PDA

View Full Version : Steve Irwin เสียชีวิตแล้ว เมื่อวันจันทร์ 4 กันยายน ที่ผ่านมา

D1
6th September 2006, 14:57
http://www.thaidphoto.com/forums/attachment.php?attachmentid=140260&stc=1&d=1157539865เรื่องเกิดตั้งแต่วันจันทร์ที่ 4 กันยายน ที่ผ่านมา ขณะถ่ายทำสารคดีใต้น้ำเรื่องปลากระเบน Stingray

คงไม่ได้มีอะไรเกี่ยวข้องกับวงการถ่ายภาพ เพียงแต่เคยเห็นงานของเค้าเป็นประจำ ดูตั้งแต่ช่วงแรกๆ ที่เค้าถ่ายทำคู่กับภรรยา รู้สึกว่าเป็นคนคุณภาพคนหนึ่ง เห็นงานเค้าแล้วรู้สึกได้ถึงความทุ่มเท ทำให้สารคดีเป็นเรื่องที่ดูง่าย

ผมเองเพิ่งทราบวันนี้ รู้สึกตกใจ เข้าอินเตอร์เน็ตเพื่อหาข่าวเพิ่มเติม ก็พบว่ามีคนพูดถึงเค้ามากมาย

อย่างไรขอไว้อาลัยให้กับการจากไปของ Steve Irwin มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม :
Steve Irwin - Wikipedia (http://en.wikipedia.org/wiki/Steve_Irwin)
ข่าวเกี่ยวกับการเสียชีวิตของ Steve Irwin โดย WikiNews (http://en.wikinews.org/wiki/Crocodile_Hunter%27s_Steve_Irwin_dies_at_44)
Stingray kills 'Crocodile Hunter' - CNN (http://edition.cnn.com/2006/WORLD/asiapcf/09/04/australia.irwin/index.html)

push
6th September 2006, 15:04
น่าเห็นใจครับ โชคไม่ดีจริงๆ โดนตรงหัวใจพอดี...

cchamora
6th September 2006, 15:45
ผมว่าเขาบ้าบิ่นมากในการทำรายการ แต่เขาคือฮีโร่ของออสเตรเลียครับ ผมได้ดูรายการ crocodile hunter อยู่บ่อยๆ เขาแน่จริงๆ

Electron
6th September 2006, 15:49
เคยได้ชมผลงานของเค้าทาง Animal Planet แต่ไม่ได้ดูเป็นประจำ
(เพราะที่บ้านไม่มียูบีซี ต้องไปดูนอกบ้าน อิอิ)

รู้สึกว่าเค้าไม่ได้เกรงกลัวต่อ สัตว์ หรืออสรพิษ ที่อยู่รอบข้างเลย :thumbup:
จนได้รับฉายาว่า Crocodile Hunter เพราะพี่แก ล่าจระเข้ เหมือนล่าจิ้งจก :Smiles2:

สุดท้ายต้องมาเสียชีวิตเพราะสัตว์

...เค้าคงหลับอย่างสงบล่ะครับ :bucha:

Kenny P
6th September 2006, 16:41
เพิ่งเห็นข่าวในหน้าหนังสือพิมพ์วันนี้ ขอไว้อาลัยด้วยครับ

พุทธา
6th September 2006, 16:53
ดูข่าววันแรก เหมือนกันว่าใช่คนนี้หรือเปล่า เพราะไม่แน่ใจ พอเห็นรายละเอียดข่าวแล้วตกใจเหมือนกัน

ชอลดูสารคดี Animal Planet เห็นแต่ละตอนที่ไปถ่ายทำหวาดเสียว บ้าไปแล้ว แต่ก็ชอบดู มาถึงวันนี้ไม่แปลกใจเลยที่ต้องจบชีวิตด้วยแบบนี้ ขอไว้อาลัย ณ ที่นี่ด้วยครับ (จะได้ดูชุดที่ถ่ายทำอันสุดท้ายนี่ไหม) :(

jo1331
6th September 2006, 16:55
เสียใจจริงๆ แต่เค้าเป็นฮีโร่ในการทำงานที่น่าชื่นชมครับ:bored:

หลวงลายไทย
6th September 2006, 17:07
เค้าเป็นคนทำงานที่มีคุณภาพทุ่มเท เพื่อให้ได้ผลงานที่น่าตื่นตาตื่นใจครับ(Y)
แต่ในอีกมุมหนึ่ง ก็ค่อนข้างประมาทครับ
มองในมุมของนักท่องเที่ยวผจญภัยก็พอจะเดาได้ว่าวันหนึ่งอาจจะพลาดได้ครับ
แล้วเรื่องความปลอดภัยนี่ มันไม่ขอบ่อยครับมันขอแค่ครั้งเดียว...

ถึงยังไงผมก็ชื่นชมผลงานและความสามารถของเค้าครับ
ขอไว้อาลัยให้แด่การจากไปอย่างไม่มีวันกลับของคุณSteve Irwin ครับ หลับพักผ่อนให้สบายนะครับ

น้องมีน
6th September 2006, 17:18
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ แต่อย่างน้อยเขาก็ได้ทำงานที่รักจนลมหายใจสุดท้าย

D1
6th September 2006, 18:08
เค้าเป็นคนทำงานที่มีคุณภาพทุ่มเท เพื่อให้ได้ผลงานที่น่าตื่นตาตื่นใจครับ(Y)
แต่ในอีกมุมหนึ่ง ก็ค่อนข้างประมาทครับ
มองในมุมของนักท่องเที่ยวผจญภัยก็พอจะเดาได้ว่าวันหนึ่งอาจจะพลาดได้ครับ
แล้วเรื่องความปลอดภัยนี่ มันไม่ขอบ่อยครับมันขอแค่ครั้งเดียว...

ถึงยังไงผมก็ชื่นชมผลงานและความสามารถของเค้าครับ
ขอไว้อาลัยให้แด่การจากไปอย่างไม่มีวันกลับของคุณSteve Irwin ครับ หลับพักผ่อนให้สบายนะครับ
:thumbup: :thumbup: :thumbup: :thumbup: :bucha:

B@nks
6th September 2006, 18:51
อย่างที่พี่หลวงลายไทย พูดแหละครับ "ความปลอดภัยนี่ มันไม่ขอบ่อยครับมันขอแค่ครั้งเดียว..." ถ้าจำไม่ผิด รายการเขาถูกปลดจาก Animal Planet (หรือเปล่า ? ถ้าจำผิด ต้องขออภัยด้วยครับ) เพราะทำเสี่ยงที่เอาลูกชายไปเล่นกับจระเข้ กรณีนี้อาจจะเหมือนจอมลูบเป้า ไมเคิล แจ๊คสัน ที่หยอกแฟนๆ โดยการจับลูกชายมาโยนเล่นแถวหน้าต่าง ที่เคยเป็นข่าวก็ได้ครับ ..

ความกล้า บ้าบิ่นของเขา ..ก็เกิดจาก เขาคลุกคลี กับสัตว์พวกนี้มานานนั่นแหละครับ ..ถ้าไม่มีความชำนาญ อย่าเล่นครับ ..เพราะขนาดเขาชำนาญกว่าเรา ยังพลาดได้เหมือนกัน ...

ร่วมไว้อาลัยด้วยคนครับ

King Fisher
6th September 2006, 19:13
เสียดายครับ ... คนแบบนี้ ... ที่เค้าสามารถทำอะไรเสี่ยงๆ และ ท้าทายได้ ก็เพราะว่าเค้ามีความชำนาญมาก ... แต่ อย่างว่าแหละ ครับ ... นี่คงเป็นเป้นบทเรียนให้กับทุกคนได้บ้าง

ขอจงสู่สุขคติครับ ... RIP

soon
6th September 2006, 20:09
โบราณเรา เค้าทำนาย ไม่ผิดกลาย
หมองูตาย ไม่หายใจ ใช่งูหรือ
การงานใด ใครทำเสี่ยง เพลี้ยงพล้ำคือ
เหลือเพียงชื่อ ลือเลื่องอยู่ คู่โลกแล

นาย ยาว
6th September 2006, 23:53
เสียดายครับ Steve Irwin คนที่ทำให้ชีวิตสัตว์โดยเฉพาะสัตว์เลื้อยคลานน่าสนใจ
เวลาผมกดรีโมทผ่านช่อง animal planet แล้วเจอแกผมแทบจะหยุดรีโมทดูแกทุกครั้ง....

