PDA

View Full Version : ถามเรื่องการแต่งผิวแบบ ใน Photoshop ครับ

Shaiman!
7th October 2003, 21:59
ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมเองเพิ่งจับกล้องถ่ายรูปได้ไม่ถึงปี ธรรมดาก็เป็นช่างซ่อมคอมฯในร้านเล็กๆที่หนึ่ง อยู่มาวันหนึ่งก็คิดอาจหาญ (ไม่ใช่ อยู่บำรุง นะ) เปิด สตูฯ Digital เล็กๆแห่งหนึ่ง(ก็ได้แรงบันดาลใจจาก Thaidphoto นี่แหละ) ถ่ายรูปประเภทแฟชั่นวัยรุ่นทั่วไปก็พออยู่ได้ครับ แต่แล้วมาวันหนึ่งก็ได้รับการขอร้องแกมบังคับ ให้ไปถ่ายภาพนิ่ง Portrait แบบสตูดิโอมืออาชีพ ผลออกมาไ่ม่ค่อยพอใจเท่าไหร่ครับ ก็เลยอยากพยายามจะทำให้ดีที่สุด
แต่แล้วก็มาติดปัญหาอยู่ที่ว่า งานที่ทำออกมามีความแตกต่างจากงานสตูฯมืออาชีพที่เห็นอยู่มากเลยครับ คือเรื่องความเนียนสม่ำเสมอของผิวแบบ ก็เลยอยากสอบถามบรรดาท่านผู้เยี่ยมยุทธ์ใน Thaidphoto นี้ว่า มีเทคนิคทำให้ผิวของแบบเนียนเรียบเสมอกันแบบในภาพนี้ อย่างไรบ้างครับ หรือว่ามีที่ไหนสอนมั่งครับ กรุณาแนะนำผมด้วย ผมไม่มีความรู้ด้านนี้มากนัก ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

Shaiman!
7th October 2003, 22:02
ผมทำสุดๆแล้วได้ประมาณนี้ รบกวนแนะนำด้วยครับ

เอคอม
8th October 2003, 00:51
นั่นสิฮะ เว็ดดิ้งนี่ทำไงหนอ?? ผิวถึงได้ขาวเรียบเนียน
แม้จะเป็นตัวดำๆ แบบผมก็ตาม..??

อย่างแรกคงจะเป็นที่การจ้ดไฟหรือเปล่าฮะ??

ดูจากแววตาภาพข้างบนแล้ว.. "
น่าจะใช้ SoftBox หรือ OctoBox วางตำแหน่งซ้ายขวาอย่างละดวง
และมีอีกตัววางด้านล่างของแบบเพื่อช่วยให้ภาพเคลียร์....

ขอคำชี้แนะด้วยคนครับ...

capture
8th October 2003, 11:15
อย่างที่เอคอมบอกนั่นแหละครับ
ไฟจัดไม่เหมือนกัน make up ก็คนละอย่างกัน คงต้องต่างกันบ้าง
ถ้าเป็นสตูที่ใช้ฟิล์ม เขาก็ต้องแต่งรูปและฟิล์มเหมือนกัน
แต่รูปของคุณ shaiman ก็ดีอยู่แล้วนี่ครับ เป็นดิจิตอลด้วย
เรามาใช้ PS make up ให้ดีกว่าครับ เร็วกว่าเนี๊ยบกว่าด้วย

ผมลองแต่งดูไม่รู้ดีขึ้นหรือแย่ลง:D :D :D

RUTch
8th October 2003, 11:40
Originally posted by capture
...ผมลองแต่งดูไม่รู้ดีขึ้นหรือแย่ลง:D :D :D

ทริปหน้าเราไม่ต้องจ้างช่างแต่งหน้าแล้ว จองตัวคุณ Capture แต่งหน้านางแบบด้วยครับ

frank602z
8th October 2003, 11:46
ขอลองบ้างนะครับ
อันนี้แบบที่ 1 ขอพาแบบไปแต่งหน้าใหม่และขยับไฟนิดหน่อย
:D

capture
8th October 2003, 11:52
ถ้าเป็น trip portrait ของพี่รุจน์ ผมขอใช้แป้งจริงๆนะครับ
เพราะรู้สึกจะต้องโปะทั้งตัว :D
แต่กลัวมือสั่นง่ะ:p

frank602z
8th October 2003, 11:53
อันนี้แบบที่ 2 แบบของผมเอง ขอพาแบบไปกินข้าวก่อนแถวสยาม ช้อปปิ้งนิดหน่อย ต่อด้วยทำไฮไลท์ และค่อยกลับไปถ่ายใหม่

frank602z
8th October 2003, 11:56
อ้าว ลืมพาแบบกลับมาคืน

Shaiman!
8th October 2003, 20:36
เอ่อ....มีแบบทริคเป็นลำดับใหมครับ คืออยากรู้ว่าทำอย่างไรบ้างน่ะครับ

soon
8th October 2003, 20:45
เห็นฝีมือ คุณ frank602z แล้ว ทำให้คิดได้ว่า ทำไม
ทำไม ใครๆ ก็อยากเป็นแบบให้.......(Y) ;)

Mr.Smile
8th October 2003, 23:52
Originally posted by soon
เห็นฝีมือ คุณ frank602z แล้ว ทำให้คิดได้ว่า ทำไม
ทำไม ใครๆ ก็อยากเป็นแบบให้.......(Y) ;)
เป็นความสามารถเฉพาะตัว แต่เลียนแบบได้ครับ คุณแฟรงค์แกไม่หวงวิชา ลองออกทริปกับคุณแฟรงค์ซักครั้งสิครับ โดยเฉพาะวิขาขอให้ใครมาเป็นนางแบบ แกสุดยอดจริงๆ อิ..อิ..
:) :D :D :)

frank602z
9th October 2003, 01:50
Originally posted by Shaiman!
เอ่อ....มีแบบทริคเป็นลำดับใหมครับ คืออยากรู้ว่าทำอย่างไรบ้างน่ะครับ
หมายถึงอย่างไรครับ ลำดับตั้งแต่ make up เทคนิค, จัดไฟ, ตอนถ่าย, หลังถ่าย เลยหรือครับ...
ถ้า make up ปะแป้งต้องคุณ capture
จัดไฟก็ คุณเอคอม
ส่วนป๋า rutch เรียกให้มาจ่ายค่าตัว
ส่วนผมขอลงอ่าง เหอ เหอ
:D :p ;) :banana:

frank602z
9th October 2003, 02:03
ทำไม ใครๆ ก็อยากเป็นแบบให้.......

เป็นความสามารถเฉพาะตัว แต่เลียนแบบได้ครับ คุณแฟรงค์แกไม่หวงวิชา ลองออกทริปกับคุณแฟรงค์ซักครั้งสิครับ โดยเฉพาะวิขาขอให้ใครมาเป็นนางแบบ แกสุดยอดจริงๆ อิ..อิ..
ยกยอไปแล้วครับ เคยได้ยินคำจากหนังเกาหลีว่า
"ทำให้สุดฝีมือ ดังเช่นทำให้กับคนที่เรารัก"
เลยสรุปเอาเองว่า ถ้าได้ถ่ายรูปใครก็คิดว่าเป็นคนที่เรารักในตอนนั้นไปเลย เหอ เหอ เหอ แบบนี้จะโดนบึกกลางหลังมั้ยหนอ

DANG_EOS
9th October 2003, 02:44
โฮย ๆ ๆ ๆ ๆ (Y) :angry: (Y) (Y) (Y)

เอคอม
9th October 2003, 09:12
ความสามารถผมยังไม่ถึงอ่ะครับ...เลยยังไม่สามารถบอกได้..
เพราะลำพังผลงานของผมเองในตอนนี้มันยังไม่ค่อยจะดี และไม่คงเส้นคงวาเลยฮะ....:(

เล่น TOT โหลดไม่ค่อยมาเลยอ่ะครับ
มีวิธีทำให้เร็ว ๆ ไหมครับพี่
ผมลองลงโปรแกรม "แก้เน็ตไทยโคตรช้า" ก็ยังช้าเหมือนเดิมแหละครับ

D1
11th October 2003, 06:31
นอกจากเรื่องการจัดแสงแล้ว การแต่งหน้ามีความสำคัญมากๆๆ ครับ :)

