PDA

View Full Version : ผ่ากัน ลึกๆ กับ Body และ Lens Nikon

RUTch
21st September 2003, 23:57
มาดู F80 กับ D100 กันก่อนครับ หน้า Contacts จะเป็นอย่างนี้ครับ

RUTch
21st September 2003, 23:59
อันนี้เป็นเลนส์รุ่น ล่างๆของ Nikor ครับ จะมี ขั้ว 4 เว้น 2 กับอีก 1

RUTch
22nd September 2003, 00:03
อันนี้ของ Sigma 15-30 เหมือนของ Nikor รุ่นล่าง

RUTch
22nd September 2003, 00:07
อันนี้ AF-S VR 80-400mm ซึ่งเขาบอกว่าตัว VR นี่ต้องเป็นรุ่นใหม่ ถึงใช้ได้ ใครมี Nikon รุ่น Auto แล้วแต่ยังใช้ VR ไม่ได้ ช่วยอนุเคราะห์หน่อย จะถ่ายรูปให้ดูกันว่ามันมีกี่ขั่ว กันแน่ กลับมาอันนี้ต่อ มี 10 ขั้ว ครับ แล้วที่เหลือ 3 ขั้วไว้ทำอะไร

RUTch
22nd September 2003, 00:40
อันนี้เป็นสิ่งที่เราเห็นได้จากภายนอกครับ แต่สิ่งที่เกิดขึ้นข้างในก็ต่างกันครับ และมีผลต่อการวัดแสงและภาพครับ เดี๊ยวหารูป ปั้มรูปก่อนค่อยมาต่อวันพรุ่งนี้ มะรืนนี้

RUTch
23rd September 2003, 15:03
บทความนี้ขอเขียนยาวทีนิดทีละหน่อยนะครับ อันแรกเลยที่จะให้ดูลึกๆของ Nikon กับ เลนส์อิสระ ว่าเกิดอะไรขึ้น ภาพนี้ ถ่ายด้วย D100 ใส่ เลนส์ Tamron 70-300 ของผมซึ่ง เคยใช้ กับ FE และ F70 และ F80 มาก่อนโดยไม่มีปัญหา ถามว่าใช้กับ D100 มีปัญหาไหม มีนิดหน่อย มั้งแต่เลนส์มันเก่ามากแล้วกลไกข้างในค่อนข้างหลวมแล้วละแน่ข้อมูลที่ให้ดูนี่ไม่น่าเกี่ยวครับ อันนี้ดูด้วย NikonView ครับ

RUTch
23rd September 2003, 15:28
อันนี้คล้ายๆกันครับ เป็น Tamron AF19-35mm F/3.5-4.5 แต่อันนี้น้อยหน่อย

RUTch
23rd September 2003, 15:37
Case นี้ เจ็บปวดครับ อันนี้คือกระทู้แรกที่ผม เข้ามา โพส ใน www.thaidphoto.com คือกระทู้นี้ ครับ...
Tamron 90mm 2.8 Macro 1:1 กับการใช้ Flash ใน D100 (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?s=&threadid=1306)

แต่ปรากฏว่า ณ.ปัจจุบัน อาการดังกล่าวมันไม่เป็นแล้วทุกกรณี เหมือนผีหลอก ผมนึกว่าผมเป็นคนเดียว คุณ anadjai ก็เป็นครับ แบบเดียวกันเปี๊ยบ เลย แต่ยังไม่หายแกเปลี่ยนค่ายเสียก่อน ข้อน่าสังเกตุคือ แกมี Sigma 24-70 DX DG เหมือนผมเลย ไอ้ตัวนี้แหละตัวแสบ รวนหนักสุดครับ

RUTch
23rd September 2003, 15:44
อิอิ หมู่นี้ไม่ค่อยมีเวลา เอากันพอ เหม็นตุ๊ด เหม์นก้น ก่อน โปรดติดตามตอนต่อไป

