PDA

View Full Version : ชิมขนมไทยโบราณ หาทานได้ยาก ในงาน อแมซซิ่งไทยแลนด์ ค่า ^_^

momo
26th July 2013, 01:03
พอดีได้มีโอกาส ไปชิม ชม งานแฟร์ ของการท่องเที่ยวค่ะ
งานนี้รวบรวมขนมไทยหายาก มาให้ชิม ชม และช็อบกัน ขนมไทยโบราณ ดั้งเดิมของเรา แต่ละภาคมีความแตกต่างกัน และมีเอกลักษณ์ที่น่าสนใจมากเลยค่ะ
แต่ทุกภาค เน้น หอม หวาน และที่สำคัญ อร่อย มากเลยค่า :flower::flower:
ใครชอบขนม ตามมาดูบรรยากาศกันเลยค่า :good::good:

1698358890

งานนี้รวมขนมไทยหายาก มาทั้งหมด 4 ภาค นะคะ
เหนือ กลาง อีสาน แล้วก็ ใต้ ค่ะ

1698358982

momo
26th July 2013, 01:10
มนต์เสน่ห์แห่งขนมไทย จากเหนือจรดใต้ ขนมไทยพื้นถิ่น

ขนมจากทางภาคเหนือ
ชาวเหนือส่วนใหญ่ไม่ค่อยชอบทานกะทิ ขนมส่วนใหญ่ก็เรียกได้ว่าแคลลอรี่ต่ำ มีความหอม หวาน จากน้ำตาลอ้อย น่าลิ้มลองถูกใจคนรักสุขภาพกันเลยค่ะ มิน่า สาวเหนือ ถึงสวยหุ่นดี กันทั้งน้าน

อันนี้ ขนมวง หรือขนมทอง เพราะทอดแล้วเป็นสีทองนวลสวยงาม นิยมใช้ในงานมงคล ถึงจะหน้าตาคล้ายโดนัท แต่รสชาดต่างกันมากค่ะ มีความหอมจากน้ำตาลอ้อย แล้วก็อันเล็กๆ กินพอดีคำ ค่ะ

1698358870

ขนมศิลาอ่อน หรือขนมซะละอ่อน หรือสาลาอ่อน ก็อ่อนสมชื่อเลยค่ะ รสชาดไม่หวานมาก นิ่มๆ ละลายในปาก ไม่ต้องเคียวเลยค่ะ ทำด้วยแป้งข้าวเจ้า โรยด้วยถั่วก่อนรับประทาน เป็นขนมสำคัญในงานพิธี ด้วยนะคะ

1698358871

ขนมงาตำอ้อย อันนี้เพื่อคนรักสุขภาพอย่างแท้จริง ทำจากงาคั่วตำละเอียดคลุกกับน้ำตาลอ้อย นิยมรับประทานในฤดูหนาว แหม..ประโยชน์จากงาดำ มากมายขนาดไหน เรารู้กันดีนะคะ อันนี้เรียกได้ว่า อร่อยด้วย ได้ประโยชน์แยะ เนอะ

1698358872

momo
26th July 2013, 01:14
ขนมจากทางภาคอีสาน กันบ้างค่ะ

ภาคอีสานส่วนใหญ่อาชีพทำนาและการเกษตร ขนมส่วนใหญ่จึงเน้นแป้ง และอะไรที่กินแล้วอิ่มท้อง ประมาณว่ากินขนมแทนข้าวได้เลย ว่างั้น :good:

ข้าวจี่ ทำจากข้าวเหนียวนึ่ง ทาเกลือ เสียบไม้นำไปย่างไฟ จากนั้นก็นำมาชุบไข่แล้วย่างอีกรอบ จนเหลืองสวย ค่อยดึงไม้ที่ย่างออกแล้วยัดน้ำตาลอ้อยเข้าไปแทน น้ำตาลจะละลายเป็นไส้ หอมหวาน น่าลิ้มลองมั่กๆ เรยค่า ขนมข้าวจี่นี่ เรียกได้ว่าคุ้มค่าจริงๆ นะคะ กินของหวาน ได้อารมณ์อิ่มแทนข้าวเรย

1698358874

ขนมข้าวโป่ง ข้าวเปียง ข้าวแตกงา เรียกได้ทั้ง 3 ชื่อเลยค่ะ ทำจากข้าวเหนียวสุกตำละเอียด (แต่เห็นน้องเค้าบอกว่าเดี๋ยวนี้ใช้แป้งข้าวเหนียวแทนเลย รวดเร็วดีค่ะ) คลุกกับน้ำตาลอ้อย ปั้นเป็นก้อน ปิ้งให้หอม กลิ่นน้ำตาลอ้อยมันเย้ายวนมั่กๆ เรย

1698358875

ขนมบายมะขาม อันนี้เล่นเอาอึ้ง ทึ่ง และงง ค่ะ ข้าวเหนียวมูลหอมๆ หวานๆ นำมาปั้นจิ้มกินกับมะขามเปรี้ยวๆ อืม..รสชาดก็สลับชีวิต กันดีค่ะ ใครผ่านมางานนี้ แวะไปลองชิมกันดูนะคะ อาจติดอกติดใจ ไปลองทำกินที่บ้านดูได้ค่ะ

