PDA

View Full Version : วิธีแก้ไข Font ไทย และ จีน ใน iPod (30GB)

dteedtee
28th September 2006, 16:45
มือใหม่ iPod ครับ ใครทราบวิธีแก้ไข Font ใน iPod 30GB ให้อ่านไทยและจีนได้บ้างครับ ลองหาทางเองแล้วตันครับ :spineyes:

D1
28th September 2006, 21:14
ไม่ทราบ iPod รุ่นไหนครับ? ของผมสมัยใช้ 4G ใช้ Firmware ที่ Modify โดยคุณ Bert และตอนนี้ใช้ 5G กับ Firmware ที่ Modify โดยคุณ Hong (ล่าสุดตอนนี้ใช้ Firmware 1.2 แล้วแก้ font thai เอง โดยเอา font thai มาจาก firmware รุ่นก่อนหน้านี้ ที่ทำโดยคุณ Hong)

ก็ใช้งานได้ปกติดีตลอดครับ ทั้งบน iTunes และบน iPod (ภาษาเกาหลี ไม่แน่ใจครับ เพราะไม่มีเพลงเกาหลี แต่ในเครื่องผมมีเพลงที่เป็นไทย, จีน, ญี่ปุ่นครับ)

เป็นที่ font ของ windows หรือเปล่าครับ? :)

D1
2nd October 2006, 01:15
ตอนนี้ผมไม่สะดวกที่จะทำขั้นตอนที่มีภาพประกอบ ขออธิบายวิธีอย่างเดียวก่อนแล้วกันครับ

ขั้นแรกเลย ให้เตรียมเครื่องไม้เครื่องมือให้ครบก่อน
iPodwizard เวอร์ชั่น 1.2 (http://www.ipodwizard.net)
Firmware ของคุณ Hong ซึ่งมีอยู่หลายรุ่น มีฟอนต์ให้เลือกหลายแบบ ลองดูครับ ชอบแบบไหนก็โหลดแบบนั้น

ทำตามขั้นตอนดังนี้ครับ
เข้าโปรแกรม iPodWizard
ดูให้แน่ใจว่าที่ Edit Mode ถูกตั้งไว้เป็น Updater
คลิ๊กที่ Open Updater แล้วเลือกไฟล์ firmware ของคุณ Hong ที่มี font ภาษาไทยในนั้น
จากนั้นให้เลือกช่อง Firmware ให้เป็น "5th Generation iPod" แล้วกด "Load"
เลือก Tab ที่มีชื่อว่า "Fonts" ใน Firmware Editor
กด OTF Fonts
เลือก Index ให้เป็นเบอร์ 4 (ชื่อของ font จะเป็น Podium Sans")
กดปุ่ม save แล้ว save ไว้เป็นชื่ออะไรก็ได้
จากนั้นกลับมาเลือก Edit Mode ที่ด้านซ้ายบน ให้เป็น iPod แล้วคลิ๊กที่ Load iPod Firmware (ถ้าเลือก Edit Mode เป็น iPod แล้วไม่สามารถคลิ๊ก Load iPod Firmware ได้ ให้ออกจากโปรแกรม iPod Wizard.net แล้วเข้ามาใหม่ครับ และแนะนำให้ปิดโปรแกรมอื่นที่ทำงานกับ iPod เช่น iTunes ให้เรียบร้อยเสียก่อน เพื่อความปลอดภัยกับ iPod)
โปรแกรมจะใช้เวลาโหลดพอควร เมื่อเสร็จแล้ว ให้กลับมาที่ Tab ที่มีชื่อว่า "Fonts" ใน Firmware Editor อีกครั้ง
เลือก OTF Fonts
จากนั้นเลือก Index ให้เป็นเบอร์ 1 (ชื่อของ font จะเป็น Podium Sans")
กด "Load font" แล้วเลือกไฟล์ที่เรา Save ไว้
คลิ๊กที่ "Write" เพื่อทำการเขียน firmware ที่ใส่ font thai แล้วกลับเข้า iPod ครับ :)

ประเด็นก็ไม่มีอะไรครับ แค่โหลด font ไทยจาก firmware ของคุณ Hong ไปใส่ใน firmware เวอร์ชั่นใหม่เท่านั้นเองครับ :)

สำหรับคนที่ใช้ 5th รุ่นแรก (แบบผม) ถ้าต้องการใช้ firmware รุ่นล่าสุดและให้มีไทยด้วย ก็ทำตามขั้นตอนข้างบนนั้นแหละครับ เพียงแต่อัพเดท firmware ให้เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดให้เรียบร้อยก่อนเท่านั้นเองครับ :)

