PDA

View Full Version : แนะนำเลือกซื้อ notebook ให้ด้วยครับ

mmb2
6th April 2006, 12:25
คือว่ากำลังจะซื้อ notebook มาใช้งานด้านการตกแต่งภาพ จัดเก็บภาพจากการถ่าย outdoor indoor และใช้การนำเสนองานให้ลูกค้าเลือกรูป อาจจะมีงานออกแบบและงาน presentation นิดหน่อย จึงอยากได้เป็น notebook เพราะสะดวกในการขนย้าย
งบประมาณแบบประหยัดๆได้ก็ดีครับ แต่ถ้าต้องใช้งบมากเพื่อแลกกับความสะดวกรวดเร็วหรือคุณภาพที่เหมาะสมกับงานผม ก็ยินดีเป็นหนี้เพิ่มขึ้นครับ (งบ 30000-45000) แนะนำกันหน่อยครับตัวแรกในชีวิตเลย

bostonigo
6th April 2006, 14:47
ขอบอกคุณ mmb2 ก่อนนะคะว่า space ที่จะมาใช้งาน ออกแบบ และ งาน presentation นั้น จำเป็นต้องใช้ notebook ที่มี space สูงมากและราคาค่อนข้างสูง แต่งบคุณที่ตั้งไว้ คงไม่สามารถซื้อได้ เพราะต้องซื้อในราคา 60000 - 80000 เพราะงาน presentation ต้องใช้ space pantuim 4 หรือ pantuim m moblie ,card จอ สูง ram 521 - 1 GH ขึ้น, Hard disk 80 Gb ขึ้นไปคะ แนะนำเป็น Toshiba sattelight หรือ Hp ก้อได้ ไม่งั้นลองหาดูราคาพร้อม space ได้ในเวป www.shop4thai.com นะคะ

DOFJerk
6th April 2006, 15:00
ถ้าเอาแค่พอใช้.. ยังงัยลองใส่ RAM สัก 1GB แล้วเลือกเอารุ่นที่จอสวยๆ.. พวกจอกระจกอะไรประมาณนั้นน่ะครับ..

RUTch
7th April 2006, 00:04
งบประมาณแค่นี้ คุ้มๆคงหนีไม่พ้น Acer

NaimNatNod
8th April 2006, 13:44
เหลือเวลาอีก 17 นาที จะซื้อเครื่องตามรายละเอียดข้างล่างนี้ได้ในราคา $699 plus tax ครับ

Discount $602 จะหมดเวลาลงเวลา 11:59pm central standard time ของเมกา... เสียดาย มี Sony แล้ว :bunny:

Dell Inspiron E15051
Intel® Core™ Duo processor T2300 (2MB Cache/1.66GHz/667MHz FSB)

Genuine Windows® XP Home

60GB2 7200rpm SATA Hard Drive

512MB Shared Single Channel DDR2 SDRAM 533MHZ, 1 DIMM

24X CD Burner/DVD Combo Drive

1Yr Ltd Warranty3, 1Yr Mail-In Service, and 1Yr HW Warranty3 Support

Featured at
$1,301
$699
After $602 Off Instantly!

หนก บางหลวง
8th April 2006, 14:25
จากประสพการณ์ในการเอาEyeOneDisplayไปวางไว้หน้าจอภาพของNoteBook น่าจะมีFujitsu , Acer , IBM , ไม่พบว่าจอภาพตัวใดเลยที่ให้สีได้แม่นยำ ( ถึงแม้ว่าจะcalibrateสร้างmonitor profileให้แล้วก็ตาม ก็ยังไม่สามารถสั่งให้การ์ดจอและจอภาพแสดงสีที่ถูกต้องได้ เนื่องจากขอบเขตความสามารถของมันค่อนข้างจำกัด ) ส่วนจอของnotebookรุ่นเล็ก ของMac นั้น อจ.ที่เคารพนับถือกันท่านก็เคยcalibrateดู ก็พบข้อเท็จจริงแบบเดียวกับที่ผมเจอกับ3ยี่ห้อดังกล่าวเช่นกัน

ดังนั้นโดยส่วนตัวแล้วผมจะไม่เชียร์ให้ใครใช้NoteBookสำหรับการแต่งภาพเพื่อส่งงานลูกค้า เพราะสีที่จอnotebookแสดงออกมา(ถึงแม้ว่าจะcalibrateแล้วก็ตาม)จะไม่สามารถแสดงสีที่ถูกต้องได้ทั้งหมด หากบางครั้งถ้างบประมาณสูงไม่จำกัดจริงๆ NoteBookรุ่นtopของMac น่าจะให้สีได้แม่นยำที่สุดแล้ว

เคยฟังบรรยายของโปรด้านแต่งภาพและทำpresentation เขาบอกเลยว่า จอCRTเป็นประเภทของจอภาพที่เหมาะสมที่สุดครับ ,จอLCDทั่วๆไปจะมีปัญหาในเรื่องมุมของการมอง และจอNoteBookเป็นจอที่แย่ที่สุด

DOFJerk
9th April 2006, 12:28
ซื้อ NB เอาไว้ใช้ข้างนอกเอาไว้ present แล้วพอกลับที่พักเอาไป NB เสียบ CRT มือสองราคาถูกจัด เอามา process ก้ออาจจะเป็นคำตอบเหมือนกันนะ

mmb2
14th April 2006, 02:06
ได้ข้อมูลอย่างนี้แล้ว สงสัยผมคงเปลี่ยนแผนไปซื้อ pc เพิ่มอีกสักชุดแล้วมังครับ
แต่เอ สเปคปัจจุบันนี้ไม่รู้ไปถึงไหนแล้วเนี่ย ท่านใดเชี่ยวชาญเรื่อง pc รบกวนจัดสเปค คอมฯ ให้ผมซักชุดเถอะครับ งบซัก 30000 +- ครับ(ไม่รวมจอ)