PDA

View Full Version : ขอถามเรื่องโพสต์กระทู้ครับ

rawinph
30th April 2007, 11:18
ต้องทำยังไงถึงจะโพสต์ตอบกระทู้ที่ห้องซื้อขายได้ครับ
และทำยังไงถึงจะมองห้องลับเฉพาะเห็นครับ
อยากได้โปรแกรมที่โพสต์ไว้ในนั้นอ่ะครับ

RUTch
30th April 2007, 11:48
ต้องทำยังไงถึงจะโพสต์ตอบกระทู้ที่ห้องซื้อขายได้ครับผมก็งงจริงๆชอบมีคนโพสถามเรื่องนี้เรื่อยๆ คนขายเขาโพส การติดต่อไว้ให้แล้วก็ติดต่อไปตามนั้นซิครับ ไม่เห็นต้องโพสตอบเขาเลย ที่โพสๆกันนะ ไม่ค่อยได้ซื้อหรอกคนอยากได้เขาโทรไปซื้อไปแล้ว มัวแต่โพสถามแล้วรอเขาตอบนะไม่ทันกินหรอก ส่วนไอ้ที่โพสถามโพสตอบกัน ผมก็ไม่เห็นมันได้ขายเหมือนเดิมเพราะของมันแพงขายไม่ออก โพสกันไปโพสกันมาก็รังแต่จะมีเรื่อง ส่งไปโน่น เอาว่าไม่ต้องโพสติดต่อตามที่ผู้ขายแจ้งไปเลยหมดเรื่อง อยากได้แต่ไม่อยากซื้อ อยากโพส ก็เปิด NotePad พิมพ์เล่นไปแล้วกันครับ

...และทำยังไงถึงจะมองห้องลับเฉพาะเห็นครับ
อยากได้โปรแกรมที่โพสต์ไว้ในนั้นอ่ะครับ
ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าลับเฉพาะสมาชิก การสมัครเป็นสมาชิก ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นสมาชิกโดยสมบูรณ์ หลายๆคนสมัครมาขายของ สมัครมาเอาโปรแกรม และอื่นๆซึ่งเราไม่เรียกว่าสมาชิก การเป็นสมาชิกต้องมีส่วนร่วมพูดคุย(อย่างมีสาระไม่ใช่โพสชมภาพว่าสวยครับ ชอบครับเอาจำนวนโพส) ต้องเข้า Web สม่ำเสมอระยะหนึ่ง ต้องเข้าร่วมในกิจกรรมบ้างเป็นครั้งคราว เหล่านี้เราถึงจะเรียกว่าสมาชิก แต่เกณฑ์ของ ห้องลับคงไม่ได้ถึงขนาดนั้น อยู่ๆไปจะเข้าได้เองครับ แต่อาจผ่านเกณฑ์ข้างตนแต่ไม่ได้ปฏิบัติตนเป็นสมาชิก ที่เคยเข้าได้อาจเข้าไม่ได้ก็ได้ครับ

Carbon
30th April 2007, 16:01
ห้องประกาศขายของ คนอื่นที่ไม่ไช่ผู้ประกาศขายจะ post ไม่ได้น่ะ
ดีแล้วครับ ตามที่คุณ Rutch กล่าวไว้ ถ้าสนใจ โทร/e-mail/PM ไป
เลยครับจะได้รับคำตอบเร็วและสะดวกที่สุด ของบางชิ้น post ถาม
รอ post ตอบ ก็ไม่ทันแล้วล่ะครับ บางชิ้นลง 5 นาทีก็ไปแล้ว

ตะก่อนมีกระดานขายของอยู่กระดานนึง ช่วงแรกๆก็ดี ซื้อขายกันอย่าง
สุภาพ และไม่มีพ่อค้าคนกลางเข้ามายุ่ง แต่อยู่ไปเริ่มมีคน post ต่อรา
คาอย่างน่าเกลียด post ว่าของราคาที่อื่นถูกกว่านี้ และเริ่มไม่พอใจ
ตอบโต้กันไปมา ท้ายสุดก็ทะเลาะกันเละเทะ ผสมกับมีพวกพ่อค้าเข้า
มาปั่นราคา ป่วนราคา และเข้ามาจับของ หากินกัน ในที่สุดกระดานนั้น
ก็ตายไป ไม่อยากให้ Thaidphoto เป็นอย่างนั้นนะครับ

ตอนนี้สังเกตุว่าสมาชิกที่สมัครกันเข้ามา บางคนก็ post ขายของกันอย่าง
เดียว ดันเช้าดันเย็น ดูแล้วจุดประสงค์การเข้ามาเป็นสมาชิกก็เพื่อขาย
ของ อาจจะเป็นพ่อค้าเข้ามาทำมาหากินก็ได้

rawinph
30th April 2007, 20:51
ผมก็งงจริงๆชอบมีคนโพสถามเรื่องนี้เรื่อยๆ คนขายเขาโพส การติดต่อไว้ให้แล้วก็ติดต่อไปตามนั้นซิครับ ไม่เห็นต้องโพสตอบเขาเลย ที่โพสๆกันนะ ไม่ค่อยได้ซื้อหรอกคนอยากได้เขาโทรไปซื้อไปแล้ว มัวแต่โพสถามแล้วรอเขาตอบนะไม่ทันกินหรอก ส่วนไอ้ที่โพสถามโพสตอบกัน ผมก็ไม่เห็นมันได้ขายเหมือนเดิมเพราะของมันแพงขายไม่ออก โพสกันไปโพสกันมาก็รังแต่จะมีเรื่อง ส่งไปโน่น เอาว่าไม่ต้องโพสติดต่อตามที่ผู้ขายแจ้งไปเลยหมดเรื่อง อยากได้แต่ไม่อยากซื้อ อยากโพส ก็เปิด NotePad พิมพ์เล่นไปแล้วกันครับ

ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าลับเฉพาะสมาชิก การสมัครเป็นสมาชิก ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นสมาชิกโดยสมบูรณ์ หลายๆคนสมัครมาขายของ สมัครมาเอาโปรแกรม และอื่นๆซึ่งเราไม่เรียกว่าสมาชิก การเป็นสมาชิกต้องมีส่วนร่วมพูดคุย(อย่างมีสาระไม่ใช่โพสชมภาพว่าสวยครับ ชอบครับเอาจำนวนโพส) ต้องเข้า Web สม่ำเสมอระยะหนึ่ง ต้องเข้าร่วมในกิจกรรมบ้างเป็นครั้งคราว เหล่านี้เราถึงจะเรียกว่าสมาชิก แต่เกณฑ์ของ ห้องลับคงไม่ได้ถึงขนาดนั้น อยู่ๆไปจะเข้าได้เองครับ แต่อาจผ่านเกณฑ์ข้างตนแต่ไม่ได้ปฏิบัติตนเป็นสมาชิก ที่เคยเข้าได้อาจเข้าไม่ได้ก็ได้ครับ

สรุปแล้วก็ไม่ได้คำตอบแต่ได้คำตำหนิแทน
ถ้าโพสต์ไม่ได้ก็บอกสิครับเท่านั้นเอง
ผมเองก็เป็นสมาชิกใหม่ จะหากฎการใช้เว็บนี้อ่าน ก็ไม่เจอ
ไม่รู้อยู่ตรงไหน ส่งข้อความไปถาม ก็เงียบ

ที่ถามเพราะบางทีสินค้าบางชิ้นเราอยากได้ แต่เจ้าของลืมใส่เม้าเอาไว้นั่งรอสักพักไม่มีทีท่าว่าจะมาบอกเม้า สงสัยโพสต์หลายที่ไม่ทันเช็ค ซึ่งผมก็เป็นบ่อยๆ โทรไปก็ไม่รับสาย เพียรโทรเสียเวลาอยู่ทั้งวัน สรุปก็ไม่ใช่เม้าของเรา เสียทั้งเงินทั้งเวลา คิดว่าถ้าโพสต์ถามดูก็จะไม่เสียค่าโทรศัพท์และไม่เสียอารมณ์ ถึงเราจะไม่ได้สินค้าชิ้นนั้นก็ยังเป็นประโยชน์ต่อคนอื่นกรณีที่คนขายไม่ได้เช็คจริงๆ

ไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตาย ไม่ได้บ่นว่าเว็บว่าไม่ดี เพียงแค่สงสัย ก็มีปุ่มให้กดตอบซะด้วย แต่กดแล้วตอบไม่ได้ การที่มีคนถามบ่อยๆ ไม่ได้แสดงว่าคนสมัยนี้โง่ลง หรือแย่ลงนี่ครับ นั่นแสดงว่าต้องมีเหตุให้สงสัยล่ะ เขาถึงได้ถาม ยอมรับเลยครับว่าผมเองก็ไม่ได้อ่านรายละเอียดอะไรมากเวลาสมัคร เมื่อสงสัยก็ไม่รู้จะทำยังไง จะหาอ่านที่ไหนก็ไม่รู้

การที่มองห้องลับไม่เห็นก็เป็นอีกเรื่องนึง ผมมาเล่นที่นี่เพราะเพื่อนชวน เห้นเพื่อนมันเห้นห้องนั้น ส่วนผมไม่เห้นก็สงสัยเท่านั้นเอง ถามว่าไม่เห็นแล้วตายมั้ย โกรธมั้ย ตำหนิใครมั้ย คำตอบก็คือไม่ ก็เข้าใจครับว่าสมัครแล้วแต่ยังใหม่อยู่ ยังไม่ได้เป้นสมาชิกเต็มตัวด้วยซ้ำ ห้องยังเข้าไม่หมดเลย แต่พอสงสัยก็เลยถาม ก็ไม่รู้จะไปถามใครที่ไหนอีก เลยตั้งกระทู้ถาม ถ้าไม่เหมาะสมก็บอกกันได้ครับ

