PDA

View Full Version : AMAZING THAILAND in ETERNALLY

leelaryonkul
18th February 2013, 16:19
สวัสดีเพื่อนๆพี่น้องครับ
ผมได้รวบรวมภาพที่มีอยู่มาโพส 28 รูป
เน้นความเป็นไทยๆ ที่ไม่อาจสูญสลายไปไหน
เป็นภาพที่ผมชอบและยังอยู่ในความทรงจำของผมมานานแสนนานครับ

1. ชาติ ........ วันหนึ่งที่ไฟถนนราชดำเนินเปิด ผมไม่รู้ว่าจะถ่ายภาพอะไร ผมพยายามถ่ายภาพธงชาติผืนนี้ให้ดูดีที่สุด ให้ดูพริ้วไสวและนุ่มนวลที่สุด ......
กว่าจะได้ภาพนี้มา ยืนรอลมพัด และกดชัตเตอร์มาร้อยกว่ารูป เลยทำให้ผมนึกถึงคำว่า “กว่าจะมาเป็นแผ่นดินไทย” ....

18th February 2013, 16:21
2. ศาสนา ...... ที่พึ่งของจิตใจของมนุษญ์ พระพุทธรูป ก็คือตัวแทนของพุทธศาสนา “บูชา” กับ “ศรัทธา” นั้นต่างกันโดยสิ้นเชิง
บูชาเสมือนความรักในวัตถุ ศรัทธาเสมือนแสงสว่างในจิตใจ เป็นสิ่งที่ผมจินตนาการไว้เท่านั้นเองครับ

18th February 2013, 16:22
3. พระมหากษัตริย์..... ถึงแม้ภาพพลุจะดูยิ่งใหญ่เพียงไหน ก็ไม่อาจเทียบเท่ากับพระบรมฉายาลักษณ์ของท่านแม้แต่น้อย เกิดเป็นคนไทยโชคดีที่สุดแล้ว จริงไหมครับ

18th February 2013, 16:23
4. จองถนน....... และคนไทยยังโชคดีที่มีแม่หลวงที่ทรงอนุรักษ์ศิลปะไทย ถึงแม้จะหายไป
ท่านก็ทรงค้ำจุนให้ดีเหมือนเดิม และดีกว่าเดิมได้ .....

ภาพโขนพระราชทาน ชุด “จองถนน โขนเฉลิมพระเกียรติแม่ของแผ่นดิน”

18th February 2013, 16:28
5. ละครใน...... ละครในก็เป็นละครที่ใกล้จะหมดสิ้นไปจากประเทศไทยแล้ว แต่เป็นความโชคดีอันล้นพ้น ที่แม่หลวงทรงให้วังสวนกุหลาบ
เป็นที่ฝึกฝนของนักแสดง ดีใจมากครับที่ได้มีวาสนาถ่ายภาพมา ชื่อละคร “อุณรุฑ” ตอนนางศุปลักษณ์อุ้มสม ครับ

18th February 2013, 16:29
6. หาญ..... นี่คือภาพที่เหล่าทหารไทยทั้งกองร้อย กองพัน มากราบไหว้เพื่อขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองรักษาตัวเอง ก่อนที่จะลงไปยังชายแดนภาคใต้
พวกเค้าล้ม เค้าไม่มีโอกาศได้ลุก ทั้งหมดไม่ใช่เพื่อตนเองเลย บางทีก็มองย้อนกลับไปหาตัวเอง ขออยากได้โน่น อยากได้นี่ มันไม่พอสักที แล้วเราก็บ่นๆๆๆ ....

ภาพนี้ใช้แฟลชยิงขึ้นฟ้าด้วยกำลังสูงสุดเพื่อเปิดฉากหน้าครับ และแสงแฟลชก็ได้สะท้อนสถาปัตยกรรมของวัดที่เป็นสีทองให้เรืองแสงขึ้นมาหน่อยนึงครับ ^^

18th February 2013, 16:31
7. รักษาพระองค์...... ระเบียบวินัยคือความสวยงาม และคือการปกปักษ์รักษา

18th February 2013, 16:32
8. ขอม...... ก่อนที่จะมาเป็นชาติไทย เริ่มตั้งแต่สุวรรณภูมิ ต่อมาคือขอม สิ่งที่เหลือไว้และบูรณะ ประวัติศาสตร์มีที่มาอันยาวเหยียด

ภาพ Process แนวขาวดำ Invert เน้นลายเส้นของปราสาทหินพิมายครับ

18th February 2013, 16:35
9. พิมาย...... อีกมุมหนึ่งของปราสาทหินพิมาย ลองไปดูสิครับ ของจริงยิ่งใหญ่มาก แค่ประมาณ 300 กิโลเมตรจากกรุงเทพฯเอง

18th February 2013, 16:37
10. กรุงศรีแตกพ่าย...... จากอาณาจักขอม ทราราวดี ละโว้ สุโขทัย จนมาถึงอยุธยา “เสียเลือด เสียเนื้อ มิใช่เบา” ..... “หน้าที่เรา......”
เมื่อยามกรุศรีอยุธยาแตกพ่าย พม่าเผาวายวอด แต่ก็ยังเหลือให้ได้เห็น อดีตที่คนไทยรบกับพม่า
เหมือนจะเจ็บช้ำน้อยกว่าที่กรุงศรีอยุธยาจะต้องสู้กับจำนวนป่าไม้ในประเทศไทยซะอีกน่ะครับ

ภาพวัดราชบูรณะก่อนน้ำท่วมใหญ่ครับ

18th February 2013, 16:38
11. วีรสตรี...... แล้วใครที่เป็นผู้กอบกู้กรุงศรีอยุธยาคืนกลับมาได้ ภาพ Silhouette อนุเสาวรีย์สมเด็จพระสุริโยทัยครับ

ท้องฟ้าหน้าหนาวเป็นฟ้าสีน้ำเงินเข้ม ท้องฟ้าที่ยังควบๆ กึ่งๆอยู่ในหน้าฝน จะมีเมฆพริ้วสวย โดยเฉพาะฟ้าหลังฝนครับ ^^

18th February 2013, 16:40
12. รัตนโกสินธ์...... จนมาถึงกรุงรัตนโกสินธ์ แผ่นดินสยาม ....... ณ ยามปัจจุบัน มองไปเบื้องบน ช่างสวยงามเกินคำบรรยาย
แต่ลองมามองกันเอง อาจเปรียบได้เป็นสีเทาเข้มเต็มทน เพราะคนไทยกันเอง ..... นึกถึงเรื่องท้องฟ้าแล้วก็ขอแชร์หน่อยนะครับ

เมื่อยามที่เห็นพระอาทิตย์ยามบ่ายแก่ หรือใกล้ตกดิน ถ้ามีหมู่เมฆอยู่เบื้องล่าง หรือลมกำลังพัดเมฆมา
ท่านมีเวลาเหลือเฟือที่จะไปหา Subject ที่เป็น Silhouette งามๆไว้ได้เลย
เพราะยามที่พระอาทิตย์สอดเข้าไปในก้อนเมฆ แสงเป็นลำก็จะปรากฏให้เห็นเสมอ
มาอยู่ถูกที่ ถูกเวลา โดยที่เราคำนวนเองไม่ต้องพึ่งโชคครับ ^^

18th February 2013, 16:41
13. พรีเมียร์หลีก...... เหมือนจะเป็น Thailand Only อย่างไร อย่างนั้นนะครับ ความสามัคคีไม่ได้อยู่ที่ช่างติดตั้งเสาเลย
หากแต่เป็น บอลพรีเมียร์จากประเทศอังกฤษมากกว่ามั้งครับ ภาพนี้อยู่ในตัวเมืองสิงห์บุรีครับ

รูปแบบของความสุขของเมืองกรุง มุ่งสู่ต่างจังหวัด^^

18th February 2013, 16:42
14. ชั่วฟ้าดินสลาย....... หนังกลางแปลงยังมีอยู่จริง ^^ ต่างจังหวัดยังคงมีเยอะที่งานวัด หนังที่ฉายก็ไม่ได้ล้าสมัยแล้ว
ที่สำคัญคือ ภาพนี้ถ่ายที่ซอยดินแดง ใกล้ แยกพระราม 9 หลังฟอร์จูนทาวน์น่ะครับ เด็กเล็กแดงนั่งดูหน้าสลอนเลย

เป็นรูปแบบความสุขจากบ้านนอก ลอกแบบเข้าเมืองกรุงกระมังครับ ^^

18th February 2013, 16:44
15. ยิ้มสยาม...... ปัจจุบันผมหาคำว่า “ยิ้มสยาม” แทบไม่ค่อยจะเจอแล้วน่ะครับ จะเจอจริงๆก็ห่างไกลจากกรุงเทพฯเหลือเกิน

ยังเป็นยิ้มสยามแท้ๆในแผ่นดินไทย ที่ไม่ได้มีบัตรประจำตัวประชาชนไทยซะด้วยซ้ำ ^^

18th February 2013, 16:45
16. สัตว์คู่บ้านคู่เมืองไทย...... ผมก็ไม่แน่ใจว่ารอยยิ้มของคนเราจะมาจากความกักขังหรือเปล่า..... ผมเคยโพสต์ภาพนี้ใน Facebook แล้วฟรั่งเค้าเค้ามาอธิบายภาพผมให้ฟังสั้นๆว่า

“Human being is a good thing, but being human in what??? ขอบคุณมากครับคุณ Greg Berkley ^^

18th February 2013, 16:46
17. "คุณค่า" กับ "มูลค่า" ........

คนไทยเรา บ้างอาจจะสับสนกับคำสองคำนี้ ....
หรือรู้แล้ว ก็ยังไม่อยากจะใส่ใจ ขอเพียงได้ "ครอบครอง"
พูดตามภาษาง่ายๆ ภาษาคนถ่ายภาพ ว่า.......
เลนส์ซูม 70-200 อันสวยงาม
มันจะดูสวยงามมาก ถ้ามันอยู่ในตู้โชว์ .... หรืออยู่กับตัว Body ของกล้องกันแน่ ^^

18th February 2013, 16:47
18. อธิฐาน....... ตัวผมเองคิดว่า ความสวยงามในจิตใจคนที่ดี ทำบุญ “ที่ไม่ได้ทำมานานแสนนาน” ประกอบกับชีวิตวิถีพอเพียง
มันจะเป็นรอยยิ้มที่ฝังลงไปใน Heartdisk ของคนเราทุกคนน่ะครับ และก็ขออธิฐานว่า จะได้เห็นภาพแบบนี้ในเมืองไทยไปอีกนานแสนนาน^^

18th February 2013, 16:48
19. ทางสว่าง........ หรือแม้แต่อะไรที่เรียบๆง่ายๆ ไม่ต้องคิดมาก นั่งทำใจให้สงบ แสงสว่างก็จะนำทางออกให้กับชีวิตดีๆอยู่เสมอ

18th February 2013, 16:49
20. กราบ.......นอกจากจะเห็นแสงสว่างนำชีวิตแล้ว แสงสว่างนำชีวิตต่อไปก็คือผู้ที่เป็นพระคุณกับเราซึ่งก็หนีไม่พ้น บิดา มารดา ครูบาอาจารย์ รวมถึงกัลยาณมิตรทั้งหลาย
การกราบไหว้เป็นวิถีที่สวยงามของคนไทย และอย่ากราบเท้าสามี ภรรยา หรือแฟน ก่อนที่จะกราบเท้าบิดามารดานะครับ ^^

18th February 2013, 16:50
21. สืบทอด.... สิ่งที่ผมได้เห็น และสิ่งที่ผมได้บันทึกภาพมา เป็นห้องนอนของคุณ คม กาญจนสุต แห่งบ้านกาญจนสุต ในตรอกบ้านจีน เมืองตาก
ห้องนอนที่พี่คมนอนอยู่จริงมาหลายสิบปี สภาพเรียบร้อยทุกวัน รักษาบ้านอายุนับร้อยปีไว้อย่างดี ทุกครั้งที่ผมไปหาพี่คม ผมเห็นแต่พี่คมยิ้ม และมีความสุขอยู่ตลอดเวลา

เป็นความสุขในความภาคภูมิใจของพี่เค้าน่ะครับ ของจริงอย่าคิดว่าสวยเหมือนในทีวีนะครับ แต่สวยกว่านั้นเยอะ

18th February 2013, 16:52
22. เวียนเทียน...... หนึ่งในวัฒนธรรมไทยที่สวยงามมากๆน่ะครับ ผมถ่ายภาพเวียนเทียนมาหลายวัดมาก และวัดเบญจมบพิตรเป็นวัดที่ผมเจอชาวต่างชาติเข้ามาเวียนเทียนเยอะที่สุด
ผมหิ้วกล้องเข้าไปแล้วละอายใจเลย ก็เลยหอบของพะรุงพะรังเวียนเทียนกับศาสนิกชนเค้าด้วย ระหว่างเดินๆๆ ผมก็ได้เห็นมุมต่างๆของวัดโดยรอบ

เดินผ่านด้านหน้าวัดที่มีช่างภาพจับจองที่กันหมดแล้ว มองไปเรื่อยๆมาเจอมุมนี้ครับ ว่างโลด จึงเป็นเหตุให้ผมเก็บภาพมุมนี้มาครับ ^^

18th February 2013, 16:53
23. สะท้อน........ สถาปัตยกรรม เสมือนสิ่งสะท้อนวัฒนธรรม คนจำนวนไม่มากที่มีกำลัง ที่จะปลูกสร้างสถาปัตยกรรมที่ตนรักและศรัทธา
และจะสะท้อนถึงคุณค่าของบุคคลผู้นั้น พุทธศิลป์คือสิ่งที่ยากมากที่ผู้ที่ไม่ได้เรียนศิลปะไทยจะเข้าใจ
เฉกเช่นเดียวกับการถ่ายภาพ ต่างคนต่างความคิด ต่างแนวทางกันไป หากเพียงอยู่ที่จิตใจของผู้สร้างงานศิลปะนั้นสวยงามเพียงใด สิ่
งๆนั้นก็จะเป็นเงาสะท้อนอยู่ในหัวใจของคนไทยไม่มีวันลืม

วัดร่องขุ่น โดย ศิลปินแห่งชาติ เฉลิมชัย โฆสิตพิพัฒน์ ถ่ายภาพโดยใช้แผ่นเทาดำครึ่งซีก (GND) ทาบด้านบนเพื่อให้แสงฟ้าและแสงสะท้อนน้ำมีความสว่างเท่ากันครับ

18th February 2013, 16:55
24. สัจธรรม....... อีกหนึ่งสถาปัตยกรรมที่ยิ่งใหญ่โดยคุณ เล็ก วิริยพันธ์ งานสถาปัตยกรรมไม้สักที่ใหญ่ที่สุดในโลก เจ้าของเดียวกับ พิพิธภัณฑ์ช้างเอราวัณ และ เมืองโบราณ
รูปแบบที่แตกต่างออกไป ค่าเข้าชม ต่างคนต่างความคิดกันไปครับ แต่ถ้าเรามองในแง่บวกว่า.... เมื่อรวมกับค่าน้ำมันรถแล้ว คุณจะคิดอย่างไร
สัจธรรมของการถ่ายภาพที่แท้จริงแล้วอาจอยู่แค่ว่า ถ่ายไปทำไม เพื่ออะไร แล้วได้อะไร ถ้าคำตอบออกมาคือความสุข.... แล้วอะไรที่จะแลกมันได้ครับ
ขอแชร์เรื่องแสงของปราสาทสัจธรรม พัทยา หน่อยนะครับ

ด้านนี้เป็นด้านที่หันหน้าออกทะเลไปยังทิศตะวันตก แสงยามบ่ายจะส่องปราสาทสวย ภาพนี้ผมใช้ความปราณีตกับเวลาของแสงพอสมควรครับ
คืออยากให้เงาของกำแพงยามบ่ายแก่พาดเลยกอหญ้า แต่ไม่ถึงตัวปราสาท ซึ่งระยะเวลาที่คาบเกี่ยวในช่วงนั้น มีไม่เกิน 5 นาทีเท่านั้นครับ ^^

18th February 2013, 16:56
25. ปฐพีประวัติศาสตร์..... นี่คืออุทยานประวัติศาสตร์พระนครคีรียามเปิดไฟทั้งภูเขา ในระยะห่าง 2.9 กิโลเมตร ช่วงเทศกาลเท่านั้นที่จะมีพลุ และแสงไฟ
ตำแหน่งภาพที่ถ่ายนี้เรียกว่า “พลุตาล 9 ต้น” ครับ เมื่อผมเห็นพลุที่นี่จากจุดนี้ ผมว่าพลุไทย สวยไม่แพ้ชาติใดในโลกเลยครับ ผมขอแชร์การถ่ายภาพนี้ครับ .....

พลุเขาวัง เป็นพลุที่จุดขึ้นพร้อมกัน เป็นชุดๆไป ผมเข้าไปถ่ายที่มุมอื่นก่อนล่วงหน้าที่จะมาถ่ายที่มุมนี้ 1 วัน และได้ระยะเวลาเฉลี่ยของการลั่นชัตเตอร์ได้ประมาณ 5-6 วินาที
เพราะฉะนั้น เมื่อผมมาถ่ายภาพพลุที่จุดตาล 9 ต้นนี้ ผมอยากได้แสงไฟเขาวังทั้งหมดพอดี ผมต้องวัดแสงโดยใช้ 5.5 วินาทีเป็นตัวตั้ง แล้วก็ลงตัวที่ ISO 100 F8 พอดีเป๊ะครับ ^^

18th February 2013, 16:57
26. สีสันแห่งสายน้ำ..... นี่เป็นภาพงานมหกรรมสีสันแห่งสายน้ำเจ้าพระยา ลอยกระทง 2549 ครับ วัฒนธรรมใหม่ที่เกิดขึ้นไม่นานในเมืองไทยนี่เอง
ต่างปีก็ต่างรูปแบบกันไป มีเรือประดับไฟเข้าประกวดหลายลำ วัดแสงยากมากจริงๆครับ มาเที่ยวเดียวเลยจริงๆครับ อีก 1 ภาพที่ผมชอบมากเป็นพิเศษครับ ^^

18th February 2013, 16:59
27. หนังใหญ่...... หนังใหญ่ที่นี่คือ หนังใหญ่วัดขนอนครับ เป็นที่รวบรวมหนังใหญ่ที่ครบและสมบูรณ์ที่สุดในประเทศไทย ในวันหยุดธรรมดาจะแสดงที่โรงละคร
แต่ในวันมหาสงกรานต์นั้นจะแสดงข้างนอกลานกว้าง และใช้ไฟกะลาจุดเอาครับ จริงๆหนังใหญ่วัดขนอนได้ผุพังไปหมดเมื่อนานมาแล้ว
แต่คนไทยเราโชคดีที่มีสมเด็จพระเทพฯ ท่านทรงบูรณะใหม่ และสร้างพิพิธภัณฑ์ให้ใหม่เอี่ยมอ่อง เป็นโชคดีของคนไทยที่ท่านทรงให้หนังใหญ่วัดขนอนกลับมาคืนชีพอีกครั้ง ^^

18th February 2013, 17:02
ภาพสุดท้ายแล้วครับ ^^

28. นิจนิรันดร....... เรื่องราวที่ผ่านมาทั้งหมด เรื่องราวแบบไทยๆ วัฒนธรรม และความเป็นอยู่ของชาวไทย ที่มีดีกันอยู่อย่างนี้คงไม่ใช่ลำพังคนไทยด้วยกันเองหรอกครับ หากแต่เป็นสถาบันพระมหากษัตริย์ของไทย สถาบันที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก ประวัติศาสตร์ที่ผ่านมา คนไทยเรากินดีมีสุขเพราะอะไร หลายสิ่งหลายอย่างเราไม่อยากให้เกิด บางครั้งผมนั่งมองภาพนี้แล้วคิดเสมอว่า เวลานั้นช่างเดินเร็ว ต้องทำสิ่งในปัจจุบันให้ดีที่สุด

ภาพพระเมรุมาศสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณวดี ครับ ^^
ขอขอบคุณพื้นดีดีๆของ ThaiDphoto ครับ และขอขอบคุณทุกคำติชม วิจารณ์ครับผม

Genesis_777
18th February 2013, 18:14
จุใจมากๆ เลยครับ แต่ละภาพมีความหมายและความงดงามจริงๆ

โหวตๆ 5 ดาวครับ เอกลักษณ์ไทย และวิถีเมืองไทย น่าติดตามมากๆ ครับ

ฺBeboNumzee
18th February 2013, 18:16
ผมดูและอ่านเรื่องราวที่แฝงไว้ด้วยแนวคิดดีๆ มากมายจนเพลินไปเลยครับ ขอชื่นชมและแสดงความนับถือเจ้าของกระทู้ภาพชุดนี้มากๆ ครับ

IronHorse
18th February 2013, 18:24
ชอบในแนวคิดครับ.....ซึ่งจะคงอยู่นิจนิรันดร์ในวัฒนธรรมไทย....?????
หวังไว้ว่าจะเป็นเช่นนั้น :rambo:

Singkhon
18th February 2013, 19:03
สวยงาม 5 ดาว จ้า

NoWay
20th February 2013, 07:45
ชอบเลยครับ ถ่ายทอดความเป็นไทยได้เต็มที่จริงๆ งดงามครับ

Couleurs
21st February 2013, 22:19
สวยทุกใบเลยครับ
มุมมองดีและสวย โหวต 5 ดาวเหมือนกันครับ

tob_ski
26th February 2013, 08:55
ภาพสวย แฝงแง่คิด ยอดเยี่ยมครับ :Smiles2:

crabdevil
26th February 2013, 11:59
16. สัตว์คู่บ้านคู่เมืองไทย...... ผมก็ไม่แน่ใจว่ารอยยิ้มของคนเราจะมาจากความกักขังหรือเปล่า..... ผมเคยโพสต์ภาพนี้ใน Facebook แล้วฟรั่งเค้าเค้ามาอธิบายภาพผมให้ฟังสั้นๆว่า

“Human being is a good thing, but being human in what??? ขอบคุณมากครับคุณ Greg Berkley ^^

น้ำตาจะไหล...

crabdevil
26th February 2013, 12:02
25. ปฐพีประวัติศาสตร์..... นี่คืออุทยานประวัติศาสตร์พระนครคีรียามเปิดไฟทั้งภูเขา ในระยะห่าง 2.9 กิโลเมตร ช่วงเทศกาลเท่านั้นที่จะมีพลุ และแสงไฟ
ตำแหน่งภาพที่ถ่ายนี้เรียกว่า “พลุตาล 9 ต้น” ครับ เมื่อผมเห็นพลุที่นี่จากจุดนี้ ผมว่าพลุไทย สวยไม่แพ้ชาติใดในโลกเลยครับ ผมขอแชร์การถ่ายภาพนี้ครับ .....

พลุเขาวัง เป็นพลุที่จุดขึ้นพร้อมกัน เป็นชุดๆไป ผมเข้าไปถ่ายที่มุมอื่นก่อนล่วงหน้าที่จะมาถ่ายที่มุมนี้ 1 วัน และได้ระยะเวลาเฉลี่ยของการลั่นชัตเตอร์ได้ประมาณ 5-6 วินาที
เพราะฉะนั้น เมื่อผมมาถ่ายภาพพลุที่จุดตาล 9 ต้นนี้ ผมอยากได้แสงไฟเขาวังทั้งหมดพอดี ผมต้องวัดแสงโดยใช้ 5.5 วินาทีเป็นตัวตั้ง แล้วก็ลงตัวที่ ISO 100 F8 พอดีเป๊ะครับ ^^

สวยมว๊ากกก ครับ (Y) (Y)

kungpost
15th March 2013, 03:02
ยอดเยี่ยมครับ

Rossi007
5th May 2013, 19:46
สวยมากเลยครับพี่อ้น

dawee
12th May 2013, 00:46
ทุกภาพทุกคำบรรยายมีคุณค่ามากครับ..:thumbup::thumbup::thumbup::clap:

kaw2468
4th June 2013, 22:00
^^!!!!

roengrit
11th June 2013, 15:49
อะเมซื่งไทยแลนด์ จริงๆครับ

seederdong
15th June 2013, 12:59
สวยมากครับผม ชอบทั้งด้านความคิดและแนวภ่ายที่สื่อออกมาครับ

isobreez
16th June 2013, 12:29
ภาพสวยและสื่อความหมายดีมว้ากกก :clap:

nine_far
10th July 2013, 23:21
สวยครับ

หลวงลายไทย
14th July 2013, 10:15
โอแม่เจ้า.....
มุมกล้องคลาสิคมาก ภาพสวยลึกซึ้งกินใจทุกภาพ
งานแบบนี้หาดูในไทยดีได้ยากมากถึงยากที่สุด
นานๆจะมีงานระดับนี้มาปรากฎที่นี่ซักครั้งครับ
ขอยกให้เป็นหนึ่งในกระทู้ภาพที่ดีที่สุดของที่นี่ครับ
ขอบคุณที่นำงานชั้นยอดมาฝากกันครับ

winterman
16th July 2013, 10:25
ผมชอบวิธีการนำเสนอแต่ละภาพได้ยอดมากๆครับ
ส่วนตัวโดยเฉพาะภาพที่ 1, 7, 16, 17, 27
อ่านเพลินเลยครับบ รู้ตัวอีกทีกาแฟหมดแก้วแล้ว (Y)

hirotoji
26th July 2013, 16:47
(Y)(Y)

redhatza
1st August 2013, 03:32
ผมติดใจภาพโบเก้ มากเลยครับ นุ่มนวลมาก ^^

bubuzukez
4th August 2013, 00:11
สวยมากๆค่ะ คงอีกยาวไกลกว่าจะเก่งแบบพี่

adeenaleen
4th August 2013, 01:36
สวยมากๆครับ