RUTch
23rd September 2003, 16:24
อ้อ ขออีก โพส เดี๋ยวลืม ตั้งใจเขียนไว้แล้ว ลืมได้ไง สิ่งหนึ่งที่ผมคาดหวังอย่างมากที่จะได้เห็นเมื่อมองผ่านเลนส์ ของ D100 แต่ผิดหวังคือ D หรือ Distance ซึ่ง Nikon เองบอกมาตลอดว่า D กับ G ของ Nikon คือ Distance ที่ เลนส์จะส่งข้อมูลนี้มายังกล้อง ซึ่งในกล้อง Compact เองในหลายๆรุ่นหลายๆยี่ห้อ เราจะเห็นตัวนี้บอกอยู่เช่น ใน F707 ของ Sony แต่กลับไม่ได้เห็นใน D100 ใน Exif File นี่ยังหาไม่เจออะครับ กำลัง แงะอยู่ แต่เรากลับเห็นข้อมูลของ เลนส์อื่นๆ มากมาย ซึ่งถ้าเป็นเลนส์อิสระ จะได้ข้อมูลที่ผิดบ้างถูกบ้าง ซึ่งผมว่าเพราะเหตุนี้ การวัดแสงด้วยระบบ 3DMatric หรือ Area เองก็ผิด แต่ถ้าใช้ Spot หรือวัดแสงเองจะไม่ผิด เช่นเดียวกับ เลนส์ของ Nikon เองก็ไม่ผิด สิ่งนี้เป็นสิ่งที่ผมต้องเขียนตัวบทความนี้ครับ...(ยังมีต่อ)

RUTch
23rd September 2003, 23:47
คงอ่านกระทู้ แรกของผมกันแล้ว นี่ครับ Tamron 90mm ตัวเดิมไม่ได้ทำอะไรกับมันเลย หายสนิท อันนี้ CenterWeighted

RUTch
23rd September 2003, 23:50
3D Matric ครับ เหมือนว่า ผีหลอก

RUTch
23rd September 2003, 23:55
อันที่แล้วถ่ายไกลประมาณ 4 เมตรกว่าครับ อันนี้ ถ่ายใกล้ครับก็ไม่เป็น

Nut
24th September 2003, 05:33
โธ่เอ้ย นึกว่า"ผ่า"จริงๆ :D

RUTch
17th December 2003, 23:27
อิอิหยุดเขียนไป เพราะไม่อยากลงไปลึกๆ เดี๋ยวเขียนพาดพิง จะโดนพาดคอหลับไปได้ ...

วันนี้สิ่งหนึ่งที่เห็น แล้วตามที่ว่าไว้ คือ การแก้ความบิดของภาพ ที่ เลนส์ตาปลา ตัวใหม่ของ Nikon ออกมาพร้อมกับ Nikon Capture 4 วันเปิดตัวก็เห็นมี Function นี้ออกมาแล้ว แต่ไม่รู้ว่ามันใช้ได้เฉพาะกันตัวนี้ จริงๆแล้วก็ไม่รู้ว่าใช้ได้แต่เฉพาะกับ D2H ด้วยหรือเปล่า อะแหม พี่นิกรแกกั๊กไว้ไม่ยอมบอก ไม่เหมือนกับ 800DX ที่ทำกะมุบกะมิบบอกว่าใช้โหมด iTTL ได้เฉพาะ D2H ไม่งั้นจะนั่งนับหน้าสัมผัส D2H เสียหน่อยว่ามีกี่ซี่ไว้ลูบคลำน้องเลนส์

RUTch
17th December 2003, 23:34
วันเสาร์ที่ผ่านมาเจอความบ้องแบ๋วของ เลนส์อิสระเมื่อมาใช้กับ พี่ดีร้อยแกอีกเรื่องหนึ่งครับ เจ้า ซิกม่า 15-30 ของผมเอาไปถ่ายกับ Flash 80DX มันก็ไม่ค่อยเกเร เป็น อาม่าป่วย เลย แต่มาเที่ยวนี้ได้เรื่อง อาม่าแกป่วยแต่ไม่มากเสียแล้วสำแดงเดช คือ Flash ผมถ่านมันอ่อน พอถ่ายๆไป มันก็ ไม่ยิง แถม ยังดังกีอกๆแก๊กๆเสียงเหมือนขยับตัวซูมของ Flash ไปมา ทำเอาใจผมตกวูบลงมาอยู่ตาตุ่ม ลองเปลี่ยนถ่านก็หาย แต่เสร็จงาน ความสงสัยไม่สิ้นเอาถ่านอ่อนชุดเดิมกลับมาใส่ไหม่ดังเหมือนเดิม คราวนี้ลองเปลี่ยนเลนส์ Nikor ใส่ อาการหายสนิทแต่ไฟ Ready ขึ้นช้าตามปรกติของถ่านอ่อน เออ เอากับมันซิทั้งๆที่ เจ้า 24-120 ที่ผมใส่ลงไปพร้อมเปิด VR มันน่าจะกินกระแสมากกว่าเกี่ยวไหมเอ๋ยเพราะมันกินจากกล้อง ลองใส่ อาม่าป่วยเข้าไปอีกที อาการก๊อกๆแก๊กๆกลับมาเหมือนเดิม สรุปว่าไงดี :confused:

Plub
18th December 2003, 10:29
ผมว่ามันน่าจะมีปัญหาเรื่องการส่งข้อมูล Distanceจากตัวเลนส์มายังกล้องและ Flash ซึ่งอาจเป็นกรณีใดกรณีหนึ่ง เกี่ยวกับ CPUของตัวเลนส์ หรือที่ Terminalระหว่างเลนส์กับกล้อง ทำให้ Flashได้รับข้อมูลไม่สมบรูณ์ กอปรแบตเตอรี่ของ Flashอ่อนด้วย ไม่สามารถให้พลังงานเพียงพอต่อการขับมอเตอร์ซูมแผ่น Reflect ซึ่งกินกระแสไฟมาก

แต่คุณrutchบอกว่าเปลี่ยนแบตเตอรี่ที่ Flashแล้วก็หายเป็นปกติ ดังนั้นก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับเรื่องข้างบน (ถ้าไม่ได้ถอดหรือขยับเลนส์ใหม่ ซึ่งเกี่ยวกับหน้าสัมผัสของ Terminal) แต่ก็น่าเชื่อได้ว่าไม่ใช่ เพราะคุณ rutchนำมาทดสอบอีกครั้ง ก็เป็นเหมือนเดิม แต่ก็ยังไม่น่าตัดประเด็นเรื่อง Terminalออกไป

ผมสรุปแบบส่งเดชแล้วกัน ตามอาการที่เล่ามา(ซึ่งอาจไม่เป็นอย่างที่บอก) ก็คือ Signalจาก CPUของเลนส์อาม่า มีความแรงของสัณญาณต่ำ กว่าเลนส์ของนิกร เมื่อส่งสัณญาณมาที่ Buffer และต่อไปยัง CPUที่ Flashแล้ว และทำการ Amplifies เพื่อไปขับเคลื่อนมอเตอร์ขยับแผ่น reflect... ในช่วงที่สัณญาณจากเลนส์อ่อนและ Bufferของ Flashมีกระแสไฟเลี้ยงต่ำ ทำให้ขยายสัณญาณไม่โตพอที่จะป้อนให้ CPUเพื่อคำนวณและสั่งการวงจรถัดไป ดังนั้นเมื่อเราเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่ แรงดันไฟฟ้ามากเพียงพอ มันจึงทำงานเป็นปกติ

อันข้างบนคือเหตุผลที่ผมสมุติเอาเอง เพื่อมาหักล้างข้อสงสัยจากปัญหาดังกล่าวข้างบน เหมือนกับว่าผมหาแพะ มารับกรรมในเรื่องนี้ เพราะมีประธานแล้ว มีกิริยาแล้ว สิ่งที่ยังขาดก็คือกรรม นั่นเอง...

ปล.สิ่งที่เกิดขึ้นเนี่ย มันเกิดต่อหน้า เด็กที่ขอแม่ยายมาเลี้ยงหรือเปล่าครับ? จะได้หาเหตุ เพื่อขอซื้อใหม่ อย่างสมเหตุสมผล...:D

RUTch
18th December 2003, 16:58
Originally posted by Plub
ปล.สิ่งที่เกิดขึ้นเนี่ย มันเกิดต่อหน้า เด็กที่ขอแม่ยายมาเลี้ยงหรือเปล่าครับ? จะได้หาเหตุ เพื่อขอซื้อใหม่ อย่างสมเหตุสมผล...:D

:D เล่าสู่กันฟังครับ ถ้าเด็กคนที่ว่ารู้แกคงให้ขายทิ้งให้หมดซิไม่ว่า แล้วไม่ใช้ซื้อใหม่ด้วย :mad: