PDA

View Full Version : ช่วยด้วยเลนส์เป็นรอย

new
23rd November 2003, 16:25
คือว่าผมพึ่งซื้อ 717 มา แล้วผมเอาสายกระเป๋าใส่กล้องไปโดนเลนส์ข้างหน้าทำให้เป็นรอยนิดหน่อยถ้าโดนแสงจะเห็นรอย ทำยังไงดี ครับ หรือไม่เป็นไร จะทำให้ภาพ ของเรา มีรอยขนแมวติดเข้ามาด้วยหรือเปล่าครับ มีเครื่องมืออะไรที่ป้องกันเลนส์เราได้บ้างช่วยตอบด้วยครับ มีใครเป็นบ้างครับ แล้วเลนส์เราควรทำสะอาดอย่างไร

ปลาทูอ้วน
23rd November 2003, 17:50
ควรหาfilter UVมาสวมที่หน้าlensอีกชั้นนึงครับ:beard:

RUTch
23rd November 2003, 21:04
นึกภาพไม่ออกครับว่าโดนตรงไหนมากน้อยแค่ไหนครับ

new
25th November 2003, 12:18
โดนหน้ากล้องเลยครับตรงที่เป็นกระจกเป็นรอย 2 ขีด ควรทำอย่างไงครับแก้ไขยังไงดี รอยมันอยู่หน้าเลนส์พอดีกลัวรอยจะเข้าไปอยู่ในภาพนะครับ ถ้าเปลี่ยนตัวหน้าเลนส์กี่บาทครับหรือไม่จำเป็นช่วยตอบด้วยครับ

RUTch
25th November 2003, 13:20
คงไม่ถึงกับเห็นขีดหรอกครับเพราะเป็นชิ้นหน้า แต่มีผลกับภาพแน่นอนครับ ผมไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนเลนส์จะคุ้มไหม เพราะชิ้นหน้านั่นแหละ แพงสุดครับ ลองปรึกษาศูนย์ดูนะครับ คงจะชัดเจนกว่า

kxb3127
25th November 2003, 17:13
ทำไมเป็นคนแบบนี้ ของดี ๆ ไม่รู้จักรักษา แล้วฝาครอบเลนซ์ไปไหนซะหละ ดูดีๆอีกทีซิว่าเป็นรอยขนแมวหรือรอยนิ้วมือ หาฟิลเตอร์ UV #58 ถ้าเป็นขนแมวก็คงจะลำบาก ลองติดต่อศูนย์ Sony ดูก่อน

Unregistered
26th November 2003, 04:00
เลนส์ชิ้นหน้า ถ้ารอยไม่ใหญ่จริงๆ แล้วแทบจะไม่มีผลกับภาพเลยครับ ไม่เหมือนรอยที่เลนส์ชิ้นหลังที่จะเห็นได้ชัดเจนหากเป็นรอย (สำหรับกล้องที่ถอดเลนส์ได้)

frank602z
26th November 2003, 09:47
f505 ของผมก็มีรอยหน้าเลนส์เต็มเลย ใช้มาหลายปีแล้ว
ยืนยันว่าไม่มีผลต่อภาพ แต่มีผลทางจิตใจมากกว่า...
:(

HotDuckZ
27th November 2003, 11:08
ผลต่อภาพจะมีหรือไม่มีเจ้าของคงต้องดูเองครับ

แต่ผมว่าสิ่งที่พอจะทำได้คือซื้อฟิลเตอร์ UV มาใส่อ่ะครับ
ตัวที่ผมหาได้ถูกที่สุดก็เป็นตัวนี้แหล่ะ ซื้อ Fotofile (มาบุญครอง) 180 บาท (ต่อแล้ว)
หรือซื้อที่ Camera world ตรงถนนเจริญกรุงก็ 170 บาท (ยังไม่ต่อ) ครับ
ตัวนี้เป็นแบบไม่ Multicoat นะ ถ้าซีเรียสผมว่ามันลดคุณภาพของภาพไปพอสมควร
โดยเฉพาะเวลาย้อนแสง แต่บังเอิญผมไม่ซีเรียสขนาดนั้น

อีกอย่างผมสังเกตุได้ว่า การเช็ดฟิลเตอร์บ่อยๆ นั้นทำให้คุณภาพมันต่ำลง
จากการที่ซื้อฟิลเตอร์มาใหม่นี่แหล่ะ ถึงได้สังเกตุเห็น
ดังนั้นการเช็ดเลนส์ หรือทำความสะอาดเลนส์บ่อยๆ ก็มีโอกาสลดคุณภาพของภาพด้วย
แต่คงไม่มากจนสังเกตุเห็น นอกจากจะไปจ้องจับผิดมันเอง ถึงจะเห็นความแตกต่างได้

มาดูฟิลเตอร์กัน

ตัวล่างที่เห็นเนื้อเหล็กนั้นผมทำตกบ้าง กระแทกหินบ้าง
ครั้งสุดท้ายฟาดกับหินที่น้ำตก ฟิลเตอร์บิดจนถอดไม่ออกต้องเอาคีมล็อคบิดออกมา :eek:
อ้อ... นอตใต้ฐานเลนส์หายไปด้วยตัวนึง ไม่รู้จะไปหาได้ที่ไหน T-T

นี่ถ้าเป็นพวกเลนส์ตัวเดียวทั่วไทยคงกระจุยไปแล้ว :D

new
5th December 2003, 08:54
ขอบคุณทุกคนที่ตอบครับ