Mr-kai
11th October 2003, 19:08
ลองแต่งให้ดูครับ:D

Shaiman!
11th October 2003, 20:06
คือผมอยากทราบว่า นอกจาก healing brush ที่เกลี่ยผิวให้เสมอกันแล้ว ยังมีเทคนิคอื่นๆอีกใหมครับ ประมาณว่าเพิ่มเลเยอร์แล้ว blending อะไรอย่างนี้น่ะครับ ตอนนี้มวยวัดอย่างเดียวเลยอยากรู้ว่ามีทฤษฏีอื่นที่มากกว่านี้ไหม ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความเห็นครับ

Mr-kai
11th October 2003, 20:32
การแต่งผิวในตัวแบบโดยลองใช้photoshop ครับโดยเลือกimage/adjustmeets/auto colerจากนั้นimage/adjustmeets/curvesครับผมลองทำดูสิครับ

frank602z
12th October 2003, 02:01
Originally posted by Shaiman!
ประมาณว่าเพิ่มเลเยอร์แล้ว blending อะไรอย่างนี้น่ะครับ
ใช่ครับ วิธีนี้สะดวกสุดแล้วล่ะครับ สำหรับผม สามารถใช้แก้สีได้โดยที่ในส่วนของ details ยังอยู่ midtone โดดเด่น และ shadows ไม่ช้ำ คือ ให้แยกในส่วนต่างๆ เป็น layer เราไม่พอใจในส่วนไหนก็แค่ปิดอันนั้นไปซะ เผื่อลูกค้าไม่ชอบ (เคยเจอแบบทำสวยกว่าตัวจริงก็กลัวเอากลับไปติดที่บ้านจะหาไม่ใช่เธอ ไม่สวยก็ติ เลยจับแยกเป็น layer ซะให้แม่คุณเธอดู แล้ว blend แบบสวยกว่าและแบบสวยน้อยกว่าเข้าหากัน แม่คุณจึงชอบใจ) ไว้เสร็จทริปและจะกลับมาลองๆ ทำให้ดู แบบง่ายๆ แต่หวังผล ไม่เสียเวลา ส่วน healing brush ลองอ่านที่ กระทู้นี้ (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?s=&threadid=3528)ครับ และ กระทู้นี้ด้วย (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?s=&threadid=3727)

pt_oath
12th October 2003, 22:52
สอนทำหน่อยครับ :D

เอคอม
14th October 2003, 23:41
ไม่ทราบว่าภาพนี้ใช้ G2 ถ่ายหรือเปล่าครับ..

ลองใช้ไฟสองดวงดูสิครับ....
มันจะเคลียร์กว่า (สังเกตช่วงคอนะครับว่ามืด)..
ถ่ายให้ Overสักหน่อย ผิวก็จะดูขาวเนียนขึ้นด้วยครับ...

หรือสนใจวิธีของผมครับ..??
ง่าย ๆ เพียงขั้นตอนเดียว :D
ถ้าสนใจก็บอกนะครับ....

สาวในรูปคือน้องข้าวฟ่าง..
ตัวจริงหวานจ๋อย เห็นแล้วใจละลายครับ อิอิ...

RUTch
15th October 2003, 01:42
Originally posted by เอคอม
ตัวจริงหวานจ๋อย เห็นแล้วใจละลายครับ อิอิ...

ฮึฮึ ใจละลาย ใจ ละลาย อืม ... อีก และ

เอคอม
15th October 2003, 08:53
เป็นโปรแกรมชื่อ CleanSkin FX นะครับ
หา Download ได้ที่ www.mediachance.com
ที่มุม Product > Digital Camera Tool ครับ

เอคอม
15th October 2003, 09:00
เปิดโปรแกรม แล้ว Open file ภาพที่ต้องการเคลียร์สกิน
หรือลากเข้ามาที่หน้าต่างด้านซ้ายได้เลยครับ

Double Clean ก็คือ เคลียร์ผิวสองเท่า
Enchance Pink ก็คือ ทำให้อมชมพูนั่นแหละครับ ส่วนที่ดำ ๆ บนผิวก็จะออกชมพู ๆ

การ Save ก็ Save เป็นชื่ออื่นก่อนนะครับ อย่า Save ทับต้นฉบับ
ดูว่าถูกใจเราไหม??