ถ้าไม่ตอบก็บอกได้เหมือนกันครับ ผมมันแค่สมาชิกใหม่ตัวเล็กๆ ไม่ได้มีแต่ จะเอาๆๆ ด้วยความเป็นสมาชิกใหม่ เมื่อไม่รู้อะไรก็เลยต้องถาม เพราะไม่รู้จะหาคำตอบได้ตรงห้องไหน ถ้าด้วยเหตุนี้เว็บจะไม่ต้อนรับผม ก็บอกได้ครับ ผมเข้าใจ

rawinph
30th April 2007, 21:01
ห้องประกาศขายของ คนอื่นที่ไม่ไช่ผู้ประกาศขายจะ post ไม่ได้น่ะ
ดีแล้วครับ ตามที่คุณ Rutch กล่าวไว้ ถ้าสนใจ โทร/e-mail/PM ไป
เลยครับจะได้รับคำตอบเร็วและสะดวกที่สุด ของบางชิ้น post ถาม
รอ post ตอบ ก็ไม่ทันแล้วล่ะครับ บางชิ้นลง 5 นาทีก็ไปแล้ว

ตะก่อนมีกระดานขายของอยู่กระดานนึง ช่วงแรกๆก็ดี ซื้อขายกันอย่าง
สุภาพ และไม่มีพ่อค้าคนกลางเข้ามายุ่ง แต่อยู่ไปเริ่มมีคน post ต่อรา
คาอย่างน่าเกลียด post ว่าของราคาที่อื่นถูกกว่านี้ และเริ่มไม่พอใจ
ตอบโต้กันไปมา ท้ายสุดก็ทะเลาะกันเละเทะ ผสมกับมีพวกพ่อค้าเข้า
มาปั่นราคา ป่วนราคา และเข้ามาจับของ หากินกัน ในที่สุดกระดานนั้น
ก็ตายไป ไม่อยากให้ Thaidphoto เป็นอย่างนั้นนะครับ

ตอนนี้สังเกตุว่าสมาชิกที่สมัครกันเข้ามา บางคนก็ post ขายของกันอย่าง
เดียว ดันเช้าดันเย็น ดูแล้วจุดประสงค์การเข้ามาเป็นสมาชิกก็เพื่อขาย
ของ อาจจะเป็นพ่อค้าเข้ามาทำมาหากินก็ได้

ขอบคุณครับ ในกรณีดังที่ว่ามา ผมก็ไม่ทราบเท่าใดครับ แต่เป้นเรื่องที่น่าสนใจดี และก็ดูจะสับสนวุ่นวายพอสมควร

ที่โพสต์นี่เพราะสงสัยมากกว่าอยากซื้อของครับ ถ้าอยากซื้อจริงๆผมก็โทรไปแล้วล่ะครับ

เห้นมีกดตอบได้ แต่พอกดแล้วตอบไม่ได้ คิดว่าเป้นเกี่ยวกับห้องลับเฉพาะด้วย เลยถามดูครับ เพราะไม่รู้จะหาคำตอบตรงไหนจริงๆ ตอนถามก็คิดไว้แล้วว่าอาจจะไม่ได้คำตอบก็ได้ เพราะมันห้องลับนะ จะเอามาเปิดเผยโต้งๆก็ไม่ใช่ห้องลับแล้วล่ะ แต่ลองถามดูก่อนครับ เผื่อไม่ซีเรียสอะไรก็จะได้ไม่ต้องตะขิดตะขวงใจเวลาเข้าเว็บ

ว่าเป็นเพราะเน็ตเราไม่ดี ระบบมีปัญหา หรือเป็นปกติแล้วที่จะเป็นแบบนี้

push
30th April 2007, 21:27
สรุปแล้วก็ไม่ได้คำตอบแต่ได้คำตำหนิแทน
ถ้าโพสต์ไม่ได้ก็บอกสิครับเท่านั้นเอง
ผมเองก็เป็นสมาชิกใหม่ จะหากฎการใช้เว็บนี้อ่าน ก็ไม่เจอ
ไม่รู้อยู่ตรงไหน

http://www.thaidphoto.com/forums/announcement.php?f=17&a=14

ใจเย็นๆครับ กฎ กติกา ชัดเจนนะครับ:Smiles2:
อยู่ด้านบนห้องมาร์เก็ตนั่นแหละครับ

rawinph
30th April 2007, 22:21
http://www.thaidphoto.com/forums/announcement.php?f=17&a=14

ใจเย็นๆครับ กฎ กติกา ชัดเจนนะครับ:Smiles2:
อยู่ด้านบนห้องมาร์เก็ตนั่นแหละครับ

ขอบคุณครับ ต้องขออภัยที่มองไม่เห็นครับ มองข้ามไปจริงๆครับ
นึกว่าแถวๆนั้นเป็นโฆษณาร้านค้าครับ เกือบตำตาบอด:Smiles2:

ผมเคารพกฎ กติกาเสมอครับ แม้แต่ที่มันไม่ชัดเจน เช่น การตัดสินโดยวิจารณญาณของผู้ดูแลระบบ ผมก็ยอมรับครับ เห็นด้วยหรือไม่นั้นมันอีกเรื่องนึง ซึ่งในกรณีโพสต์กระทู้ไม่ได้นี้ ก็เห็นด้วยครับ

จากที่ดูมาแสดงว่าคนที่โพสต์ถามเม้าเลนส์คงเป้นผู้ดูแลระบบ ซึ่งนับว่าเอาใจใส่กระทู้ดีมากๆครับ ก็กระทู้เยอะขนาดนั้นยังมองเห้นอีกว่าใครขาดตกอะไรไป

จริงๆแล้วสาเหตุที่มาถามนี้เพื่อยืนยันว่าการสมัครสมาชิกผมไม่มีปัญหาครับ

พอสมัครสมาชิกแล้ว ตอบกระทู้ในหน้าปกติไปสักหน่อยนึง ไปห้องค้าขายกดตอบไป มีขึ้นมาบอกว่าเรากำลังเปลี่ยนข้อความคนอื่น หรือไม่ก็ไม่ได้activated ไปกดactivatedอีกสองรอบ มาลองใหม่ ไม่ได้อีก เอ๊ะหรือกดผิดลิงค์ หรือตอนสมัครไปกดฟังก์ชันอะไรผิด:blink: นั่งงงๆอยู่นาน สองวันผ่านไปยังสงสัยอยู่ไม่รู้จะทำยังไงเลยตั้งกระทู้ถามครับ

ขออีกคำถามนึงครับ PM คืออะไรครับ ทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ

RUTch
30th April 2007, 22:54
ผมก็ว่าผมไม่ได้ตำหนิอะไรคุณเลยนะครับ ผมตอบในลักษณะของ WebBoard คือ คำตอบหนึ่งๆหากมีสมาชิกที่สงสัย แล้วค้นหาคำถามทำนองเดียวกัน เมื่อค้นเจอจะได้ไม่ต้องถามอีก อ่านแล้วได้ทราบเลยว่า เพราะอะไรจึงเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ เป็นเรื่องของการวางเกณฑ์ของระบบ หากเข้าใจว่าเป็นการตำหนิคุณก็ต้องขอโทษด้วยครับ เพราะอย่างที่บอก ถ้าเป็น PM Personal Message หรือ ข้อความที่ส่งไปหา User โดยเจาะจง ลักษณะคล้ายกับ eMail แต่เป็นกล่องข้อความที่ใช้สำหรับ User ที่ใช้ใน บอร์ดนี้เท่านั้น การตอบก็จะเป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

rawinph
30th April 2007, 23:10
ขอบคุณครับ
เข้าใจว่าการค้นให้ใช้ตรงgoogle ใช่มั้ยครับ หรือ ใช้ตรงseachที่เมนูครับ คราวหน้าจะค้นดูก่อนครับ ต้องขออภัยด้วยครับ

RUTch
30th April 2007, 23:26
ขอบคุณครับ
เข้าใจว่าการค้นให้ใช้ตรงgoogle ใช่มั้ยครับ หรือ ใช้ตรงseachที่เมนูครับ คราวหน้าจะค้นดูก่อนครับ ต้องขออภัยด้วยครับ

มีสองที่ครับ Google ที่แปะไว้จะ เป็นมิตรกว่า ใส่ง่ายๆ แต่ ไม่ Real Time คือกระทู้หรือโพสนั้นๆต้องมีอายุ พอสมควร Google ถึงจะเก็บลงในฐานข้อมูล

ส่วนที่สองคือ Search ของ WebBoard จะทันสมัยแต่ไม่เป็นมิตรกับภาษาไทย เพราะมันจะหาภาษาไทยไม่เจอถ้าไม่ใส่ *คล่อมคำเอาไว้ เช่นจะหาคำว่า นิกร ต้องใส่ว่า *นิกร* และคำที่จะหาต้องมีความยาวไม่ต่ำกว่า 4 ตัวอักษร

และ สาม เพิ่มขึ้นมาหลังจากโพสแล้ว ด้านล่าง หากหัวข้อมีข้อความคล้ายคลึงกับ หัวข้อใดที่เคยโพสไว้แล้ว มัน จะ list หัวข้อเหล่านั้นพร้อมทำ Links ให้ด้านล่างๆ ลองสังเกตุบางกระทู้ดูนะครับ

rawinph
30th April 2007, 23:35
มีสองที่ครับ Google ที่แปะไว้จะ เป็นมิตรกว่า ใส่ง่ายๆ แต่ ไม่ Real Time คือกระทู้หรือโพสนั้นๆต้องมีอายุ พอสมควร Google ถึงจะเก็บลงในฐานข้อมูล

ส่วนที่สองคือ Search ของ WebBoard จะทันสมัยแต่ไม่เป็นมิตรกับภาษาไทย เพราะมันจะหาภาษาไทยไม่เจอถ้าไม่ใส่ *คล่อมคำเอาไว้ เช่นจะหาคำว่า นิกร ต้องใส่ว่า *นิกร* และคำที่จะหาต้องมีความยาวไม่ต่ำกว่า 4 ตัวอักษร

และ สาม เพิ่มขึ้นมาหลังจากโพสแล้ว ด้านล่าง หากหัวข้อมีข้อความคล้ายคลึงกับ หัวข้อใดที่เคยโพสไว้แล้ว มัน จะ list หัวข้อเหล่านั้นพร้อมทำ Links ให้ด้านล่างๆ ลองสังเกตุบางกระทู้ดูนะครับ

ขอบคุณมากครับ

เอ้
1st May 2007, 00:52
ไม่รู้อยู่ตรงไหน ส่งข้อความไปถาม ก็เงียบ

ที่ถามเพราะบางทีสินค้าบางชิ้นเราอยากได้ แต่เจ้าของลืมใส่เม้าเอาไว้นั่งรอสักพักไม่มีทีท่าว่าจะมาบอกเม้า สงสัยโพสต์หลายที่ไม่ทันเช็ค ซึ่งผมก็เป็นบ่อยๆ โทรไปก็ไม่รับสาย เพียรโทรเสียเวลาอยู่ทั้งวัน สรุปก็ไม่ใช่เม้าของเรา เสียทั้งเงินทั้งเวลา คิดว่าถ้าโพสต์ถามดูก็จะไม่เสียค่าโทรศัพท์และไม่เสียอารมณ์ ถึงเราจะไม่ได้สินค้าชิ้นนั้นก็ยังเป็นประโยชน์ต่อคนอื่นกรณีที่คนขายไม่ได้เช็คจริงๆ

ไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตาย ไม่ได้บ่นว่าเว็บว่าไม่ดี เพียงแค่สงสัย ก็มีปุ่มให้กดตอบซะด้วย แต่กดแล้วตอบไม่ได้ การที่มีคนถามบ่อยๆ ไม่ได้แสดงว่าคนสมัยนี้โง่ลง หรือแย่ลงนี่ครับ นั่นแสดงว่าต้องมีเหตุให้สงสัยล่ะ เขาถึงได้ถาม ยอมรับเลยครับว่าผมเองก็ไม่ได้อ่านรายละเอียดอะไรมากเวลาสมัคร เมื่อสงสัยก็ไม่รู้จะทำยังไง จะหาอ่านที่ไหนก็ไม่รู้

การที่มองห้องลับไม่เห็นก็เป็นอีกเรื่องนึง ผมมาเล่นที่นี่เพราะเพื่อนชวน เห้นเพื่อนมันเห้นห้องนั้น ส่วนผมไม่เห้นก็สงสัยเท่านั้นเอง ถามว่าไม่เห็นแล้วตายมั้ย โกรธมั้ย ตำหนิใครมั้ย คำตอบก็คือไม่ ก็เข้าใจครับว่าสมัครแล้วแต่ยังใหม่อยู่ ยังไม่ได้เป้นสมาชิกเต็มตัวด้วยซ้ำ ห้องยังเข้าไม่หมดเลย แต่พอสงสัยก็เลยถาม ก็ไม่รู้จะไปถามใครที่ไหนอีก เลยตั้งกระทู้ถาม ถ้าไม่เหมาะสมก็บอกกันได้ครับ

ถ้าไม่ตอบก็บอกได้เหมือนกันครับ ผมมันแค่สมาชิกใหม่ตัวเล็กๆ ไม่ได้มีแต่ จะเอาๆๆ ด้วยความเป็นสมาชิกใหม่ เมื่อไม่รู้อะไรก็เลยต้องถาม เพราะไม่รู้จะหาคำตอบได้ตรงห้องไหน ถ้าด้วยเหตุนี้เว็บจะไม่ต้อนรับผม ก็บอกได้ครับ ผมเข้าใจ

อ่านแล้วรู้สึกไม่ดีจริง ๆ เลย มันสะท้อนความคิดอะไรบางอย่างออกมา(N)
คนมากมายอ่านกฏ เรียนรู้มารยาทที่จะอยู่ร่วมกันได้แต่มีใครบางคนต้องการคำตอบ ต้องการบริการอย่างทันใจ

