PDA

View Full Version : D100 ภาพสีจืดไป จะทำอย่างไรให้มันสด ๆ ดูมีชีวิตหน่อย

เอ้
20th September 2003, 23:35
ใช้ 85f1.8 รู้สึกว่ามันน่าจะสีดีกว่านี้ เพิ่งใช้ครับ
มีที่ถ่ายมาอีกหลาย ๆ ภาพในphoto post ช่วยแนะนำทีจะทำให้สีดีขึ้นยังไง :cool:

RUTch
20th September 2003, 23:47
เอาเข้า PS แล้วปรับสีเองหรือ ใช้ Profile ปรับ ครับ

เอ้
20th September 2003, 23:50
แต่มาดูทีหลัง เห็นว่าสีมันจืดกว่า G5
ยังใช้ไม่เป็น มีภาพอื่น ๆ อีกในphoto post ถ้าพบว่าเป็นปัญหาจากอะไรช่วยแนะนำหน่อยครับ :cool:

เอ้
20th September 2003, 23:52
ไม่ได้ทำอะไรกับมันเลยครับ

RUTch
21st September 2003, 00:07
กล้อง Compact ปรกติสีจะออกมาค่อนข้างฉูดฉาดสดใสมากกว่า D-SLR ตามความนิยมของตลาดผู้ใช้อยู่แล้วครับ ยิ่ง Nikon ด้วยแล้ว เน้น ภาพสีถูกต้องตามความเป็นจริง และการปรับแต่งเอง ยิ่งเทียบกันไม่ได้ครับ ต้องหา Profile มาใช้ในการปรับสีครับ

pt_oath
21st September 2003, 23:00
Profile ที่ว่านี้ คือ Profile อะไรครับ
จะให้มาพร้อมกับกล้องใช่ไหมครับ

RUTch
21st September 2003, 23:24
Originally posted by pt_oath
Profile ที่ว่านี้ คือ Profile อะไรครับ
จะให้มาพร้อมกับกล้องใช่ไหมครับ

จากหลายแหล่งหลายที่ครับ แถมมากับกล้องไม่มีครับ ตัวที่ผมใช้เป็นของที่มากับโปรแกรม Capture One ครับ ใน Download Area จะมีอยู่ครับ

RUTch
21st September 2003, 23:37
ภาพบนไม่ได้ทำอะไรมากกว่าใส่ Pofile D100 Porttrait

ภาพนี้ค่อนข้างถ่ายมา Under ปรับ Level ใหม่ แล้วใช้ D100 DayLight

RUTch
21st September 2003, 23:45
อันนี้ปรับ Profile อย่างเดียว

RUTch
21st September 2003, 23:50
ปรับ Profile กับ Level อีกนิดหน่อย

pt_oath
22nd September 2003, 00:07
ปรับ Level ที่ PS ใช่ไหมครับ ส่วนใหญ่ PS นี่ปรับอะไรกันบ้างครับ
ที่ผมปรับอยู่ก็ Curves + Level + Brigthness ซะส่วนมากครับ

RUTch
22nd September 2003, 00:12
ส่วนใหญ่ผม ปรับแต่ Level กับ Profile สีนี่แหละครับ แล้วค่อยมาดูว่าจำเป็นต้องทำ Sharpen ไหม ?

Plub
22nd September 2003, 10:36
Originally posted by pt_oath
ปรับ Level ที่ PS ใช่ไหมครับ ส่วนใหญ่ PS นี่ปรับอะไรกันบ้างครับ
ที่ผมปรับอยู่ก็ Curves + Level + Brigthness ซะส่วนมากครับ คุณpt_oath ตกลงซื้อD100มาหรือครับ? โดยปกติเราก็ปรับกันอยู่แถวๆ นี้แหล่ะครับ ส่วนผมไม่ค่อยชอบจะไปยุ่งกับ Curveเท่าไรหนักเพราะควบคุม Gray toneลำบาก ถ้าไม่พูดถึงเรื่องสี เพราะเรื่องการปรับสีในPSจะมีความละเอียด และ Featureเยอะ หากถ้าต้องการจบงานเร็วและเมื่อภาพที่ถ่ายมา WBผิดเพี้ยน เราอาจใช้โปรแกรม Nikon editer หรือ Nikon captureช่วยปรับแต่งสี และ Contrastรวมถึง Brightness ผมว่าก็เป็นทางเลือกอีกทางสำหรับคุณpt_oathในกรณีงานที่ร้านมากๆ และต้องการเร็ว ส่วนOutputที่ได้ก็เรียกว่าน่าพอใจครับ

เรื่องสีซีดเมื่อเทียบกับกล้องประเภท Compactนั้น ก็อย่างคุณrutchว่าแหล่ะครับ ส่วนเรื่องOutputที่ออกมากจาก D100นั้นไม่ถูกใจก็ต้องดูก่อนว่า ปรับ Functionไว้เป็นอย่างไร เราอาจจะปรับแต่งให้มันได้ Outputออกมาเข้มข้นมากๆ ก็สามารถจะกระทำได้ แต่เราจะไม่สามารถนำมันมา ProcessในSoftware เพื่อenhanceมันได้ เพราะมันสูญเสียรายละเอียดของข้อมูลไปแล้ว คนส่วนใหญ่ก็มักจะพูดว่า การถ่ายดิจิตอลนั้น Underหน่อยๆ จะดีกว่า Overเพราะ Underยังคงมีรายละเอียดให้สามารถปรับแต่งได้

pt_oath
23rd September 2003, 00:37
ยังเลยครับคุณ Plub ผมกำลังอยู่ในช่วงตัดสินใจ โค้งสุดท้ายแล้วจริงๆ อาทิตย์หน้าก็จะไป กท.เพื่อซื้อแล้วหละ ร้านจะเปิดต้นเดือนให้ได้
ก็ยังตัดสินใจไม่ได้อยู่ดี เห็นปัญหาของภาพจาก D100 แล้วก็กลัวๆ เพราะบอกตรงๆว่าฝีมือของผมยังอ่อนหัดครับ ทั้งการใช้กล้องและ PS แต่ก็ไม่รู้ว่า 10D มันจะง่ายกว่าไหม

คุณPlub ใช่เลนส์ตัวไหนอยู่ครับ ถ้าผมเอา D100 ก็คงไม่พ้น AF-S 24-85 ED G แต่ถ้ากัดฟันว่าลงทีเดียวก็อาจเป็น 24-120 VR ถ้า 10D ก็ไม่พ้น 24-75 USM เช่นกัน หรือ 28-135 IS

เอคอม
23rd September 2003, 08:49
ถ้าเป็น D100 ผมจะเอา 24-120VR ใหม่ :D
ถ้าเป็น 10D ผมจะเอา 28-70 2.8L มือสองสภาพกิ๊บๆ :D

ช่วยตัดสินใจอีกความเห็นครับ...:D

Plub
23rd September 2003, 10:15
ความเห็นเดียวกันกับคุณเอคอมครับ แต่28-70mmอาจจะอึดอัดสำหรับในร้านนะครับถ้าห้องไม่ใหญ่พอ ถ้าถ่ายครึ่งตัว หรือแฟชั่นคนสองคนก็พอไหว ถ้าวันไหนรับงานถ่ายครอบครัวเต็มตัว อาจต้องยืนส่องจากนอกร้าน ก็อาจเป็นได้ เพราะเปรียบเสมือน 44.8-112mm. ผมขอย้ำอีกทีนะครับว่าจุดประสงค์ว่าจะถ่ายอะไรบ้าง ถ้าคิดว่าจะลงทุนด้วยเลนส์ตัวเดียวก่อน

ส่วนกล้องผมว่าคุณpt_oathคงต้องเลือก 10Dเพราะแรงเชียร์มากมาย ลองดูนะครับคงไม่ผิดหวังสำหรับคนเคยใช้Canonมาก่อน แต่อาจจะดูผิดหวังเล็กน้อยสำหรับคนเคยใช้ Nikonมาก่อน...;)

ลป.ผมใช้AF-S 28-70mm F2.8 อยู่ครับ กำลังรอ AF-S 17-55mm F2.8 DXอยู่ครับ ราคาออกมาแล้วแต่ยังไม่วางจำหน่าย:(