frank602z
17th October 2003, 00:00
ขออนุญาตแนะนำเวบ photoshop how to ดีๆ ซักเวบครับ
Photography Articles and Tips (http://www.shutterpoint.com/Guides-Articles.cfm?c=Image%20Manipulation)
(Y)

เอ้
17th October 2003, 01:13
กำลังเริ่มหัด photoshop แต่ขี้เกียจอ่านหนังสือ ไม่สนุก ดูตามในนี้น่าติดตามดี มีโจทย์ให้คิดหน่อย ;)

frank602z
17th October 2003, 11:16
Photoshop Tip of the Week (http://www.carlvolk.com/photoshop01.htm)

Mr.Smile
17th October 2003, 17:52
Originally posted by เอคอม

หัวใจมันต้องเสริมใยเหล็ก แต่....ก็ยังละลายอยู่ดี เพราะหัวใจเรามันง่ายเกิน...ปาย... อิ..อิ..
:) :D :D :)

frank602z
17th October 2003, 18:58
how to แบบง่ายๆ เหมือนชงมาม่ากินเองที่บ้าน
- duplicate layer จะได้ layer ใหม่
- ใน layer ใหม่ เลือก screen 95% (screen ทำให้ภาพสว่างขึ้น)
- curves (การปรับแต่ง curves แล้วแต่ภาพ)
- ถ้าภาพดู contrast จัด ให้ไปลดที่ screen ได้อีก

frank602z
17th October 2003, 19:00
ที่ไม่ปรับให้ขาวมาก เกรงจะเกินความเป็นจริง และทำให้รายละเอียดของภาพหาย ระวังในส่วนของรายละเอียดเส้นผมด้วย อย่าให้หาย

frank602z
17th October 2003, 19:05
ใส่ soft ง่ายนิดเดียว
- ใน layer ใหม่ (ก็ อันที่ dup มานั่นแหละ อย่าทำงง)
- สั่ง gaussian blur ประมาณ 2.5 (ใส่มากๆ ระวังลูกตาของแบบหลุดโฟกัสนะ)
soft ทำให้เส้นผมแลดูพริ้ว ผิวเรียบเนียนขึ้น ภาพนุ่มขึ้น

frank602z
17th October 2003, 19:12
เพื่อให้แลดูเยาว์วัยขึ้น ขอย้อมสีผมด้วย color balance +30 +0 +0 (เพิ่มสีแดงเล็กน้อย)
- ก็ทำใน layer ใหม่ (ก็ อันที่ dup มานั่นแหละ อย่าทำงง)

frank602z
17th October 2003, 19:15
:ninja::ninja::ninja:

Mr-kai
17th October 2003, 19:24
(Y) (Y) (Y) :D

frank602z
17th October 2003, 19:33
อ้อ ลืมบอกไป อันนี้ลองใช้วิธี assign profile เข้าไป ด้วยความขี้เกียจ (สไตล์ D100 ต้องมีอมแดงนิดๆ)

เอ้
18th October 2003, 13:29
:LB: (Y) (Y) .....:cool:

Jirawut
18th October 2003, 18:48
ง่า..สุดยอดวิทยายุทธกระบี่ไร้เทียยมทานทั้งนั้นเลย..ผมเองขอเก็บคมเอาไว้ในฝักดีกว่า (ไม่กล้าชักกระบี่..กลัวเสียคม ฮ่า ๆๆ):o :banana:

frank602z
18th October 2003, 18:51
Originally posted by Jirawut
ง่า..สุดยอดวิทยายุทธกระบี่ไร้เทียยมทานทั้งนั้นเลย..ผมเองขอเก็บคมเอาไว้ในฝักดีกว่า (ไม่กล้าชักกระบี่..กลัวเสียคม ฮ่า ๆๆ):o :banana:
คุณ Jirawut กระบี่ถ้าไม่งัดออกมาใช้ พอถึงเวลามันจะไม่สู้เอาดื้อๆ นะครับ
:D :D :D

Jirawut
18th October 2003, 19:17
:eek: จริงด้วยแฮะ..ไม่งัดเอามาใช้บ้างมันอาจจะขึ้นสนิมชักไม่ออกก็ได้เนอะ:rolleyes: :D :D :D

