PDA

View Full Version : ตามหาผู้รู้เรื่อง wifi card adapter สำหรับ laptop ครับ

Unregistered
19th July 2006, 19:11
ผมใช้โน้ตบุค เล่นเน็ตผ่าน wifi ของหอพัก แต่ว่าสัญญาณในห้องไม่ค่อยดี ย้ายหาสัญญาณจนทั่วห้องแล้วบางจุดไม่มีสัญญาณ ตรงที่พอเล่นได้ก็จะเป็นสัญญาณอ่อนๆ บางที่ก็เล่นได้ บางทีก็นิ่งเงียบไปเลย ดู speed บางทีก็ 11 mb/s แต่พอกดปุ่ม download ไฟล์ แค่นั้นแหละ หล่นไปอยู่ที่ 1 mb/s เลย เป็นงี้ทุกทีเลยเท่าที่สังเกต ส่วน signal strength ก็ low สลับกับ very low ตลอด)

เคยลองเอาโน้ตบุคของเพื่อนมาวางคู่กัน ของมันสัญญาณดีกว่าอีก (เครื่องเราทั้งคู่เป็น wireless แบบ built in, ผมใช้ vaio มันใช้ hp เจ็บใจจิงๆอะคัฟ โน้ตบุคผมแพงกว่าตั้งเท่าตัวนะนั่น)

ที่นี้ก็เลยอยากหา wireless card adapter มาต่อ กะว่าจะหาไอ้ที่มันรับส่งสัญญาณได้ดีๆ มี range ดีกว่าใครเพื่อน ไม่ทราบว่าใครพอจะให้ข้อมูลได้บ้างครับ จะ usb หรือว่า pcm/cia ก็ได้ครับ เอาที่ชัวร์ๆเลยนะคัฟ จะได้ไปซื้อมาเสียบให้เล่นเน็ตได้สบายตัวหน่อย (ตอนนี้ต้องนั่งเกร็ง ไม่กล้าขยับตัว เพราะเด๋วสัญญาณมันหล่นหายอะคัฟ)

Electron
19th July 2006, 20:32
อืม...ผมว่า เป็นผม ซื้อ Wire Access Point เพิ่มอีกตัวดีกว่า
คิดว่า Wireless Card Adapter อาจไม่ได้สัญญาณเพิ่มขึ้นสักเท่าไหร่ครับ

19th July 2006, 20:36
แต่ผมใช้เน็ตของอพาร์ทเมนต์น่ะคัฟ
แล้วจะไปตั้งตรงไหนได้อะคัฟ
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องน่ะ

ถ้ามีเป็น wireless card ที่ range ดีๆสักตัว จะดีกว่าไหมคัฟ

Electron
19th July 2006, 20:51
อืม.... อย่านั้นต้อง Wireless Card Adapter ที่มีเสาอากาศภายนอก แบบลากสายออกมาน่ะครับ
เป็นจำพวก PC Card จะมีออฟชั่นเสาอากาศอยู่ครับ

หรือลองหายืม Access Point มาตั้งดูก่อน เพราะ Access Point จะรับสัญญาณได้ดีกว่า
แต่ก็ต้องวุ่นวายกับ Config อีกเล็กน้อย ซึ่งคงลำบากสำหรับอพาร์ทเมนต์

ถ้างั้นต้องแจ้งผู้ดูแลระบบ ของอพาร์ทเมนต์ล่ะครับ
ต้องให้เค้าปรับปรุงสัญญาณให้เรา ถ้าไม่ดี ก็เลิกใช้ซะ(เหมือนใครบางคน) อิอิ

RUTch
20th July 2006, 00:35
ครับอย่างโปรตอนว่าแหละ Card คงไม่ให้สัญญาณที่ดีไปกว่าเท่าไหร่นอกจากจะมีเสาอากาศนอกมาช่วย ที่ทำได้จริงๆคือต้อง เอา AP มาตั้งเป็นตัว Repeat สัญญาณอีกหนึ่งทีโดยตัว AP นี่อาจต้องติดตั้งไว้ใกล้ประตูที่สุด(หรือใกล้ AP ของหอที่สุดนะครับ)

