PDA

View Full Version : iTunes 7 ... is here

frank602z
14th September 2006, 09:38
http://www.apple.com/itunes/download/

D1
28th September 2006, 10:01
เวอร์ชั่นนี้ดูเผินๆ จะคล้ายเวอร์ชั่นเดิม แต่จริงๆ แล้วมีลูกเล่นเพิ่มขึ้นมาก ขนาดถือว่าเป็น major upgrade ได้เลยครับ เดี๋ยวมีโอกาสจะค่อยๆ เอามาเล่าสู่กันฟังครับ :)

D1
28th September 2006, 10:04
อันแรกเลย.. เป็นอะไรที่แฟน iPod เรียกร้องกับทาง Apple มานาน หลายปีแล้ว..

นั่นคือการเล่นเพลงแบบ Gapless หรือเล่นแบบที่ไม่มีช่องว่างระหว่าง Track ซึ่ง CD Concert และเพลง Classical ส่วนใหญ่มักจะมาในรูปแบบนี้ ซึ่ง iTunes เวอร์ชั่นนี้ รวมถึง iPod ที่ Upgrade Firmware เป็นรุ่นใหม่ หรือ iPod รุ่นใหม่ ก็จะรองรับความสามารถนี้ครับ

โดย iTunes ยังฉลาดพอที่จะยกเลิกฟังค์ชั่น CrossFade เองอัตโนมัติเมื่อเจออัลบั้มแบบ Gapless อีกด้วย

แถมเรายังสามารถกำหนดให้เพลงที่ Rip มาแล้วเล่นแบบ Gapless ได้โดยไม่ต้อง Rip ใหม่อีกด้วยครับ โดยการไปคลิ๊กขวาที่เพลงใน Album จากนั้นเลือก Get Info ตามด้วย Options แล้วคลิ๊กเลือก "Part of a gapless album" เท่านั้นเองครับ :)

D1
28th September 2006, 21:25
นอกจากหน้าตา การแสดงรายชื่อเพลงบน iTunes แบบที่ชินตากันแบบในภาพประกอบที่ 1 แล้ว

iTunes 7 ยังสามารถแสดง Album Art ได้อย่างที่เห็นในภาพที่สอง และในภาพที่สาม ได้อีกด้วยครับ สะดวก และสวยขึ้นเยอะเลย แถมการแสดงผลแบบที่สาม เราสามารถใช้ Navigator Bar ที่อยู่ด้านใต้รูปทำการเลือกอัลบั้มที่ต้องการจะเล่นได้โดยดูจากหน้าปก CD เวลาจะเลือกเพลงมาฟังจะทำให้เกิดความสุขแบบเก่าๆ สมัยที่ยังนั่งเลือกแผ่น CD ที่จะเปิดฟังกลับมาอย่างประหลาด ให้ความรู้สึกดีกว่านั่งเลือกโดยชื่อเพลงเยอะเลยครับ (Y)

D1
28th September 2006, 21:33
RIP เพลงจากแผ่นเอง แล้วไม่มี AlbumArt?

ไม่เป็นปัญหาครับ เพราะ iTunes รุ่นนี้ แค่คลิ๊ก Get Album Art ตัว iTunes ก็จะไปหาปกของแผ่นดังกล่าวจาก iTunes Music Store ให้เอง แถมยังฉลาดด้วยครับ เพราะพอได้ปกมา iTunes7 จะทำการใส่ปกลงทุกเพลงใน Album เองอัตโนมัติ ไม่ต้องมานั่งทำ Multiple Edit หรือนั่งใส่เองทีละเพลงอีกแล้ว โย่ :banana:

D1
28th September 2006, 21:37
เทียบภาพปกที่ดาวน์โหลดมาจาก iTMS กับ ที่ถ่ายเอาไว้เองก่อนหน้านี้ครับ

อันแรกถ่ายเอง ส่วนอันที่สองโหลดมาจาก iTMS ครับ :)

D1
28th September 2006, 21:42
เปรียบเทียบอีกอันครับ

อันแรกถ่ายเอง อันที่สองโหลดจาก iTMS

ยังไงถ่ายเอง ผมว่าได้คุณภาพกว่า เพราะถ่ายเอง ปรับเอง แถมไฟล์ต้นฉบับก่อน resize ลงก็ใหญ่กว่า แต่ถ้าช่วงที่ผม Rip แผ่นอยู่มีให้ดาวน์โหลดแบบนี้ ผมไม่ถ่ายเองแน่เลย เพราะวุ่นวาย และใช้เวลาพอควรครับ เพราะเสียเวลาอยู่หลายวันเลย ไหนต้องนั่งแกะปกจากแผ่น ไหนต้องใส่คืน ต้องระวังไม่ให้ปกยับ ต้องมานั่ง Adjust + resize + sharpen ภาพอีก (ยังโชคดี ที่ทำ batch adjust เป็น ไม่งั้นคงเสียเวลากว่านี้ :()

ถ้าถามว่าทำไม ไม่โหลดเอาจากเน็ต ก็คงเพราะช่วงนั้นนั่ง RIP อย่างเดียวครับ หาปกจากเน็ต คุณภาพไม่แน่นอน เดี๋ยวใหญ่ เดี๋ยวเล็ก เดี๋ยวไม่คม บางแผ่นก็หาปกไม่ได้ บางแผ่นเป็น Edition พิเศษเฉพาะบางประเทศ ฯลฯ เลยนั่ง RIP ทีแล้ว แล้วยกไปถ่ายรวดเดียว เลย โดยรวมผมว่ายังเสียเวลาน้อยกว่าไปนั่งหาจากที่นั่นที ที่นี่ที ไม่เหมือนกับการโหลดจาก iTunes ที่คุณภาพของภาพค่อนข้างคงที่ครับ :)