Jirawut
27th October 2003, 23:58
คือผมอยากทราบว่า นอกจาก healing brush ที่เกลี่ยผิวให้เสมอกันแล้ว ยังมีเทคนิคอื่นๆอีกใหมครับ

อยากจะมีส่วนร่วมกับกระทู้ดี ๆ บ้างครับ

แต่ไม่กล้าเอารูปที่หลาย ๆ ท่านแต่งแล้วมาแต่งอีก แหะ ๆ เพราะว่าคงจะแต่งให้ดีกว่าที่เขาแต่งมาให้ดูไม่ได้แล้ว(..ถ้าให้ดีน้อยกว่าละก็ได้แน่นอน:o )

เอารูปที่ผมถ่ายเองละกัน ของผมไม่มีเทคนิคอะไรตายตัว พลิกแพลงไปตามความเหมาะสมของแต่ละรูปแต่ละคนครับ

เช่นภาพติดบัตรตรงดั้งจมูก..ผมแอบเอาเครื่องมือ Dodge ที่หน้าตาคล้าย ๆ อมยิ้มมาลูบ ๆ ให้ดูสว่างขึ้นทำให้เมื่อดูแล้วจมูกโด่งขึ้นครับ

Jirawut
28th October 2003, 00:09
เอาภาพสไตล์แฟชั่นบ้าง

ตรงไรผมเลยหน้าผากไปนิดหน่อยผมดูแล้วมันโดดไปผมใช้ Lasso เลือกพื้นที่แล้วใช้ Burn (รูปมือคว่ำ) มาปรับให้ดูเข้มขึ้นและปรับสีให้ดูกลมกลืนกันครับ

Jirawut
28th October 2003, 00:22
ดูที่ผมด้านบนหน้าผากผู้ชายนะครับ

จริง ๆ แล้วทั้ง 2 รูปที่เอามาให้ดูมีจุดที่แต่งอีกหลายจุดหลายวิธีเช่นตรงผมภาพติดบัตรภาพที่ 1(แต่ง) ก็มีการแต่ง แต่ว่าผมไม่สามารอธิบายให้เข้าใจง่าย ๆ ได้ด้วยภาษาเขียน จะทำให้มีหน้าต่างขั้นตอนการแต่งแบบคุณ faenk 602Z ก็ทำไม่เป็น..ที่ไม่อยากจะตอบกระทู้ก็เพราะว่าอีแบบนี้แหละครับ

Jirawut
28th October 2003, 00:35
ไปเดินป่าอยู่หลายวัน เลยเข้ามาแจมล่าช้าไปหน่อยครับ:) :banana:

frank602z
30th October 2003, 17:54
จะทำให้มีหน้าต่างขั้นตอนการแต่งแบบคุณ faenk 602Z ก็ทำไม่เป็น
1 กดปุ่ม print screen ที่ keyboard
2 เปิด photoshop
3 new (โปรแกรมจะคิดขนาดให้เอง)
4 paste
5 crop ตามต้องการ
6 save for web

คุณ Jirawut คับ
(Y) (Y) (Y)

soon
30th October 2003, 21:00
โอ, มันง่ายอย่างกะปอกกล้วยเข้าปากเลยนะคร้าบ คุณ frank602z

เอากล้วยเล็บมือนางนะ เข้าปากทุกวัยได้สบาย;)

ขอบคุณสำหรับ Tip ประจำวัน
ได้ทุกวันก็ดีนะคร้าบ ชอบมากๆ (Y)

