PDA

View Full Version : มีใครเล่น Linux บ้าง

RUTch
11th July 2006, 21:08
ใครเล่น Linux บ้างครับ ผมใช้ RedHat กับ ของไทย Linux SIS กับ ทะเล

Latitude
11th July 2006, 21:23
ทั้งเลนทั้งใช้เลยครับ ป๋า
RH 4.0 ทั้ง Advance และ Enter , SUSE แต่ไม่ถนัด , ส่วน Fedora นี่ตั้งแต่ 1 ถึงปัจจุบัน สมัย RH9.0 ยังโด่งดัง
ส่วนโครงการที่เคยคุยกับป๋าไว้ นานๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆ ยังไม่เกิดเลยครับเพราะภาระกิจที่มากล้น แต่ก็ยังสะสมประสบการณ์อยู่เรื่อยๆครับ

เคยใช้งานแบบแทน Windows อยู่พักนึง ติดแค่เรื่องต้องปิดงานบน lotusnote อย่างเดียว font อ่านไม่ออก ถ้า implement บน webbase ซะก็หมดเรื่อง แต่ก็ใช้อยู่ 3 เดือนกว่าๆ ก็กลับมาสภาพเดิม เพราะบาง app อ่ะครับ

ตั้มท่าพระจันทร์
11th July 2006, 21:30
ทำแต่ Redhat อะใช้เป็น server อย่างเดียวเอามาใช้ยังไม่คล่องตัวเลยใช้ windows ต่อปายย ส่วน dist อื่นๆที่ลองจิงๆจังๆ ไม่มีเลย แต่ก็ชอบ Mandrake ตอนนี้เปลี่ยนเป็น man อะไรสักอย่าง เทคโนโลยี่เค้าดีจิงๆ ใช้ bluetooth ได้เป็นเจ้าแรกๆเลยมั่ง

RUTch
11th July 2006, 21:47
ยินดีรู้จักนกเพนกวินทุกท่านครับ

charles
11th July 2006, 22:04
เคยเล่น Linux TLE กับ RedHat เอามาเขียนจาวาอยู่ช่วงนึงแล้วก็เอาออกไป เพราะไม่ได้ใช้ครับ :huh:

จนบุรี
11th July 2006, 22:26
ไม่ใช่เพนกวินอะครับ แต่คล้ายๆๆ ก่อนหน้านี้สัก 4-7 ปีก่อนก็ใช้ slackware บ้างครับ
แต่ตอนนี้หันมาคบกับ freebsd ครับ

iGolf
12th July 2006, 00:21
ถ้าจะเอามาเป็น server แนะนำ FreeBSD มากสุดครับ เหตุผลเรื่อง security ครับ เพราะ FreeBSD เค้ามีการนำ source code ที่โปรแกรมเมอร์อาสาสมัครกันพัฒนามา revise เรื่อง security ด้วยครับ แต่ว่าก็คงใช้ยากสุด ส่วนตัวไม่ได้รู้เรื่อง FreeBSD ลึกมากนัก ส่วนใหญ่ใช้ Solaris Sparc/X86 ครับ

ลืมบอกว่าเคยเล่น Redhat กับ Fedora รุ่นแรกที่ Redhat เก็บตัง ตอนนั้นลงพวก Kerberos ครับหลังจากนั้นมาก็ไม่ได้เล่นอีกเลย มีน้องที่ office ให้แผ่น Linux ยี่ห้อ Ubuntu มาครับ ตัวนี้ boot linux จาก CD ได้ หรือถ้าไม่พอใจจะให้ copy ลง HDD เหมือน linux ทั่วๆ ไปก็ได้ครับ ถ้าสนใจจะส่งแผ่นไปให้ครับ

RUTch
12th July 2006, 00:30
ผมยังใช้ Solaris 2.5 อยู่เลย

ตั้มท่าพระจันทร์
12th July 2006, 01:11
Freebsd เป็น unix อ่ะ คำสั่งก็แตกต่างกับ linux กันพอสมควร แต่เรื่องที่ solaris จะรวม linux app เข้าไปไม่รู้เป็นไงบ้างไม่ได้ติดตามเลย ช่วงก่อนที่ทดสอบตัว beta 10 เหมือนจะดี แต่ก็นะ มันไม่รู้จัก USB สงสัย server ระดับสุดยอดคงไม่ต้องการ USB เรื่องของเรื่องคือ คีย์บอร์ดผมเป็น usb เลยไม่ได้เล่นต่อก็เท่านั้น อิอิ

Latitude
12th July 2006, 02:24
Freebsd เป็น unix อ่ะ คำสั่งก็แตกต่างกับ linux กันพอสมควร แต่เรื่องที่ solaris จะรวม linux app เข้าไปไม่รู้เป็นไงบ้างไม่ได้ติดตามเลย ช่วงก่อนที่ทดสอบตัว beta 10 เหมือนจะดี แต่ก็นะ มันไม่รู้จัก USB สงสัย server ระดับสุดยอดคงไม่ต้องการ USB เรื่องของเรื่องคือ คีย์บอร์ดผมเป็น usb เลยไม่ได้เล่นต่อก็เท่านั้น อิอิ

จริงแล้ว Linux จุดกำเนิดของมันมาจาก unix แหละครับ เรื่องคำสั่งถ้าดูกันจริงๆแล้วแทบจะไม่ต่างกันเลยเพียงแต่ว่า Linux มันจะทำเป็นลักษณะของ Script มาให้เราใช้งานได้ง่ายขึ้น หากมีเวลาลองดู Script หรือ Source ของคำสั่ง Service ดีๆ จะเป็นการใช้ Script เรียกใช้ Process ดีๆ นี่เองครับ :P ส่วน usbสำหรับตอ่ KB นี่ไม่เคยลองเลยครับ อิอิ

RUTch
12th July 2006, 08:20
ผมเล่น มาตั้งแต่ SCO Unix ต่อจอใช้ RS232 พอ Ether ราคาหลายพันบาทเอามาใส่เครื่อง Terminal ต้องซื้อ Module มาใส่ SCO เสียเงินเป็น Stations อีก แล้วก็ Up มาเป็น Solaris บน Sparc 1000 พอทาง Nectec เปิดรับ อาสาสมัคร ก็มาเล่น Linux SIS นี่แหละครับ

Orange**
12th July 2006, 09:22
เคยลง TLE กับ RedHat แต่ไม่นานก็ลบออก เพราะไม่ค่อยได้ใช้ :huh:

ton77
12th July 2006, 11:09
ใช้ Slackware อยู่คร๊าบ หาเพื่อนร่วมค่ายยากเหมือนกัน แต่บนเดสทอปใช้ Ubuntu นะ :Smiles2: