PDA

View Full Version : ใครใช้ IE แล้วส่วนท้ายของTitle ขึ้นว่า “Hacked by Godzilla” โปรดอ่าน

หนก บางหลวง
18th December 2006, 07:24
อย่าตกใจครับ เพื่อนๆที่เปิดIEขึ้นมาแล้วส่วนท้ายของTitleที่ปรากฏบนสุดของwindowsนั้นขึ้นคำว่า“Hacked by Godzilla”

เช่น ThaiDPhoto.com - Power by vbulletine - Hacked by Godzilla

ไม่ต้องตกใจเข้าไปอ่านวิธีแก้ไขที่
http://www.thaicert.nectec.or.th/paper/virus/godzilla.pdf ซึ่งจะอธิบายวิธีแก้ไขต่างๆไว้ให้ครับ

RUTch
18th December 2006, 08:19
อานะของผมไม่มีอะเพราะใช้ Windows XP Pro ของแท้ อิอิ ดูๆ NoteBook ตัวใหม่อยู่ ของ พี่ฟู เหมือนเดิม มันให้ Home ถ้า Pro เพิ่มอีก 4000 พอ Vista มาเพิ่มค่า CD อีก 400 หรือ 800 จำไม่ได้ เลยบอกเอาไว้ก่อนให้ Vista มาก่อนแระกัน อิอิ

ktc
18th December 2006, 08:33
ลองใช้ ตัว Fix ของ nod32 ตัวนี้ครับสะดวกดี
link : http://www.nod32th.com/component/option,com_docman/task,cat_view/gid,67/Itemid,290/lang,th/

หนก บางหลวง
18th December 2006, 09:11
อานะของผมไม่มีอะเพราะใช้ Windows XP Pro ของแท้ อิอิ ดูๆ NoteBook ตัวใหม่อยู่ ของ พี่ฟู เหมือนเดิม มันให้ Home ถ้า Pro เพิ่มอีก 4000 พอ Vista มาเพิ่มค่า CD อีก 400 หรือ 800 จำไม่ได้ เลยบอกเอาไว้ก่อนให้ Vista มาก่อนแระกัน อิอิ
ป๋า ของป๋าจะแท้หรือเทียมหนะ ยังไงก็ไม่รอด ถ้าหากไม่ดูให้ดีๆ แต่เผอิญเครื่องที่ผมใช้เนี่ยมันมีหลายเครื่อง เครื่องส่วนตัวใช้มือเดียว( 2มือสิ มือเดียวจะพิมพ์สัมผัสได้ไง)ไม่มีปัญหาหรอก แต่เครื่องส่วนรวมเนี่ยแหละ

เพราะเจ้าGodzillaนี่มันเป็น VB script wormมันแพร่ผ่าน USB device ครับ แต่มันจะมาอำหลอกให้userคิดว่าติดมาจากการสำส่อนทางinternet ตอนแรกผมก็สงสัยแต่จำได้ว่าคุณเล็กเคยเล่าให้ฟังมาแล้วเที่ยวหนึ่ง เลยsearchในGoogleดู

เลยบอกให้ไปดูที่linkที่ให้ไว้ จะได้ทราบว่าไวรัสตัวนี้มันคืออะไร แล้วจึงให้ไปdownloadจาก nod32th ซึ่งจะมีlinkให้เคาะเอามาใช้ได้จากใน pdfที่ให้ไปดูนั่นแหละ

RUTch
18th December 2006, 09:26
ป๋า ของป๋าจะแท้หรือเทียมหนะ ยังไงก็ไม่รอด ถ้าหากไม่ดูให้ดีๆ แต่เผอิญเครื่องที่ผมใช้เนี่ยมันมีหลายเครื่อง เครื่องส่วนตัวใช้มือเดียว( 2มือสิ มือเดียวจะพิมพ์สัมผัสได้ไง)ไม่มีปัญหาหรอก แต่เครื่องส่วนรวมเนี่ยแหละ

เพราะเจ้าGodzillaนี่มันเป็น VB script wormมันแพร่ผ่าน USB device ครับ แต่มันจะมาอำหลอกให้userคิดว่าติดมาจากการสำส่อนทางinternet ตอนแรกผมก็สงสัยแต่จำได้ว่าคุณเล็กเคยเล่าให้ฟังมาแล้วเที่ยวหนึ่ง เลยsearchในGoogleดู

เลยบอกให้ไปดูที่linkที่ให้ไว้ จะได้ทราบว่าไวรัสตัวนี้มันคืออะไร แล้วจึงให้ไปdownloadจาก nod32th ซึ่งจะมีlinkให้เคาะเอามาใช้ได้จากใน pdfที่ให้ไปดูนั่นแหละ
ตอนแรกยังไม่ทันอ่านนึกว่ามาจาก IE ที่ Hack กันมาเสียอีก เห็น Hackๆ vb vb :crazy: :yahoo:

As96481556
18th December 2006, 19:37
โดนมาเรียบร้อยแล้วครับ นานแล้วเหมือนกัน

ลองเข้าไปหาดูใน pantip.com มีวิธีแก้ให้ (ตอนนั้นยังไม่มี fix จาก nod)

CocoSang
18th December 2006, 22:34
ขอบคุณคร๊าบ โผมก็โดนเข้าปายแร้ว
นี่ถ้าไม่ได้บอกผมก็ไม่ได้สังเกตเห็นนะเนี่ย

Eka-X
19th December 2006, 19:54
ข่าวว่ามัน made in thailand ด้วยนะคับ ไวรัสตัวนี้
น่าภูมิใจจริงๆ ทำไวรัสให้คนไทยติดได้ (ฝรั่งไม่ติด เพราะไม่ได้ใช้ flashdirve จากในไทย)

ไดโกโร๊ะ
17th February 2007, 23:45
ขออนุญาตเสริม
ขอนำเครื่องมือมาฆ่ามันด้วยคนครับ :crazy:

Unregistered
17th February 2007, 23:51
ของผมขึ้น "Hacked by MOOzilla" ใช่ตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ

charles
18th February 2007, 03:00
ตัวนี้ค่อนข้างฆ่าออกง่าย แค่ลบไฟล์ autorun กับไฟล์ vb ของมันทิ้ง แล้วก็แก้ registry ไม่ให้มันเรียกหาตอนบูทเท่านั้นเอง

แต่ว่าน่ารำคาญใช้ได้เลยครับ ใครที่ไปร้านอัดภาพแล้วเอาพวก CF ไปเสียบ ระวังดีๆ นะครับ โดนกันเยอะมากๆ เดี๋ยวร้านอัดภาพติดกันเกือบทุกร้าน (ถ้าไม่ใช่ตัวนี้ก็เป็นตัวอื่น)

หนก บางหลวง
20th February 2007, 00:07
ปัญหาที่ผมเจอคือ น่ารำคาญหนะน้า แบบว่าเครื่องที่บ้านมีHard drive อยู่ 2ลูก รวมกัน 7 drives เวลาผบ.เอามาฝากที ต้องไล่ลบกันทีละdriveจนหมด ไม่งั้นdouble click เปิดdriveโดยตรงไม่ได้ น่ารำคาญไม่ใช่น้อยครับ