ไว้อาลัยครับ ไปสู่สุขคตินะ Steve Irwin.....

oberon
6th September 2006, 23:57
... ขอไว้อาลัยให้กับคนคุณภาพแบบนี้ด้วยคนนะครับ ...

(เพราะที่บ้านไม่มียูบีซี ต้องไปดูนอกบ้าน อิอิ)... :dry: :dry: :dry: ...

Blue Fin
7th September 2006, 09:02
:flower::flower::flower:

:clap: :clap: :clap:

InSilence
7th September 2006, 12:46
ขอร่วมไว้อาลัยด้วยค่ะ แต่ก่อนดูรายการที่เค้าจัดทาง Animal Planet บ่อยมากๆ ขอให้เขาไปอย่างสงบเถอะนะ... R.I.P.

Ringo E10
7th September 2006, 14:51
เมื่อคืนนี้ดูรายการเมืองไทยวาไรตี้ ช่อง 5 คับ
ทำให้เข้าใจว่าปลากระเบนมีสัญชาติญาณในการป้องกันตัวมัน

ที่จริงสตีฟไม่ได้ดำน้ำแบบ scuba นะคับ แค่ skin dive เท่านั้นเอง
( ฟังจากรายการนั้นแหละคับ )

แต่นักดำน้ำท่านหนึ่งบอกว่า " ห้ามว่ายน้ำข้ามตัวปลากระเบน หรือว่าอยู่บนตัวมัน "
เพราะว่า ปลากระเบนมีจุดอ่อนอยู่ที่ ช่องเหงือก ที่อยู่เหนือตาทั้งสองข้างคับ
นักดำน้ำท่านนั้นบอกว่า ถ้าเราสามาถเอามือจับที่ร่องเหงือกนี้ได้ มันจะหมดแรง ที่สำคัญ(ผมจำชื่อนักดำน้ำไม่ได้แล้วคับ)
นักดำน้ำท่านนั้นก็เคยถูกทำร้ายแบบนี้มาแล้วเช่นกัน แต่รอดมาได้

ผมก็เคยเห็นในรูปถ่ายเวลาจับปลากระเบนก็ทำแบบนั้นแหละคับ

มันก็เลยทำการป้องกันตัวเอง........

HotDuckZ
8th September 2006, 14:22
ทำอะไรที่ตัวเองรู้จริงมาตลอดเลยมั่นใจ วันนึงดันมาทำเรื่องที่ตัวเองไม่ชำนาญ (เหมือนว่าแกอยากลงทะเลบ้าง มั้ง, แต่ที่แน่ๆ บนบก ถึงเชี่ยวชาญมาแค่ไหน ถึงวันนึงก็ต้องเบื่อ ต้องอิ่มตัวกันมั่งหล่ะ) มันก็เกิดเรื่องน่าเศร้าอย่างนี้แหล่ะ

D1
11th September 2006, 20:53
วันนี้เข้าเยี่ยมชมเว็บ บ้านแสนสราญ (http://www.bansansaran.com/forum/showthread.php?t=66) ขอบคุณมนุษย์ไฟฟ้า เจอลิงค์เข้า Video Clip ของ Steve Irwin เลยเข้าไปดู

น่าสนใจมากครับ.. มีอยู่ 4-5 คลิป.. ผมดูคลิปอื่นๆ ไปเรื่อย โดยเลือกดูคลิปที่ที่ชื่อว่า "Steve Irwin : Love at First Site" เป็นอันสุดท้าย หลังจากดูคลิปอื่นหมดแล้ว เพราะรู้สึกมันน่าสนใจน้อยที่สุด แต่ปรากฏว่า พอได้ดูแล้ว เป็นคลิปที่ผมประทับใจมากที่สุด และอยากให้เพื่อนๆ ได้ลองเข้าไปชมกันบ้างครับ

ลิงค์ครับ http://animal.discovery.com/beyond/player.html?bclid=212352045 :)

RUTch
11th September 2006, 21:43
วันก่อนก็นั่งดูทาง Cable แต่เป็นตอนทีเขาเสียหมาคู่ใจไป