PDA

View Full Version : ขออนุญาติถามเสเปคคอมชาวไทยดีหน่อยครับ

มาจะกล่าวบทไป
20th May 2006, 18:57
ว่าจะซื้อคอมใหม่ซักทีครับ ตัวที่ใช่อยู่มันรัน photoshop ไม่ไหวแล้วครับ
ยิ่งพวก raw เนี่ย "รอ" ไปเลยครับ USB ยัง 1.1 อยู่เลย 555

เล็งๆไว้ก็ประมาณ AMD atlon 3000+
ram 2 gig
hd 80 GIG up

สำหรับการ์ดจอนี่เอาประมาณไหนดีครับ มีเล่นเกมส์บ้างเล็กน้อย
ไม่รู้ประมาณ 2000-3000 เนี่ยเอาไหวไหมครับ
จริงๆจะเน้นที่แรมมากกว่า แต่ไม่ทราบว่าการ์ดมีผลต่อ photoshop ไหมครับ
แต่ผมว่ามันไม่น่าจะมีเพราะมันเป็น 2D

เลยจะมาถามแถวนี้ดูเพราะท่าทางจะใช้คอม process บ่อยๆน่าจะทราบว่า
แค่ไหนถึงจะพอกับงานที่ใช้

เอ่อ แต่ผมขอใช้ AMD นะครับถึงจะได้ยินมาว่า Intel เร็วกว่าถ้าทำด้านกราฟฟิค
(ประมาณ 30 % เลยมั้ง) ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

PinkZombie!
20th May 2006, 19:44
-Athlon เฉยๆมันตกยุคไปแล้วครับผม ถ้าไงต้อง Athlon64 ไม่ก็ Sampron แล้วหละครับ ไม่เช่นนั้นไม่คุ้มเท่าไหร่ หรือจะเอา FX60 หรือ X2 ก็ได้ครับผม ไม่ว่ากัน

-แล้วเกมส์นี่เล่นมากแค่ไหนครับ ไม่งั้นดูการ์ด on-board ก็ได้ครับผม หรือจะซื้อแยกมีตั้งแต่ตัวละประมาณ 3-4พัน ไปจนถึงตัวละ 2หมื่น5พัน และต้องใช้เป็นคู่อีก ตกแล้วก็ คู่ละ5หมื่น

-ทำ photoshop อยู่ที่ cpu, ram และ hdd ตามลำดับครับ

- Intel กับ AMD นี่ให้สาวกเค้าเถียงกันก็เถียงกันไม่จบจริงๆครับผม ผมใช้ทั้งคู่ เอาเป็นว่าดีทั้งคู่ เป็นแบรนที่เชื่อถือได้ แต่ถ้าเวลานี้ ในคอมระดับเริ่มต้น ขอเชียร์Intel ให้คะแนนชนะแบบเฉียดฉิวครับผม

-ถ้าอย่างไร เอาลักษณะงานทีทำทั้งหมด + งบ มาน่าจะจัดได้เจาะจงกว่านี้ครับผม

20th May 2006, 19:57
-Athlon เฉยๆมันตกยุคไปแล้วครับผม ถ้าไงต้อง Athlon64 ไม่ก็ Sampron แล้วหละครับ ไม่เช่นนั้นไม่คุ้มเท่าไหร่ หรือจะเอา FX60 หรือ X2 ก็ได้ครับผม ไม่ว่ากัน

เอ่อ นั่นแหละครับ Athlon64 นั่นแหละครับบอกไม่ละเอียดขออภัยครับ

-แล้วเกมส์นี่เล่นมากแค่ไหนครับ ไม่งั้นดูการ์ด on-board ก็ได้ครับผม หรือจะซื้อแยกมีตั้งแต่ตัวละประมาณ 3-4พัน ไปจนถึงตัวละ 2หมื่น5พัน และต้องใช้เป็นคู่อีก ตกแล้วก็ คู่ละ5หมื่น

เกมส์เล่นไม่หนักมากหรอกครับ พวก need for speed เนี่ยคงไม่เล่น
อาจเล่นพวก war craft / gost recon / rainbow6 / worm แถวๆนี้น่ะครับ

