PDA

View Full Version : จา..ซื้อคอมใหม่ครับช่วยหน่อยครับ

Unregistered
8th August 2006, 21:27
พอดีจะซื้อคอมใหม่ครับ
เพราะใช้งานมาจอจอภาพเสื่อม
ทำงานอยู่ดีๆ กับก็หดเองครับไม่ได้ครับอะไรเลย
ใช้มาจะ4ปีแล้ว

สเปคก็ไม่ทันใจแล้ว
ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ คือผมจะใช้ dual สเปคเท่าไหร่
จอควรใช้ ยี่ห้ออะไรดีครับ (ผมชอบ crt )
เพราะ ผมแต่งรูป ไฟล์มันใหญ่มากครับประมาณ 200-300 เมก
งบไม่เกิน 25000 ครับ เพราะจะใช้ hd เก่า 2 ลูก
ซื้อใหม่ 1 แรมเพิ่มอีก 1กิ๊ก
ดีวีดี ซีดี มีแล้ว นอกนั้นเอาใหม่หมด แนะนำหน่อยนะครับเพราะช่วงหลังผมไม่ได้ตามเรื่องคอมเท่าไหร่เลย เลยไม่รู้ทิศทางว่า จะเอาไงดี น่ะครับ
จะไปเอาแม๊ค แต่เพื่อนบอดราคาแม๊คได้ พีซี เจ๋งๆเลย
ขอบคุรครับผม

9cHAmP
8th August 2006, 22:13
ถ้างบ 25000 นี่คงได้แค่ mac mini อะครับ
ถ้า imac ราคาเริ่มที่ 5หมื่น อะครับ

DOFJerk
8th August 2006, 22:27
HHD เก่านี่มัน IDE หรือ ว่าอะไรครับ?... ถ้าเปลี่ยนเป็นพวก S-ATA สักตัว (เอามาเขียน Virtual Mem โดยเฉพาะ) มันน่าจะเร็วขึ้นนะครับ..

RAM ก้อคงเป็น 1GBx2 ใช่ไหมครับ? เอา Dual Channel ด้วยก้อดีนะครับ.. ไม่รู้ว่าแรมตัวเก่ามัน compatible ไหม ดูดีๆ แล้วกันครับ..

AMD ก้อดีมั้งครับ หลายคนบอก performace ดีกว่า เรื่องความร้อนก้อดีกว่า.. พอดีผมชอบ Intel เป็นการส่วนตัว เพราะ ยึดติดกับอดีตของยี่ห้ออื่น.. เอา 820 หรือ 830 ก้อน่าจะพอ.. board เลยชอบ chipset ของ Intel ไปด้วย..

ลองพิจารณาดูความเห็นอื่นๆ ดูครับ..

D1
9th August 2006, 02:05
ห่วงเรื่อง RAM กับ HDD เหมือนคุณ DofJerk ครับ เพราะ 4 ปีที่แล้ว Ram น่าจะเป็น DDR ซึ่งผมมองว่าทุกวันนี้ mainboard ที่ดีๆ กะใช้กันยาวๆ จะเปลี่ยนไปใช้ DDR2 กันเกือบทั้งนั้น ยกเว้นแต่ mainboard ที่ใช้ chipset ชุดเก่า (เช่น intel 915) จะอยู่ในกลุ่มเอาเทคโนโลยีเก่าหน่อย(แต่ก็ยังใช้ได้ดี) มาขายในราคาไม่สูงนัก

ส่วน HDD นี่ เดี๋ยวนี้ถ้าบอร์ดรุ่นเล็กที่ไม่มี Raid และใช้ SATA ได้ บางทีให้ IDE มาแค่อันเดียว ต่อ HDD ได้อย่างมากก็สองตัว ถ้าใช้กับ DVD/CD Drive ก็ทำให้ต่อ HDD ได้น้อยลงไปอีก ถ้าเอา HDD / CD Drive มาอยู่ด้วยกันใน Cable เดียว ตัว HDD ก็จะปรับความเร็วในต่ำลงเท่ากับ CD Drive ทำให้ Performance Drop กว่าที่ควรได้

เรื่องจอ ลองดู LG ครับ ตัว Samsung 793 ที่เป็นที่นิยม ไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่ ถ้าใช้ที่ resolution 1024x768 ขึ้นไป ตัวภาพบนจอจะเป็นเม็ดๆ และมีความบิดเบี้ยวของจอภาพพอควร สำหรับ LG จะมีตัวที่เป็น Flat Screen ราคาจะสูงกว่า คืออยู่แถว 4พันหน่อยๆ แต่สัดส่วนของภาพ และเม็ดสกรีนจะดูดีกว่าครับ

CPU ใช้ Dual Core ก็ดีครับ กับ photoshop นี่ไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่ แต่เอามา encode หนังนี่เร็วขึ้นเท่าตัว (ถ้าใช้ dual core ต้องใช้ mainboard chip 945 ขึ้นไป) :)

PinkZombie!
9th August 2006, 03:41
ถ้าจะยังติดกับ DDR อยู่ก็ คงต้องไปหา AMD Athlon64 หละครับ
แต่ ณ. เวลานี้ มันก็แก่ไปหน่อยแล้ว

ที่แรงๆ และราคาไม่แพงตอนนี้ ยกให้ Intel Core2 Duo (Conroe) หนะครับ
เห็นผลเทสทำเองแฟนๆ AMD อึ้งไปเลย
Intel ตัวเล็กสุด ราคาไม่กี่พัน วิ้งไล่จี้ AMD ตัวละครึ่งแสนไปสบายๆ

http://www.tomshardware.com/2006/07/14/core2_duo_knocks_out_athlon_64/
http://www.tomshardware.com/2006/06/05/first_benchmarks_conroe_vs_fx-62/

รูปจากนาย Tom นะครับผม

Linds
10th August 2006, 08:42
ตอนนี้ต้องศึกษาเล็กน้อย เพราะว่า AMD ออกเทคโนโลยี AM2 ขุนศึกตัวใหม่ของ AMD ครับ ฆ่าคู่แข่งตายหมด ความสามารถเหลือล้นครับ พวกเมนบอร์ดก็เริ่มมี AM2 มาขายแล้วครับ ถ้าจาใช้ให้คุ้ม ยาวๆ ตัวนี้น่าสนนะครับ น่าจะรอดูสักหน่อยครับ ถ้าจะอัพเกรด เครื่อง ส่วนจอภาพ ในความเห็นผม PHILIPS ก็ดีนะครับสีเพี้ยนไม่มาก ใช้ไปนานๆก็ทนกว่าบางยี่ห้อสะอีก EIZO ก็เป็นอีกตัวที่น่าสนในความคิดเห็นของผม^^ 2ยี่ห้อนี้ความน่าเชื่อถือสูงมากเลยครับ ทางการแพทย์เขาก็ให้ความเชื่อถือกับ 2ยี่ห้อนี้เป็นอย่างมาก (แต่เราทำงานกราฟฟิคนี่เนอะ อิอิ) ถ้าลองเปรียบเทียบราคา และความสามารถของมัน PHILIPS เป็นคำตอบสุดท้ายครับ ไม่แพง ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น แต่ต้องเลือกรุ่นระดับ High-End หน่อยนะครับ อีกตัวที่ผมสนใจ คือ DELL 3007WFP
30 นิ้ว LCD 2560 x 1600 พิเซล ละเอียดมากกกกกกกก ที่ชอบเพราะมันสวยมากกกกกกกก ถ้าม ี2 ตัวติดกัน คงจะเท่ห์น่าดู อิอิ เอาไว้เล่นเกมส์ BNB ( = =' ) ตัวนี้อยากได้เพราะความสะใจ เหอๆๆ อยากทราบลายละเอียดรุ่นไหน เด๋วผมหาให้ครับ เพราะผมขายอยู่

PinkZombie!
10th August 2006, 10:56
ตอนนี้ต้องศึกษาเล็กน้อย เพราะว่า AMD ออกเทคโนโลยี AM2 ขุนศึกตัวใหม่ของ AMD ครับ ฆ่าคู่แข่งตายหมด ความสามารถเหลือล้นครับ

ไม่ได้ชวนทะเลาะข้ามค่ายนะครับ
แต่ช่วยเช็คข่าวหน่อย link ที่ผมให้ข้างบนนั้นแหละ

ตอนนี้ก็ใช้ AMD อยู่ ยังอึ้งกับ "คนรู" (Conroe คนไทยเรียกคนรู) เลย
ราคาไม่กี่พัน แต่แรงเหลือหลาย
ขนาด AM2 ที่เค้าเอามาเที่ยบ ราคาเกือบครึ่งแสน ยังเอ๋อไปเลย

Linds
12th August 2006, 08:33
มะแหม ผมเห็นว่า AMD ทำงานกราฟฟิคดี ก็เลยเชียร์เป็นพิเศษ มะมีไรหรอกค๊าบบ เพราะผมมีทั้ง 2 ยี่ห้อ สปีดพอกาน แต่ Intel ดีเลย์นิดโหน่ย เลยเทใจไปรัก AMD สุดแต่ใจจะไขว่คว้าจ้าาา อิอิ