ส่งข้อความไปถาม ก็เงียบ

คุณคิดว่าเมื่อคุณส่งข้อความไปถามคนดูแลต้องรีบจัดการตอบคุณทันทีเลยหรือ
คิดว่าการที่คุณสมัครสมาชิกมานี่หมายความว่าคุณต้องได้รับบริการส่วนตัวเป็นพิเศษขนาดนั้นเชียวหรือ
คนเป็นหมื่นอ่านกฏ เรียนรู้การอยู่ร่วมกัน รักษามารยาทสังคม ทำไมบางคนถึงคิดว่าเมื่อสมัครเข้ามาแล้วเหมือนเป็นผู้ใช้บริการ(N) ไม่เข้าใจจริง ๆ หลาย ๆ คนก็เป็นอย่างนี้ เข้ามาเวปแล้วคิดว่าคือการมาซื้อบริการ คนที่อยู่ก่อนต้องเป็นผู้ให้บริการ ทำไมไม่คิดอยู่กันอย่างเพื่อนอย่างสมาชิกคนอื่น (N)

rawinph
1st May 2007, 01:40
คุณคิดว่าเมื่อคุณส่งข้อความไปถามคนดูแลต้องรีบจัดการตอบคุณทันทีเลยหรือ

ป่าวเลยครับ ถ้าผมคิดเช่นนั้นผมส่งข้อความย้ำๆๆๆๆๆ ไปเรื่อยๆแล้วครับ หรือไม่งั้นคงโวยวายไปแล้ว

คิดว่าการที่คุณสมัครสมาชิกมานี่หมายความว่าคุณต้องได้รับบริการส่วนตัวเป็นพิเศษขนาดนั้นเชียวหรือ

ไม่หรอกครับ ผมบอกตรงไหนหรือว่าผมต้องการอะไรเป้นพิเศษ แค่ผมสงสัยก็ถาม ยิ่งสงสัยด้วยว่าการสมัครอาจผิดพลาดก็เลยถาม

เพราะว่าผู้ดูแลไม่ตอบข้อความ ผมก็ทราบว่าเพราะมีเหตุอันควรแน่ๆ

ก็เลยตั้งกระทู้นี้เพราะถ้ามันเป็นเหตุปกติคนอื่นๆก็ต้องรู้และช่วยบอกผมได้ ถ้าไม่ปกติ ผมก็จะได้รู้และรอรับข้อความหรือแจ้งผุ้ดูแลต่อไป ตอนสมัครพันทิพธ์ใช้เวลาครึ่งเดือนผมก้รอได้เพราะรู้ว่าต้องตรวจสอบ รู้ว่าการสมัครเป้นอะไร อยู่ตรงจุดไหน

คนเป็นหมื่นอ่านกฏ เรียนรู้การอยู่ร่วมกัน รักษามารยาทสังคม ทำไมบางคนถึงคิดว่าเมื่อสมัครเข้ามาแล้วเหมือนเป็นผู้ใช้บริการ(N) ไม่เข้าใจจริง ๆ หลาย ๆ คนก็เป็นอย่างนี้ เข้ามาเวปแล้วคิดว่าคือการมาซื้อบริการ คนที่อยู่ก่อนต้องเป็นผู้ให้บริการ ทำไมไม่คิดอยู่กันอย่างเพื่อนอย่างสมาชิกคนอื่น (N)

การที่ผมถามนี่คือเสียมารยาทมากหรือครับ

ผมเข้าใจว่ามันหมดยุคที่จะนั่งฟังอาจารย์สาธยาย ห้ามถามให้ท่องจำอย่างเดียวแล้ว

ถ้าผมไม่คิดว่าเป็นเพื่อนสมาชิกด้วยกันผมคงไม่ถามหรอกครับ เพราะถ้าไม่เป้นเพื่อนกันใครมันจะมาตอบผม

ไม่เข้าใจว่าทำไมมองผมในแง่ร้าย เหมือนตอนครูเก่าๆมองเด็กที่ยกมือถามว่า ก้าวร้าว นั่งลงและฟังอย่างเดียว

บางคำถามผมก็ยอมรับว่าแย่ที่ไม่ค้นดูก่อน เพราะคุณRUTCHก็ได้แนะนำวิธีการค้นไปแล้ว และผมก็ขออภัยที่ไม่ทราบไปแล้ว

แต่ที่คุณเอ้กล่าวมา ผมรับไม่ได้จริงๆครับ อ่านดูก็รู้เลยว่าเป้นคนยังไง ช่างตัดสินคนเก่งจริงๆนะครับ

ตัดสินใครโดยมองเพียงผิวเผินมันไม่ยุติธรรมเอาซะเลยนะครับ

rawinph
1st May 2007, 02:07
เข้าใจว่ามีประโยตบางประโยคทำให้มีการเข้าใจผิดว่าผมกำลังว่าผู้ดูแลเว็บ ผมขอบอกว่าผมไม่ได้มีเจตนาเช่นนั้นเลยครับ
แค่ถามเท่านั้นจริงๆ ไม่ได้ใช่ตัวหนังสือตัวใหญ่ หรือemotionแสดงอาการว่าโกรธเคือง แต่ที่ตอบหลังๆนี่ เคืองจริงครับ แต่ก็เคลียร์แล้วเพราะคุณRutchก็บอกแล้วว่าผมเข้าใจผิด ต้องขออภัยด้วย

เอ้
1st May 2007, 02:42
ก็ตามสบายนะครับ ถ้าคิดอย่างนั้น

กฏมีก็ไม่สนใจอ่าน

เรื่องเดียวกันมีคนถามอยู่แล้ว มีคำตอบ มีกระทู้ตอบอยู่แล้ว ยังอยากจะถามอีก

คงยังไงอยู่ถ้าการสอนต้องเป็นอย่างนี้ คนทั้งห้องเรียนรู้แล้ว มีกฎ มีการถามมีการตอบคำถามติดบอร์ดไว้ มีนักเรียนคนนึงไม่สนใจอ่าน แต่ต้องการถามซ้ำอย่างนั้น ต้องการให้อธิบายใหม่ ไม่ต้องการอ่านคำตอบจากการถามเรืองเดียวกันของคนอื่น

Plub
1st May 2007, 06:19
คงยังไงอยู่ถ้าการสอนต้องเป็นอย่างนี้ คนทั้งห้องเรียนรู้แล้ว มีกฎ มีการถามมีการตอบคำถามติดบอร์ดไว้ มีนักเรียนคนนึงไม่สนใจอ่าน แต่ต้องการถามซ้ำอย่างนั้น ต้องการให้อธิบายใหม่ ไม่ต้องการอ่านคำตอบจากการถามเรืองเดียวกันของคนอื่นพูดถึงเรื่องอ่าน พอดีเมื่อหัวค่ำดูรายการ คุยกัยสายสวรรค์เค้าเอาเด็ก 6ขวบอัจฉริยะ IQ128 มาออกรายการ เด็กไม่ยอมไปเรียนหนังสือที่โรงเรียน บอกว่าเบื่อครูสอนๆ แต่เรื่องง่ายๆ สู้อ่านเองไม่ได้ หนังสือวิทยาศาสตร์ภาษาอังกฤษเป็นเล่ม เรียนทั้งเทอมแต่เค้าอ่านวันเดียวจบ เด็กคนนี้ชอบวิทยาศาสตร์เสียด้วย เด็กๆ เก่งอย่างนี้ IQสูงจัด โตๆ ไป IQจะตกเสียจนๆ ปัญญาหรือเปล่าไม่รู้ ส่วนใหญ่เจอบ่อยฉลาดๆ แบบสุดโต่ง พอโตเป็นผู้ใหญ่จะออกแนวเพี้ยนๆ คุยกับใครเค้าไม่ค่อยรู้เรื่อง:turtle

rawinph
1st May 2007, 10:01
ก่อนอื่นต้องขออภัยคุณPlub ก่อนครับ เพราะต้องลำบากมาย้ายกระทู้ผม ที่ลงไว้ผิดห้อง ตอนแรกเข้าใจว่าห้องนี้สำหรับไว้เฉพาะติติงหรือมีข้อเสนอแนะเกี่ยวกับเว็บเลยไม่ได้ลงที่นี่ครับ

กฏมีก็ไม่สนใจอ่าน

เรื่องเดียวกันมีคนถามอยู่แล้ว มีคำตอบ มีกระทู้ตอบอยู่แล้ว ยังอยากจะถามอีก

คงยังไงอยู่ถ้าการสอนต้องเป็นอย่างนี้ คนทั้งห้องเรียนรู้แล้ว มีกฎ มีการถามมีการตอบคำถามติดบอร์ดไว้ มีนักเรียนคนนึงไม่สนใจอ่าน แต่ต้องการถามซ้ำอย่างนั้น ต้องการให้อธิบายใหม่ ไม่ต้องการอ่านคำตอบจากการถามเรืองเดียวกันของคนอื่น

เข้าใจครับว่าเป็นขาใหญ่ที่นี่ คงจะเขม่นเด็กใหม่ที่ทำอะไรเปิ่นๆอย่างผม ผมก็เหมือนเด็กย้ายโรงเรียนมาใหม่ ไม่ทันจะได้รู้อะไรที่ต้องรู้ ยิ่งโรงเรียนนี้มีเมนู ห้อง และกระทู้เยอะมาก ซึ่งต้องชมผู้ดูและระบบที่จัดแบ่งแยกไว้ได้เป้นสัดส่วนเป้นอย่างดี แต่การจะเข้าใจมันนั้นยังไม่ได้โดยทันที

ผมก็บอกแล้วว่าผมหาไม่เจอ พอมีคนมาบอกผม ผมถึงเจอแล้วก็ยอมรับว่ามองข้ามส่วนนั้นไปเลยหาไม่เห็น และไม่ได้ค้นเพราะไม่รู้ว่าค้นได้จนคุณ Rutchต้องลำบากมาแนะนำอีก ผมจึงต้องขออภัยอีกครั้งครับ

ผมเพิ่งมาจะให้รู้ไปทุกอย่างเหมือนเด็กเก่าที่นี่หรือยังไงครับ ไม่ได้เป้นเด็กอัจฉริยะนะครับ เข้าเรียนใหม่มีข้อสงสัยเลยยกมือถามเรื่องที่เด็กเก่าเค้ารู้ๆอยุ่แล้ว แทนที่เด็กเก่าจะสงสารว่าย้ายมาใหม่ ก็เลยจะมาตำหนิว่า คุณนี่ไม่รุ้เรื่องรู้ราวซะเลยอย่างนั้นหรือ

ผมไม่เข้าใจว่าอะไรทำให้คุณเอ้คิดและมองโลกในแง่ร้ายขนาดนั้น บอกแล้วครับว่าถ้าไม่ต้อนรับกันก็บอก ผมมันคนตรงๆและเข้าใจเหตุผล ถ้าที่นี่ไม่ต้อนรับผมก็ยอมรับครับ ว่าผมไม่เก่งพอจะมาเล่นที่นี่ ก็จะได้หาที่อื่นเล่น

ผมก็แค่อยากหาความรู้ด้านกล้องเพิ่มเติม อยากคุยกับเพื่อนๆที่ชอบการถ่ายภาพ เท่านั้นเอง

Rush hour
1st May 2007, 12:18
ก่อนอื่นต้องขออภัยคุณPlub ก่อนครับ เพราะต้องลำบากมาย้ายกระทู้ผม ที่ลงไว้ผิดห้อง ตอนแรกเข้าใจว่าห้องนี้สำหรับไว้เฉพาะติติงหรือมีข้อเสนอแนะเกี่ยวกับเว็บเลยไม่ได้ลงที่นี่ครับ

เข้าใจครับว่าเป็นขาใหญ่ที่นี่ คงจะเขม่นเด็กใหม่ที่ทำอะไรเปิ่นๆอย่างผม ผมก็เหมือนเด็กย้ายโรงเรียนมาใหม่ ไม่ทันจะได้รู้อะไรที่ต้องรู้ ยิ่งโรงเรียนนี้มีเมนู ห้อง และกระทู้เยอะมาก ซึ่งต้องชมผู้ดูและระบบที่จัดแบ่งแยกไว้ได้เป้นสัดส่วนเป้นอย่างดี แต่การจะเข้าใจมันนั้นยังไม่ได้โดยทันที

ผมก็บอกแล้วว่าผมหาไม่เจอ พอมีคนมาบอกผม ผมถึงเจอแล้วก็ยอมรับว่ามองข้ามส่วนนั้นไปเลยหาไม่เห็น และไม่ได้ค้นเพราะไม่รู้ว่าค้นได้จนคุณ Rutchต้องลำบากมาแนะนำอีก ผมจึงต้องขออภัยอีกครั้งครับ

ผมเพิ่งมาจะให้รู้ไปทุกอย่างเหมือนเด็กเก่าที่นี่หรือยังไงครับ ไม่ได้เป้นเด็กอัจฉริยะนะครับ เข้าเรียนใหม่มีข้อสงสัยเลยยกมือถามเรื่องที่เด็กเก่าเค้ารู้ๆอยุ่แล้ว แทนที่เด็กเก่าจะสงสารว่าย้ายมาใหม่ ก็เลยจะมาตำหนิว่า คุณนี่ไม่รุ้เรื่องรู้ราวซะเลยอย่างนั้นหรือ

ผมไม่เข้าใจว่าอะไรทำให้คุณเอ้คิดและมองโลกในแง่ร้ายขนาดนั้น บอกแล้วครับว่าถ้าไม่ต้อนรับกันก็บอก ผมมันคนตรงๆและเข้าใจเหตุผล ถ้าที่นี่ไม่ต้อนรับผมก็ยอมรับครับ ว่าผมไม่เก่งพอจะมาเล่นที่นี่ ก็จะได้หาที่อื่นเล่น

ผมก็แค่อยากหาความรู้ด้านกล้องเพิ่มเติม อยากคุยกับเพื่อนๆที่ชอบการถ่ายภาพ เท่านั้นเอง
ยินดีที่ได้รู้จัก แล้ว welcome อย่างจริงใจครับ จากคนที่ไม่ค่อยได้เข้ามาเล่นที่ thaid มานานแล้วครับ

อย่าเพิ่งเสียอารมณ์เลยครับ ผมว่า thaid เป็น web ที่ดีครับ คิดเสียว่าเราเดินสะดุดอะไรนิดหน่อยแล้วกันครับ จะเป็นกําลังใจให้ครับ เดี๋ยวก็ชิน:Smiles2::Smiles2::Smiles2::Smiles2::Smiles2::Smiles2::Smiles2::Smiles2:

c2020
1st May 2007, 12:43
ใจเย็นๆครับ ค่อยๆเรียนรู้ไป ไม่มีใคร และที่ใด สมบูรณ์ไม่มีที่ติหรอกครับ