PDA

View Full Version : ทุกท่านเคยเจอ Thumb Drive ปลอมมั่งไหมครับ (^o^)

obxjp
23rd February 2007, 13:59
พอดีอ่านเจอจากเวปนี้ครับ.... http://www.mrpalm.com/board/view_board.php?id=80894

และโดยส่วนตัวก็เคยเจอมาเองครับเมื่อคราวที่ไปงานพืชสวนโลกปลายปีที่แล้ว......พอดีว่าคณะของผมไปช้อปกันต่อที่ตลาดประเทศเพื่อนบ้านน่ะครับ.....ผมก็ได้รับคำเตือนมาว่าพวกเครื่องใช้ไฟฟ้า,อุปกรณ์คอมนี่อย่าพยายามซื้อเลยเพราะมันพิสูจน์ยากว่าคุณภาพจริงแท้แค่ไหน.....

แล้วน้องคนนึงในคณะเขาซื้อเครื่องเล่น MP4 มาตัวนึงครับ ความจุ 256 (ที่เขาแปะไว้).......พอถึงโรงแรมน้องเขาก็ให้ผมลองลงเพลงให้.......โอ่วมายก้อดดดดดดดดดดด......สงสัยจะข้ามเขตชายแดนมาไกลเกิน......ความจุหายไปครึ่งนึงเฉยเลยครับ...:P ...เหลือแค่ 128 ซะงั้น......แล้วไม่กี่อึดใจ......ตัวแท่นชารตก็ตายสนิท......ต้องต่อสาย USB ชาร์ตสถานเดียว.....:Smiles2: :Smiles2: ....น้องเขานั่งบ่นใหญ่เลย...และพยายามจะกลับไปเอาของไปให้ทางฝั่งโน้นเขาซ่อม....โห.....ผมว่าค่าน้ำมันไปกลับนี่ซื้อเพิ่มได้อีกหลายตัว....:Smiles2: :Smiles2:

คือมานั่งนึกได้น่ะครับว่าเดี๋ยวนี้ทั้งตัวดูดทั้งเครื่องเล่นพวกนี้ราคาลดลงมามาก....ยิ่งเป็นของประเทศเพื่อนบ้านนี่ราคายิ่งกระหน่ำ.....ผมเองไม่ค่อยเชี่ยวชาญเรื่องนี้ก็เลยทำได้แค่กัดฟันซื้อของที่พอมียี่ห้อและมีประกันหน่อยอะครับ......เผื่อจะได้สบายใจว่าก็ยังหาความรับผิดชอบจากผู้ขายได้บ้าง.......:Smiles2: :Smiles2:

แต่จะว่าไป.......เพิ่งซื้อตัวดูดรูปมิกกี้เมาส์อันเล็กๆน่ารักให้แฟนไป..... 1 GB 990 บาท......น่ารักดีเหมือนกันอะครับ......

นอกเรื่องนิดนึงครับ......ที่ชายแดนฝั่งไทย.....ผมนั่งฮานิด ๆ ที่ลุงคนนึง(คนไทย)...โวยวายกับเจ้าหน้าที่ของไทยว่าโดนฝั่งโน้นโกงตาชั่ง.....เพราะแกซื้อปูจากฝั่งโน้นมา 10 โล.......ข้ามมาชั่งที่ฝั่งไทย.........เหลือ 6 โล ครึ่ง...:knock: :knock: ..เออ.....สงสัยปูจะลดน้ำหนักตอนข้ามฝั่งมา...อิอิอิ.....:P

narate
23rd February 2007, 16:25
พอดีอ่านเจอจากเวปนี้ครับ.... http://www.mrpalm.com/board/view_board.php?id=80894
แล้วน้องคนนึงในคณะเขาซื้อเครื่องเล่น MP4 มาตัวนึงครับ ความจุ 256 (ที่เขาแปะไว้).......พอถึงโรงแรมน้องเขาก็ให้ผมลองลงเพลงให้.......โอ่วมายก้อดดดดดดดดดดด......สงสัยจะข้ามเขตชายแดนมาไกลเกิน......ความจุหายไปครึ่งนึงเฉยเลยครับ...:P ...เหลือแค่ 128 ซะงั้น......:P
อิๆ นึกว่าโดนคนเดียว ผมก็เพิ่งไปเคลมมาครับ เรื่องมีอยู่ว่า
ผมกับเพื่อนซื้อมือถือมาให้(ฮัท เช้ย) เครื่องสามารถใส่เมมเพิ่มเติมได้ ผมกับเพื่อนจึงขวนขวายหาเมมเพื่อความเก๋ไก๋ หวังว่าจะโหลดเป็นริงโทน เอาไว้ฟังเพลง โหลดรูปเป็นwall paper

และแล้วก็ไปเจอร้านในห้าง ราคาถูกกำลังดี micro sd 512 ราคาประมาณ 800 กว่าบาท ซื้อไปสองตัว ด้วยความที่ไม่เคยใช้เมมกับมือถึอ เลยให้คนขายเมมใส่ให้ ปรากฏว่า ใส่ผิดด้านครับ ทำให้สปริงหัก คือเวลาเอาเมมออกจะต้องกดเข้าไป เมมก็จะเด้งออก แต่คราวนี้มันไม่เด้งออกแล้ว ต้องใช้คีมหนีบ เรื่องนี้จบไปไม่ติดใจ เพราะผมเปลี่ยนเอาเครื่องที่พังให้เพื่อนไป อิๆ (เพื่อนไม่รู้)

มาเข้าเรื่องกันเลย
ไอ้มือถือรุ่นนี้ มันมีเมมให้ใส่(ทำไม) แต่มันทำอะไรไม่ได้เลย เพราะโหลดริงโทนไม่ได้ โหลดรูปเป็น wall paper ก็ไม่ได้ เอาไว้ฟังเพลงได้อย่างเดียว ซื้อเครื่องเล่นเสียงดีๆผมก็มีอยู่แล้ว แต่ช่างมัน ซื้อมาแล้ว นกเอี้ยงอยากเกาะหลังผมก็ปล่อยมัน:crazy:

หลังจากซื้อไปประมาณสามสี่เดือน เริ่มอยากโหลดเพลงเพิ่ม เกิดสงสัยว่าทำไมเมมมันเต็มเร็วจัง ลองเช็คเมมดู ปรากฏว่า 256 ทิ ครับ เอาหละสิ ผมรีบหากล่อง ดูครบหมด ที่ตัวเมมก็เขียน 512 กล่องก็เขียน 512 เอาสิ คุณหลอกดาว:dry:

รุ่งขึ้นผมไปที่ร้าน เจอครับ คนขายคนเดืม ผมก็เดินไปด้วยใบหน้ายิ้มแย้ม
ผม "น้องจำพี่ได้ไหม"

คนขาย "จำได้พี่" ก็น่าจะจำได้หรอกนะ ก็มึงยัดเมมผิดด้าน มือถือก็เลยพัง กูเลยต้องแอบทำชั่วเปลี่ยนมือถือให้เพื่อนแทน :dry:

ผม "เออ จำได้ก็ดี น้องเมมที่ให้ไปหนะ มันหลอก"

คนขาย "ยังไงพี่" มันก็เอามาทดสอบเครื่องคอม พร้อมกับหน้าตาซีดๆ

คนขาย "เอ่อ พี่ ผมก็เพิ่งเคยเห็นเนี่ยหละ แต่...ไม่ใช่ความผิดผมนะ" ร้อนตัวครับ กลัวผมจะกินมันหนะ "แต่ตอนนี้ของหมดนะพี่ ต้องรอสักพักนึง"

ผม "ไม่เป็นไรน้อง พี่ไม่รีบ" แต่ก็นึกในใจว่า "หุๆ ขอให้ไม่มีของทีเหอะ จะได้เปลี่ยนเป็นอย่างอื่น เอามาก็ไม่รู้จะใช้ทำอะไร" ผมก็เดินจากไปพร้อมกับภาวนา :bucha: ขอให้สิ่งศักดิ์ในสากลโลก ไม่มีเมมให้เปลี่ยน เพราะอยากได้อย่างอื่นแทน

รุ่งขึ้นโทรมาครับ "พี่ๆ ของมาแล้วนะ ผมทดสอบให้เรียบร้อยแล้ว ต้องขอโทดด้วย"

จบ....

เมมอันนี้เป็นของยี่ transcend ครับ

ปล.อาจมีคำบ้านๆอยู่บ้าง เพื่อความสะใจในการพิมพ์ครับ

เล็ก
26th February 2007, 14:33
อิอิ พวกซื้อMP4 ที่MBK 4GB พอฟอร์แมทที่บ้านเหลือแค่128MB เหมือนกัน แถมถ้าFormat เป็นFAT32 นี่ เจ๊ง ณ บัดนาวครับ เอิ๊กๆๆๆ