PDA

View Full Version : Sony V-1 ช่วยวิจารณ์ตรงไปตรงมาทีเถอะครับ

เฟรชชี่
27th July 2003, 02:07
สายๆวันอาทิตย์นี้ จะไปงานศูนย์สิริกิติ จะตัดสินใจซื้อกล้อง Sony V-1 ครับ มีนายทุนกระเป๋าหนักหนุนหลัง (พ่อผมเองฮะ)

คืนนี้นอนไม่หลับ ตาไม่ยอมปิด มันครุ่นคิดอยู่แต่ว่า ตัวไหนดีกว่า
พี่ป้าน้าอา ถ้าตื่นเช้ามาช่วยชีวิตผมทัน ก็ช่วยตอบแบบฟันธงไปเลย
หรือคุณอา D-1 ประเภทหนึ่ง คิดเห็นอย่างไร รีบบอกนะครับ

ขอบคุณครับ

RUTch
27th July 2003, 02:28
กล้อง Sony เป็นกล้องที่ สีสวยสดใสครับ ถ่ายง่ายใช้ง่าย Menu ต่างๆจะอำนวยความสะดวกสูงมาก ระคับคนใช้ทั่วๆไป หรือแม้แต่โปรก็ติดใจครับ แต่ ราคาจะสูงกว่าชาวบ้านเขาหน่อย และซื้อแพงขายถูกครับ เพราะพี่แกจะออกรุ่นใหม่ทุกปีครับ กล้องที่เราซื้อมาแล้วจะตกรุ่นในเวลา 1 ปี ดังนั้นถ้ารุ่นนั้นๆออกมาแล้วใกล้ครบปีไม่ต้องซื้อเลยครับรอร่นใหม่ออกดีกว่า แต่ V1 นี่เพิ่งออกครับ อีกข้อหนึ่งที่เป็นจุดเสียของ Sony คือ Memory Stick ครับ แพงและไม่สามารถใช้ร่วมกับกล้องยี่ห้ออื่นๆได้ บางคนจะเปลี่ยนกล้องไม่ยอมมองยี่ห้ออื่นเพราะซื้อ Memory ไว้เยอะ เพื่อนผมเองแหละ ใช้ทั้ง Palm ทั้ง Projector เลยตกเป็นทาส Sony เลย 555

D1
27th July 2003, 02:40
ที่ผ่านมา กล้องโซนี่ออกแบบการใช้งานค่อนข้างดี ใช้งานง่าย รุ่นพี่ผม ซึ่งมีลักษณะการใช้งานเป็นแบบ การใช้งานทั่วไปใช้ 602z อยู่ พอได้จับ P10 แล้วยังประทับใจ ทั้งๆ ที่ 602z ลูกเล่นต่างๆ เยอะกว่ามาก แสดงให้เห็นถึงความง่ายในการใช้งาน

จุดที่เป็นจุดอ่อนของโซนี่ก็คืออุปกรณ์เสิรมต่างๆ เช่นถ่าน และ Memory Stick ซึ่งจะมีราคาสูงกว่ากล้องยี่ห้ออื่น

ในขณะที่กล้องรุ่นอื่นที่อยู่ในระดับใกล้กัน ยี่ห้ออื่นจะมี RAW format ให้ใช้ แต่กล้องรุ่นนี้ไม่มี (ถ้าใช้งานในครอบครัว RAW format ก็อาจจะไม่ใช่เรื่องจำเป็น) ในขณะที่ Sony มี Night shot ที่ยี่ห้ออื่นไม่มี

โดยรวม ถ้าจะซื้อกล้องใช้ง่ายๆ ใครๆ ก็หัดใช้ไม่ยากนัก และรับได้กับราคา accessories ต่างๆ (โดยปกติ ที่ควรซื้อเพิ่มก็มี แบตเตอร์รี่อีกซักก้อน และ memory stick) ก็โอเคครับ :)

RUTch
27th July 2003, 02:49
อ่านของ คุณ D1 เสริมให้อีกนิดครับ Sony จะไม่มี RAW เพราะภาพที่คุณภาพสูงสุดของ ตัว Sony คือ TIFF ซึ่งเวลาถ่ายจะ Save นานนิดหนึ่งแล้วจะ Save ให้ เป็น 2 ภาพ คือ TIFF กับ JPG ครับ และเรื่อง Night Shot นี่เยี่ยมมากครับ ไม่ต้องกังวลเรื่อง ไม่มีแสงเลยครับ มี 2 Mode ด้วยคือถ่ายออกมาเป็น Night Shot จริงๆ รูปออกสีเขียวๆ กับ อีก Mode ไว้ช่วยในการถ่ายแต่ถ่ายจริงจะยิง Flash ออกมา เป็นรูปปรกติครับ

เฟรชชี่
27th July 2003, 09:38
ขอขอบคุณ คุณอาทั้งสองมากๆๆๆครับ อุตส่าห์ตื่นแต่เช้า หรือนอนดึกก็ไม่ทราบ
แม้ผมจะยังไม่ค่อยเข้าใจศัพท์แสงและระบบต่างๆของกล้องดิจิตอลก็ตาม
แต่ฟังดูก็มีที่มาจากระบบคอมพิวเตอร์ คงจะค่อยๆเรียนรู้ไปเอง ไม่น่ายาก

แต่สินค้าที่เพิ่งออกใหม่นี่ละซิครับ กว่าจะรู้ว่าบกพร่อง หรือออกแบบผิดพลาด ก็ต้องผ่านการใช้ไปสักพัก ไม่รู้ว่าป่านนี้ V-1 มีอะไรไม่ดีบ้าง นอกจากที่ว่า อุปกรณ์เสริมแพงแล้ว
ส่วน ศูนย์บริการ ก็คงจะมีทั่วไปนะครับ เพราะเห็นโฆษณาถี่มาก

ผมมอง CANON G-5 ไว้อีกตัวครับ ภายในบ่ายวันนี้ ประกาศผลการคัดเลือกรอบสุดท้ายที่ศูนย์สิริกิติ แน่นอนที่สุดครับ ( พ่อตื่นแล้ว ) จะไปกันก่อนเที่ยง

ในงานเจ้าไหนมีข้อเสนอถูกใจ หรือปากหวาน ได้หัวใจเฟรชชี่ไปครองละครับ

aareeya
27th July 2003, 16:18
Hello Hello ,freshy!!!!!!!!!!!
อย่าลืมเอากล้องมาให้ดูอ่ะนะ
คอยอยู่อ่ะคะ:D

HotDuckZ
27th July 2003, 19:36
:eek:

ซื้อไปแย้วแหง๋มเลย อิอิ

mistertom
6th August 2003, 13:07
คุณ fressy ทำเอาเค๊าหัวใจเต้นคอยคำตอบอยู่นะ ตกลงซื้อรุ่นไหนครับ

fOrtune
6th August 2003, 17:35
หนายยย รุ่นมดแดง v1

D1
7th August 2003, 05:18
ถาม Sony V-1 แต่รู้สึก Canon G5 จะเข้าวินครับ :D

เอคอม
7th August 2003, 08:33
ขอขอบคุณ คุณอาทั้งสองมากๆๆๆครับ
เจ็บปวดตรงคำว่า อา ไหมครับ พี่ D1 พี่ Rutch???

คราวหน้าเปลี่ยนอาเป็นพี่ดีกว่านะครับ.... :D ฮะเอิ๊กๆ..