1698358876

momo
26th July 2013, 01:16
ต่อมาเป็นขนมภาคกลาง

ภาคกลาง ขนมทุกอย่าง มีสีสัน ความพิถีพิถัน และความสวยงาม ชนะเลิศเลยค่ะ ขนมทุกอย่าง ดูสวยงาม ละลานตาไปหมด และขนมภาคกลางจะแตกต่างจากภาคอื่นคือ มีส่วนผสมของไข่ไก่ด้วยค่ะ

เริ่มด้วย หม้อตาล หรือ หม้อเงินหม้อทอง นะคะ
อันนี้เราน่าจะพอเห็นกันบ้าง เพราะนิยมใช้ในงานมงคลค่ะ เช่นงานแต่งงาน เป็นขนมที่มีรสชาดกลมกล่อม หวานกรุบกรอบ และที่สำคัญต้องใช้ความประณีตของผู้ทำเป็นอย่างมากค่ะ :D

1698358878

ขนมเกสรชมพู่ เป็นขนมไทยโบราณ มองเผินๆ อาจไม่รู้สึกอะไร แต่รสชาดโดดเด่นมากค่ะ เพราะทำจากมะพร้าวขูดแล้วก็ใส่วุ้นกวนให้เข้ากัน รสชาดหอมมันจากมะพร้าว และกรุบกริบ เคี้ยวเพลินมั่กๆ ค่ะ

1698358879

ขนมเกสรดอกลำเจียก หน้าตาอาจคล้ายกันกับเกสรดอกชมพู่นะคะ แต่รสชาดจะแตกต่างกันค่ะ เกสรดอกลำเจียก จะเคี้ยวนุ่มกว่า เพราะไม่มีส่วนผสมจากวุ้นกวน แล้วมะพร้าวก็จะขูดฝอยละเอียดกว่าค่ะ

1698358880

momo
26th July 2013, 01:22
ขนมตะลุ่ม อันนี้อร่อยมาก ถ้าใครได้ไปงานนี้ แนะนำว่า "ห้ามพลาด" เลยนะคะ คือหน้าตาจะคล้ายขนมถ้วย แต่ด้านบนไม่ใช่กะทิ ด้านบนจะเป็นสังขยาค่ะ รสชาด หวาน มัน หอม และนุ่ม เป็นความลงตัว จากแป้งและสังขยาค่ะ

1698358881

ด้านล่างถ้วย หรือตัวขนม ทำจากแป้งข้าวเจ้า แป้งท้าวยายม่อม และแป้งมันสัมปะหลัง รสชาดแน่นๆ หนึบๆ เข้ากันกับความนุ่มและหอมหวานของสังขยา ที่โรยหน้า ได้ดีเลยค่ะ :thumbup:

1698358882

momo
26th July 2013, 01:29
ขนมภาคใต้

ขนมลา ขนมชื่อดังเมืองใต้ อันนี้อร่อยเลื่องชื่อมานาน เพิ่งได้เห็นว่าดั้งเดิมแล้วจะเป็นแบบนิ่มๆ ค่ะ ใช้ในงานพิธี แต่ที่นิยมกันทั่วไปจะเป็นแบบกรอบ และแบบอบน้ำผึ้ง ก็เห็นด้วยนะคะ แบบกรอบและแบบอบน้ำผึ้งนี่อร่อยกว่ามาก มันกรอบแล้วไม่หวานมาก กินได้เรื่อยๆ รสชาดดีมากค่ะ

1698358883

ขนมกอและห์ อันนี้หน้าตาเหมือนเคยกิน แต่ว่าที่เคยกินไม่มีหน้าหลากหลายแบบนี้นะคะ ขนมนี้ทำจากแป้งข้าวเจ้ากวนกับกะทิและเกลือค่ะ โรยหน้าด้วยมะพร้าวขูด กุ้งแห้งป่น และน้ำตาลทราย นิยมทำกันในบ้าน หรืองานเลี้ยงต่างๆ ของชาวมุสลิมน่ะค่ะ

1698358884

นอกจากนี้ ในโซนกิจกรรม มนต์เสน่ห์แห่งขนมไทย จากเหนือจรดใต้ ขนมไทยพื้นถิ่น ยังมีการจัดนิทรรศการแสดงประวัติความเป็นมาของขนมโบราณ การสาธิตการทำขนมโบราณ และบูทจำหน่ายขนมโบราณหาทานยาก ให้เราได้ ชิม ชม ช็อบ กันตามสะดวกโยธินอีกด้วยนะค้า :D

1698358895

ถ้าใครสนใจเข้าเยี่ยมชมงาน รีบไปแวะชิม ชม ช็อป กันได้ในวันที่
1 - 4 สิงหาคม 2556 เวลา 10.00 - 20.00 น ณ ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิตติ์ ค่า :Smiles2:

หรือคลิกชม รายละเอียดงานได้ ที่นี่ (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=299308) นะค้า :D

Carbon
26th July 2013, 08:23
ขอบคุณครับ น่ากิน น่าลองทั้งน้าน

เป็นงานที่คนอย่างผม ที่ควบคุมน้ำหนัก แป้ง และน้ำตาล ไม่ควรไปอย่างยิ่ง ฮ่าฮ่าฮ่า :clap::clap::clap:

momo
26th July 2013, 11:03
เพื่อนๆ สมาชิก ที่มีภาพขนมไทย (ทุกแบบเลยนะคะ) เอามาฝากกันบ้างนะคะ เก็บไว้เป็นกระทู้อ้างอิง "อนุรักษ์ขนมไทย ฝากไว้ให้ลูกหลาน" นะค้า :D