Mr.Smile
23rd September 2003, 14:38
ถ้าเป็น 10D ผมจะเอา 28-70 2.8L มือสองสภาพกิ๊บๆ
คุณเอคอมรู้แหล่ง 28-70 F2.8L สภาพกิ๊ปๆมั้ยครับ ผมเจอแต่แบบดูไม่จืด ถ้าเจอบอกด้วยนะครับ
:) :) :)

kant2000
24th September 2003, 00:06
ลป.ผมใช้AF-S 28-70mm F2.8 อยู่ครับ กำลังรอ AF-S 17-55mm F2.8 DXอยู่ครับ ราคาออกมาแล้วแต่ยังไม่วางจำหน่าย เอาจริงๆหรือครับ มันแพงนา ผมว่าเปลี่ยนเป็น 17-40 F4Lก็พอจริงๆนะ :banana: :banana: :banana:

เอคอม
24th September 2003, 01:32
พี่ Smile ครับ เรื่องเลนส์คงต้องถามพี่ Zase นะครับ..
ขานี้ แน่นอนครับ :D

Ben
24th September 2003, 02:03
ถ้าใช้ D100 ลองถ่ายโหมดสีธรรมชาติไม่ต้องปรับแต่งสีใดๆนะครับ ไม่ต้องชดเชยแสง (ให้ under นิดหน่อยตามปกติของกล้อง) แล้วโหลดใช้โปรไฟล์นี้ดูนะครับ
www.comoutlet.com/BEN_FILM_LIKE.zip

มันจะปรับสีให้สว่างขึ้น แล้วปรับโทนสีให้อมชมพู และปรับสีเขียวสีสดขึ้น เหมือนใช้ฟีลม์ฟูจินะครับ

แต่สำหรับบางภาพ ถ้าปรับแล้วติดแดงเกินไป ก็ให้ลดด้วย Level ตรงสีแดงนิดหน่อยนะครับ

Plub
24th September 2003, 10:05
Originally posted by kant2000
เอาจริงๆหรือครับ มันแพงนา ผมว่าเปลี่ยนเป็น 17-40 F4Lก็พอจริงๆนะ :banana: :banana: :banana: อะเจ๋ย! มาชวนกันอีกแล้วเดี๋ยวก็ตามไปซะจริงๆ ดีไหมเนี่ย? ไม่เป็นไรครับแพงก็กัดฟันทนเอาหน่อย เอาไว้ใส่ D2ได้...:D

ถ้าใช้ D100 ลองถ่ายโหมดสีธรรมชาติไม่ต้องปรับแต่งสีใดๆนะครับ ไม่ต้องชดเชยแสง (ให้ under นิดหน่อยตามปกติของกล้อง) แล้วโหลดใช้โปรไฟล์นี้ดูนะครับ

แต่สำหรับบางภาพ ถ้าปรับแล้วติดแดงเกินไป ก็ให้ลดด้วย Level ตรงสีแดงนิดหน่อยนะครับ ขอบคุณครับคุณBenสำหรับProfile โดยปกติถ้าถ่ายมาแล้วWBเพี้ยน ออกมาทางวอร์มๆ ผมก็จะลดแดงลงประมาณ-5ถึง-10 อาการแดง-เหลืองก็จะลดลง และเขียวก็ดีขึ้นเอง...(Y)

RUTch
24th September 2003, 12:55
ซ้ายไปขวา ครับ BEN FILM LIKE, CaptureOne D100 Portrait, Original

Plub
24th September 2003, 16:25
อื้ม! ใช้ได้ครับ...ใช้ได้ ถูกใจกว่าตัวอื่นๆ เท่าที่เคยลองมา ผมลองเลือกเอาภาพที่มืดๆ ถ่ายภายใต้เมฆฝนมาลองดู ด้านซ้ายเป็นProfileจากกล้อง ขวามือเป็นBen Film Like ไม่ได้ปรับแต่งอย่างอื่น แต่อย่างใด ผมว่าก็OKนะครับ ไม่ต้องเสียเวลาไปปรับแต่งอีก(Y)

RUTch
24th September 2003, 18:30
รู้สึกว่าสร้อยที่คอแม่น้อง Plub จะเหลืองอร่ามขึ้นมากเลยนะครับ แต่ผมว่ามูลค่ามันน้อยกว่า อุปกรณ์กล้องของพ่อน้อง Plub หลายเท่าตัว :D

Mr.Smile
24th September 2003, 22:06
ว้าว..Profile ตัวนี้แจ๋วจริงๆ สีไม่ค่อยเพี้ยน เยี่ยมเลยครับคุณ Ben

