PDA

View Full Version : เมื่อไหร่ไทยดีจะมีคอร์สอบรมถ่ายภาพอีกครับ

Linds
5th March 2007, 11:25
ผมอยากถ่ายรูปแนว Portrait (http://www.thaidphoto.com/forums/forumdisplay.php?f=44) และ อยากเรียนรู้เกี่ยวกับการถ่ายภาพใน Studio , การจัดแสง(ผมใช้อุปกรณ์อะไรอย่างอื่นไม่เป็นเลยนอกจากกล้องที่อยู่ติดมือ แฟลชก็ไม่เป็นจริงๆครับ ที่เคยใช้ก็งูๆปลาๆ)เห็นว่าพี่ๆเพื่อนๆ ไปอบรม และถ่ายกันมาหลายทริป ผมอยากไปบ้างน่ะครับ งานแบบนี้จะมีจัดอีกไหมครับ แบบว่าสนใจกล้องมานาน ตั้งแต่ หยิบจับเล่นๆมา ยังไม่มีเพื่อน หรือคนรู้จักสนใจเรื่องกล้องเลย ไม่รู้จะคุยกับใคร บางทีอยากปรึกษาก็หาไม่ได้ อยากไปหาเพื่อนใหม่ เปิดสังคมบ้าง มีกล้อง Canon 10D อยู่ตัวหนึ่งกับเลนส์ 50mm 1.8 กับ Tamron รุ่นเจ้าคุณปู่ 28-200mm (ฝ้าจับแล้วด้วย T.T) แฟลชก็ไม่มี มีขาตั้งกล้องห่วยๆ 2 อันครับ สามขา1อัน โมโนพอร์ท1อัน พอจะไปถ่ายกับเขาได้บ้างไหมน่ะครับ ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ

เจง
5th March 2007, 11:39
ด้วยความเป็นห่วงครับ อย่าหลงประเด็นเรื่องอุปกรณ์ไปมากขนาดนั้นครับ ฟังคุณพูดแล้วอดสูใจพิลึกครับ อุปกรณ์ถ่ายภาพที่คุณมีอยู่ เป็นอุปกรณ์ชุดเดียวกันกับที่ช่างภาพหลายๆคนในโลก ใช้สร้างผลงานระดับ มาสเตอร์พีซ มาแล้ว ...
อย่าหลงประเด็นครับ ว่าต้องเป็นเลนส์ L ต้องเป็น FullFrame ต้องเป็น 100ล้านเมกะพิกเซล มิหนำซ้ำภาพมาสเตอร์พีซหลายๆภาพ ถ่ายมาจากกล้องที่ว่ากันว่าห่วยกว่ากล้องในมือคุณอีกนะ ...

"อย่าหลงตามกระแสบ้าอุปกรณ์ไปมากนักครับ"

เรื่องการเปิดอบรมฯ .. ตอนนี้ทีมงานเองก็มีการคุยกันบ้างแล้ว แต่ยังคงหาข้อสรุปที่ลงตัวและเกิดประโยชน์กับผู้เข้าร่วมอบรมอย่างสูงสุดไม่ได้ดีพอครับ .. เลยต้องระดมสมองกันอีกสักระยะครับ ...

ขอขอบคุณแทน staff ที่ให้ความสนใจในกิจกรรมของไทยดีฯ ครับ

Linds
5th March 2007, 11:47
:good: แฮะๆ ผมก็นิสัยเสียตามที่โปรเจงบอกไม่มีผิดจริงๆ ค่อนข้างกังวลกับอุปกรณ์ครับ ขอบคุณโปรเจงที่ชี้แนะครับ

ปล.แต่ขาตั้งกล้องผมห่วยจริงๆนะ ไปโดนฝรั่งหลอกขายที่ฮอล์แลนด์ ช้ำใจจนทุกวันนี้ แค่จามใส่ก็ไหวแล้วอ่ะครับ :huh:

OatZ
5th March 2007, 13:32
พี่เจงพูดโดนใจจังชอบๆ

seun
5th March 2007, 20:22
สนใจเหมือนกันครับ คอยติดตามอยู่ ไม่เคยได้ไปกับเค้าเลย อยากไปครับ

photo-taker
7th April 2007, 11:58
อยากให้มีไวๆจัง อยากมาอบรบบ้างครับ