PDA

View Full Version : Nokia 5300 XpressMusic & Nokia BH-501

นายชนะศูนย์หนึ่ง
27th December 2006, 18:06
หลายๆๆ วันก่อน นึกอะไรขึ้นมาไม่ทราบ ผมเดินเข้าไปในร้าน Telewiz ที่มาบุญครองถามคนขายเล่นๆ ว่ามีโทรศัพท์รุ่นไหนบ้างไหมที่ไม่ต้องเน้นถ่ายรูปได้ ไม่ต้องเน้นมีฟังก์ชั่นประหลาดนั่นๆ นี่ๆ ต่อนงต่อเน็ต ฯลฯ ... ขอให้มันโทรศัพท์ได้กับเอาไว้ฟังเพลงเพลินๆ เป็นพอ

ประสบการณ์ที่ผ่านมาจากพฤติกรรมการใช้โทรศัพท์ของตัวเอง ไอ้ฟังก์ชั่นประหลาดๆ ทั้งหลายนั่นตอนซื้อมาใหม่ๆ ก็รู้สึกหวือหวา มีสีสันไว้อวดเพื่อนๆ ดี แต่อยู่ๆ ไปก็ไม่ค่อยจะได้ใช้ ... ไอ้กล้องถ่ายรูปขนาด 2 เมก (หรือมากกว่า) ก็ไม่ค่อยจะได้ใช้ จะถ่ายรูปยังไงก็คว้าเจ้า 350D มาถ่ายอยู่ดี จะเล่นเน็ตก็เปิดคอมพิวเตอร์ที่ออฟฟิส ไอ้พวกออแกไนเซอร์จดบันทึกต่างๆ ทำงานมาจนป่านนี้ก็ไม่เคยมีความจำเป็นจะต้องบันทึกอะไรสักที ส่วนมากก็จดมันลงปฏิทินกับสมุดเล่มเล็กๆ

แม่ค้าสุดสวยที่ Telewiz ก็หยิบเจ้า Nokia 5300 XpressMusic มานำเสนอในทันที หน้าตาดูผ่านๆ เหมือน iPod ดีแท้ ... รู้สึกเหมือนดีไซน์อุปกรณ์พวกนี้ ระยะหลังๆ มาแนวๆ เดียวกันหมด ...

"ตัวนี้เลยค่ะ เน้นฟังเพลง ใส่เมมโมรี่ได้สูงสุด 2 กิ๊ก" (เบอร์กิ๊กไม่เกี่ยวนะคะ)

ไอ้กระผมก็ใจง่าย ... จ่ายสตางค์เอาน้อง 5300 กลับบ้านโดยง่าย พร้อมๆ กับซื้อ mem ชนิด micro SD มาอีก 1 กิ๊ก ประมาณว่าขอลองดูก่อนจะยอมจ่าย 2 กิ๊ก

ผลก็คือ อู้หู .... เนียนสมใจ ... เปิดฟังเพลงสบายใจเฉิบ ราวกับมี iPod Shuffle ที่ใช้โทรศัพท์ได้ติดตัว ยังไงยังงั้น

ยัง ... ยังไม่จบ ... ชีวิตไม่เคยมีอะไรสมบูรณ์

เมื่อวานนี้เดินผ่านเข้าไปในศูนย์ Nokia ที่ Central World (ห้างบ้าอะไรก็ไม่รู้ ใหญ่ฉิบ! ตกแต่งใหม่ซะจำของเดิมไม่ได้เลย) ไปเจอหูฟังแบบบลูทูธของ Nokia รุ่น BH-501 ซึ่งคนขายบอกว่าเป็นหูฟังที่ออกแบบมาเล่นกับ 5300 โดยแท้ ยังไม่มีโทรศัพท์รุ่นอื่นที่ใช้หูฟังนี่ได้ (เป็นหูฟังแบบครอบหู คล้องไว้กับหัวนั่นหละครับ) ลองให้น้องเขา pair เข้ากับ 5300 ของตัวเองแล้วลองฟังดู

อู้วววว มายก๊อดดดด แม่เจ้าโว้ยยยย อะไรจะวู้วๆๆ ปานนั้น

ชั่วเวลาไม่กี่นาที BH-501 ก็ลอยมาประดับ 5300 ของข้าพเจ้า

ไม่รู้มีใครเคยลองเล่นหรือเปล่านะครับ ... ผมแนะนำให้ไปลองฟังดู

ราคาโทรศัพท์แปดพันกว่าบาท บวกกับหูฟังอีก 3,900 (ตอนซื้อโทรศัพท์มา เขาจะมีคูปองลดราคาให้อีก 400 บาท ทำให้เหลือราคาหูฟังที่ 3,500 บาท) รวมเป็นเงินหมื่นเศษๆ แล้วได้ iPod ที่สามารถโทรศัพท์ได้ ถ่ายรูปขนาด 1.3 MPixels ได้ ... เปิดอ่าน Gmail ได้ (เล่นเว็บได้พอประมาณ) ก็นับว่าคุ้มค่าไม่น้อย

ใครอยากเสียตังก์ไปลองดูนะครับ ... สำหรับ "หู" ของผม ถือได้ว่าเสียงดนตรีสุดยอดมากๆ ยิ่งถ้าได้เคยใช้ iPod Shuffle ตัวแบนๆ ขาวๆ กับชุดหูฟังมาตรฐานที่เขาให้มาก่อนน่าจะแยกแยะได้ว่าคนละเรื่องทีเดียวเชียวแหละ

อุอุอุ

:yahoo: :yahoo: :yahoo: