PDA

View Full Version : RAW ๊์UNCOMPและCOMP ของD100

kant2000
31st July 2002, 09:52
RAW FORMATแยกออกเป็น2แบบ ถ่ายโดยใช้CF256 SANDISK
UNCOMP ถ่ายได้ 25รูป ใช้เวลา 10วินาทีต่อรูปในการประมวลผล
COMP " " 70รูป " " 47" "
พี่D1พอทราบใหมว่าการใช้งานยังไง และควรเลือกใช้รูปแบบใหน ในโอกาสใด และถ้าผมไม่มีCAPTURE3 จะถ่าย RAW ได้หรือเปล่า คุณภาพของภาพที่ถ่ายด้วย RAW,TIF<fine>,JPEG<fine>ถ้าปรินท์ไม่เกินA3<EPSON1290> ที่200-300dpi จะแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดไหมครับในกรณีที่ไม่มีการตกแต่งภาพ มีคนแนะนำว่า ถ้ายังไมี CAPTURE3 ควรจะถ่าย RAWทุกครั้ง ถ้ามีcf พอ แล้วsave เป็น tif ทุกรูป เวลามีโปรแกรมแปลงRAW ค่อยนำมาใช้ อย่างนี้ถูกหใมครับ

AnPanMan
31st July 2002, 11:00
คุณ D1 ยังไม่มา ขอผมมั่วก่อนแล้วกัน

Compressed RAW ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะมันนานเกินไปครับ ภาพที่ได้เหมือน RAW ทุกประการ ไว้ใช้ตอน CF เหลือน้อยเต็มทีแต่จำเป็นต้องถ่ายภาพอยู่ เขาว่าช้าเพราะว่า CPU ใน D100 มันช้า ที่ทำ JPEG ได้เร็วเพราะมี CHIP สำหรับ JPEG โดยเฉพาะ

ไม่มี Capture 3 ก็ถ่าย RAW ได้ครับ เพราะ Nikon View 5.1.1 เปิดได้และก็มี Plugin สำหรับให้ Photoshop เปิดได้ด้วยเหมือนกัน ข้อดีของ RAW คือข้อมูลแต่ละสีมีอยู่ 12bit เอามาปรับมืดสว่างเล่นได้อีกเยอะ คุณ D1 มีอธิบายและตัวอย่างอยู่ในเว็บ thaidphoto.com นี่แหละ ที่ไหนสักแห่ง ถ้าภาพสำคัญๆ และกันเสีย เขาก็ถ่าย RAW กัน

TIF ไม่ควรถ่ายเลย ขนาดโตมากและข้อมูลแต่ละสีก็มีแค่ 8-bit เหมือน JPEG เอาไปปรับอะไรมากไม่ได้ ดีกว่า JPEG ตรงที่ชัด ไม่มี JPEG Noise

ที่ TIF โตกว่า RAW ก็เพราะว่า ต้องเก็บข้อมูล 3 สี RGB = 24bit ต่อจุด แต่ RAW เก็บเท่าที่ CCD มีมาให้คือ 12 bit ต่อจุด ตรงนี้ต้องเข้าใจว่าจริงแล้ว CCD มี 6ล้านจุด ไม่ได้อ่านข้อมูลสามสี RGB ที่ทุกจุด แต่ละจุดมีข้อมูลแค่สีเดียว เวลาสร้างภาพต้องเอาข้อมูล CCD นี้มา PRocess อีกที ถ้าเก็บแบบ JPEG/TIF การ Process นี้ก็ทำบนกล้อง แต่ถ้าเป็น RAW ตัวโปรแกรม Nikon Capture หรือ Plugin จะเป็นตัว Process ให้ครับ เนื่องจากบนคอมพิวเตอร์ CPU แรงกว่า โปรแกรมมันก็ทำอะไรซับซ้อนกว่าได้ ภาพที่ได้เลยมักดีกว่า แถมเราปรับตัวแปรต่างๆทีหลัง เช่น Whitebalance, Contrast, Sharpness หลายๆแบบ เปรียบเทียบกันได้ ถ้าเลือก JPEG/TIF กล้องมันก็ Process ไปหมดแล้ว ปรับแก้ทีหลังไม่ได้

ถ้าพิมพ์ที่ A3 ความชัดเจนเห็นเขาว่าใกล้เคียงกัน แต่มักเลือก RAW เพราะมันถ่ายแล้วเอามาปรับแก้อะไรๆได้ครับ บางคนเขาก็เลยเรียก RAW ว่าเป็น Digital Negative

