PDA

View Full Version : คอมพ์อืดมาก ฟังเพลงก้ออืดมากคะ ช่วยทีนะคะ

เดกเศร้า
7th August 2006, 15:41
ฟังเพลง ก้ออืดเสียงมันจาสะดุดอะคะ เครื่องก้ออืดมากๆๆ

เครื่องแฮงค์บ่อยด้วยคะ ไคมีวิธีแก้ช่วยหน่อยนะคะ

ฟังเพลงไม่ได้เลยเส้าที่สุด

momo
7th August 2006, 15:51
ล้างเครื่อง Setup Software ใหม่ค่ะ :D

เดกเส้ารอบ2
7th August 2006, 15:54
มีวิธีอื่นไหมคะ ที่ไม่ต้อง set up คือถ้าทามแล้ว ข้อมูลในเครื่องก้อหายไปเลยใช่ม่ะคะ ได้โปรดคะ เครียดจัง

PinkZombie!
7th August 2006, 16:07
back up แล้ว format ลงใหม่สถานเดียวครับ
อาการหนักขนาดฟังเพลงยังอืดเนี่ย เหอะๆ แปลว่าเครื่องยังช้ากว่ามือถือผมอีก...

ฆ่า virus ลบ spywares แก้ registries มันก็ไม่กลับมาเหมือนเดิมหรอกครับผม

คราวหน้าลงใหม่แล้ว อย่าลืมติด anti-virus + anti-spyware ไว้ด้วยหละ
ไม่เช่นนั้น ต่อเน็ตหน 2หน เครื่องก็ไปแล้วครับ

Unregistered
7th August 2006, 16:20
ฟังเพลง ก้ออืดเสียงมันจาสะดุดอะคะ เครื่องก้ออืดมากๆๆ

เครื่องแฮงค์บ่อยด้วยคะ ไคมีวิธีแก้ช่วยหน่อยนะคะ

ฟังเพลงไม่ได้เลยเส้าที่สุด

แล้วถ้าเครื่องไม่ได้อืดละค่ะ แต่ฟังเพลงแล้วมันสะดุดอย่างเดียว ไม่ว่าจาฟังในวินโดว์มีเดียหรือวินแอมก้อตาม มันก้ออืด มีวิธีแก้ไหมค่ะช่วยที แค่นี้ไม่น่าต้องเซทอัพ มีวิธีไหมค่ะ (ลองโหลดโปรมแกรมใหม่แล้วแต่ก้ออืดเหมือนเดิมค่ะ)

PinkZombie!
7th August 2006, 16:39
แล้วถ้าเครื่องไม่ได้อืดละค่ะ แต่ฟังเพลงแล้วมันสะดุดอย่างเดียว ไม่ว่าจาฟังในวินโดว์มีเดียหรือวินแอมก้อตาม มันก้ออืด มีวิธีแก้ไหมค่ะช่วยที แค่นี้ไม่น่าต้องเซทอัพ มีวิธีไหมค่ะ (ลองโหลดโปรมแกรมใหม่แล้วแต่ก้ออืดเหมือนเดิมค่ะ)
ผมว่า มันแปลว่า เครื่องมีกำลังในการถอดแยกรหัส 0-1 เพื่อสร้างเสียงไม่พอโดยสาเหตุ น่าจะมาจากโดนพวก Spyware หรือ virus เอาไปใช้งานซะหมด

วิธีแก้ก็โหลดพวก anti-virus + anti-spyware ไปฆ่าทิ้งครับผม

แต่เสียน้อยเสียมากนะครับ ซักพักระวัง Windows ล่มแล้ว ทุกอย่างพังหมดนะครับ
ตอนนี้ก็เหมือนทุกอย่างก็เหมือนไม้ที่โดนปลวกแทะไปแล้ว ฆ่าปลวกทิ้ง ไม้ก็ไม่ได้แข็งแรงขึ้นครับผม
มานั่งกู้ตอนนั้นลำบากกว่าอีก

Orange**
7th August 2006, 19:04
ลองลง CCCleaner (http://www.ccleaner.com/download/downloadpage.aspx?1) ไปลบไฟล์ขยะในเครื่องดูนะครับ อาจดีขึ้นบ้าง

ถ้าเป็นไปได้คงอยากให้เก็บข้อมูลออกจาก Drive C แล้วลง Windows ใหม่ครับ

Orange**
7th August 2006, 19:07
อ้อ ไวรัสบางประเภทก็ทำให้เครื่องช้าได้ ดังนั้น อย่าลืมอัพเดทโปรแกรมป้องกันไวรัสและสแกนไวรัสด้วยนะครับ (เหมือนที่คุณ PinkZombie! ว่าครับ ^^)

MOONOI
7th August 2006, 19:18
ขอบคุณ คุณOrange**มากครับมีของดีๆมาแจกกันอีกแล้ว...^^

Artith
7th August 2006, 22:56
ผมว่านะ
อย่างแรกสุดที่คุณควรทำ ตอนนี้และเดี๋ยวนี้ และทันทีที่อ่านความเห็นนี้จบคือ
ทำการ สำรองข้อมูลที่สำคัญๆๆ หรือ ทั้งหมด ขึ้นมาโดยทันทีครับ

และถ้า format แล้วแนะนำ ควรจะแยกโปรแกรมและข้อมูลออกมาไว้คนละ Drive กัน
ทำให้ format ครั้งต่อไปนั้น ก็แค่ format โปรแกรมทิ้งไป
ส่วนข้อมูลยังอยู่ครบเหมือนเดิม เมื่อลงโปรแกรมเสร็จ ก็กลับมาใช้งานข้อมูลต่อได้ทันที

เสียน้อยเสียยาก อยากที่น้อง Pink บอกนะ
Window ใช้งานไปนานๆ มันจะรวน เมื่อถึงวันหนึ่งมันก็จะพังไปเอง
แล้วเมื่อถึงเวลานั้น ก็ต้องให้เพื่อนเก่งๆๆ ทางคอมมาช่วยกู้ข้อมูลแล้วหล่ะครับ

Format เถอะ

หนก บางหลวง
7th August 2006, 23:46
จขกท.ทั่นยังไม่ได้บอกสเปคของเครื่องมาเลยนะเนี่ย 55555
ไม่ใช่เป็นพวก Pentium 166 MHz RAM 128MB

หรือเป็นพวกสินสมุทร สุดสาครของกระทรวง ICT ท่านทำมาแจกเอ๊ยขายแบบไม่รู้ว่าจะซื้อไปทำไม ถ้าเป็นพวกนี้ 55555ทำใจครับ ไม่ต้องติดไวรัส ไม่ต้องใช้อะไรมากหรอก มันก็ช้ามากกกกกกก แล้ว ยิ่งถ้าไปใส่Antivirusเข้าไปด้วยแล้ว อืมมมมมมม ทำใจ ( วันก่อนจัดการกับเครื่องของรุ่นพี่ไปตัวหนึ่ง ทำเสร็จแล้วกำชับว่า อย่าลงอะไรมันมากนักนะ มันทำได้แค่นี้ ปรากฏว่าโดนต่อว่ากลับมาว่า ทำไมเครื่องมันเร็วกว่าเดิม กดไม่ทัน แต่ก่อนกดแล้วยังต้องนั่งรอ ตอนนี้กดไม่ทันเลยยยย เร็วกว่าเดิมเยอะเลย กร๊ากกกกก กำ เรากดแล้ว หาวไปหนึ่งทีกว่ากดต่ออีกครั้ง )