PDA

View Full Version : จัดทริปทำบุญกันซักครั้งเถอะครับ

หลวงลายไทย
29th May 2007, 17:22
สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับ
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=49429

สมัยหนึ่ง กลุ่มเพื่อนๆผมไปเลี้ยงอาหารเด็กกำพร้า นำของเล่นไปให้ด้วย ดูเค้ามีความสุขดี ...
แต่พอตอนจะกลับ พวกเค้ายืนดูพวกเราแล้วเค้าก็ร้องไห้กัน...ทำเอาผมและเพื่อนอดร้องไห้ด้วยไม่ได้ ทั้งที่ไม่ได้เป็นญาติกัน เป็นแค่คนที่ผ่านมาในชีวิตช่วงเวลาสั้นๆ แต่มันบอกไม่ถูกนะครับ น้ำตามันไหลออกมาเอง...

เด็กๆบางคน มองเราด้วยสายตาที่เหมือนจะขอร้องว่า...
อยู่ต่ออีกนิดได้ไหม อย่าทิ้งหนูไปได้ไหม เด็กบางคนเล็กยังมาก ร้องไห้สะอื้นแล้วก็เอาศีรษะโขกพื้น คล้ายกับน้อยเนื้อต่ำใจในชีวิต

ผมพูดอะไรไม่ออก ได้แต่น้ำตาคลอ พูดอะไรไปเธอก็คงไม่เข้าใจเพราะยังเล็กอยู่มากจริงๆ ได้แต่ส่งสายตาที่เต็มไปด้วยน้ำตาพร้อมทั้งคิดไปว่า...
หนูจ๋า แม้ว่าโอกาสอาจจะมีไม่มากเท่าคนอื่น แม้ว่าจะมีบางคนทอดทิ้งไม่ต้องการเธอ แต่โลกไม่ได้ร้ายไปซะทุกอย่างหรอกนะ ซักวันต้องมีวันของเรา
หน้าตาของหนูๆเหล่านั้น ผมจำได้เลือนลางเต็มทีแต่สายตาแบบนั้นผมไม่มีวันลืม

ไปทำบุญกันซักทริปใหมครับ ช่วยเด็กที่เค้ามีโอกาสน้อยกว่าเรา ไม่มีกล้องราคาแพงเล่น ไม่มีคอมพิวเตอร์สุดหรู ไม่มีเงินไปนั่งกินที่ดีๆ แต่ที่แน่ๆ เค้าคือส่วนหนึ่งในสังคมเราครับ...

ไปกันซักทริปที่ไหนก็ได้ ช่วยเหลือกันตามอัตภาพของเรา แม้จะไม่มากมายขนาดพลิกฟ้าเปลี่ยนแผ่นดิน แต่อย่างน้อยหยดน้ำน้อยๆที่เราหยิบยื่นให้ ก็คล้ายกับจะต่อเติมส่วนที่หายไปของเขาได้บ้าง...

เธอๆชาวไทยดีจ๋า ฉันอยากจะบอกเธอว่า..
เราไปทำบุญกันไหม...

Boyd_th
29th May 2007, 17:29
ขอติดตามพี่หลวงไปทำบุญด้วยคนครับ พักหลังไม่ค่อยได้ไปร่วมทริปด้วย แต่คราวนี้คงไม่พลาดครับ

boomkung
29th May 2007, 17:35
ถ้าไม่ชนกับวันที่ผมเรียน ไปด้วยครับ

eak0_0
29th May 2007, 17:38
ไปด้วยครับ

kobori
29th May 2007, 17:50
สนับสนุนด้วยคนครับ :thumbup:

Caesar[XII]
29th May 2007, 18:09
ถ้าไม่ติดธุระอะไร ผมขอไปด้วยอีกคนนะครับ

photo-taker
29th May 2007, 18:12
ที่ไหนดีครับ บ้านปากเกร็ดไหม หรือว่าบ้านราชวิถี

soranont
29th May 2007, 18:50
ไปด้วยๆๆๆๆ

green tea
29th May 2007, 20:23
ไปด้วยครับ

EuPho
29th May 2007, 20:41
มีโปรแกรมแน่นอนแล้ว ชวนด้วยนะครับ

เอ้
29th May 2007, 21:19
นึกออกแล้ว ทริปนี้น่าจะชื่อ

ทริปทำบุญของชาว thaid ที่ใจดี หน้าตาีดี และ รักเด็ก

ครั้งที่ 1 / 2550

ฟักทอง
29th May 2007, 21:22
ไปดิพี่ นัดเจอกันพอเสร็จแล้วก็หาที่คุยไป กินข้าวไปก็ดีนะพี่