D1
28th September 2006, 21:47
ไปแล้วครับ ตอนนี้ Momo แกโมโหผมใหญ่แล้วที่ไม่ยอมไปกินข้าวซักที.. ไว้มีโอกาสจะมาต่อนะครับ :)

อ้อ.. iTunes 7.01 ออกแล้วนะครับ ;)

JEE
29th September 2006, 11:59
ถามคุณ D1 หน่อยครับผมโหลด iTune 7 มาเเล้วเเต่เปิดไม่ได้ รู้สึกว่าเป็นเพราะ Norton Anti-Virus Internet security อะไรสักอย่างเนี่ยล่ะครับที่บล๊อคไว้ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง Norton ซักเท่าไหร่ครับ ไม่เคยยุ่งอะไรมันเลย เเต่ครั้งเเรกที่เปิด iTune7 นั้นมันไม่เปิดให้เเต่มันขึ้นอะไรมาอย่าง เกี่ยวกับ Norton นี่เเหละครับ ผมเลยเดาว่าน่าจะมีสาเหตุมาจาก Norton เเน่ๆ ไม่ทราบว่าพอรู้วิธีการเซ็ทใน Norton Internet Secureity ไม่ครับว่าต้องเซ็ทอย่างไรถึงให้เปิด iTune ได้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

D1
2nd October 2006, 00:51
ถามคุณ D1 หน่อยครับผมโหลด iTune 7 มาเเล้วเเต่เปิดไม่ได้ รู้สึกว่าเป็นเพราะ Norton Anti-Virus Internet security อะไรสักอย่างเนี่ยล่ะครับที่บล๊อคไว้ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง Norton ซักเท่าไหร่ครับ ไม่เคยยุ่งอะไรมันเลย เเต่ครั้งเเรกที่เปิด iTune7 นั้นมันไม่เปิดให้เเต่มันขึ้นอะไรมาอย่าง เกี่ยวกับ Norton นี่เเหละครับ ผมเลยเดาว่าน่าจะมีสาเหตุมาจาก Norton เเน่ๆ ไม่ทราบว่าพอรู้วิธีการเซ็ทใน Norton Internet Secureity ไม่ครับว่าต้องเซ็ทอย่างไรถึงให้เปิด iTune ได้ ขอบคุณล่วงหน้าครับปกติ iTunes จะต้องมีการติดต่อกับ iTune Music Shop (iTMS) หลังจากติดตั้งและเรียก iTunes ขึ้นมาใช้ firewall มักจะแจ้งว่า โปรแกรมนี้กำลังจะทำการติดต่อออกไปทางอินเตอร์เน็ต เราจะอนุญาตให้มีการติดต่อดังกล่าวเกิดขึ้นหรือไม่ ซึ่งถ้าเราตอบว่าไม่ firewall ก็จะบันทึกค่าดังกล่าวแล้วตัดการติดต่อของ iTunes ไปตลอด

วิธีแก้ไขก็ต้องไปยกเลิกที่เราห้ามเอาไว้ออกน่ะครับ ส่วนยกเลิกที่ไหนนี่คงต้องให้ท่านอื่นที่ใช้ Norton Internet Security ช่วยกันอีกที เพราะผมเองไม่เคยใช้โปรแกรมตัวนี้เลย :)

D1
2nd October 2006, 01:27
กลับมาเพิ่มเติมเรื่องการโหลดปกอีกหน่อยครับ เพราะ มีรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ ที่ควรทราบอีกอันหนึ่ง

ปกติ ภาพของปก CD นั้น iTunes จะฝังเอาไว้ในไฟล์ MP3/AAC แต่การโหลดปกจาก iTMS นั้น ตัว iTunes จะนำปก CD ไปเก็บไว้ในบริเวณที่เป็น Cache (เรียกว่าไม่ได้ฝังเข้าไปในไฟล์ เหมือนตอนที่เราใส่ปกเอง) ซึ่งวิธีนี้ ปก CD ก็จะมีค่าเหมือนกับ Rating / Play count ที่จะหายไป หากเราลงเครื่องใหม่ ไม่เหมือนกับที่เราใส่ปกเอง ซึ่งจะถูกฝังไว้ในไฟล์ import ไฟล์เข้า iTunes อีกกี่ครั้งก็ยังมีปก CD ติดอยู่

จริงๆ อันนี้ไม่ใช่เทคนิคใหม่ เพราะแต่เดิมเวลาโหลดเพลงลงใน iPod ตัวปก CD ที่เห็นบนเครื่อง iPod ก็ไม่ได้อ่านตรงๆ จากที่ฝังไว้ในไฟล์ MP3 อยู่แล้ว เพราะตอน transfer ตัว iTune จะดึงข้อมูลส่วนปก CD ตรงนี้ออกมาเก็บไว้อีกที่หนึ่ง แยกจากไฟล์เพลงอยู่แล้วครับ :)

JEE
3rd October 2006, 01:18
ขอบคุณมากครับคุณ D1 ว่างๆจะลองเเก้ไขดูครับ