อม รปภ.ของกองถ่ายเค้าจะแจกบัตรผ่านให้ พร้อมยกไม้กั้นค่ายหงสาวดีออกให้ :Smiles2:

เมื่อผ่านจุดนั้นมาแล้วก็จะถึงที่ตั้งกองถ่าย มีลานจอดรถสะดวก ห้องน้ำห้องท่าพร้อม เมื่อพร้อมแล้วก็เตรียมตัวจ่ายตังค์ 100บาทสำหรับคนไทย 200บาทสำหรับชาวต่างชาติ แล้วเจ้าหน้าที่จะให้ตั๋วพร้อมแผ่นพับรายละเอียดการเที่ยวชม พร้อมเดินไปส่ง(แค่ปากทางเข้า)ไปยังฐานต่างๆ พร้อมคำบรรยายรายละเอียดจากเจ้าหน้าที่ในแต่ละฐาน ประหนึ่งว่าท่านเหล่านี้มาจากสมัยอโยธยาเลยก็ว่าได้:thumbup:

http://www.thaidphoto.com/forums/attachment.php?attachmentid=176804&stc=1&d=1182679973

oberon
25th June 2007, 01:25
เห็นรูปแล้วก็อยากไปเลยอ่ะคราบ อิอิอิ ... (แต่ตอนนี้ visa ขาดแล้วอ่ะ... เที่ยวบ่อยเกิน) :cry:

mrcna
28th June 2007, 22:51
สวยจังเลยคร้าบ

Ake-mini
29th June 2007, 10:47
ขอบคุณครับ ภาพสวย ข้อมูลแน่น ...ยอดเยี่ยมเหมือนเดิมจ๊ะป้า...

RUTch
1st July 2007, 00:53
พิกัด N14 06.322 E99 25.519

sell_EOS400D
15th January 2008, 21:07
ภาพสวย บรรยายสนุก..เจ้าป้าช่างมีอารมณ์ขันน่าชัง

sho_gun
6th March 2008, 12:54
สวยจริง ๆ ครับ

Oldboy
6th March 2008, 23:11
อลังการจริงๆ

expresso888
15th March 2008, 12:30
กล้อองกะ เลน์อะไร อะครับ คมจังเลย

Marble
22nd March 2008, 13:35
สวยมากครับ
(Y) (Y) (Y) (Y) (Y)

yoyo_za
1st July 2010, 23:22
รูปสวยมากเลยครับ บรรยายได้เหมือนไปเองเลย ข้อมูลดีๆรูปสวยๆ ขออนุญาตินำไปแชร์นะครับ ขอบคุณครับ

churdchai T
2nd July 2010, 22:12
สวยงาม ไปมาดูด้วยตาตัวเองยังไม่สวยเท่าเลยครับ

anan
28th July 2010, 00:35
ตั้งต่โดนไล่ออกจากหมื่นทิบ ก็ไม่เคยได้พบนามพิราลัย

วันนี้มาพบนามนี้ที่นีๆ

พร้อมกับภาพและคำ สวยๆ

:flower:จึงยินดียิ่งนัก

pakonking
28th July 2010, 02:45
ไม่เคยผิดหวังกับผลงานเจ้าของกระทู้เลยนะ

lonjonteam
13th October 2010, 12:51
สวยมากครับชอบมากๆๆ

เด็กใหม่รักสนุก
25th November 2010, 16:32
เป็น FC กำปงแว้วววว

thaicamera
3rd January 2011, 13:53
ภาพสวยมากครับ
เหมือนมีชีวิต

sutatham
22nd January 2011, 14:02
ถ่ายได้งามจริง ๆ บรรยายเหมือนไปเที่ยวเลย

thong87hero
9th June 2011, 02:05
สวยมากคร้ับ

birdD7000
18th September 2011, 12:44
บ้านเกิดผมครับ ลองไปเที่ยวกันดูครับ