-ถ้าอย่างไร เอาลักษณะงานทีทำทั้งหมด + งบ มาน่าจะจัดได้เจาะจงกว่านี้ครับผม

งานที่ใช้เน้น process รูปครับ เกมส์เป็นรอง

งบที่คิดไว้ประมาณ 20000 +- 3000
งบเท่านี้จอ LCD คงไม่ไหวมั้งครับ
แล้วมันควรใช้จออะไรดีล่ะครับ

ถ้าแนะนำ LCD จะได้รอดูงาน commart เดือนหน้า ไปเดินทีไรเห็นหิ้วกันเพียบ
ทั้ง LCD / notebook สงสัยของเค้าจะถูกจริง เอิกๆ

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

D1
21st May 2006, 04:44
ตามงบที่ให้มา คงได้เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ทำงานกับกราฟฟิคดีๆ เป็นพิเศษได้ยากหน่อยครับ เพราะ ram + hdd ก็หมื่นหนึ่งแล้ว cpu+mainboard ทั่วไปก็น่าจะอีกหมื่น ไม่รวม vga, case, dvd-writer, etc. แต่อย่างไรก็คงได้คอมพิวเตอร์ที่ทำงานได้เร็วกว่าเครื่องเดิม

งานกราฟฟิคที่ถามมาก็ไม่ทราบว่าใช้ลึกถึงระดับไหน แต่ถ้าเป็น photoshop process ภาพโดยทั่วไป ในเบื้องต้น ram 1gb ก็น่าจะทำงานได้อย่างสบายตัวแล้วระดับหนึ่ง

ถ้าเป็นผม ผมคงเริ่มต้นที่ ram 1gb และ mainboard ดีๆ ในราคาซักสี่พันกว่าบาทขึ้นไปซักอัน hdd 80gb ก็โอเค เพราะงบจำกัด การ์ด vga คงซื้อราวสามพันกว่าบาท อยู่ในระดับที่ใช้งาน 2d ได้โอเคเลย จากนั้นก็ลงที่ cpu ครับ ถ้า dual core ได้ก็ใช้ dual core ไปเลย ลองตัดสินใจจากงบดูครับ ส่วนอุปกรณ์อื่นๆ ถ้าใช้ของเครื่องเดิมได้ก็ใช้ไปก่อน ถ้ามีงบเพิ่มก็ค่อยๆ ซื้อเก็บเข้ามา จะได้ไม่ต้องเสียเงินหลายต่อ

เรื่องจอ ถ้าไม่ lcd ก็คงเป็น crt ครับ โดยส่วนตัวตอนนี้ผมแนะนำ LG ตอนซื้อดูดีๆ นะครับ หลายๆ รุ่นที่เป็นจอแบน แบนแค่กระจกหน้า แต่ภาพยังโค้งอยู่ ลองดูตัวที่ราคาสูงหน่อยแล้วเห็นจะว่าภาพมีการเสียสัดส่วนน้อยกว่า :)

PinkZombie!
22nd May 2006, 03:24
ยังไม่มีเวลาสรุปให้เลย ขออภัยครับ
เอาเป็นว่า ลองดู น้องสมพร้อม (sempron) + onboard ไปพลางๆก่อนนะครับ
น้องสมพร้อมเป็นรุ่นย่อมเยา แต่แรงใช้ได้เลยครับ

เผื่อจะช่วยตัดสินใจได้มากขึ้น
http://www.vmodtech.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=8871#132225

แรม 2 Gb อาจจะไม่จำเป็นมากเท่าไหร่ครับ ผมว่าเอาไปอัปเกรดส่วนอื่นดีกว่า ใส่ DVD-RW ได้เลยยิ่งดี เพราะจะได้เก็บรูปได้เยอะๆด้วย
HDD 80 Gb ซักวันมันก็เต็มครับ

แต่ ถ้าจะเอา 2Gb ลองดูตัวนี่ก็ได้ครับผม
เร็วไม่มาก แต่ จุมากและราคาไม่สูงครับ
http://unlimitpc.com/modules.php?name=Artical&pa=showpage&pid=169

Minstrel
22nd May 2006, 10:20
ผมใช้ AMP XP2000 board nforce 2 ram DDR266 1GB
ไม่มีอะไรให้รอแล้วครับ
ไฟล์ผม 8 mp
ตอนแรม 512 ต้องรอเหมือนกัน แต่ตอนนี้คอมกับผมความสามารถเท่ากันไม่มีใครรอใคร

แต่ใจอยากได้หใม่เหมือนกันนะ กิเลสมันเยอะ

เอ้
22nd May 2006, 11:59
อยากได้แรมเพิ่มอีก แต่ยังพอทนได้ HDD 200 gb กับ EX hdd สองอัน= 250 กับ 320 gb

DOFJerk
22nd May 2006, 16:22
รู้สึกว่า Video card ดีๆ นี่ไม่ช่วยอะไรเกี่ยวกะการ Process ภาพ อะไรเลยมั้งครับ.. เข้าใจว่าส่วนมากพวกเกมส์เนี่ยจะโยนขบวนการ 3D rendering หรือ พวก 3D texture mapping ให้ video card คำนวน.. ในขณะที่ software ที่ใช้ process ภาพ ไม่ได้ใช้ความสามารถตรงนี้ของ video card เลย.. (รึว่าเดี๋ยวนี้มันเปลี่ยนไปแล้วหว่า??)
ผมยังใช้ on board รู้สึกว่าจะเป็น Intel ด้วย.. ผมว่าแค่สามารถ calibrate ได้ก้อพอแล้วล่ะ..

ส่วน monitor เนี่ย.. ใช้ CRT 15" แบบ FD Trinitron ซึ่งซื้อมาเมื่อ 5-6 ปีแล้ว.. ว่าจะไปหา 17" มือสองมาใช้อยู่.. รู้สึกว่าจะถูกมากๆ..

ผมซื้อคอมฯ จะเน้นอยู่แค่ไม่กี่อย่าง.. อย่างแรกที่เหมือนพี่ D1 บอก พยายามหา main board ระดับราคาสูงสักนิด เพราะมีส่วนสำคัญมากๆ ต่อประสิทธิภาพและเสถียรภาพของเครื่อง.. ของผมใช้ Asus P5GD1-VM ซึ่งมี Intel ตระกลู 915 อยู่ด้วย.. เพราะส่วนตัววางใจ chip set ของ Intel มากกว่า.. (เมื่อสมัยก่อนใช้ chip และ processor บางยี่ห้อแล้ว software ไม่ support.. เลยฝังใจ)
ต่อมาหา CPU ที่มี Cache เยอะหน่อย.. FSB เยอะๆ เท่าที่สามารถซื้อได้.. ซึ่งคอมที่เพิ่งซื้อมาได้เมื่อต้นปีก้อเป็น Pentium P4 630 3.00GHz, 2MB cache, FSB800 MHz..
ส่วน RAM ผมใส่มาแค่ 1GB ก่อน.. (เป็น Dual Channel 512MB x 2 อัน) เพราะ เท่าที่ทดลองใช้มา เปิด PS กะ NC ก้อไม่ช้าอะไร.. (เพราะ NEF แค่ 6MP และเปิดที่ละไม่เกิน 3 ภาพมั้ง).. สำคัญที่อย่าให้ PS จอง RAM มากไป.. เพราะเปิด PS มา.. เราสั่งให้มันจอง RAM เท่าไหร่มันก้อจองเลย ทั้งๆ ที่ยังไม่ open file อะไรเลย.. ทำให้ถ้าเปิด NC ไปอีกที.. NC จะต้องไปขอ Page File มาใช้ทำให้เครื่องช้า..

หนก บางหลวง
22nd May 2006, 17:05
การ์ด2D ไม่ค่อยมีคนทำแล้วหนะดิ แถมดีๆนี่ราคามันแพงชนิดไล่บี้กับการ์ด3Dแพงๆได้เลยหนะ

แมดทอกซ์หละมั๊ง ถ้าจำไม่ผิด มันทำมาสำหรับงาน2Dได้เยี่ยมมาก

charles
22nd May 2006, 18:07
Matrox คือจ้าวแห่ง graphic card เชิงธุรกิจครับ

เรนเดอร์ภาพสวยมาก กินเจ้าอื่นขาดลอย

แต่ราคาแพง kode kode =_="

PinkZombie!
22nd May 2006, 18:11
ลืมบอกไป ถ้าดู AMD ช่วงนี้เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อเค้าครับ
เพราะกำลังจะก้าวจาก 939 ไปเป็น AM2

ส่วนถ้าดู Intel ตอนนี้ก็โอเชเลยครับ Pentium 8xxD ย่อมเยา แต่แรงโครต

การ์ด2D ไม่ค่อยมีคนทำแล้วหนะดิ แถมดีๆนี่ราคามันแพงชนิดไล่บี้กับการ์ด3Dแพงๆได้เลยหนะ

แมดทอกซ์หละมั๊ง ถ้าจำไม่ผิด มันทำมาสำหรับงาน2Dได้เยี่ยมมาก

Matrox ตระกูล Millennium ทั้งหลายครับผม
แต่ผมยอมใช้การ์ดจอ 3D Onboard ดีกว่าครับ ไม่งั้นเด๋ว indows Vista มาแล้วอดใช้

somchaisuriya
22nd May 2006, 19:09
เครื่องที่ผมใช้ทำงานกับโฟโต้ชอป CS 2ทุกวันครับ
Process ไฟล์raw หรือ Retouch ลื่นดีไม่มีปัญหาครับ :Smiles2:

-จอใช้ CRT 19 นิ้ว LACIE eletron 19 blue IV

23rd May 2006, 01:14
โอ้มีตัวเลือกให้เลือกเพียบเลย
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวไปศึกษาเพิ่มเติมก่อนไปซื้ออีกที
ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดก็คงเป็นเดือนหน้าแหละครับ

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ

charles
23rd May 2006, 06:25
Matrox ตระกูล Millennium ทั้งหลายครับผม
แต่ผมยอมใช้การ์ดจอ 3D Onboard ดีกว่าครับ ไม่งั้นเด๋ว indows Vista มาแล้วอดใช้
Matrox P800 ไงครับ แต่ราคาเลือดสาด ฮาๆ

PinkZombie!
28th May 2006, 00:40
ไม่รู้ว่าซื้อไปหรือยังครับผม คือว่าช่วงนี้ราคา CPU ผันผวนมาก
จากการแข่งขันที่รุ่นแรง AMD และ Intel ก็ปล่อย CPU ใหม่ออกมามาก

เพราะฉะนั้นใจเย็นนิดหนึ่งครับ
อย่าง Intel เห็นว่าเริ่มปรับ 4 มิถุนานี่แล้ว

ได้ข่าวมาจากที่ http://www.vmodtech.com/ ครับผม

http://www.hkepc.com/bbs/attachments_dir/ext_jpg/price-1_YdXu1hVWDtgM.jpg

อ่านเต็มๆที่ http://www.hkepc.com/bbs/news.php?tid=604489 ครับ
เออ คือดูภาพเต็มๆมากกว่า เพราะมันเป็นภาษาจีนครับผม

11th September 2006, 23:30
หลังจากอ่านหลายๆความเห็น และหาข้อมูลในบอร์ดต่างๆ

ง้างอยู่หลายเดือน พร้อมกิเลสที่พอกพูน 555

เพิ่งได้ซื้อเมื่อเสาร์ที่ผ่านมาเอง

CPU Intel core 2 Duo E 6300
M/B asus P5B deluxe
RAM kingston 512*2 / 667
H/D 80 g segate 7200 sata ll
VGA winfast 7300 GT
dvd-rw LG
LCD 19" LG จอใหญ่มันดีอย่างนี้นี่เอง ใช้ 15 นิ้วมาซะนาน

เกินงบมาเยอะเหมือนกัน แถมย้ายค่ายซะด้วย ขอลองมั่งย้ายค่ายเนี่ย

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

JANE9
24th September 2006, 20:46
PentiumD3.0 MBIntel945 HD250GB(sata) การ์ดจอPCI EXprees16XATI256DDR2RAMDDR2Bus533 1GBx2จอCRTฟิลลิป19นิ้วรับลองกระฉุด