PDA

View Full Version : In-ear vs. Headphone

PinkZombie!
30th August 2006, 11:55
ห้องนี้ไม่ค่อยได้ใช้บริการเลย
ขอลองหน่อย

ไม่ได้ตามเรื่องหูฟังมานานแล้ว เพราะปรกตินี่ใช้เครื่องเสียงที่บ้าน ไม่ก็บนรถมากกว่า

แต่ตอนนี้ คงต้องหันกลับมาหาหูฟังอีกแล้ว ไม่งั้นห้องข้างๆ ไม่โดนก็ room mate ด่าเอา...

เห็นแต่พี่ๆใช้ Shure กันหมดเลย ซึ่งเป็น In-ear ทั้งนั้น
ตะก่อนไม่ชอบ In-ear เท่าไหร่หนะครับผม เพราะผมว่ามันไม่สบาย...
เลยไปอยู่กับ Headphone ซะมากกว่า
ตอนนี้ ไม่รู้ว่าไงแล้ว เพราะ In-ear เค้าก็พัฒนาไปเยอะ แถมพกสะดวกด้วย

เคยใช้ของโซหนี รุ่นอะไรก็ไม่รู้ ตัวใหญ่ๆครอบทั้งหู ไม่หนักมาก เสียที่มันร้อนหนะครับ

วันก่อนเดินผ่านร้าน Bose ไปลองเจ้านี่มา กิเลศจับอย่างหนักเลย (ถึงทุกวันนี้ก็ยังคิดอยู่ว่า ตูไม่น่าไปสวมมันเลย :twak:)
แถมที่ร้านมีเพลงเราชอบอยู่ด้วย สร้างคะแนน+ความอยากได้เข้าไปใหญ่
ทำไมเสียงมันต่างกับหูฟัง+ไมค์ราคา 29$อย่างนี้ (ฟะ)
29$นี่ก็แพงแล้วนะ... ซื้อเมืองไทย ราคา3-400฿ ยังซื้อได้เลย

http://www.bose.com/controller?event=VIEW_PRODUCT_PAGE_EVENT&product=qc3_headphones_index

http://www.bose.com/images/home_entertainment/products/p_qc3_l.jpg

ถึงแม้มันเล็กกว่ารุ่นครอบหู แต่ก็มันใหญ่หนะครับ
แถม Shure ไปเคยลองซักกะตัว ถ้ามันให้เสียงดีพอๆกัน + ใส่สบายแล้ว
ก็น่าสนนะครับ

In-ear หรือ Headphone ดีหละเนี่ย

ปรกติทั่วๆไปชอบเพลงสไตล์เจ๊มาลัย (Mariah Carey) ครับผม
ถ้าทำงาน หรือออกกำลังกาย ก็เป็นเพลง active หน่อย พวก Hip-pop, Rap ไม่ก็ Trance
ถ้าเบื่อเซ็ง ก็จะไปทาง Dance
ถ้าหงุดหงิด ก็จะไปทางก็ Hard-core ไปเลย
ถ้าจะหลับ ผมฟัง Classic แล้วตื่น

ปล. ผมเกลียจ Boy Band ครับ (เกี่ยวไหม๊เนี่ย)

D1
30th August 2006, 14:23
ตอนที่พี่ NaimNatNod กลับมาเมืองไทยล่าสุดเอาหูฟังของ bose กลับมารุ่นนึง เสียงใช้ได้ดีทีเดียว ราคาก็อยู่ในช่วงกลางๆ โอเคดี หน้าตาใกล้ๆ กับที่คุณ Pink เอามาให้ดูนี่แหละครับ แต่จะให้แน่เดี๋ยวคงต้องรอพี่ NaimNatNod มา Confirm อีกที :)

NaimNatNod
30th August 2006, 14:43
รุ่นที่ผมใช้ (และยังใช้) อยู่ คือรุ่น Triport ครับ จริงๆแล้วก็ว่าจะปลดระวาง ประกาศขายไปทีตอนช่วงที่กลับเมืองไทย แต่เผอิญคนที่อยากจะซื้อ no show

ตอนนั้นไปซื้อ รุ่น QC2 ซึ่งเป็นรุ่น top ณ ขณะนั้น มีระบบ noise cancellation ด้วย ใส่แล้วเงียบสนิทดีจริงๆครับ เสียงก็ดีด้วย แต่ผมใส่นานๆแล้วมันเหมือนกะมีลมกดเข้าไปในรูหูครับ ฟังนานหน่อยรู้สึกปวดหัวเลย เลยต้องเอาไปคืน ไม่แน่ใจว่าตัวใหม่นี้ QC3 จะแก้ไขตรงจุดนี้หรือเปล่า ยังไม่ได้ไปลองฟังเหมือนกัน

ลอง Triport ดูซิครับ อาจจะชอบก็ได้ ให้เสียงเต็มดี ไม่ปวดหูด้วย เบาอีกต่างหาก ราคาก็เป็นมิตรดีด้วย ใช้กับ iPod สุดยอดจริงๆ :thumbup:

PinkZombie!
30th August 2006, 15:39
ขอบคุณพี่ทั้ง 2 ครับผม
เอา คนเชียร์ In-ear เข้ามา comment หน่อยซิครับ

s_charm
30th August 2006, 17:45
ผมว่าเรื่องหูฟังนี่แล้วแต่จะชอบเลยหน่ะครับ สำหรับตัวผมเอง ถ้าออกไปฟังข้างนอกก็ใช้แต่ In-Ear แต่ถ้าอยู่ที่บ้าน คงเลือกที่จะใช้ HeadPhone เรื่องคุณภาพเสียง ถ้าราคาเท่าๆ กัน ไม่น่าจะแตกต่างกันซักเท่าไหร่ เพียงแต่ว่า HeadPhone ดีๆ ส่วนใหญ่ ต้องการกำลังขับที่มากกว่า อาจจะต้องพึ่งพา HeadPhone Amp ถ้าใช้กับพวก Ipod

NaimNatNod
30th August 2006, 23:11
หูฟังอีกอันหนึ่งที่ชอบ และ ใช้อยู่เนืองๆ ก็คือ หูฟังอันที่แถมมากับ iPod นั่นแหละครับ ถ้าใส่ให้ดีๆ ผมว่าเสียงดีใช้ได้เลยทีเดียว :thumbup:

SipDee
12th October 2006, 02:25
In-ear ใส่นานๆเจ็บหรูครับ
ผมก็ใช้รุ่นเดียวกับพี่ NaimNatNod ฟังเพลงดูหนัง มันได้ใจกว่า In-ear เยอะครับ ใช้มาปีกว่าแล้วยังฟังเพลงทุกวันครับ ยังไม่เบื่อและไม่เสีย:thumbup:

PinkZombie!
12th October 2006, 14:21
หุหุ ไม่รอด ซื้อ In-ear ไปแล้วอ่ะครับ

แต่ถ้าแบบดีๆหน่อย ใส่นานๆก็ไม่เจ็บหูนะครับผม พิสูจน์แล้ว
ตอนแรกกลัวๆเหมือยกัน
ดูหนังจบได้สบายๆ

แต่ไม่ชอบอย่างเดียวตอนที่ดูหนังแล้วนั่งขำ เหมือนกรามมันขยับ แล้วรูหูมันขยับด้วย พอไม่แน่นเสียงมันเปลี่ยน

s_charm
12th October 2006, 14:33
หุหุ ไม่รอด ซื้อ In-ear ไปแล้วอ่ะครับ

แต่ถ้าแบบดีๆหน่อย ใส่นานๆก็ไม่เจ็บหูนะครับผม พิสูจน์แล้ว
ตอนแรกกลัวๆเหมือยกัน
ดูหนังจบได้สบายๆ

แต่ไม่ชอบอย่างเดียวตอนที่ดูหนังแล้วนั่งขำ เหมือนกรามมันขยับ แล้วรูหูมันขยับด้วย พอไม่แน่นเสียงมันเปลี่ยน
แบบดีๆ นี่ ซื้อตัวไหนไปรึ...

Orange**
12th October 2006, 14:48
อยากทราบเหมือนกันว่า ตัวดีๆ ที่ว่า คือตัวไหน :)

PinkZombie!
12th October 2006, 16:04
แหะๆ E5c อ่ะ
น่าตีหัวฝรั่งชะมัด ให้ลองทำไมเนี่ย...

ต่อไปนี้เข็ดแล้ว จะไม่ไปลองอะไรที่เค้าให้ลองอีกแล้ว
จำไว้เลย มุขฝรั่งเนี่ย...

ปล. ถึงบอกไง ลองกะ E500 แล้วผมว่าไม่ต่างนะ

RUTch
12th October 2006, 16:06
น่าตีหัวฝรั่งชะมัด ให้ลองทำไมเนี่ย...

หุหุ ฝรั่งให้ลอง ถ้าแหม่มละ

PinkZombie!
12th October 2006, 16:10
ลองอะไรอ่ะป๋า โปรดขยาย...

Orange**
12th October 2006, 16:19
Shure E5C Top of the line. :huh:

s_charm
12th October 2006, 16:20

ต่อไปนี้เข็ดแล้ว จะไม่ไปลองอะไรที่เค้าให้ลองอีกแล้ว
จำไว้เลย มุขฝรั่งเนี่ย...

ปล. ถึงบอกไง ลองกะ E500 แล้วผมว่าไม่ต่างนะ
โดนตัวเดียวกันเลยวุ้ย... :Smiles2:

ปล. ว่าแต่เวป ThaiD เนี่ย โดนเจ้า Shure E5C ไปกี่ตัวแล้วเนี่ย

Shure E5C Top of the line.

ตอนนี้ Top จริงๆ จะเป็น Shure E500 นะครับ

แต่ถ้า top จริงๆ เท่าที่รู้คือ Ultimate Ear UE10Pro ซึ่งตัวนี้รับรองว่าใส่สบายแน่นอน

PinkZombie!
12th October 2006, 17:01
ตอนนี้ Top จริงๆ จะเป็น Shure E500 นะครับ
จริงๆ มันก็ไม่เชิงตกรุ่นอ่ะนะ
แต่เหมือน E500 คนละตลาดมากกว่าครับผม
เหมือนว่าเค้าเล็งตลาดนักเดินทางมากกว่า ที่ต้องเปิดให้เสียงภายนอกเข้ามาได้ง่ายๆ เช่นเมื่อมีแอร์มาคุยด้วย

ส่วน E5c สำหรับคนที่จะฟังเข้าไป ใครอย่ามายุ่ง ฉานไม่ต้องการรับรู้เรื่องภายนอก ฉานไม่รู้ไม่ชี้ ไม่ได้ยินอะไรทั้งนั้น

เหอะๆ ว่าไปแล้ว อาทิตย์ก่อน อยู่หอสัญญาณไฟไหม้ดัง ยังไม่ได้ยินเลย (false alarm ไอ้บ้าที่ไหนก็ไม่รู้ ดันสูบบุหรี่ในห้อง ถ้ารู้ตัวนะ ขอ...หน่อยเหอะ) ไปได้ยินเอาก็ไอ้ตอนเพลงจบเนี่ยแหละ เสียงถึงแลบเข้ามา ประมาณว่าวิ้งออกจากหอเป็นคนสุดท้าย...
ถ้ามันไหม๊จริงๆ สงสัยได้อ่านข่าว "คนใส่หูฟังโดนไฟครอกตาย..."

แหะๆ พูดเหมือนเพื่อระงับความอยาก...
ตอนลองผมว่ามันไม่ต่างนะ แต่ในใจ... ทามมายตูไม่เอาตัวใหม่นะ เพิ่มอีก50$เอง:P

แต่ถ้า top จริงๆ เท่าที่รู้คือ Ultimate Ear UE10Pro ซึ่งตัวนี้รับรองว่าใส่สบายแน่นอน
เหอะๆ แว่วๆว่าตัวนี้ต้องให้เค้าไปหล่อซิลิโคน สำหรับหูเฉพาะคนให้ด้วย
ไม่แน่ใจว่าใช่ตัวนี้หรือเปล่า

s_charm
25th October 2006, 08:11
เหอะๆ แว่วๆว่าตัวนี้ต้องให้เค้าไปหล่อซิลิโคน สำหรับหูเฉพาะคนให้ด้วย
ไม่แน่ใจว่าใช่ตัวนี้หรือเปล่าใช่เลยแหละ
เหอะๆ ว่าไปแล้ว อาทิตย์ก่อน อยู่หอสัญญาณไฟไหม้ดัง ยังไม่ได้ยินเลย (false alarm ไอ้บ้าที่ไหนก็ไม่รู้ ดันสูบบุหรี่ในห้อง ถ้ารู้ตัวนะ ขอ...หน่อยเหอะ) ไปได้ยินเอาก็ไอ้ตอนเพลงจบเนี่ยแหละ เสียงถึงแลบเข้ามา ประมาณว่าวิ้งออกจากหอเป็นคนสุดท้าย...
ถ้ามันไหม๊จริงๆ สงสัยได้อ่านข่าว "คนใส่หูฟังโดนไฟครอกตาย..."

แหะๆ พูดเหมือนเพื่อระงับความอยาก...
ตอนลองผมว่ามันไม่ต่างนะ แต่ในใจ... ทามมายตูไม่เอาตัวใหม่นะ เพิ่มอีก50$เอง:P
ดีนะเนี่ย... แค่ False Alarm แต่ก็เสี่ยงจิงๆแหละ ใช้พวก inear ดีๆ เนี่ย กันเสียงรบกวนภายนอกมากเกินไป

ตอนนี้หันมาติดใจ ตัวนี้แทนแระ (สำหรับฟังในห้อง)

PinkZombie!
25th October 2006, 12:22
ไปลองที่ Apple Shop มาเหมือนกันครับผม
แต่ร้านมันเจี๊ยวจ๊าวไปหน่อย
เลยใช้ตัวเดิมแหละดีแล้ว
ดีๆ ไม่มีกิเลศ

Unregistered
25th October 2006, 14:11
http://www.pantip.com/tech/gadget/topic/TM2129028/TM2129028.html

s_charm
25th October 2006, 15:09
ไปลองที่ Apple Shop มาเหมือนกันครับผม
แต่ร้านมันเจี๊ยวจ๊าวไปหน่อย
เลยใช้ตัวเดิมแหละดีแล้ว
ดีๆ ไม่มีกิเลศ

หูฟังแบบนี้คงเหมาะกับการฟังในบ้านมากกว่าหน่ะ เพราะนอกจากจะได้ยินเสียงภายนอกแล้ว มันยังทำให้รอบข้างได้ยินว่าเรากำลังฟังเพลงอะไรอยู่ด้วยเนี่ยสิ

RUTch
25th October 2006, 16:04
หูฟังแบบนี้คงเหมาะกับการฟังในบ้านมากกว่าหน่ะ เพราะนอกจากจะได้ยินเสียงภายนอกแล้ว มันยังทำให้รอบข้างได้ยินว่าเรากำลังฟังเพลงอะไรอยู่ด้วยเนี่ยสิ

งั้นคงไม่เหมาะกับที่บ้านผม เพราะที่บ้านเสียงรบกวนเยอะ และไม่อยากให้เสียงที่ฟังไประคายเคืองผู้ปกครอง:blink: :bucha:

s_charm
28th October 2006, 07:27
งั้นคงไม่เหมาะกับที่บ้านผม เพราะที่บ้านเสียงรบกวนเยอะ และไม่อยากให้เสียงที่ฟังไประคายเคืองผู้ปกครอง:blink: :bucha:
ฟังอะไรเนี่ยป๋า :blink: