PDA

View Full Version : แนะนำการถอด แฟลชไดวฟ์ ที่เชื่อมต่อ USB อย่างถูกต้อง

Black lens
5th April 2006, 17:33
การยืดอายุแฟลชไดรฟ์

ใคร ๆ ก็คิดว่า เสียบแฟลชไดรฟ์หรือการ์ดรีดเดอร์ ที่ต่อคอมพิวเตอร์ โดยผ่านพอร์ท USB นั้น เมื่อใช้งานเสร็จแล้ว ก็สามารถถอดออกได้เลย ในการปฏิบัติทำได้ครับ แต่จะเป็นการบั่นทอนอายุการใช้งานของตัวมัน หรือดีไม่ดี ข้อมูลอาจจะสูญหายได้หากดึงออกขณะยังถ่ายโอนข้อมูลไม่เสร็จ

วิธีถอดแฟลชไดรฟ์หรือการ์ดรีดเดอร์ ให้ถูกวิธีนั้น ให้ทำอย่างนี้ครับ

-เลื่อนเม้าส์มายังแถบทาส์กบาร์ด้านล่างจะพบไอคอนเล็ก ๆ ที่กำลังรันในวินโดว์ จะมีรูป ลูกศรสีเขียว ๆ อยู่บนรูปแฟลชไดวฟ์ และมีชื่อว่า Safely Remove Hardware

-ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ไอคอนนั้นจะมีหน้าต่างขึ้นมา แล้วจะเห็นคำว่า USB Mass Storage Device เพื่อเรียกดูอุปกรณ์ทั้งหมดที่เชื่อมต่อช่อง USB

-ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ USB Mass Storage Device จะเห็นชื่อรุ่นของแฟลชไดวฟ์ ให้คลิ๊กเลือกอุปกรณ์ที่เราจะต้องการปิดการต่อเชื่อม แล้วกด OK วินโดว์ก็จะตัดการเชื่อมต่ออุปกรณ์นั้นออก ทำให้ไม่ต้องเสียงต่อความเสียหายขณะถอดอุปกรณ์ต่อเชื่อมครับ

ได้รับความรู้นี้มาจากหนังสือ Computer Today ฉบับที่ 282 หน้า 85 ครับ

ขอแบ่งปันให้ชาวเวปไทยดีครับ

เอ้
5th April 2006, 17:54
แรก ๆ ก็ทำครับ หลัง ๆ เอาง่ายเข้าว่า

Mr_Paksoi
5th April 2006, 18:00
ขอบคุณครับ ... เคยเจอมากับตัว การ์ดเสียไปเลยละ

RUTch
5th April 2006, 18:02
เท่าที่ใช้ๆมาผมว่ามันตัดที่ OS เพราะบางทีอย่างใน Win2000 ดึงออกไปโดยไม่ผ่านตัวนี้แล้วเวลาเสียบเข้าไปใหม่มันไม่ Detect ทำให้อ่านไม่ได้ต้อง Boot ใหม่ แต่ตัว ไฟ มันไม่ได้ตัดออกแต่อย่างใด ดังนั้นจึงไม่เกี่ยวกับการถนอมอายุของ CF หรือ Memory Card แต่อย่างใด จะช่วยก็ถ้า Write ของมูลหรือเปิด File ใน Card ค้างอยู่มันจะไม่ยอมให้ออก ทำให้ File ไม่เสียเท่านั้นเองครับ

Orange**
6th April 2006, 15:21
ขอบคุณครับ

สำหรับผม ผมใช้วิธีคลิกเมาส์ปุ่มซ้ายที่ไอคอน http://thaidphoto.com/forums/attachment.php?attachmentid=121347&stc=1

แล้วกด safely remove ได้เลยครับ น้อยขั้นตอนกว่าการดับเบิ้ลคลิกและการคลิกขวา

bank_da
6th April 2006, 20:25
ทำเหมือนกันครับ ทำเหมือนคุณ Orange ครับ

indigo
6th April 2006, 23:51
เดี๋ยวนี้ถ้าดูๆว่า transfer ไฟล์เสร็จแล้ว รออีก 2-3 วิ ก้อดึงเลยคับ.... เพราะเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีปัญหาเสียบเข้า/ดึงออกบ่อยๆ.... สงสัย OS/driver ฉลาดขึ้น... เมื่อก่อนดึงออกไม่ได้ทำ safety/remove ก่อน (ถึงทำก้อเหอะ บางครั้ง ^___^) พอเสียบใหม่มักจะมองไม่เห็นต้อง restart เหมือนป๋า RUTch ว่าคับ.... :)

soon
14th April 2006, 07:42
ใช้คำสั่ง Eject เป็นประจำคร้าบ

ผมใช้วิธี Right Click ที่ Removable Disk ตัวที่ต่อไว้
แล้วก็ Left Click ที่คำสั่ง Eject คร้าบ

softopera
14th April 2006, 13:26
ผมก็ใช้วิธีที่บอกครับ

jip
14th April 2006, 18:43
ใช้ Eject ก็ดีนะครับ เวลาเคยชินแล้วจะเร็ว และใช้กับ CD ได้ด้วยนะครับ

Delpi
20th April 2006, 11:49
หลังๆ ไม่เคยทำเลยครับ แหะๆ

เด็กเรียน
4th December 2007, 21:47
เมื่อต่อ USB ของไดอะรี่ไดร์แล้ว เมื่อจะเปิดข้อมูลจากไดร์ที่มายคอม ปรากฏว่าเมื่อดับเบิ้ลคลิกแล้วเปิดไม่ได้ ต้องคลิกของและกด open จึงจะเปิดได้ แต่เมื่อปิด
ที่ลูกศรสีเขียวที่มุมขวาแล้ว
มันปิดไม่ได้ และขึ้นข้อความว่า The device 'Genetic volume' cannot be stoped right now.Try stopping the device agian later. หนูต้องทำอย่างไรบ้างคะ แล้วมันเป็นเพราะอะไร เพราะว่าเมื่อต่อกับบางเครื่องก็ปิดได้ แต่บางเครื่องก็ปิดไม่ได้ หนูต้องดึงออกทุกที่เลยค่ะ กลัวไดอะรี่ไดร์จะเจ๊งมากเลยค่ะ ใครรู้โปรดแจ้งที่เว็บนี้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ!!!

i9n0r
4th December 2007, 22:50
^
ขอเดาว่า Flash Drive นั้นมี Worm ครับ และเครื่องของคุณน่าจะติดไปเรียบร้อยแล้วด้วย โดยสังเกตุได้ง่ายๆว่าใน Flash Drive มันจะมี File Autorun อยู่ครับ :D