รู้สึกว่าสร้อยที่คอแม่น้อง Plub จะเหลืองอร่ามขึ้นมากเลยนะครับ แต่ผมว่ามูลค่ามันน้อยกว่า อุปกรณ์กล้องของพ่อน้อง Plub หลายเท่าตัว
นี่ถ้ารวม Flash Studio ชุดล่าสุด เข้าไปด้วย ดาวน์รถได้คันนึงเลยนะนั่น นี่ถ้าคุณแม่น้องพลับรู้เข้ามีหวังเป็นลม หึ..หึ..
:) :D :D :)

Ben
25th September 2003, 02:10
โปรไฟล์ตัวนี้ก็ใช้กับภาพที่ถ่ายมาพอดีได้ด้วยนะครับ แต่ว่ามีขั้นตอนเล็กน้อย
ก่อนใส่โปรไฟล์ ให้ปรับค่า Brightness ให้ติดลบ -20 ก่อน แล้วใส่โปรไฟล์ได้เลย แสงจะพอดีเหมือนเดิม และสีสันจะอิ่มตัวมากขึ้นด้วยนะครับ

ผมเขียนเรื่องเกี่ยวกับการปรับไฟล์ดิจิตอลก่อนนำไปปริ้นที่แลปเอาไว้นะครับ (จะปรับแล้วไม่เอาไปปริ้นก็ได้นะครับ :-))

ลองอ่านดูที่นี่ครับ
http://www.taklong.com/webboard/show.php?Category=taklong&No=17962

RUTch
25th September 2003, 09:16
ขอบคุณครับ

Plub
25th September 2003, 10:18
Originally posted by Ben
โปรไฟล์ตัวนี้ก็ใช้กับภาพที่ถ่ายมาพอดีได้ด้วยนะครับ แต่ว่ามีขั้นตอนเล็กน้อย
ก่อนใส่โปรไฟล์ ให้ปรับค่า Brightness ให้ติดลบ -20 ก่อน แล้วใส่โปรไฟล์ได้เลย แสงจะพอดีเหมือนเดิม และสีสันจะอิ่มตัวมากขึ้นด้วยนะครับ แหม! เหมือนรู้ใจ เมื่อวานลองดูกับภาพที่ถ่ายชดเชยบวกมาแล้ว พอใส่ Profileเข้าไป ก็ไม่มีอะไรเสียหาย ภาพสว่างขึ้นแต่ไม่กระทบกับHigh key สีผิวอมชมพูดีขึ้น แต่สีเขียวซีด หรือขาดความอิ่มตัวไปหน่อย เดี๋ยวลองปรับ Brightness -20ตามที่ว่าอีกที...ขอบคุณมากครับคุณBen ที่มีของดีมาบอก(Y)

นี่ถ้ารวม Flash Studio ชุดล่าสุด เข้าไปด้วย ดาวน์รถได้คันนึงเลยนะนั่น นี่ถ้าคุณแม่น้องพลับรู้เข้ามีหวังเป็นลม หึ..หึ.. โอ้ย!ไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องไม่รู้ราคาหรอกคุณSmile (Do not like someone, nothing pay always up-grade):D เธอเรียกดูใบเสร็จรับเงินทันทีที่ถึงบ้าน ตรวจเช็คอย่างถี่ถ้วน ไม่ได้กลัวที่จ่ายมากหรอกครับ เธอกลัวเงินลับๆ ที่จ่ายแล้วไม่มีใบเสร็จง่ะ!!!:D

Plub
25th September 2003, 14:57
Originally posted by Ben
ถ้าใช้ D100 ลองถ่ายโหมดสีธรรมชาติ ไม่ต้องปรับแต่งสีใดๆนะครับ กลับมาอ่านอีกที คุณBenหมายถึงโหมด IIIsRGBใช่หรือเปล่าครับ? พอดีFileที่มีอยู่ ไม่มีถ่ายโหมดนี้อยู่เลย เลยยังไม่ได้ทดสอบ...

เอ้
25th September 2003, 16:45
ลองโหลดของคุณเบ็นมาแล้วเปิดใช้ไม่ได้ไม่รู้ทำไง ไม่เคยใช้พวกนี้ครับ

Plub
25th September 2003, 17:22
Originally posted by เอ้
ลองโหลดของคุณเบ็นมาแล้วเปิดใช้ไม่ได้ไม่รู้ทำไง ไม่เคยใช้พวกนี้ครับ โหลดมาแล้วก็รูดซิป เอ๊ย!Unzipก่อน แล้วเอาไปเก็บไว้ใน windows\system32\spool\drivers\color สำหรับ windows xp, แต่ถ้าเป็น windows 98,meจะต้องไปเก็บที่Windows\system\color

เมื่อเปิดFileภาพที่Photoshop แล้วเลือก Image – mode – assign profile แล้วเลือก profile BEN FILM LIKE ก็จะสังเกตุเห็นความเปลี่ยนแปลง เมื่อต้องการใช้Profileนี้เราต้อง Converseเป็น Profileมาตรฐานโดยทั่วๆ ไปก่อน เช่น Profile sRGB IEC61966-2.1 โดยไปที่ Image – mode – convert to profile แล้วเลือก Destination Space เป็น sRGB IEC61966-2.1 , Conversion option “Engine” Adobe ACE, “Intent” Relative Colorimetric แล้วCheckedที่ Use Black Point Compensation กับ Use Dither ก็เป็นอันเรียบร้อย และ Saveไปใช้งานได้เลย

Mr.Smile
25th September 2003, 23:57
คุณ Ben ครับไม่ทราบว่ามี Profile BEN FILM LIKE For 10D หรือปล่าวครับ จะเอาไปลองมั่ง

เอ้
26th September 2003, 00:15
ลองดูแล้ว ดีครับ ลองเอาแก้ภาพมืดมาก ๆ สะดวกดี

เอ้
26th September 2003, 00:17
ก่อนแก้ :cool:

Ben
26th September 2003, 01:39
โปรไฟล์ตัวนี้ไม่จำเป็นว่าจะต้องใช้กับ D100 นะครับ เพราะกล้องที่ผมใช้ก็คือ 10D นะครับ ผมทำโปรไฟล์นี้เพราะผมต้องการให้ใช้ได้กับกล้องดิจิตอลทุกตัวนะครับ แต่บางตัวอาจจะไม่เหมาะสม แต่ถ้าเป็น DSLR น่าจะใช้ได้ทุกกล้องเลย

กล้อง compact ก็ใช้โปรไฟล์ตัวนี้ได้นะครับ แต่กล้อง compact จะค่อนข้างมีสีสันสดอยู่แล้ว ถ้าใช้โปรไฟล์ตัวนี้ บางทีสีอาจจะจัดเกินไป แต่หลายๆคนก็ชอบนะครับ

สำหรับคุณ Plub ที่บอกว่าไม่ได้ถ่ายโหมดสีปกติ เรื่องนี้ไม่ใช่ปัญหาครับ ลองใช้ดูเลย ถ้าสีสันมันออกมาดีก็เป็นอันว่าใช้ได้นะครับ

โปรไฟล์ตัวนี้ผมทำเพราะว่าผมเองชอบสีสันสไตล์ฟีลม์ฟูจิที่อัดภาพจากเครื่องฟอนเทียร์ ไฟล์กล้องดิจิตอลจะไม่ได้ให้สีสันแบบนั้น โปรไฟล์ตัวนี้พยายามจะเปลี่ยนโทนสีให้ไฟล์จากกล้องดิจิตอลเป็นโทนสีแบบฟีลม์น่ะครับ ผมใช้เวลาอยู่เป็นเดือนๆ ลองผิดลองถูก จนได้โปรไฟล์ตัวนี้ขึ้นมา ถ้าคนใช้ชอบผมเองก็ดีใจนะครับ ถ้าไม่ชอบใจตรงไหนก็บอกกันได้ เผื่อแก้ไขในครั้งหน้า

Plub
26th September 2003, 10:15
ขอบคุณอีกครั้งครับคุณ Ben เมื่อวานลองAssignแล้วทั้ง3โหมดสี โดยเอา Raw fileที่มีอยู่แล้ว Conversed เป็น I-sRGB, Adobe-RGB, III-sRGB แล้วทดลอง Assignเป็น Ben_Film_Like profile

สีที่ได้ในจอในสายตาผม ผมว่า I-sRGBน่าจะเหมาะกว่าเพื่อน สีเขียวยังพอมีเหลืองอมอยู่บ้าง รวมทั้งสีผิวก็อมเหลืองเช่นกัน Adobe-RGBโทนสีออกซีดไปหน่อย(แต่ผมว่ามันเป็นสีจริง คนที่บ้านบอกว่าซีด) ส่วน III-sRGB ให้สีเขียวที่เข้มข้นขึ้น และสีผิวที่อมชมพูมากขึ้น รวมทังริมฝีปากแดงจัด

