PDA

View Full Version : ภาพจากกล้องPENTAX K10D มีคาเร็กเตอร์อย่างไรครับ

PHOTO_LIFE
7th May 2007, 15:42
อย่างแคนนอน ก็หวาน ใส
นิคอนก็คม คอนทราสจัด สีสด
โอลิมปัสก็สีสวย สมจริง สกินสวย

โดยส่วนตัวแล้วชอบโอลี่ที่สุด...แต่ติดที่ตัวโปรไม่มาซักที ถ้ามาก็ไม่รู้ว่าจะราคาเท่าไหร่ (อยากได้แบบอีวัน แต่พิกเซลสูงขึ้น และทันสมัยขึ้น)

แล้วพอดีไปเห็นเจ้า K10d แล้วถูกใจบอดี้ และประสิทธิภาพ กับสิ่งที่ให้มาแบบล้นเหลือ(เกินราคา) แต่ไม่รู้ว่าคาเรกเตอร์ภาพจากเจ้าตัวนี้ประมาณไหน...ปกติถ่ายเป็น RAW ครับ

แล้วถ้าจะซื้อจริงกับเลนส์ซักชุด(ไวด์ นอมอล เทเล และ 50 )จะต้องมีงบประมาณเท่าไหร่ครับ ของใหม่ เลนส์เกรดดีๆหน่อยนะครับ

แนะนำหน่อยครับ
ปล.กล้องฟิมล์ตัวแรกของผมก็เป็นเจ้า แป้นแตก Z5p นี่แหละ และกล้องฟิมล์ที่ชอบที่สุดก็เป็นเจ้า MZ S ซะด้วยสิ

ตังกุย
7th May 2007, 20:52
ถ้าชอบ RAW ก็น่าจะบอกได้ว่าไม่ทำให้ผิดหวังครับ

คาเรคเตอร์นี่แยกไม่ถูกแหะ แต่น่าจะคล้ายคลึงกับ นิคอน

ครบชุดเลนส์ น่าจะ
DA 12-24 ประมาณ 2 ต้นๆ
DA* 16-35 /2.8 ประมาณ 3กลางๆ (ของยังไม่มา ใช้แทนก็ 16-45 แต่เลนส์คิท 18-55 ก็ไม่ทำให้ผิดหวังละครับ )
DA* 50-135 /2.8 ประมาณ 3ปลายๆ ( นี่ก็ยังไม่มา แต่หาตัวเทียบไม่ได้ในเกรดเดียวกัน )
DA* 55/1.4 ราคายังไม่ออก หาใช้แทน น่าจะ FA 50/1.4 หรือไม่ก็ FA77/1.8 ราคา หมื่นกับสองหมื่นต้นโดยประมาณ
ถ้าเอาตัวแปลกด้วยก็ DA 10-17 ซูมตาปลา ก็อีก หมื่นเจ็ด

รอคนอื่นมาช่วยตอบเพิ่มละกันครับ

Falcon-ds
7th May 2007, 21:49
ถ้าชอบ RAW ก็น่าจะบอกได้ว่าไม่ทำให้ผิดหวังครับ

คาเรคเตอร์นี่แยกไม่ถูกแหะ แต่น่าจะคล้ายคลึงกับ นิคอน

ผมว่า ไม่ใช่แค่คล้ายหร็อก แต่แยกไม่ออกเลยเมื่อเทียบกับนิคอน D50 (ของผม ist*DS) เมื่อถ่าย RAW นะ :banana:

c2020
8th May 2007, 01:05
K10D นี่น่าจะน้าตังกุยกับพี่แฟรงค์นี่ตอบได้ดีที่สุด เคยเห็นตัวเป็นๆ บอกว่าชอบครับ เหมือนคอม แก้ไขหน้าจอ lcd ได้ ข้อเสีย เฉพาะส่วนตัวนะครับ SD card??? ศูนย์บริการหลังการขาย อุปกรณ์ต่างๆ อย่างกริปนี่ผมคงต้องหาแน่ๆ บอดี้มันเล็กจับไม่ถนัด เลนส์ ถ้าไม่หนักใจนักก็หาเลนส์เก่ามาเล่นเอา แฟลช ราคานี่เอาเรื่องพอสมควร ราคาปล่อยนี่อีกหลายท่านที่ใช้แป้นแตกบอกราคาไม่ตกหรอกมีคนหาซื้ออยู่ แต่ที่เจอคือขายไม่ออก เคยถามน้องที่ขายที่ตลาดกล้องแห่งนึงว่าทำไมลงหลายรอบได้ราคาไม่ดีเหรอ เค้าบอกว่าผมขายไม่ออกครับขนาดให้ต่อรองแล้ว ผมว่าสถานการณ์ตอนนี้ตัวนี้คล้ายกับโซนี่ - มินอลต้าเลย ถ้าถามว่าอยากได้มั้ยตัวนี้ น่าสนใจครับถ้าราคามันร่วงมาเยอะๆ เพราะถ้าจะปล่อย ผมจะได้ไม่ต้องทำใจมาก