Jirawut
31st October 2003, 19:46
ขอบคุณ.. คุณ frank602z มากครับ

เซฟเอาไว้แล้วครับ...แล้วจะไปลองทำดูครับ

:D :D :D

Jirawut
4th November 2003, 20:37
ลองทำดูตามที่บอกแล้วไม่ได้ครับ

คุณ Frank602z ปุ่ม print screen ที่ keyboard ผมไม่รู้จักครับ

มันคือปุ่มไหนครับ
:confused:แหะ ๆ ผมยิ่งโง่ ๆ อยู่ด้วย:banana:
ขอบคุณครับ

Jirawut
4th November 2003, 20:37
ลองทำดูตามที่บอกแล้วไม่ได้ครับ

คุณ Frank602z ปุ่ม print screen ที่ keyboard ผมไม่รู้จักครับ

มันคือปุ่มไหนครับ
:confused:แหะ ๆ ผมยิ่งโง่ ๆ อยู่ด้วย:banana:
ขอบคุณครับ

soon
4th November 2003, 21:43
ตรงศรรามทาบทามไปนะคร้าบ

Jirawut
4th November 2003, 22:00
ปุ่ม print screen ที่ keyboard

แฮ่....ที่keyboard ผม ปุ่มนี้หน้าตาตัวหนังสือมันเหมือนกับภาพที่คุณ Soon บอกครับ..ตอนแรกผมเห็นแล้วแต่มันเขียนไม่เหมือนกันผมเลยไม่กล้าไปกด..กลัวมันจะเป็นปุ่มกดจุดชนวนระเบิดนะครับ ฮ่า ๆๆ

:D ขอบคุณครับ

Unregistered
4th November 2003, 23:10
ขอออกความเห็นครับ ว่าภาพที่คุณ frank ตกแต่งเนี่ยไม่ได้สวยหรอกครับ หลอกตามาก อย่าทำตาม

soon
4th November 2003, 23:33
Originally posted by Jirawut
ปุ่ม print screen ที่ keyboard

แฮ่....ที่keyboard ผม ปุ่มนี้หน้าตาตัวหนังสือมันเหมือนกับภาพที่คุณ Soon บอกครับ..ตอนแรกผมเห็นแล้วแต่มันเขียนไม่เหมือนกันผมเลยไม่กล้าไปกด..กลัวมันจะเป็นปุ่มกดจุดชนวนระเบิดนะครับ ฮ่า ๆๆ

:D ขอบคุณครับ

ระวังไว้ดีแล้วคร้าบ :D
บางปุ่มนี่ กดแล้วระเบิดเถิดเทิงรื่นเริงลืมนอน:confused:

Jirawut
5th November 2003, 21:54
Originally posted by Unregistered
ขอออกความเห็นครับ ว่าภาพที่คุณ frank ตกแต่งเนี่ยไม่ได้สวยหรอกครับ หลอกตามาก อย่าทำตาม

:) ผมขอออกความเห็นบ้างคุณUnregistered คงไม่ว่ากันนะครับ

ผมเองเป็นคนที่ถ่ายภาพเพื่อเลี้ยงชีพ *บางคนเรียกผมว่ามืออาชีพ(ไม่ใช่มือโปรนะครับอย่าเข้าใจผิด..และผมเองก็ไม่คิดว่าตัวเองจะเป็นมือโปรด้วยครับ ที่เข้ามาตอบกระทู้ในบางครั้งก็เพียงแค่อยากมีเพื่อน..อยากจะแลกเปลี่ยนความรู้กับท่านอื่น ๆ แม้ว่าความรู้ของเราอาจจะไม่มีประโยชน์กับคนอื่น..แต่ว่าในบางครั้งเราอาจจะได้ความรู้จากการอ่านการตอบกระทู้ของท่านอื่นก็เป็นได้

ที่ผมถ่ายภาพเลี้ยงชีพด้วยความรักในวิชาชีพอยู่ทุกวันนี้..สิ่งที่ผมกลัวที่สุดคื่อว่า*ผมถ่ายภาพออกมาแล้วลูกค้าไม่ถูกใจครับ

ในบางครั้งที่ผมถ่ายภาพบางครั้งผมไม่แต่งภาพลูกค้าบางคนชอบภาพที่ผมถ่าย

ผมเคยถ่ายภาพบุคคลเป็นภาพติดบัตร..เอาไปทำใบขับขี่ ผมไม่กล้าแต่งภาพมากเพราะว่ากลัวว่าภาพจะหลอกตัวจริงเกินไป ภาพอาจจะไม่ผ่านเมื่อไปทำใบขับขี่