ผมว่าจะลองไปปริ้นท์ที่แลป เพื่อเทียบอีกที่ระหว่าง I-sRRB & III-sRGB เพราะไม่แน่ใจว่าอันไหนจะดีกว่า เพราะจากภาพที่เคยปริ้นท์มา สีเขียวดูจะDropลงไปโดยมีโทนเหลืองมากลบ ถ้าเราใช้ III-sRGBเพื่อ Bootเขียว ผลลัพธ์จะเป็นยังไงหนอ? แต่ถ้าดูที่จอแล้ว III-sRGBสีเขียวดูเกินจริงไปหน่อย

frank602z
26th September 2003, 10:53
ผมว่าจะลองไปปริ้นท์ที่แลป เพื่อเทียบอีกที่ระหว่าง I-sRRB & III-sRGB เพราะไม่แน่ใจว่าอันไหนจะดีกว่า เพราะจากภาพที่เคยปริ้นท์มา สีเขียวดูจะDropลงไปโดยมีโทนเหลืองมากลบ ถ้าเราใช้ III-sRGBเพื่อ Bootเขียว ผลลัพธ์จะเป็นยังไงหนอ? แต่ถ้าดูที่จอแล้ว III-sRGBสีเขียวดูเกินจริงไปหน่อย
ไปปริ้นท์เครื่องที่แลปใช้เครื่องอะไร มีระบบจัดการสีหรือใช้ profile ได้หรือไม่ บอกด้วยนะครับ อยากรู้
:D

Plub
26th September 2003, 11:04
เดี๋ยวรอFileใหม่เสาร์-อาทิตย์นี้ ที่เมืองกาญจก่อนครับ Fileภาพเก่าเอาไปทำเดี๋ยวมันไม่สด เหมือนกับFilmที่เก็บไว้นานเอาไปอัดอีกทีก็ไม่สวยเหมือนล้างมาใหม่ๆ:D

คุณFrankไม่ต้องต้องกลัวสีเขียวน้อยสำหรับ Olymหรอก เพราะมันเป็นยี่ห้อที่เขียวสุดๆ น่าอิจฉา...ส่วน D100เนี่ยมันจะเหลืองท่าเดียว มันก็คงจะเหลืองอย่างว่าแหละ ก็เพราะว่านิกรห่มเหลืองอยู่นี่:D :D :D

Ben
26th September 2003, 11:44
จากที่ลองมาพอสมควร ถ้าอยากให้สีสันตรง ผมแนะนำอย่างนี้นะครับ

1. สุดท้ายแล้ว ไม่ว่าเราจะใช้โปรไฟล์ไหน ให้ convert ให้เป็น sRGB ก่อน
2. ร้านที่แนะนำ ผมแนะนำร้านที่ใช้เครื่อง Kodak นะครับ เครื่องของฟูจิมันจะสีไม่ค่อยตรง เช่นร้านโฟโต้ซิตี้ หรือ A&B แล้วระบุเครื่องโกดักนะครับ

รับรองผลครับ ตรงใช้ได้เลย

RUTch
26th September 2003, 15:41
Test SkinTone กันหน่อยดีกว่า

RUTch
26th September 2003, 16:00
กลับไปกลับมาดูเอาเองแล้วกัน Skin น้อยหน่อย

RUTch
26th September 2003, 16:05
ไหน ใครพูดถึง เขียวๆเหลืองๆ เอา เขียวๆที่หลังไม่ขาดมาเทสสีเขียวหน่อย

Plub
26th September 2003, 17:03
อุ๊ย! ยุ้งข้าวกำนันทรง หรือจ๊ะ? ท่านนักพรต-สกินโทน:D

เอ้
26th September 2003, 22:30
ที่ลองมา มาจากA40 ที่มืดไปหน่อย ผมว่าดีขึ้นครับ :cool:

Mr.Smile
26th September 2003, 22:54
ขอบคุณ คุณ Ben ครับ โชคดีที่ใช้กับ 10D ได้ด้วย ต้องลองเอาไปใช้ดูครับ ถ้ามีปัญหาอะไรคงรบกวนขอคำแนะนำคุณ Benอีกครั้งครับ

frank602z
26th September 2003, 22:59
ร้านที่แนะนำ ผมแนะนำร้านที่ใช้เครื่อง Kodak นะครับ เครื่องของฟูจิมันจะสีไม่ค่อยตรง เช่นร้านโฟโต้ซิตี้ หรือ A&B แล้วระบุเครื่องโกดักนะครับ
และร้านที่ใช้เครื่อง kodak จะมีระบบจัดการสีด้วยหรือเปล่าครับ

Mr.Smile
26th September 2003, 23:00
คุณรุจ พูดถึงเรื่องการวิเคราะห์ Skin Tone แล้วไม่มีใครเกินจริงๆ สมแล้วที่เป็น Rutch Skin Tone (Y) (Y) (Y)
- หมดฝนแล้วอย่าลืมจัดทริปไปวิเคราะห์สกินโทนล่ะครับ จะได้ลอง Profile คุณ Ben
:) :D :D :)

Ben
27th September 2003, 00:44
เครื่อง Kodak มีระบบจัดการสีหรือไม่?

รายละเอียดเบื้องลึกผมไม่ทราบนะครับ ผมทำแค่เพียงลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ และผมก็เจอน่ะครับ ลึกๆแล้ว ผมมั่นใจว่าเครื่องโกดักคงจะมีระบบการจัดการสีที่ดี ถ้าโปรไฟล์จากไฟล์ของเราเป็น sRGB แล้ว ผมค่อนข้างมั่นใจว่าภาพที่ออกมาจะมีสีสันที่ถูกต้อง ผมอยากให้คุณ Frank ไปลองดูนะครับ อาจจะลองขนาดเล็กๆสัก 4*6 นิ้วนะครับ รูปละ 4 บาทเอง ผมว่าลองไม่กี่รูปก็พอรู้แล้วนะครับ

ข้อมูลที่ผมให้ เกิดจากประสบการณ์ส่วนตัวของผม คนอื่นอาจจะว่าไม่ถูกก็ได้นะครับ แต่ผมก็ค่อนข้างมั่นใจกับสิ่งที่ผมได้ทดสอบด้วยตัวเองนะครับ ยังไงถ้ามีอะไรที่ผมแนะนำไปไม่ถูกต้อง ก็มาแลกเปลี่ยนความคิดกันได้นะครับ

frank602z
27th September 2003, 01:05
ข้อมูลที่ผมให้ เกิดจากประสบการณ์ส่วนตัวของผม คนอื่นอาจจะว่าไม่ถูกก็ได้นะครับ แต่ผมก็ค่อนข้างมั่นใจกับสิ่งที่ผมได้ทดสอบด้วยตัวเองนะครับ ยังไงถ้ามีอะไรที่ผมแนะนำไปไม่ถูกต้อง ก็มาแลกเปลี่ยนความคิดกันได้นะครับ
คิดเหมือนกันว่าไม่มีวิธีไหนถูกหรือผิดหรือว่าใครถูกใครผิด
ต่างคนต่างอารมณ์ครับ วัดสายตากันไม่ได้
แต่เราคาดหวังกับภาพที่ได้...
:)

Mr.Smile
27th September 2003, 21:38
ผมลอง Profie Ben Film Like ของคุณ Ben กับ 10D แล้วครับ ให้ผลทีดีมากเลยครับ ภาพสดใสขึ้นอย่างชัดเจน โดยสียังไม่เพี้ยน ให้สีผิวที่ดีขึ้นมากจากเดิมที่อมเหลืองนิดหน่อย โดยเฉพาะภาพจากไฟแฟลชตอนกลางขึ้น ภาพที่ได้จะใสขึ้น เยี่ยมจริงๆครับ คารวะ 1 เหยือกเลยครับ
:) (Y) (Y) :)

RUTch
2nd October 2003, 14:33
:confused: ?(N) (Y)

RUTch
2nd October 2003, 16:04
เพราะแสงไม่ตายตัว

อืม ผ่องขึ้นเยอะเลย SkinToneSkinToneSkinTone จะเอาถูกต้องถูกใจ แต่ มท.๑ มาเห็นคง ถูกตี ...

RUTch
10th August 2005, 18:11
ขุดกระทู้เก่าๆมาเล่น เอิกๆ เห็นคุณเอ้ชอบสีสรรซาบซ่า ชอบแบบไหนอะ