PDA

View Full Version : Histogram ในD100 ดูไม่เป็นครับ

kant2000
6th September 2002, 09:26
ผมอยากถามมานานแล้วครับ (แต่ยังไม่กล้าถามเท่าไรกลัวพี่ๆจะว่าๆ KANT2000มาทีไรถามทุกที ดูซิในNikon Fans มีแต่Kant200ทั้งนั้น) แต่ลองไปอ่านหนังสือดูก่อน ก็ยังไม่ได้เรื่องซักที ก็เลยถามดีกว่า มันเอาไว้ใช้อะไรครับ และใช้ยังไงครับ ไม่เป็นจริงๆ

ผมได้เปลี่ยนเจ้าSIGMA24-70/2.8ที่ใช้กับ SB80DX โหมด 3D Multi Sensor แล้วอันเดอร์มาก แล้วไปเป็น AFS24-85 3.5-4.5 เรียบร้อยแล้ว สรุปคืออาการอันเดอร์ หายไปเกือบหมดเลยแต่ก็ยังอันเดอร์นิดเดียวยังรับได้ ผมยังไม่เคยใช้เลนส์ที่มีมอเตอร์ ลองได้ใช้ตัวนี้แล้ว ขอบอกว่าประทับใจจริงๆ คุ้มกับการเปลี่ยน ถึงแม้มันจะมืดกว่าของSIGMA แต่ก็แลกกับความเร็วและเงียบกว่ากันเยอะเลย ใช้ในชีวิตประจำวันได้ดีกว่า

หนังสือ Shutter Photography ฉบับใหม่ที่ทดสอบD100 มีรูปนกอยู่รูหนึ่ง เค้าระบุว่า ถ่ายโดยใช้แฟลช ISO800 F5.6 1/500 ทำไมใช้แฟลชสปีดได้ตั้ง1/500 ครับ หรือเพราะพิมพ์ผิด ดูในสเปคแล้วแค่1/180เอง ถ้าได้ถึง1/500 ก็ดีเนอะ

Nut
6th September 2002, 10:02
ผมว่าเขาพิมพ์ผิดนะ หรือไม่ก็ไม่ได้ใช้แฟลช

ส่วน histogram ก็คือกราฟที่บอกข้อมูลความสว่างของภาพครับ (โดยทั่วๆไปนะ) โดยที่แกนนอนของกราฟคือความสว่างของพิกเซล ด้านซ้ายคือพิกเซลที่มีความสว่างน้อย (หรือมืดนั่นเอง) ด้านขวาคือพิกเซลที่มีความสว่างมาก ตรงกลางก็คทอพิกเซลที่มีความสว่างกลางๆ

แกนตั้งของกราฟจะเป็นตัวบอกจำนวนของพิกเซลที่ค่าความสว่างหนึ่ง ถ้าที่ค่าความสว่างใดๆมีจำนวนพิกเซลมากๆ กราฟในบริเวณนั้นก็จะมียอดสูง

ตัวอย่างการดู histogram เช่น ถ้าภาพมีพิกเซลที่มืดอยู่จำนวนมาก กราฟส่วนซ้ายมือก็จะพื้นที่มากกว่าหรือกราฟหนักไปทางซ้ายมากกว่า ตรงกันข้ามถ้าภาพสว่างมาก (มีพิกเซลที่สว่างมากอยู่เป็นจำนวนมาก) กราฟก็จะหนักไปทางขวามือ และถ้าภาพมีส่วนที่มืด, สว่าง, และกลางๆอยู่เท่าๆกัน กราฟก็จะมีลักษณะแบนๆ ไม่มียอดแหลมที่สูงมากๆเหมือนกับสองกรณีแรก

พอเข้าใจมากขึ้นไหมครับ ;)

kant2000
6th September 2002, 13:33
ขอบคุณ คุณnut มากครับ ทันใจจริงๆเลย ผมอ่านแล้วพอจะเข้าใจเคร่าๆถ้าคุณnutจะกรุณา ผมอยากจะดูรูปสัก2รูป ที่ส่วางและมืด พร้อมแสดงHistogram ด้วยครับไม่ทราบจะรบกวนคุณ NUTหรือเปล่า แล้วภาพที่สมบูรณ์ลักษณะของกราฟ ควรเป็นแบบใหนครับ และประโยชน์ของ Histogram จำเป็นมากแค่ใหนครับ

Nut
6th September 2002, 13:46
อันนี้เป็น histogram จากภาพที่มีพิกเซลที่มืดเป็นจำนวนมากครับ

ไม่รู้ว่ารูปมันจะใหญ่ไปหรือเปล่านะ

Nut
6th September 2002, 14:03
อันนี้จากภาพที่สว่าง

Nut
6th September 2002, 14:16
histogram ข้างบนนั่นเป็น histogram สำหรับความสว่าง (luminosity) ครับ จริงแล้วยังมี histogram สำหรับสีแต่ละสี (RGB) อีก ซึ่งลักษณะก็คล้ายๆกัน

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับว่าภาพที่สมบูรณ์ควรจะมี histogram ลักษณะยังไง เดาเอาว่าโดยมากน่าจะให้กราฟที่ไม่กระโดดมากมั้งครับ

kant2000
6th September 2002, 19:35
คุณ NUT นี่เยี่ยมจริงๆ ตอบได้ทันใจจริงๆครับ คูณ NUT นี่ใช่คนๆเดียวกันที่ตอบใน ตากล้องหรือเปล่าครับ ให้ความรู้กับเพื่อนสมากชิกมากเลยครับ

ตอนนี้ยังอยู่ที่USAหรือเปล่าครับ อยากทราบว่าตอนนี้ใช้กล้องดิจิตอลและเลนส์รุ่นใหนอยู่ครับ

Nut
7th September 2002, 09:29
คงใช่มั้งครับ เพราะส่วนใหญ่ผมก็อยู่ที่ taklong น่ะแหละ :D

ตอนนี้ก็ยังอยู่ USA ครับ ส่วนกล้องก็ใช้กล้องฟิล์มเป็นหลัก กล้องดิจิตอลตอนนี้ก็ใช้แต่ Canon G2 เท่านั้น รูปในตัวอย่างข้างบนนั่นก็มาจากฟิล์มทั้งนั้นครับ ;)

Unregistered
12th September 2002, 16:50
อ่านแล้วเข้าใจดีมากครับ แต่อยากรู้ว่ามันมีประโยชน์อะไรครับ

PS

D1
13th September 2002, 03:58
อือ.. ผมว่านิตยสาร Shutter เค้ามั่วอ่ะครับ คราวที่แล้ว มีถ่ายภาพนกนางนวลที่แถวดอนหอยหลอดหรือไงเนี่ย บอกว่าถ่ายด้วยกล้อง D1 แล้วมีข้อมูลว่าใช้ฟิลม์ Velvia หรือไงเนี่ย ติดท้ายมาด้วย งง ไปเลย :D