แต่เมื่อลูกค้าเจ้าของภาพมาเห็นภาพแล้วบอกว่าผมถ่ายภาพเขาออกมาไม่สวยเลยเขาหยิบภาพ ที่เขาถ่ายที่ร้านอื่นเป็นภาพติดใบรบ.มาให้ดู เป็นภาพที่แต่งภาพค่อนข้างเยอะจนผมมองว่าเยอะจนเกินไปตั้งมากมาย

*พิมพ์มาตั้งเยอะก็แค่อยากจะบอกว่าในบางครั้งในการถ่ายภาพเพื่อเลี้ยงปากเลี้ยงท้องเนี่ย..สำหรับผมแล้วผมเอาความพึงพอใจของลูกค้าเป็นหลักครับ ส่วนการถ่ายภาพเพื่อสนองความต้องการของตัวเองผมจะอยากจะถ่ายอะไรถ่ายยังไงผมก็ถ่ายครับ แต่ว่าการถ่ายภาพทั้ง 2 แบบที่ว่านี้ต้องไม่ผิดกฎหมายหรือศีลธรรมครับ

สำหรับคุณ Unergistered ไม่เห็นด้วยกับคุณfrank ก็ไม่เห็นจะแปลกอะไรทุก ๆ คนมีสิทธิ์ที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยก็ได้อยู่แล้วเป็นสิทธิส่วนบุคคล

แต่ที่พิมพ์มาในลักษณะชี้นำว่าอย่าทำตาม ผมคิดว่าทุกคนในที่นี้คงจะมีวิจารณญาณ(พิมพ์ถูกหรือเปล่าก็ไม่รู้) พอที่จะคิดเองได้นะครับว่าจะทำตามหรือไม่ทำตามและเวลาเอาไปใช้งานจริงเขาคงไปปรับใช้หรือไม่ใช้..ให้เหมาะสมของเขาเองละมังครับ:) :) :)

frank602z
5th November 2003, 22:04
:ermm::speechles

Mr.Smile
5th November 2003, 22:54
คุณ Jirawut ออกความเห็นได้ชัดเจนดีครับ ทุกคนมีวิจารณญาณ และควรมองโลกในแง่ดี มองเจตนาดีของผู้นำเสนอนะครับ และถ้ามีข้อเสนอแนะเพิ่มเติม ก็สามารถทำได้ครับ
:) :) :)

soon
6th November 2003, 00:47
คุณ Jirawut นี่พูดมีเหตุมีผล น่าฟังคร้าบ
ถือเป็นหลัก...หบักใหญ่ ได้ นับถือ ๆ :)

pin14260
30th April 2005, 22:43
ลองไปดูที่ www.thairetouch.com สิครับ แล้วก็ Search คำว่าผิว มันมีสอนอยู่ สร้างผิวหน้าใหม่อ่ะ

Photonew
11th June 2005, 18:56
อยากได้เนียนๆก็ใช้ น้อยส์แวร์ซิครับ เอามาซ้อนเลเยอร์ แล้วเว้าตา จมูก ปาก

mynamekok
16th June 2005, 21:45
ส่วนตัวนะผมชอบแบบแต่งไม่เว่อร์มากกว่าครับ ดูแล้วเป็นธรรมชาติและเป็นตัวของเจ้าของภาพเอง

bandao
11th January 2008, 17:15
นึกว่าจะมีไม้ตายไห้ข้าน้อยได้มีความรู้ประดับสมองบ้าง ขอบคุณ

Dtong
15th April 2008, 16:57
จากคำถามนี้ ผมคิดว่าปัญหา"คือถ่ายมาแล้ว แบบผิวเข้มมากจะแก้ปัญหาอย่างไรดี"
พอดีผมเห็นว่าถ้าจะโพสท์วิธีการให้เห็นเป็นลำดับก็จะทำให้บอร์ดคำถามนี้มีหลายหน้า ยากแก่การเปิดหาอ่านในภายหน้าของเพื่อนๆสมาชิก เลยขออนุญาต
เอาคำถามนี้ไปขึ้นเป็น กระทู้ใหม่โดยขออนุญาตเอาภาพของคำถามนี้ไปเป็น ตัวอย่างด้วยครับ
***หวังว่าคงได้ประโยชน์จากคำตอบนะครับ***
ที่ลิงค์นี้ครับ
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?p=629332&posted=1#post629332

Okinawa
26th December 2008, 01:22
:good: