PDA

View Full Version : D100 Tip for D100 Gang วันนี้เสนอ Flash Tip

RUTch
30th June 2003, 10:47
อันแรกเลยครับ ผมและคุณ Plub ประสบปัญหา การถ่าย Flash ในงานพิธี ต่างๆ แล้ว Under และพยายามแก้กันตลอด ตั้งแต่ตั้งการวัดแสง 3D Metrix ก็แล้ว Center ก็แล้ว Spot ก็แล้ว ปรากฏช่วงแรกๆ Spot ดีกว่าเพื่อน แต่ในบางครั้ง เราไม่สามารถ Control ภาพให้แสงพอดีในจุดที่ Spot ได้ และการถ่าย Flash เราไม่สามารถ Lock การวัดแสงได้ ในที่สุด มาตาย น้ำตื้น ว่าแสงจาก Flash นั้น Under ไป 1 Stop พอดี พอดีเลยครับ สามารถใช้ 3D Metric ได้สบายๆเลย ดังนั้นถ้า ใช้ Flash ที่หัวกล้อง ก็ กดตามภาพครับ

RUTch
30th June 2003, 10:52
มาถึงจุดที่ผมทำสีแดงไว้ เดี๋ยวจะตายน้ำตื้น ครับ การ Set กำลังไฟ Flash เพิ่มที่ตัวกล้องนั้น จะมีผลกับ Flash ที่หัวกล้องเท่านั้น ถ้าเป็น Flash นอกตัวกล้อง เช่น SB-80DX จะไม่มีผลใดๆเลย ไม่เหมือนกับพวกตาแดง ที่สามารถ Set ที่ตัวกล้องได้นะครับ ดังนั้นถ้าเป็น 80DX กด Select (3) แช่ แล้ว กดปุ่ม + (4) ให้ระดับ ไฟเพิ่มเป็น +1.0 ครับ

RUTch
30th June 2003, 10:54
ตัวเลข Level กำลังไฟ Flash จะอยู่ใน ช่องที่ 12 ถ้า อยู่ใน Mode Set มันจะกระพริบครับ

RUTch
30th June 2003, 10:56
งงเหมือนกัน ทำไม Set จากกล้องไม่ได้ แต่ผม Make Sure กล้องผมลดกลับไปไว้ 0 ก่อน จะใช้ที่หัวกล้องค่อย Set ครับ

Joel**
30th June 2003, 18:11
เออ, คิดว่าอาจจะมีการเข้าใจคลาดเคลื่อนไปนิดนึงน่ะครับ
หากใช้ SB-80 กับ D100 แล้วปรับปุ่มแฟลชคอมเพนเซชั่น บนตัวกล้องจะเป็นการเพิ่มหรือลดระยะแฟลชน่ะครับเช่น
สมมติเปิดหน้ากล้องที่ F/5.6 ได้ระยะทางของแฟลชแสดงบนจอ LCD ของ SB-80 ที่ช่วงระยะ 1.2-17 เมตร
หากปรับปุ่มแฟลชคอมฯบนตัวกล้องเป็น -1.0 ตัวเลขแสดงระยะทางของแฟลชแสดงบนจอ LCD ของ SB-80 ที่จะเปลี่ยนเป็น 1.2-19 เมตร ไปได้ไกลขึ้น
และหากปรับปุ่มแฟลชคอมฯบนตัวกล้องเป็น +1.0 ตัวเลขแสดงระยะทางของแฟลชแสดงบนจอ LCD ของ SB-80 ที่จะเปลี่ยนเป็น 1.2-15 เมตร ไปได้ไกลน้อยลง
ลองทดลองดูได้ครับ

ส่วนการใช้แฟลชในโหมดวัดแสง matrix ความสว่างมากหรือน้อยของภาพจะขึ้นอยู่กับฉากหลังน่ะครับ เพราะระบบแฟลชจะเป็น 3D Matrix Balanced Fill Flash โดย default เพราะถูกออกแบบมาใช้สำหรับงานฟิลอินแฟลชตอนกลางวันครับ เพราะ matrix วัดแสงทั่วทั้งเฟรมภาพ ดังนั้นหากเห็นฉากหลังมืดก็จะปรับกำลังแฟลชให้ลดลง เพราะจะได้ Balance กับตัวแบบสมตามชื่อของมัน
สรุปคือโปรแกรมของ 3D-MBFF ไม่ได้ถูกออกแบบสำหรับงานกลางคืนที่ฉากหลังมืดๆ น่ะครับ

หากจะใช้งานกลางคืนในร่มควรใช้ AA auto aperture หรือ Manual ครับ
แนะนำให้ปรับกล้อง D100 แบบนี้
1. ใช้โหมดวัดแสง spot กล้องจะปลดการทำงานของ matrix และวัดแสงแบบ TTL อย่างแท้จริงตรงจุดที่โฟกัสคือคุมแสงที่ตัวแบบ
2. ใช้โหมด A-Aperture จะเป็นการปลดล้อคให้ใช้รูหน้ากล้องเท่าไหร่ก็ได้ตามต้องการ หรือใช้โหมด M-Manual จะเป็นการปลดล้อคให้ใช้รูหน้ากล้องและความเร็วหน้ากล้องเท่าไหร่ก็ได้ตามต้องการสำหรับคุมฉากหลัง อยากให้ฉากหลังสว่างก็ใช้ความเร็วต่ำๆ อยากให้มืดก็ใช้ความเร็วสูง แม้แต่ 1/200 วินาทีก็ใช้ได้หากกลัวกล้องสั่นไหว
3. ใช้ slow sync. จะเป็นการปลดล้อคให้กล้องใช้ความเร็วชัตเตอร์เท่าไหร่ก็ได้ไม่จำกัดไว้ที่ 1/60 วินาที

ส่วนบนตัวแฟลชให้กดที่โหมดจนกว่าจะขึ้นแค่แสดงโหมด DTTL เท่านั้น ไม่ต้องใช้ DTTL :o: (DTTL-Matrix) ในจอ LCD ครับ

ขอให้โชคดีครับ

RUTch
30th June 2003, 18:53
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมจะลองดูซักหน่อย เพราะหาจุดลงตัวไม่ได้ซักที แต่ผมสงสัย อยู่เหมือนกัน เพราะ เวลาที่ใช้ Slave Flash เข้าไปด้วย มันพอดี ก็ไม่แน่ใจเพราะมันไม่น่าจะออกมา ตึดตื๋อ อะไรจะปานนั้น ปวดหัวมาก เพราะเจ้า TTL ไม่เคยเจอปัญหานี้เลยที่ F80 ครับ

RUTch
30th June 2003, 19:23
อิอิ ลืมไปครับ แก๊งค์ ดีร้อย เป็นเกียรติ ครับที่ คุณ Joel** เซียน Nikon แห่งห้อง BP ได้กรุณามาให้คำแนะนำ เอ ไม่เอา ชุด นาฬิกา ที่ฉลองครบรอบวันเกิด D100 ครบ หนึ่งขวบมาฝากด้วยละครับ

RUTch
9th July 2003, 16:29
ตารางการ Set D100 ใช้กับ Falsh ครับ...

thongyord
9th July 2003, 22:52
... อ่านคำตอบของคุณ Joel แล้วไม่เข้าใจความหมายที่ต้องการสื่อครับ ในประเด็นที่บอกว่า ปุ่มชดเชยแสงแฟลชที่ตัวแฟลชนั้น เป็นฟังค์ชั่นที่ปรับเปลี่ยนระยะการทำงานของแฟลช โดยเมื่อตั้งค่า - ระยะการทำงานจะไกลขึ้น ตั้งค่า + ระยะการทำงานจะน้อยลง ...

... ที่บอกว่าผมไม่เข้าใจก็เพราะว่า ... ไม่ว่าแฟลชยี่ห้อไหนล่ะครับ เมื่อทำการชดเชยแสงแฟลช ระยะการทำงานก็ปรับเปลี่ยนเสมอมันเป็นไปตามปกติอยู่แล้วครับ เมื่อใช้ปริมาณแสงมากระยะการทำงานก็น้อย ใช้ปริมาณแสงน้อยระยะการทำงานก็เพิ่ม แต่ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ ปุ่มนั้นมันเป็นการเพิ่ม-ลดระยะการทำงาน เพราะเมื่อเราตั้งชดเชยแสงแฟลชที่ตัวแฟลชแล้ว ปริมาณแสงแฟลชที่ทำการยิงแสงจะถูกปล่อยในปริมาณ + - ตามที่ตังค่า ... ส่วนระยะการทำงานของแฟลชที่บอกบนจอนั้น เป็นระยะที่บอกผู้ใช้ว่า แฟลชจะทำงานได้แม่นยำและถูกต้องจากระยะนี้ถึงระยะนั้น นั่นเอง...

ลองคิดดีๆ
9th July 2003, 22:58
เอ่อ...ที่คุณโจเอลกล่าวเรื่อง Flash Compensation ว่าเป็นการเพิ่มระยะทางของแฟลช จะว่าใช่มันก็ใช่นะครับ แต่มันไม่ใช่วัตถุประสงค์หลักของมัน นั่นคือผลพลอยได้เท่านั้น เอาประเด็นหลักกันก่อนดีกว่า ไม่งั้นคนจะเข้าใจประเด็นรองเป็นประเด็นหลัก แล้วทิ้งประเด็นหลักไปเลยซะ ไม่ดีนะครับ

Flash Compensation หรือการชดเชยแสงแฟลช "เป็นการสั่งให้แฟลชยิงแสงไปกระทบวัตถุหลักแล้ว มีค่าสว่างมากขึ้นหรือสว่างน้อยลงกว่าค่ามาตรฐานของระบบTTL นะครับ" เช่น Subject ใส่ชุดขาวผ่องเป็นยองใย ยืนอยู่ในห้องที่มีกำแพงสีขาว แฟลชซึ่งมองทุกอย่างเป็นสีเทากลางมาตรฐาน 18% อยู่แล้ว ถึงจะPreflash ออกไปก่อนเพื่อวัดแสงของวัตถุกับฉากหลังก็ตามทีในระบบ3D Matrix balance fill flash ก็จะปล่อยแสงออกมาให้ชุดสีขาวเป็นสีเทา18%เท่านั้น ผลก็คือมันจะดำครับ หรือในทางกลับกัน ถ้าแบบใส่ชุดดำยืนในร้านขายถ่านถ่ายด้วยแฟลช ภาพก็จะออกมาโอเวอร์ ต่อให้แฟลชฉลาดขนาดไหนก็เถอะครับ ยังไงเสียก็ต้องมีการชดเชยแสงแฟลชอยู่ดีละครับ

ส่วนที่ว่า ชดเชย-1 แฟลชไปได้ไกลขึ้น นั่นหมายถึงว่า คุณจะวางSubjectได้ห่างจากการไม่ชดเชยแสงแฟลชแบบปกติ อันนี้จริง "แต่Subject จะอันเดอร์ไป1Stop นะครับ" ไม่ได้เป็นปกตินะ และถ้าบอกว่าเปิด+1 แฟลชไปได้สั้นกว่าเดิม "ก็อย่าลืมอีกว่า Subjectคุณที่อยู่ในระยะการทำงานของแฟลช จะขาวเวอร์ไป1สตอปเสมอเช่นกันนะครับ "

kobee
9th July 2003, 23:25
D100 สามารถปรับปุ่มชดเชยแสงแฟลชที่ตัวกล้องได้เลยครับ เหมือนกันทุกประการ เพียงแต่ว่าข้อมูลที่ตัวแฟลชจะเปลี่ยนเพียงระยะทำการของแฟลชที่เปลี่ยนไปเท่านั้น ไม่ได้บอกตัวเลขของการชดเชยแสงเหมือนกับการปรับที่ตัวแฟลชเอง

ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกันหรอกครับ ถ้าเราชดเชยมาในทางบวก 1สตอป นั่นก็หมายความว่า ซับเจคจะได้รับแสงมากกว่าแสงแฟลชปรกติที่กล้องคำนวนได้1สตอป ระยะทำการของแฟลชก็ย่อมลดลงเป็นธรรมดา เพราะว่าระยะทำการสูงสุดของแฟลชหมายถึงว่าระยะไกลสุดที่แฟลชสามารถปล่อยออกไปได้ถึงแล้วซับเจคได้แสงพอดี สมมุติว่าถ้าไม่ได้ชดเชยแสงแล้วให้แบบยืนที่ระยะ x เมตร ซึ่งเป็นระยะทำการสูงสุดขณะนั้นแล้ว ถ้าเราปรับชดเชยแสงไปทางบวก 1สตอป เพื่อให้แบบสว่างขึ้น แบบก็ไม่สามารถที่จะยืนอยู่ที่ระยะ x เมตรได้แล้วใช่มั้ยหล่ะครับ เพราะว่ามันเป็นระยะสูงสุดของระยะทำการของแฟลชที่ยังไม่ได้ชดเชยแสงแล้ว ดังนั้นถ้าอยากจะให้แบบสว่างขึ้น +1 สตอป ก็ต้องขยับเข้ามาใกล้ขึ้นครับ

ส่วนเรื่อง metrix ในสภาพไม่มีแสงนั้น เห็นด้วยทุกประการกับคุณ Joel เลยครับ

RUTch
10th July 2003, 12:34
จริงๆแล้ว ที่ คุณ Joel** อธิบายมา ผมเข้าใจดีครับ เพราะมีจุดมุ่งหมาย บางท่านที่อ่านอาจจะไม่เข้าใจ คือ SB-80DX นั้นจะมีการ Display Information เยอะมาก โดยความเข้าใจและ Comon Sense แล้ว เวลาที่เราปรับกำลัง Flash ที่ตัวกล้อง ก็น่าที่จะไปโชว์ ในส่วน ที่ Display กำลัง Flash ที่ Post #3 บริเวณ เลขชี้ 12 ทีนี้พอ ปรับที่กล้องแล้ว เลขชี้ตัวนี้ไม่เปลี่ยนก็เลย เข้าใจว่ามันไม่มีผล คุณ Joel** ก็เลยบอกให้ผมดูที่ระยะ Flash ที่เปลี่ยนไปจะทราบเองว่ามันมีผลครับ นี่คือประเด็นครับ

*** Tip Flash วันนี้ครับ***

ไม่ควรใช้ ISO 3200 และ ISO 6400 (Hi 1, Hi 2) กับ Flash เพราะค่าวัดแสงที่ได้จะคำนวณ ผิดครับ

Plub
10th July 2003, 12:58
ขอแจมนิดนึงครับ...เวลาปรับชดเชยที่ตัว SB80-DXแล้ว ข้อมูลการชดเชยกำลังไฟแฟลชนั้น จะไม่ปรากฏที่ข้อมูลของ Filesภาพ เว้นแต่จะชดเชยกำลังไฟแฟลชของ SB80-DXที่ตัวกล้องจึงจะปรากฏข้อมูลการชดเชยกำลังไฟแฟลชไปกับ Filesภาพ