indigo
29th May 2007, 21:51
ถ้าว่างตรงวัน ผมไปด้วยครับ ^_^

Solo
30th May 2007, 02:52
ไปด้วยจิคับ ถ้าว่างก็คงไม่พลาด

faloverung
30th May 2007, 09:11
ครับ แต่เราต้องรวบรวมเงินเพื่อสั่งข้าวไปเลีี้ยงเด็กก่อนครับ รูปที่ผมถ่ายมีเด็กกินแฮมเบอร์เกอ เพราะเขาเป็น sponsor น่ะครับ ต้องถ่ายไปให้เขาดูว่าเราเอามาให้กินจริง ไม่รู้เราจะหา sponsor ได้ไหม

หลวงลายไทย
30th May 2007, 11:44
นึกออกแล้ว ทริปนี้น่าจะชื่อ

ทริปทำบุญของชาว thaid ที่ใจดี หน้าตาีดี และ รักเด็ก

ครั้งที่ 1 / 2550

ไปดิพี่ นัดเจอกันพอเสร็จแล้วก็หาที่คุยไป กินข้าวไปก็ดีนะพี่

ยกมือเห็นด้วยกับชื่อทริปครับ น่าจะจัดรวมกับ minimeeting แบบที่คุณฟักทองแนะนำก็ดีครับ
ทำบุญเลี้ยงอาหารกลางวันเสร็จ ใครใคร่ไปต่อก็ไปกัน ใครกลับก่อนก็แล้วแต่สะดวก เป้าหมายหลักคือทำบุญครับ
......................

ครับ แต่เราต้องรวบรวมเงินเพื่อสั่งข้าวไปเลีี้ยงเด็กก่อนครับ รูปที่ผมถ่ายมีเด็กกินแฮมเบอร์เกอ เพราะเขาเป็น sponsor น่ะครับ ต้องถ่ายไปให้เขาดูว่าเราเอามาให้กินจริง ไม่รู้เราจะหา sponsor ได้ไหม
เรื่อง sponsor นี่ ก็แล้วแต่ศรัทธาแหละครับ เมื่อวานโทรคุยกับพี่อ้วนคราวๆแล้วว่า อาจจะหา sponsor เรื่องเครื่อง printer กะว่าอาจจะถ่ายรูปให้หลานๆ ก็เราเป็นกลุ่มถ่ายภาพนี่
ส่วนเรื่องอาหารนี่ อาจจะขอบริจาคจากเพื่อนๆสมาชิก วิธีการยังไม่ได้คิด งบประมาณที่ต้องการ คิดว่าจะไม่ตั้งไม่กำหนด ทำบุญแบบนี้ ตั้งงบว่าต้องได้เท่านั้นเท่านี้ วิ่งวุ่นหาเงินให้เต็มงบ ดูจะไม่งาม การกุศลเริ่มต้นที่บ้าน ไม่ให้เดือดร้อน บริจาคได้มาเท่าไหร่ ทำได้แค่ไหนค่อยว่ากัน
ส่วน sponser เรื่องอาหารยังไม่ได้คิดครับ
................

ที่ไหนดีครับ บ้านปากเกร็ดไหม หรือว่าบ้านราชวิถี
ยังไงเรื่องสถานที่ ลองส่งความคิดกันเข้ามานะครับ เดี๋ยวค่อยสรุปวันเวลาและสถานที่อีกที
.......
สรุปว่า หลายๆเรื่องยังไม่ได้คิดนะครับ เพราะความคิดแว๊ปขึ้นมาหลังจากเห็นกระทู้คุณfaloverung ผมก็ตั้งกระทู้นี้เลย แต่เรื่องไปทำนี่กะว่าไปแน่นอนครับ

ยังไงรบกวนสมาชิกชาว thaid ที่ใจดี หน้าตาีดี และ รักเด็ก ส่งความคิดเห็นเรื่องสถานที่และรูปแบบเข้ามาก่อนนะครับ เดี๋ยวขอเวลารวบรวมและวางแผนอีกทีครับ

hippotazz
30th May 2007, 11:54
มีสถานรับเลี้ยงเด็กผู้ด้อยโอกาส ตั้งแต่แรกเกิดถึงระดับเรียนมหาวิทยาลัยอยู่แถวบางละมุงชลบุรี ใกล้ๆพัทยาครับ เคยไปมาแล้ว เด็กๆเยอะเหมือนกัน ทุกอย่างที่ทำบุญหรือบริจาคมีใบเสร็จออกให้ด้วยครับ

หลวงลายไทย
30th May 2007, 12:06
มีสถานรับเลี้ยงเด็กผู้ด้อยโอกาส ตั้งแต่แรกเกิดถึงระดับเรียนมหาวิทยาลัยอยู่แถวบางละมุงชลบุรี ใกล้ๆพัทยาครับ เคยไปมาแล้ว เด็กๆเยอะเหมือนกัน ทุกอย่างที่ทำบุญหรือบริจาคมีใบเสร็จออกให้ด้วยครับ
รบกวนขอชื่อสถานที่และที่ตั้งด้วยครับ เผื่อว่าอาจจะขับรถไปดูก่อน

StiLLifE*
31st May 2007, 08:31
งานบุญอย่างนี้พลาดได้อย่างไร...ไปด้วยครับพี่หลวง มีไรให้ช่วยบอกได้เลยนะครับ..

:chat:

angle_a
31st May 2007, 11:17
หวัดดีค่ะ สมาชิกใหม่ขอไปด้วยนะคะ meeting ดี ๆ อย่างเนี้ยน่าสนใจ ยิ่งเป็นทริปทำบุญของชาว thaid ที่ใจดี หน้าตาีดี และ รักเด็ก คงพอจะอยู่กลุ่มได้คะ อิอิอิ

เอ้
31st May 2007, 11:31
หวัดดีค่ะ สมาชิกใหม่ขอไปด้วยนะคะ meeting ดี ๆ อย่างเนี้ยน่าสนใจ ยิ่งเป็นทริปทำบุญของชาว thaid ที่ใจดี หน้าตาีดี และ รักเด็ก คงพอจะอยู่กลุ่มได้คะ อิอิอิ

:welcome: :welcome: :welcome: :welcome:

หลวงลายไทย
31st May 2007, 13:20
ยินดีต้อนรับ สำหรับPostแรกในไทยดี:flower:

DANG_EOS
31st May 2007, 17:37
น้าหลวง ไปเมื่อไหร่ อย่าลืมส่งข่าวนะครับ ไปด้วย ๆ

tak
15th June 2007, 10:33
จัดเมื่อไหร่อย่าลืมแจ้งนะครับ

A1&FILM
15th June 2007, 14:04
ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ คิดว่าจะได้แต่ความรู้เรื่องถ่ายภาพ เนี่ยจะได้บุญด้วยนะ ผมขอจองล่วงหน้า ๑ ที่ ขอให้เป็นวันหยุดนะครับ

หมี่ผัด
17th June 2007, 11:22
ถ้าตรงกับวันไม่ทำงานจะไปด้วยค่ะ

bird_ssru
21st June 2007, 12:19
กิจกรรมดีดีแบบนี้ไปด้วยครับ

iamarts
21st June 2007, 18:20
อยากไปด้วยเหมือนกัน
สมาชิกใหม่คับ

Natthakorn
22nd June 2007, 10:52
เข้ามาติดตามครับ รอฟังวัน เวลา ที่แน่นอน

soranont
22nd June 2007, 11:17
กระแสมาแรง :flower:

เอ้
22nd June 2007, 13:34
มีสมาชิกใหม่หลายท่าน และ หลายท่านสมัครและลงกระทู้นี้เป็นอันแรกเลยด้วย รู้สึกดีจริง ๆ

McArowana
22nd June 2007, 19:49
สนใจครับ แต่ควรบอกวันเวลาล่วงหน้าตั้งแต่เนิ่นๆนะครับ จะได้ทำตัวให้ว่างครับ

HerePang
23rd June 2007, 01:27
:good: :good: :good: :bucha: :bucha: :bucha: น้ำใจชาวThaiD ดีจริงๆครับ :flower:

awit
2nd August 2007, 04:45
รู้สึกว่าจะมีแต่คนสนใจนะครับ
แต่ยังไม่เห็นไครออกมานัดสักที
รออยู่ครับ หาวันดีเดย์มาเลยครับ

หลวงลายไทย
2nd August 2007, 08:55
สถานที่ อาจจะเป็น ร.ร.แห่งหนึ่งที่ ลาดหลุมแก้ว ปทุมธานีครับ
วันเวลานี่ อาจจะแจ้งแบบกระทันหันแล้วไปกันเลย ตามแบบฉบับ ของสมาชิกแถวนี้นะครับ

scuba734
2nd August 2007, 11:53
อย่านัดกระทันหันนักนะคะ ขยับตัวตามไม่ทันนะ

Natthakorn
7th August 2007, 11:42
ยังรอฟังอยู่นะครับ :flower: :flower:

