PDA

View Full Version : Portrait Trip By 10D Part II

Mr.Smile
3rd July 2003, 20:45
ภาพชุดนี้อยู่ใน CF Card อีกอันนึงเพิ่งจะโหลดเมื่กี้นี้เอง เพราะเป็นคนทำอะไรช้า คนอื่นเขาจบ Episode III ไปตั้งนานแล้ว หวังว่าคงยังไม่เบื่อนะครับ

Mr.Smile
3rd July 2003, 20:47
น้องจอยนี่เขาถ่ายได้ทุกมุมจริงๆนะครับ หลับตากดโชะยังไงก็สวย

Mr.Smile
3rd July 2003, 20:50
รู้สึกช่วงนี้เริ่มมีแดดอีก แถมยังมีรีเฟลกซ์ใหม่อันเบอเริ่ม

Mr.Smile
3rd July 2003, 20:53
ผมมีความเห็นตรงกันข้ามกับคุณ Plub นะครับ ผมชอบเสื้อสีชมพูมากกว่าเพราะขับผิวให้ดูเปล่งปลั่งมากกว่า

Mr.Smile
3rd July 2003, 20:54
ลืมใส่รูป

Mr.Smile
3rd July 2003, 20:58
อ้าวชักเบลอ ซ้ำนี่นา

Mr.Smile
3rd July 2003, 21:01
เสียงพี่แดง บอกว่าลอง Close Up บ้างนะครับ แบบที่เขาถ่ายแม็กกาซีน เอ..มัยเป็นยังไงหว่า..เอ๊าลองก็ลอง

Mr.Smile
3rd July 2003, 21:04
พี่แดงบอกถ่ายเจาะๆหน่อย เจาะแบบไหนก็ไม่รู้..

Mr.Smile
3rd July 2003, 21:06
หรือแบบนี้

Mr.Smile
3rd July 2003, 21:09
อีกรูปครับ

Mr.Smile
3rd July 2003, 21:10
ส่งท้ายสำหรับน้องจอย

Mr.Smile
3rd July 2003, 21:14
มาดูรูปน้องปอกันบ้างครับ

Mr.Smile
3rd July 2003, 21:17
อย่างกับถ่ายรูปติดบัตรแหนะครับ

Mr.Smile
3rd July 2003, 21:21
ผมว่ารูปน้องปอถ่ายยากนะครับ ผมมันไม่ค่อยละเอียด น้องเค้าสวยนะครับแต่ผมเลือกมุมไม่ค่อยดี

Mr.Smile
3rd July 2003, 21:25
อีกมุมนึงครับ

Mr.Smile
3rd July 2003, 21:28
ขอบคุณเพื่อนๆที่อดทนเข้ามาดูนะครับ

เจง
8th July 2003, 14:04
พี่ Mr.Smile ครับ

ภาพชุดนี้สีสวย โดนใจอีกแล้วครับ ... หลายภาพเลยทีเดียว แต่หลายภาพก็ดูหม่นไปนะครับ ...

พี่ Mr.Smile ต้องระวังเรื่องเลนส์ด้วยนะครับ คือ ในช่วงเทเลของเลนส์ของพี่ มันจะเสียแสงไปนะครับ ผมไม่แน่ใจว่าพี่ใช้เลนส์ตัวไหน แต่เดาเอาว่าน่าจะเป็น EF28-135 ซึ่งเสียแสงไป 1.5 stop มั๊งครับ ภาพที่เป็น Close-up ก็เลยดู under ไปหรือเปล่า?(ยกเว้นรูป post#10) ฉะนั้น กรณีที่วัดแสงด้วย Meter ต้องคำนึงจุดนี้เอาไว้ให้มั่นครับ ... หรืออาจจะเป็นเหตุผลทาง digital อื่นๆก็ได้ครับ ...

อีกเรื่องคือทิศทางแสงซึ่งดูน่ากลัวไม่น้อยครับ
ผมขออนุญาติ copy มาเปรียบเทียบนิดนึงนะครับ ภาพซ้ายมือเป็นภาพคุณจอยซึ่งทิศทางแสงบนใบหน้านั้น มี Highlight 2 จุดด้วยกัน จนเราสามารถแบ่งโทนของใบหน้าได้เป็น 3 ช่วงเลยครับ แต่ในขณะที่ภาพคุณปอ ด้านขวามือนั้น มี Highlight จากแสงด้านขวามือเพียงด้านเดียวเท่านั้น ...

ก็ลองพิจารณาดูนะครับ ว่ามันมีผลดี หรือผลเสียวอย่างไรตรงไหน ชอบแสงแบบไหน มากกว่ากันครับ ... แต่ความเห็นส่วนตัวของผมชอบลักษณะ Highlight ของภาพคุณปอมากกว่าครับ ...

ส่วนภาพที่มองข้ามไม่ได้เลยคือภาพใน post#15 ครับ ... ควรเร่งแก้ไขโดยด่วนครับ หลังโก่งมาแต่ไกล!