bahamu
8th May 2007, 10:42
คมแบบนิกรแต่ขอบวัตถุไม่แข็งกระด้าง ให้แสดงสีส้ม ชมพู ม่วง ได้สดใสจัดจ้าน
ถ้าเป็นเลนส์โปร(มีดาว)สีจะไม่ติดมืด(หม่นๆตุ่นๆเหมือนมีสีเทาปะปน)
ไล่ระดับสีผิวดีมาก สิ่งที่เด่นมากที่เหนือกว่าเลนส์นิกรคือการตอบสนองช่วงคลื่นสีแดงส้ม เวลาถ่ายตะวันยามโพล้เพ้ล ให้สีส้มจัดจ้านและสีฟ้าปนม่วง โดยไม่ต้องใส่ฟิเตอร์หรือปรับแต่งภายหลัง เสียดายที่noiseไม่เนียนเหมือนฟูจิ
แต่DR หายใจรดต้นคอ S3PRO (ประมาณ0.5-0.7ที่ส่วนสว่าง)

PHOTO_LIFE
8th May 2007, 13:50
อยากเห็นรูปที่ได้อยากผู้ใช้จริงๆนะครับ ที่ไม่ใช่เป็นการทดสอบ พอมีไหมครับ..
เอาหลายๆแนวหน่อยก็ดีครับ
เท่าที่หาดูในเวปนี้มีไม่มากเลยครับ

ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลนะคับ จะรอฟังท่านอื่นต่อนะครับ

sirind
8th May 2007, 22:08
กล้องแป้นมันปรับตั้งค่าคอนทราสต์ ความอิ่มตัวของสี และความคมได้ แล้วตอนถ่ายก็เลือกโหมดสีได้ว่าเอาโหมดสีสด โหมดสีธรรมชาติ หรือเลือกโปรไฟล์ได้ ง่ายๆ

ถ้าจะให้นิยามกันง่ายๆคงเป็น คม หวาน สีสด

คล้ายๆกับนิคอน แต่สีสันไม่จัดจ้านเท่านะ

c2020
8th May 2007, 22:40
ลองตามไปดูนะครับ ไปเจอมา http://www.taklong.com/landscape/s-la.php?No=16727

yoshiro
13th May 2007, 23:56
อ่านมาหลายเล่มและหลายเวบ
เค้าว่า RAW ไฟล์สวยมาก คม สีสมจริง แต่ JPG ยังไม่คมสักเท่าไหร่แต่ยังพอยอมรับได้

ที่คุ้มค่าคืิอมี anti shake ในตัวกล้อง มีกันฝุ่นแบบเขย่าเหมือน 400D และแบบเคลือบกันไฟฟ้าสถิต

แปลงไฟล์ RAW เป็น JPG ได้ในตัวกล้อง

หุ หุ หุ วันนี้ไปถอย 10-20 sigma ที่ร้านคุณป๊อบมา
พี่แกกระซิบบอกว่าตัวเป็นๆมาแล้ว สวยซะด้วย

ขาย filmตัวเก่าได้ +เก็บเงินอีกหน่อย แล้วเจอกันนะจ๊ะ

panus
14th May 2007, 15:19
รูป ตัวอย่างเล็กน้อย ครับ
K10 กับ 85mm

panus
14th May 2007, 15:28
ถ่าย jpg แล้ว ย่อลงเวป เลย ครับ :D

ตังกุย
15th May 2007, 22:49
สดๆไม่แก้ :yahoo:

ตังกุย
16th May 2007, 00:01
K10D กะแมนนวล 55 F1.2

c2020
16th May 2007, 23:36
มันดูออกติดเหลืองเขียวไปนิดหรือเปล่านี่ครับ ว่าจะหามาเล่นแก้เหงาสักตัว

PHOTO_LIFE
17th May 2007, 15:21
ดูกระบอกเลนส์เป็นสีเขียวขี้มาเลยคับ

ถ่ายเป็น รอว์ มาหรือเปล่าครับ....ถ้าใช่ แล้วแก้ได้ไหมละครับ

ผมดูผิวคนก็ออกเหลืองๆนะครับ

PHOTO_LIFE
17th May 2007, 15:25
ช่วงนี้พิมพ์ผิดอยู่เรื่อยครับ

ขอแก้ข้อความข้างบนหน่อยครับ จาก สี ขี้มา เป็น สีขี้ม้าครับ

เดี๋ยวจะหาว่าพูดไม่น่ามอง....

klangvespa
18th May 2007, 21:36
http:\\klangvespa.bloggang.com

บล็อกผมครับ มีรูปนิดหน่อยครับ