เอ้
8th October 2007, 20:40
16-17 นี้ไปวัดถ้ำเสือ กะวัดอะไรอีกวัดระหว่างทางไป

18 ไปถึงสังขละเดี๋ยวผมหาถามใครให้ ว่าน่าจะเอาอะไรไปแจก หรือเด็กแถวนั้นต้องการอะไรเป็นพิเศษบ้าง

กลับกรุงเทพ สัก 20 เดี๋ยวมาแจ้งผลอีกที

25 หรือ 26 ผมไปสังขละอีกที อยู่ถึงสิ้นเดือนครับ ถ้าพวกเราไปที่เดิมก็น่าจะโอเค ราคาไม่แพง ไม่ต้องแอร์เพราะหนาวแล้ว

รอเป็นงานเป็นการกลัวว่าจะเป็นทางการไป อาจจะนาน
เวลามันผ่านไปเร็วมาก

เอาเป็นว่า ใครสนใจ ปลายเดือนนี้ไปสังขละกันครับ
ลิ้งค์ที่ไปด้วยกันทริปที่แล้ว" สังขละบุรี " เมื่อแรกหนาว 16-18 ธ.ค. 2548 (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=24230&page=3&highlight=%CA%D1%A7%A2%C5%D0%BA%D8%C3%D5)

.
.
http://www.thaidphoto.com/forums/attachment.php?attachmentid=107505&stc=1&d=1135321168
.
.
การทำบุญ เป็นการทำเพื่อการให้ ไม่ใช่จัดกิจกรรมเพื่อสร้างภาพ ไม่ต้องเป็นโครงการ เป็นโครงงานที่ดูหรูหราเรียบร้อยไปทุกอย่าง ไม่ต้องมีโครงงานที่ดูดีไว้อวดใคร ๆ
มันอยู่ที่ใจ อยากทำอะไรแค่ใหนก็ทำ ให้ได้เริ่ม ให้ได้ทำ ทำทันทีที่มีโอกาส ทำทันทีที่อยากทำ การที่รอตั้งเป็นโครงงานใหญ่ นานมากกว่าจะได้ไปแต่ละครั้ง
มีชีวิตมากมาย ที่รอน้ำใจเล็ก ๆ น้อย ๆ
เราอาจไม่ได้ให้มีอะไรให้เขาได้มาก เพราะเราก็ไม่ได้มีอะไรมากมาย แต่ในด้านกำลังใจ กับความรู้สึกดี ๆ ที่ไม่ปล่อยให้หลายชีวิตอยู่ในความว่างเปล่า เราพอทำได้
อย่าปล่อยให้ความตั้งใจที่จำทำอะไรให้ใคร ถูกจำกัดไว้ว่าต้องเป็นระบบ เป็นโครงการที่ดูดี ปีสองปีทำสักครั้ง
แบ่งเวลา ถึงทำอะไรให้ได้น้อย ๆ แต่บ่อย ๆ บ้างดีใหมครับ:bucha:
.
.

soranont
9th October 2007, 10:07
ทริปของปีที่แล้ว http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=42172&highlight=%CA%D1%A7%A2%C5%D0

ไปถ่ายรูป แถมได้ทำบุญด้วย:thumbup:

วันนั่นเป็นวันที่มีความรู้สึกว่า เงินเพียง1ร้อยบาทมันมีมูลค่ามากๆ

colingpowder
9th October 2007, 10:50
ถ้าจัดอีก ขอไปร่วมด้วยครับ
1 เสียงเล็กๆ จาก จ.ฉะเชิงเทรา ^^

faloverung
9th October 2007, 11:41
ผมไป สังขละ วันที่ 21-24 ครับ ถ้า ไปช่วงนั้นก็ จะได้เจอกันครับ :good: :good: :good:

ตั้งไข่
9th October 2007, 12:40
ถ้าจัดแถว กทม. แล้วไม่ติดอะไร ขอไปแจมด้วยครับ :Smiles2:

aeyyang
9th October 2007, 13:05
สนใจครับ อยากทราบวันที่แน่นอน ครับ

bird_ssru
9th October 2007, 22:17
อยากไปครับ...จะเข้ามาดูความเคลื่อนไหวเรื่อยๆนะครับ