อ้อ เท่าที่ผมรู้คือ จริงๆแล้ว ปูนกั้นสัญญาณน้อยกว่าไม้นะครับ ซึ่งจะตรงข้ามกับความรู้สึกของเรา ลองดูซิครับถ้าเปิดประตูสัญญาณจะแรง ปิดประตูเมื่อไหร่สัญญาณจะลดลงทันที

Artith
20th July 2006, 02:04
อ้อ เท่าที่ผมรู้คือ จริงๆแล้ว ปูนกั้นสัญญาณน้อยกว่าไม้นะครับ ซึ่งจะตรงข้ามกับความรู้สึกของเรา ลองดูซิครับถ้าเปิดประตูสัญญาณจะแรง ปิดประตูเมื่อไหร่สัญญาณจะลดลงทันที

ป๋า พูดจริงหรือว่าอำเล่น ?

ปูนกั้นสัญญาณน้อยกว่าเพราะว่า ยังไงๆๆๆๆ เราก็เลื่อนกำแพงไม่ได้
แต่เราเลื่อนไม้แทนได้ใช่ป่ะ ?

RUTch
20th July 2006, 02:12
พูดจริงครับไม่เกี่ยกับเลื่อน ที่บริษัท ส่วนที่เป็นปูนหรือเสาบังผนังปูนบังไม่มีปัญหา แต่ห้องที่เป็นผนังเบาแล้วปิดประตูเนี่ยเรียบร้อยเลย แต่ก่อนห้องเจ้านายอยู่ใกล้ๆรู้เลยว่านั่งใช้เครื่องอยู่เพราะพี่แกต้องเปิดประตูถึงเล่นเครื่องได้ไม่งั้นสัญญาณหายเรียบ

D1
20th July 2006, 02:16
ถ้าไม่คิดย้ายตำแหน่งที่ใช้ไปไหน ใช้ Access Point แล้ว ให้ทำงานเป็นโหมด Client เพื่อรับสัญญาณ wifi ของอพาร์ทเม้นท์ แล้วเราเชื่อมต่อ Access Point กับ Notebook เราด้วยสายแลน (ใช้ access point เป็นตัวรับสัญญาณ) จะได้สัญญาณดีที่สุดครับ

หรือถ้าอยากจะได้เป็น wifi adapter จริงๆ แนะนำ ที่เป็น USB ของ LinkSys WUSB54G ครับ test มาหลายยี่ห้อแล้ว ทั้ง 3com แบบหมุนพลิกหาสัญญาณได้, dlink สุดท้าย ของ linksys ตัวนี้แรงสุดครับ รับ/ส่ง สัญญาณกับ Access Point WAP54G ของ Linksys เอง ทะลุ townhouse ได้ 8 ห้องแน่ะครับ :)

20th July 2006, 03:21
ขอบคุณมากๆคัฟ
สำหรับทุกคำตอบ
ตอนนี้อยากทราบเพิ่มเติม เกี่ยวกับราคาโดยประมาณ ของ AP กับ wifi usb ของ linksys ที่แนะนำมาน่ะคัฟ
จะได้ประกอบการตัดสินใจต่ออีกสักหน่อย

ขอบอกอะไรด้วยความชื่นชมหน่อยนะคัฟ
คือว่า เข้ากระทู้นี้ได้ ก็โดยการ search จาก google
โดยที่เข้ามาเจอกระทู้ที่คุณ RUTch ได้ไปทำ research มา
ที่เกี่ยวกับเรื่อง ตั้งโหลดไว้นานๆ แล้วเน็ตมันตัดก่อนโหลดเสร็จ แล้วก็เลยไปค้นคว้ามาจนพบว่า เกี่ยวกับ firewall อะไรเนี่ยแหละคัฟ ก็อ่านเข้าใจมั่ง ไม่เข้าใจมั่งแหละคัฟ
แต่ว่าทึ่ง ก็เลยมาโพส หวังได้คำตอบดีๆกลับมาบ้าง

แล้วก็ได้จิงๆคัฟ ขอบคุณทุกท่านมากนะคัฟ
ถ้ามีอะไรแนะนำได้อีก รบกวนด้วยนะคัฟ ยังอยากได้ความคิดเห็นเพิ่มเติมเรื่อยๆอ่าคัฟ

RUTch
20th July 2006, 09:01
เรื่องราคาเนี่ยตอบยากครับมันแล้วแต่รุ่นแล้วแต่ช่วงเวลา ยินดีช่วยเหลือทุกเรื่องที่ช่วยได้ครับ

Electron
20th July 2006, 11:02
ย้ายเข้าห้อง ICT แล้วกันนะคัฟ เอ้ย....ครับ (แหม..เพี้ยนตามไปเลย อิอิ)

เมื่อวานยังไม่ย้าย กลัวคุณ Un. จะตามกระทู้ตัวเองไม่เจอ (สมัครสมาชิกสิครับ แล้วการติดตามกระทู้ และสาระดีๆจะไม่ใช่เรื่องยาก :))

oberon
20th July 2006, 11:31
อืมๆ ... ผมเคยใช้ card ของ Linksys ตัวเก่า .. สัญญาณมันไม่แรงเท่ากับ Cisco อ่ะครับ .. แต่ ณ ปัจจุบัน เข้าใจว่าของ Linksys น่าจะดีมาก เพราะตอนนี้ใช้เทคโนโลยีของ Cisco แล้ว ... ส่วนเรื่องเลือกซื้อ AP เนี่ย ... ผมไม่ทราบเรื่องราคา แต่อยากแนะนำให้ลองดูยี่ห้อของ AP ที่ทางหอพักใช้ ... เพราะจากที่ผมเคยทำ Site survey โดยใช้ AP หลายๆ ยี่ห้อ พบว่า ... ระหว่างยี่ห้อเดียวกัน เมื่อทำงานในโหมด client แล้วจะให้สัญญาณที่ดีกว่าการใช้ต่างยี่ห้อกัน (อันนี้จากที่เคยทดสอบสักประมาณเกือบๆ 1 ปีได้แล้วนะครับ ไม่แน่ใจว่าจะใช้อ้างอิงได้หรือเปล่า เพราะยังไม่เคยได้ทดสอบอีกรอบ) ... ตามทฤษฏีแล้ว มันใช้ protocol แบบเดียวกัน น่าจะได้สํญญาณแรงเหมือนๆ กัน แต่จริงๆ แล้ว ข้างในมันจะมีเทคโนโลยีที่เป็นแบบเฉพาะที่ทำงานได้กับเฉพาะยี่ห้อตัวเอง (โดยเฉพาะ cisco) ... เอาไว้เป็นข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ เท่าที่เคยทดสอบใช้ยี่ห้อเดียวกันทำ site survey มันได้สัญญาณที่แรงกว่าจริงๆ :)

D1
20th July 2006, 12:20
Access Point Linksys Wap54G ตอนนี้ ราคาราว 2,400 บาทครับ ส่วนตัว WUSB54G ซึ่งเป็น USB ไม่แน่ใจ คิดว่าจะอยู่ราวพันปลายๆ เรื่องสัญญาณ Access point ดีกว่า แต่มันมีหม้อแปลงไฟฟ้า และตัวใหญ่ ดังนั้นการพกพาไปไหนคงลำบากกว่า :)

21st July 2006, 01:31
ขอบคุณมากๆคัฟ ได้ความรู้เยอะเลย
ผมได้ราคา linksys wusb54g มาแล้วละคัฟ
ประมาณพันสามร้อยก่าๆ
ถ้าได้เรื่องไง ว่ามันดีกว่าหรือแย่กว่าที่ built in มาใน vaio จะมาบอกให้ทราบนะคัฟ