D1
31st July 2002, 19:18
การถ่ายเป็นฟอร์แมตไหนดีนี่ผมได้เขียนความเห็นและเหตุผลไว้ในบทความเรื่อง RAW Format แล้วครับ ยังไงลองอ่านดู

ส่วนเรื่อง Compressed และ Uncompress RAW นี่ การเลือกใช้ Compressed จะทำให้เราสามารถประหยัดเนื้อที่ในการเก็บข้อมูลได้ครึ่งหนึ่งเมื่อเทียบกับ Uncompress แต่มีข้อเสียคือมันจะใช้ระยะเวลาในการเซฟภาพนานกว่า Uncompress ซึ่งในกรณีของกล้อง D100 แล้วไม่รู้ Nikon ออกแบบมาได้อย่างไร จึงเซฟไฟล์แบบ Compressed RAW ได้ช้ามากๆๆๆๆ จนผมว่ามันช้าจนไม่เพียงพอที่จะใช้งานจริงได้เลย (D1x/D1h ก็มี Compressed RAW แต่ไม่ช้าขนาดนี้ เรียกว่าเร็วกว่าหลายเท่าตัวเลยก็ได้) การจะใช้ compress หรือ uncompress คงต้องเป็นดุลพินิจของคุณ Kant2000 แล้วหล่ะครับว่ารับได้กับเวลาที่มันใช้หรือเปล่า ทำให้เสียโอกาสในการถ่ายภาพไปหรือเปล่า? ทำให้อารมณ์ในการถ่ายภาพ (ทั้งผู้ถ่ายและแบบ)เสียไปหรือเปล่า? ถ้าทุกอย่างโอเค การใช้ compressed RAW ก็ดีครับ เพราะจำทำให้เราเก็บภาพได้เพิ่มขึ้นอีกเท่าตัวทีเดียว (แต่ในกรณีผม นานขนาดนี้ผมรับไม่ได้อ่ะ ผมลงทุนซื้อ CF เพิ่มคุ้มกว่าครับ)

อ้อ.. การใช้ compressed RAW อาจจะเกิดปัญหาขึ้นอีกอย่างคือจะมีข้อจำกัดในการเลือกโปรแกรมถอด RAW เพราะหลักการ compress ของ NEF นี่ Nikon ไม่เปิดเผยครับ ใครอยากได้ต้องไปเซ็นสัญญากับ Nikon เป็นรายตัว ที่ผ่านมาจะต้องใช้ Nikon Capture เท่านั้นถึงจะถอด Compressed RAW ได้ แต่ตอนนี้รู้สึกจะมี Bibble อีกตัวที่ถอด Compressed RAW ได้ แต่ตัวอื่นๆ ยังครับ..

เรื่องคุณภาพการพิมพ์คงไม่ต้องเป็นห่วงครับ เพราะขนาดคนใช้ D1 ธรรมดา 2.7megapixels ยังขยายได้ตั้ง 24x36 นิ้ว.. หรือรุ่นน้องผมเอา JPG ของ D1x ไปพิมพ์บนเครื่องพิมพ์ Large format หน้ากว้าง 44" ได้สบายๆ แค่ A3 กับคุณภาพของ D100 นี่เรืองจิ๊บจ๊อยเลยครับ ที่สำคัญอยู่ที่โปรแกรมสั่งพิมพ์มากกว่าครับ ว่ามีประสิทธิภาพแค่ไหน ถ้ายังไงสำหรับเครื่องพิมพ์ 1290 ผมแนะนำ Qimage ครับ

ปล. หรือถ้าอยากลองเล่นดู ลองหาโปรแกรม RIP ตัวเล็กๆ อย่าง PowerRIP มาลองใช้ดูก็ได้ครับ ถึงจะไม่เก่งเหมือน RIP ตัวอื่นที่ราคาเป็นแสนๆ แต่ก็ทำงานได้ไม่เลวเลย

RUTch
6th October 2004, 23:32
ขุดกระทู้เก่าของคุณ kant2000 สมัยได้ D100 มาใหม่ๆรู้สึกจะถามติดๆกันตลอดอยู่คนเดียว อืม เกือบลืม พวกแก๊งค์ D70 มาบอกหน่อยซิ RAW Comp ของ D70 ใช้เวลากี่นาที File เล็กลงไปแค่ไหน ?!?!

nikmania
6th October 2004, 23:36
ว่างๆ จะลองเทสต์ดูครับ เพราะเมื่องาน ICT ใช้ microdrive ถ่าย raw อยู่ครับ
แต่จำไม่ได้ว่ากี่วิ แต่ขนาดรูปประมาณ 5 เมก ไม่รู้ comp ป่าว

mongkon
7th October 2004, 01:35
- test กับ D70 + CF 1GB RiDATA Pro 52X
- 1 รูป เฉลี่ยประมาณ 4.8-5.6MB เวลาเร็วมากไม่กี่วินาที (น่าจะประมาณ 1-3 วินาที)

POE TH
11th October 2004, 09:29
RAW ของ D70 รวดเร็วมากครับ ถ่ายแบบไม่ต้องสนใจ สนใจแต่ buffer ที่เก็บแบบต่อเนื่องทันทีได้ประมาณ 3-4 รูปครับ

แต่...เป็น RAW แบบ uncompress นะครับ รู้สึก D70 จาทำ compress ไม่ได้น่ะครับ

RUTch
11th October 2004, 10:14
ได้ครับ แต่ Nikon เล่นตลก แบบธรรมดา 12bit แต่พอ Compress แล้วเหลือ 9 bit มันถึงได้เร็วไงครับ

mongkon
11th October 2004, 13:44
- D70 จะ save RAW (NEF) ได้เฉพาะแบบ Compressed NEF เท่านั้นนะครับ
- save แบบ Uncompressed NEF ไม่ได้แล้วครับ..

kant2000
11th October 2004, 22:44
ขุดกระทู้เก่าของคุณ kant2000 สมัยได้ D100 มาใหม่ๆรู้สึกจะถามติดๆกันตลอดอยู่คนเดียว อืม เกือบลืม พวกแก๊งค์ D70 มาบอกหน่อยซิ RAW Comp ของ D70 ใช้เวลากี่นาที File เล็กลงไปแค่ไหน ?!?!

อะแหม พี่รุจ ขุดลึกจังเลยครับ ลืมไปแล้วครับว่าเคยคบกับดี100 อิอิ

POE TH
12th October 2004, 16:48
แบบนี้ใน Specification ก็หลอกผมจิครับ
บอกว่า ไฟล์ฟอร์แมท : NEF (RAW) 12-bit ปราศจากการบีบอัด, JPEG

ส่วนหนึ่งจาก http://www.shutterphoto.com/test/nikon_d70/specification.html

สรุปมันเป็น compress หรือ uncompress กันแน่อ่ะครับ พี่ๆ มีเวปของต่างประเทศที่เชื่อถือได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับก

RUTch
12th October 2004, 18:18
ขอค้นคู่มือก่อน...ไม่แน่ใจเหมือนกัน

mongkon
14th October 2004, 00:54
- จากหนังสือคู่มือของ D70 หน้า 41 และหน้า 203
- บอกว่าเป็น compressed 12 bit แน่นอนครับ

RUTch
14th October 2004, 01:12
ท่านเจ้าสำนักเคยโพสไว้เกี่ยวกับเรื่องนี้นะครับว่า Nikon พูดไม่จริงเกี่ยวกับเรื่องนี้ จริงๆแล้วมัน 9 bit ไม่ใช่ 12 bit เลยทำให้ File เล็กกว่าและเร็วกว่า D100 ผมหาไม่เจอ ว่าอยู๋ตรงไหน

mongkon
14th October 2004, 01:34
- คุณ Thom Hogan ที่เขียน ebook "Complete Guide to Nikon D70" ก็เขียนไว้ว่า
น่าจะเก็บแบบ 9-10 bit compressed NEF ครับ
- โดยบอกว่า 2-3 bit ที่หายไป แทบไม่มีผลต่อภาพ โดยที่ตาคนจะสังเกตุเห็นได้ครับ

POE TH
14th October 2004, 10:23
อ่ออ...ขอบคุณมากเลยครับ เดี๋ยวผมโหลดตัว Guide มานั่งอ่านมั่งดีกว่า
ผมก็แปลกใจทำไม RAW มันขนาดแค่ 6-7 เมกเอง เล็กกว่าเดิมตั้งเยอะ

ขอบคุณครับ

RUTch
19th October 2004, 14:42
:nospam:
- จากหนังสือคู่มือของ D70 หน้า 41 และหน้า 203
- บอกว่าเป็น compressed 12 bit แน่นอนครับ

Nikon โกหกเรื่อง compressed NEF ของ D70 (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=7791) :nospam:

D1
19th October 2004, 19:43
พี่ Rutch ครับ ลิงค์ "Nikon โกหกเรื่อง compressed NEF ของ D70" ในข้อความมันลิงค์ไปที่กระทู้ "ผ่ากัน ลึกๆ กับ Body และ Lens Nikon" อ่ะครับ :rolleyes:

RUTch
19th October 2004, 22:53
อ้าว ลืมกด Ctrl_C นะซิ อะแก้เสียเลย