PDA

View Full Version : จากคำถามเรื่องการโพสในห้องซื้อขายครับ

มนุษย์ไฟฟ้า
25th November 2006, 02:21
จาการที่มีหลายท่ายถามเข้ามาเรื่องการที่ Activated E-Mail แล้วโพสไม่ได้ หรือทำไมไม่สามารถโพสในห้องซื้อขายได้ ผมได้เขียนประกาศไว้ชัดเจนตามประกาศนี้ครับ

กติกาห้องขายของ (http://www.thaidphoto.com/forums/announcement.php?f=17&a=14)

โดยสรุป คือผู้ที่จะโพสได้จะมีเฉพาะ เจ้าของกระทู้ และ ทีมงานเท่านั้นครับ

กติกาห้องซื้อขายของ www.thaiDphoto.com
เพื่อให้มีความเข้าใจที่ตรงกันในการใช้บริการห้องซื้อขายใน www.thaiDphoto.com (http://www.thaidphoto.com/) จึงมีกติกาการใช้ห้องดังนี้ครับ

1. ทุกท่านสามารถตั้งกระทู้ในห้องซื้อขายได้ โดยสินค้าที่จะซื้อหรือจะขายจะต้องเป็นอุปกรณ์การถ่ายภาพหรืออุปกรณ์ IT เท่านั้นครับ โดยแนวคิดหลักของห้องซื้อขายทั้งหมด "เน้นให้บริการสำหรับสมาชิกที่มีอุปกรณ์ถ่ายภาพเกินความจำเป็น ซื้อมาผิด หรืออยากแบ่งปันให้ผู้อื่นใช้เท่านั้น" ไม่อนุญาติให้โพสเพื่อการค้าไม่ว่าจะเป็น บริการ หรือร้านค้าอุปกรณ์ในห้องซื้อขาย สำหรับผู้ที่ต้องการทำการค้าทางเวปมีบริการ Banner และ กระทู้ตรึง (Sticky Thread) โดยติดต่อโดยตรงมาที่คุณ arm หรือคุณมนุษย์ไฟฟ้า ได้โดยตรง

2. ระบบอนุญาตให้เจ้าของกระทู้และสต๊าฟเท่านั้นที่สามารถโพสตอบในกระทู้ใดๆได้เพื่อป้องกันปัญหาความไม่เข้าใจกันระหว่างเจ้าของกระทู้และสมาชิกท่านอื่นนะครับ โดยเจ้าของกระทู้จะต้องโพสราคา วิธีติดต่อไม่ว่าจะเป็น เบอร์โทร อีเมล์ หรือจะให้ติดต่อทาง PM อย่างชัดเจน มิฉะนั้นทางทีมงานขอสงวนสิทธิในการลบข้อความที่ไม่ถูกต้องตามข้อกำหนดโดยไม่ต้องแจ้งให้เจ้าของกระทู้ทราบครับ

3. เวลาที่ท่าน ซื้อ/ขาย ได้แล้ว หรือ ไม่ต้องการ ซื้อ/ขาย แล้ว รบกวนช่วย โพสบอกนิดหนึ่งครับ คือ ท่านจะได้ไม่ต้องรับสายโทรศัพท์ หรือ รับ E-Mail เรื่องนี้อีก ทางเวปจะได้ทราบด้วย และท่านที่เป็นสมาชิกสามารถปิดกระทู้เองได้โดยการกด ThreadTools แล้วเลือก Close ซึ่งกระทู้นั้นๆจะมีสัญลักษณ์ กุญแจล็อค ทำให้ผู้อื่นทราบว่าได้ทำการขายเรียบร้อยแล้วไม่ต้องเสียเวลาเข้ามาดูอีกนอกจากจะเข้ามาตรวจสอบราคาตลาดที่ซื้อขายกัน หรือท่านที่ทำไม่เป็นหรือไม่ได้เป็นสมาชิกทางผมเองจะ ทำการปิดกระทู้ให้ คือ โพสต่อไม่ได้ แล้ว กระทู้จะไม่ลอยขึ้นมา แต่ทางเราจะไม่ลบ ทั้งนี้เพื่อเป็นประโยชน์ แก่ สมาชิกท่านอื่นๆ จะได้ใช้ Reference ราคาได้ครับ

ขอบคุณครับผม

RUTch
25th November 2006, 10:25
ครับ เนื่อด้วย ตามสถิติพบว่า สินค้าที่อยู่ในความสนใจ มักถูกตกลงสั่งซื้อตั้งแต่ นาทีแรกๆของการลงประกาศ เช่น SB-600 และ SB-800 เป็นต้น(ผมจะบอกกลายๆด้วยว่าสินค้าบางตัวที่เขาประกาศแล้วคุณยังซื้อไม่ทันก็ไม่ต้องไปลงห้องซื้อหรอกครับ เขาขายคนอื่นได้อยู่แล้ว) ดังนั้นหากมัวนั่งตอบกระทู้กันอยู่คงไม่ได้ซื้อ หากสนใจสินค้าตัวไหน ก็ติดต่อผู้ขายโดยตรงเลยไม่ต้องนั่งโพส เราถึงไม่ได้ให้โพสครับ เพราะจากสถิติพบว่าเกิดการกระทบกระทั่งในการโพสเยอะมาก