เห็นด้วยว่าเสื้อแดงขับผิวดีกว่าครับ แต่เสื้อน้ำเงินก็สวย .. ชุดสุดท้าย (ไม่ได้ถ่าย) ก็สวย ... ยังเสียดายอยู่เลยครับ

Mr.Smile
8th July 2003, 21:46
ขอบคุณ คุณเจงจริงๆครับ ผมรอให้คนมาแนะนำแบบจะจะมานาน สมใจจริงๆ ได้ความรู้มากเลย โดยเฉพาะความละเอียดรอบคอบในการทำงาน มาคิดได้ตอนโหลดรูปทุกที เรื่องแรกในการวัดแสงเป็นอย่างที่คุณเจงบอกเลย ผมล็อกค่าแสงแล้วแต่ดันมาเปลี่ยนทางยาวโฟกัสเพื่อจัดองค์ประกอบใหม่ โดยลืมไปว่ามันต้องเสียแสงมากขึ้น เลยอันเดอร์ซะ.. ส่วนทิศทางแสงและมุมกล้องเป็นเพราะความไม่ละเอียดของผมจริงๆ ด้วยความที่คิดช้ากลัวเพื่อนรอ และเกรงใจนางแบบ เลยลุกลี้ลุกลนไปหน่อย งวดหน้าต้องค่อยๆดูแล้วหละครับ
งวดหน้าอย่าลืมมาตรวจการบ้านอีกนะครับ แล้วถ้าไปถ่ายรูปที่ไหนอย่าลืมชวนนะครับ
ขอบคุณจริงๆ
:) :kiss: :)

เจง
8th July 2003, 23:47
Originally posted by Mr.Smile
ขอบคุณ คุณเจงจริงๆครับ...
...งวดหน้าอย่าลืมมาตรวจการบ้านอีกนะครับ ...ขอบคุณจริงๆ
:) :kiss: :)

คุณพี่ Mr.Smile ครับ ...

ผมเองก็ไมได้เก่งกาจอะไรหรอกครับ อย่าคิดว่าผมเป็นยอดฝีมืออะไรเลย ผมเองก็เป็นช่างภาพตัวเล็กเปี๊ยกๆคนนึง อยากได้คำวิจารณ์ ข้อติติง (ติเพื่อก่อ) มากพอๆกับคำชม เผลอๆอยากได้คำติติง คำวิจารณ์ คำแนะนำ มากกว่าอีกครับ ... แต่หากพี่และเพื่อนๆคิดว่า ความคิดเห็นหรือมุมมองของผมเป็นประโยชน์น่าสนใจบ้าง ผมเองก็ยินดีช่วยเหลือทุกๆคนเต็มที่เท่าที่ทำได้ครับ :D :D :D

เรื่องที่พี่บอกว่าพี่ทำการล๊อกค่าแสงทำให้ผมเข้าใจว่าพี่ถ่ายด้วย Manual Mode(เหมือนผมเลย) ตอนที่พวกเรามีกิจกรรมถ่ายภาพพี่ DANG_EOS ก็บอกให้เซท AV เอาไว้เพื่อป้องกันความเปลี่ยนแปลงเรื่องค่าแสง น่าจะพอจำได้แว่วๆนะครับ ถ้าเซท AV ก็คงไม่ต้องห่วงเรื่องปัญหาที่เกิดขึ้นเท่าไหร่ แต่ก็ต้องไปห่วงเรื่องความคมชัดที่เกิดจาก speed ต่ำแทน แต่ถ้าจะเซท Manual หละก็คงต้องชดเชยแสงไปด้วยครับ

D1
9th July 2003, 00:01
(Y) ขอบคุณ คุณเจง ครับ ได้ความรู้ไปด้วยอีกคน ชอบสไตล์การตอบของคุณเจงครับ ชัดเจน มีเหตุผล แถมมีตัวอย่างให้ดูด้วย :)

เจง
9th July 2003, 08:58
เรื่องการ copy ภาพเพื่อมาประกอบคำอธิบาย หรือความเห็นของผมในภาพนั้นๆ ผมเองก็กังวลเหมือนกัน กลัวว่าเจ้าของภาพหรือนางแบบในภาพจะไม่เข้าใจ และไม่พอใจที่ไปยุ่งอะไรกับภาพเหล่านั้นครับ ก็หากท่านใดที่เห็นว่าผมกระทำการไม่เหมาะสมในการนำภาพมา modify หรือ มาประกอบการตอบกระทู้ ... ก็สามารถชี้แจงได้โดยตรงครับ

และขอน้อมรับคำนิยมของพี่ๆด้วยความยินดีครับ

เอาไว้ถ้าได้ไปถ่ายภาพจะชวนนะครับพี่ Mr.Smile

เจง
9th July 2003, 09:03
ผมเองก็ต้องขอบคุณพี่ D1 เช่นกันที่ช่วยอธิบายเรื่องราวของ Digital ให้เพื่อนฟังในแง่มุมอีกมุมหนึ่ง ผมเองก็พลอยได้ความรู้ไปด้วยทีละนิดละหน่อยตามแต่จะเก็บสะสมได้ ...

ลืมขอบคุณพี่ Mr.Smile เช่นกันครับ ที่จะให้ยืม 2.8L ตัวใหม่ที่กำลังเก็บเงินซื้อ ให้ผมไปยืมใช้ 3 เดือน

:D :D :D

Plub
9th July 2003, 09:48
อาจารย์เจง หยั่งนี้ต้องเปิด Classroom in the webboard เสียแล้ว...อาจารย์คิด Courseละเท่าไร่ล่ะ? พูดจิงนะไม่ได้พูดเล่น...;)

เจง
9th July 2003, 10:40
Originally posted by Plub
อาจารย์เจง หยั่งนี้ต้องเปิด Classroom in the webboard เสียแล้ว...อาจารย์คิด Courseละเท่าไร่ล่ะ? พูดจิงนะไม่ได้พูดเล่น...;)
ราคาก็ขึ้นอยู่กับคอร์สครับ ... :D :D :D พูดเล่นไม่ได้พูดจิง :D :D :D

minibar
9th July 2003, 14:56
k.เจง (Y) (Y) ฝากตัวด้วยนะ (ไม่ฝากเนื้อนะ ยิ่งผอม ๆ อยู่) :D