D1
21st October 2006, 01:53
อันนี้ เว็บเพจของคุณ Hong ครับ (http://thaiipod.blogspot.com/)

หรือถ้าจะดาวน์โหลด firmware ที่มี font ภาษาไทยเลย ก็ ที่นี่ (http://prdownloads.sourceforge.net/thai-ipod/iPod_Updater_2006-06-28_Mod_By_hOng_Rev1_All_iPod.rar?download) ครับ :)

D1
4th November 2006, 05:05
เพิ่งได้ Ipod 80G มาครับ อยากอัพเดทให้เป็นภาษาไทยแต่ทำไม่ได้ครับ ใช้ IpodWizard 1.2 ก็หาตัวนี้ไม่เจอ จะทำยังไงได้บ้างครับ ขอบคุณมากครับต้องทำให้ระบบเห็นเป็น Removable disk เสียก่อนครับ ไม่แน่ใจว่าที่ยังไม่เห็นเป็นเพราะ iPod เป็น mac format หรือว่าเป็นเพราะอาจจะยังไม่ได้เลือกใน option "Enable iPod Disk Use Mode" ครับ :)

kenny
16th March 2007, 15:24
ของคุณ วิคเตอร์ ครับ...คัดลอกมาจากพันทิพจุดคอม...

วิธีการอัพเฟิร์มแวร์ภาษาไทยให้กับ ipod video 5.5g โดยละเอียด

ก่อนที่จะเริ่มอธิบายการ override เฟิร์มแวร์ภาษาไทยของคุณ hong ลงไปใน ipod video 5.5g ก็ต้องขอขอบคุณ คุณ hong ที่ทำให้ชาวไอพ็อดได้มีภาษาไทยใช้ (หาโหลดได้ที่เว็บ thaiipod.blogspot เลยครับ ผมใช้ตัว 28-06-2006 ครับ) คุณ thaispy สำหรับ ipod wizard 1.2.b500 (http://download.yousendit.com/D0E8A3A929E5890D) ที่ทำให้มองเห็น ipod video 5.5g และข้อมูลภาษาอังกฤษที่อธิบายการ restore ไอพ็อดเอาไว้ครับ รวมทั้งการแก้ไขปัญหาต่างๆ เมื่ออัพไม่ได้ รวมทั้ง http://thaiipod.blogspot.com/ (อยู่ที่หัวข้อ “เพิ่มเติมวันที่12.10-2549”) และคุณ bigies แห่ง freemac.net ที่แนะนำวิธีการอัพไทยให้ชาวไอพ็อดได้ใช้ภาษาไทยกัน รวมถึงทุกคนที่มีส่วนร่วมในการอัพไทยครั้งนี้ หากเอ่ยชื่อไม่หมดยังไงผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ ส่วนตัวผม แม้จะมีเพลงไทยอยู่ในเครื่องไม่ถึง 1% แต่ก็เป็นวงที่ชอบเอามากคือหิน เหล็ก ไฟ ซึ่งอ่านชื่อเพลงไม่กี่เพลงของวงนี้ ก็รู้สึกมันได้ช่วยเติมเต็มไอพ็อดของผมแล้วครับ เอาล่ะ ผมจะขอแบ่งการอัพไทยออกเป็นสองส่วนนะครับ มาเริ่มกันเลยดีกว่า จะได้ไม่เสียเวลา

ส่วนที่ 1 มีขั้นตอนดังนี้ครับ
1. จัดการเสียบไอพ็อดของคุณเข้าเครื่องคอม และเปิดไอจูนขึ้นมา

2. ให้ทำการคลิ๊กปุ่ม restore เพื่อ reset firmware ในเครื่องให้ใหม่เอี่ยมอ่อง (แน่นอนว่าทุกอย่างที่มีอยู่ใน ipod จะหายเกลี้ยง อย่าลืมก็อบไปเก็บไว้ที่อื่นก่อนนะครับ

3. เมื่อกด restore โปรแกรมไอจูนจะทำการ download firmware เวอร์ชั่น 1.2 มาทับ (ประมาณ 6mb และจำเป็นอย่างยิ่งที่คุณควรจะติดต่อ high speed internet เพราะผมลองทำกับเครื่องผมเองที่บ้าน และเน็ตเป็น 56k ไม่สามารถโหลดไฟล์มาได้จนหมดครับ)

4. เมื่อโหลดเสร็จไอจูนจะจัดการ restore ไอพ็อดของคุณโดยอัตโนมัติ เมื่อเสร็จแล้วมันจะแจ้งให้เราทำการ disconnect (safely remove) ipod ให้จัดการทำตามได้เลย แต่ไม่ต้องถอดสาย usb ออกนะครับ เอาค้างไว้อย่างนั้น เมื่อหน้าจอไอพ็อดมีแถบ progress bar ขึ้นจนเต็ม และบูตเข้าระบบ ไอจูนก็จะ detect ว่าเจอไอพ็อดอีกครั้งนึงครับ เมื่อเสร็จตรงนี้ จัดการปิดไอจูนไปได้เลยครับ ไปส่วนที่สองกันต่อเลยดีกว่า

ส่วนที่ 2 มีขั้นตอนดังนี้ครับ
1. จัดการเปิดโปรแกรม ipod wizard 1.2.b500 ขึ้นมา (สามารถโหลดได้จากลิงค์ที่คุณ thaispy ทำไว้ใน thaiipod.net ครับ หรือที่นี่ http://download.yousendit.com/D0E8A3A929E5890D

2. ในหน้าต่างให้เลือก edit mode เป็น updater และกดปุ่ม open updater

3. จัดการ browse ไปที่ๆ ที่คุณ save firmware ของคุณ hong เก็บไว้เมื่อกด ok จะมีลิสต์ของรุ่นไอพ็อดต่างๆ ขึ้น

4. ให้เลือกเป็น 5th generation ipod (v13.6.1.2) จาก drop down list แล้วกดปุ่มคลิ๊กเลือกเวอร์ชั่นดังกล่าว ตามในวงเล็บของข้อนี้เลยครับ พอคลิ๊กเลือกเสร็จแล้วค่อยกดปุ่ม load ครับ

5. จะมีหน้าจอรายละเอียดขึ้นมาทางด้านซ้าย ให้กดเลือก tab font และคลิ๊กที่ปุ่ม otf fonts เปลี่ยนค่า index ทางด้านซ้ายให้เป็น 4 จาก drop down list (อยู่ซ้ายๆ ของจอ)

6. เลือก character (อยู่ด้านขวาล่างๆ ติดกับหน้าจอแสดงรูปแบบฟอนท์) ให้เป็น U+0E01 (ก) เราจะเห็นตัว ก.ไก่ อยู่กลางหน้าแสดงฟอนท์

7. กดปุ่ม save font โดยใช้ชื่อมาตรฐานไม่ต้องเปลี่ยนคือ podium sans.otf

8. ให้กลับไปที่ edit mode โดยคราวนี้เปลี่ยนจาก updater เป็น ipod และกดปุ่ม load ipod firmware

9. โปรแกรมจะแสดง firmware และรูปแบบฟอนต์ต่างๆ ที่บรรจุไว้ในตัว firmware เอง (หากคุณกดปุ่ม load ipod firmware แล้วมีข้อผิดพลาดแจ้งว่า “error finding firmware” แสดงว่าคุณยังไม่ได้ทำการ restore เครื่องผ่านไอจูนซึ่งอธิบายไว้แล้วในส่วนที่ 1 ให้จัดการไปทำให้เรียบร้อยก่อน แต่หากเครื่องใครไม่ได้ทำการ restore แต่ยังสามารถ load ipod firmware ขึ้นมา นับว่าคุณโชคดีครับ)

10. เมื่อโหลดเฟิร์มแวร์ไอพ็อดออกมาเสร็จ ให้ทำการปรับค่า index ที่อยู่ด้านซ้ายให้เป็น 1 ซะ

11. จัดการโหลดฟอนต์ที่คุณได้เซฟไว้ในตอนแรกที่ชื่อ podium sans.otf ออกมาโดยการกดปุ่ม load font (หากมันขึ้นหน้าจอแสดงข้อผิดพลาดอะไร ไม่ต้องตกใจ ให้ปิด dialogue box ที่แจ้ง error นั้น แล้วทำการกดปุ่ม load font ใหม่)

12. จัดการปรับ character ให้เป็น U+0E01 (ก) ด้วย

13. จัดการกดปุ่ม write ที่อยู่ด้านบนๆ ของโปรแกรม ipod wizard ได้เลย

14. เมื่อ write font ใส่เข้าไปเสร็จ โปรแกรมจะแจ้งให้ทำการ disconnect ipod ก็ให้ทำการ disconnect ipod ของคุณได้เลย และปิดโปรแกรม ipod wizard ได้ (คุณอาจเจอข้อความแจ้งว่าต้องการปรับ firmware ให้กับ ipod ตัวอื่นๆ ด้วยหรือไม่ ให้ตอบไม่ตกลง และกดปิดโปรแกรม ipod wizard ไป

15. ที่ตัวเครื่องไอพ็อด จะขึ้นเป็นรูป apple สว่างๆ แต่คราวนี้จะไม่มีแถบ progress bar ใดๆ ขึ้นมา และพอเสร็จปุ๊บเครื่องจะเข้าสู่หน้าจอให้เลือกภาษาทันที ซึ่งถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ตอนนี้คุณควรเห็นฟอนต์ภาษาไทยที่เป็นตัวลายมืออันสวยงามของคุณ hong อยู่บนหน้าจอคุณแล้ว

ก่อนจะจบผมขอตั้งขอสังเกตดังนี้ครับ
1. นี่เป็นเพียงการ override font ไทย ให้เข้าไปอยู่ในไอพ็อดใช่หรือไม่ เพราะเท่าที่สังเกต main system configuration ยังเหมือนเดิมทุกอย่าง เปลี่ยนเพียงแต่ฟอนต์อย่างเดียว ซึ่งส่วนตัวผมถือเป็นข้อดีอย่างยิ่งยวด
2. จากข้อหนึ่ง เพราะอะไรหรือครับที่ผมบอกว่าดี ก็เพราะหาก apple ออกเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ (สมมุติเป็น 1.3, 1.4, หรือ 2.0) สำหรับไอพ็อดออกมา เราก็จะยังสามารถใช้ firmware ตัวนี้ของคุณ hong ซึ่งที่ถูกก็คือ font แต่เพียงอย่างเดียว ในการ override ใส่ไปใน firmware ของ apple ซึ่งนอกจากจะง่ายต่อการอัพไทยแล้ว ยังช่วยให้ผู้พัฒนาเหนื่อยน้อยลงด้วย เพราะทำเพียงแต่ฟอนต์อย่างเดียวให้พวกเราได้ใช้กัน โดยไม่จำเป็นต้องทำแบบเป็น package ตัวเต็ม เหมือนเมื่อก่อนอีกต่อไป โดยเราก็ใช้ firmware ตัวเดิมนี้แหละอัดฟอนต์ไทยใส่เครื่องไปอย่างเดียว โดยในส่วนของระบบกลางของไอพ็อด และ bug fixes ต่างๆ ก็ใช้ของที่ apple ทำมา
หากข้อสังเกตผมผิดพลาดประการใดรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะอีกทีนะครับ อ้อ ข้อโทษด้วยที่ไม่ได้ลงรูปประกอบนะครับเพราะเน็ตที่บ้านช้าครับ แต่หากใครไม่เข้าใจจะใส่รูปอธิบายในกระทู้วันพรุ่งนี้ครับ ด้วยความที่ไม่มีรูป ผมเลยเขียนทุกอย่างให้ละเอียดที่สุดโดยใช้ข้อมูลจากผู้อื่นจากทั้งสองเว็บมาประกอบกันกับปัญหาที่ผมเจอด้วยตัวเองครับ และการอัพไทยนี้ (น่าจะ) ทำให้ประกันของไอพ็อดขาดครับ ก่อนส่งไอพ็อดซ่อมที่ศูนย์กรณีที่เครื่องมีปัญหา ให้ทำการ restore firmware กลับไปเป็นตัวภาษาอังกฤษต้นฉบับเหมือนเดิมด้วยนะครับ (ไม่ได้หมายความว่าอัพไทยแล้วเครื่องจะเจ๊งนะครับ แต่หมายถึงเครื่องมีปัญหาอื่นๆ อย่างจอแตก ฮาร์ดดิสก์มีปัญหา เปิดเครื่องได้แต่ฟังเพลงไม่ได้ ฯลฯ พวกนั้นครับ)

หวังว่าผู้ใช้ ipod video 5.5g ทุกคน จะมีความสุขกับการได้ใช้ font thai โดยไม่ต้องเสียตังค์นะครับ อ้อ อันนี้ฝากถึงคุณ hong และทีมงานพัฒนาคนอื่นๆ ด้วยนะครับว่า ขอร้องว่าอย่างได้ทำ menu ของไอพ็อดให้เป็นภาษาไทยอย่างเด็ดขาด เพราะมันดีของมันอยู่แล้ว และเข้าใจได้ง่ายอยู่แล้วครับสำหรับตัวภาษาอังกฤษ และขอบคุณอย่างสุดซึ้งสำหรับทุกอย่างที่พวกคุณได้ฟันฝ่ามาครับ

ด้วยความเคารพ

Confirmed by : วิคเตอร์ pinkun -[ 23 ต.ค. 49 - 20:30:27 ]